Giúp sửa cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by bhtg, 14/12/09.

1. khuehn

khuehn Advanced Member

Mình không chắc là có sẵn loại dây này, nhưng khi nào rảnh bạn cứ mang qua mình xem để lấy mẫu đi mua ở chợ giời về thay, việc thay thì không có vấn đề gì, vấn đề lớn là kiếm được cái dây phù hợp để thay vào mà không ảnh hưởng đến chất âm của nó :lol:

2. Rõ Rồi

Rõ Rồi Advanced Member

Khà khà, em đồ là nó đang hát nhạc vàng nghe nhão nhão, dính dính, bác mà thay dây mới vào thì mất mùi kẹo kéo này mất :lol:

3. khuehn

khuehn Advanced Member

Có điều hơi lạ hiện nay là nhiều bác thích mấy em đầu câm cassette răng chìa có cái kim VU vẩy vẩy :lol: :lol:

4. haihoas

haihoas Advanced Member

Em mới ngập sang món này nên rón rén rước em thị nở răng chìa này \\ nhìn thấy 2 cái VU vẩy lên xuống là em thấy rung rinh muốn mua rồi :D
    Em nó hát là chính thôi, nhạc thì đã có CD rồi, em thấy hát nhạc vàng nhựa và mùi mẫn đấy chứ, trung âm dày, ấm...

5. Pham Nguyen

Pham Nguyen Advanced Member

Các bác giúp em vụ này với
    Em mói kiếm được em Teac V-900X, lúc đầu về cho băng vào máy chạy bình thường, sau một hồi loay hoay bấm thử các chức năng, bây giờ nhấn Play máy chỉ chạy 2 giây là dừng, tua tiến, tua lùi cũng thế ạ Vậy không biết nó làm sao hay em chưa biết cách sử dụng ? Bác nào có kinh nghiệm giúp em với ạ.

6. Rõ Rồi

Rõ Rồi Advanced Member

Có lẽ bác bấm vào nút đặt chế độ nhớ "memory" ở bộ đếm "công tơ" để tự động dừng rồi, bác nhấn nút reset xem sao :roll:

7. Pham Nguyen

Em thử rồi bác ạ, bấm đi bấm lại nút memory rồi. khi ấn memory thì nó chạy 2 giây rồi tự tua lùi 2 giây rồi lại chạy 2 giây rồi lại tua lùi. cứ thế cho đếm khi lùi hết băng

8. ndp62

ndp62 Advanced Member

Như vậy là bộ cơ đang trục troặc nên VXL ra lệnh stop.bác ktra mode motor thử xem sao?? :?

9. Pham Nguyen

Cảm ơn bác, để em kiểm tra lại xem sao.

10. phongt4bk2

phongt4bk2 Advanced Member

Bác nên kiểm tra phần auto stop, em nghĩ mạch này có vấn đề.

11. Pham Nguyen

Vâng, cảm ơn bác
    Lúc đầu nó bị vậy nhưng có lúc lại chạy bình thường, sau đó thì bị hẳn.
    Liệu có thể tại cái bộ phận báo hết băng không bác ? em loay hoay mà chưa biết dùng cái gì để nó phát hiện hết băng ?

12. lenamit

lenamit Advanced Member

Chào bác chủ
    Deck của bác chủ sx từ năm 85 cũng như các loại TEAC V-Series. nó có cùng một loại cơ , cơ cấu auto stop được thiết kế thông qua một bánh răng cam trượt (cam VR)

Cơ cấu làm công việc dừng băng cơ học, thời ấy từ gọi chung cho các dạng ấy là full stop , bác quan sát dưới trục cuốn Fast có mộ hệ thống cơ , bánh răng nhựa trượt trên một mâm nhựa khác như côn xe , khi băng còn trục chạy thì lực của trục kéo làm cái cần đẫy ra , khi băng dừng khong còn lục đẫy cần này rơi xuống móc vào bánh răng làm dừng .(stop) khi máy ứng dụng công nghệ này dù có rew hay fast hết băng là nó tự dừng do đó khi cơ cấu này hỏng bác rew fast cũng chạy 1 chút là stop .
    quan sát mặt cơ trước Teac V-900X rất đơn giản , vì các cơ cấu auto stop thiết kế nằm phía sau

Nếu bác tự làm được , nhìn phía sau chổ cơ cấu full auto stop , làm vệ sinh sạch xem xét các lò xo tạo lực căng , thay dây "cu roa" kéo full theo hình minh họa là hầu như kết quả tốt .
    Đôi lúc phải can thiệp vào hệt thống ma sát trượt đòi hỏi chuyên môn mới sửa được . trước mắt bác vệ sinh sạch sẽ chổ hệ thống này , thay dây "cu roa" . luồn tay kẹp rút tháo ra đo và mua chỉ 1 ngàn vnd có lẽ sẽ ỗn :mrgreen:
    chúc bác thành công

Attached Files:

13. Pham Nguyen

Cảm ơn bác lenamit nhiều
    Em loay hoay mãi mà không biết nó làm cách nào để auto stop khi hết băng.
    Để lúc rảnh em mở ra xem có xử lý được không , nếu đúng là cơ thì hy vọng là có thể tự làm được.

14. phongt4bk2

phongt4bk2 Advanced Member

bác cho hình chi tiết quá chắc bác ấy sẽ làm được thôi. nhưng trong hình thì em thấy em 900x này auto stop không phải cơ học mà là điện tử. có cảm biến quay nằm sau ruler cuốn băng. cái "bánh răng nhựa trượt trên một mâm nhựa khác như côn xe" nó là bánh răng cam để chuyển chế độ, play, FF,FW. khi vi xử lý nhận không được tín hiệu từ cảm biến quay (dạng xung vuông) sẽ ra lệnh điều khiển motor mode để stop.

15. Pham Nguyen

Cảm ơn các bác đã nhiệt tình giúp đỡ, nhờ sự chia sẻ kiến thức của các bác em đã xử lý được cho con Teac V900 này chạy rồi . Bộ phận cảm biến của nó bị đấy lên cao và mắc kẹt không trở về vị trí, vì thế nó không không nhận được tín hiệu nên luôn báo hết băng. Nếu không nhờ hình ảnh chi tiết của bác lenamit thì chắc là chịu chết.
    Cảm ơn các bác nhiều.

Attached Files:

16. Tranthiem

Tranthiem Advanced Member

Các bác cho em hỏi, em có cái dầu Victor 631 tại sao thỉnh thoảng nó dồn băng vào phía trục tải và bánh tỳ phía bên trái đầu từ (nhìn từ ngoài vào), nếu dồn nhiều là stop

17. khuehn

khuehn Advanced Member

Không có sao cả, hệ thống cơ của dầu Victor hơi phức tạp có thể do cuộn băng bi kẹt nên cơ chế tư động dừng hoạt động

18. Tranthiem

Xử lý sao bác Khuê và các bác ơi thỉnh thoảng nó kẹt rất khó chịu. Cám ơn các bác

19. Zorro

Zorro Advanced Member

Bệnh này cũng đơn giản thôi.
    Bác chịu khó mở bộ cơ ra, dùng que tăm quấn bông tẩm cồn lau sạch tại 2 vị trí mũi tên như trên hình được.

Attached Files:

20. Tranthiem

Cám ơn bác, em về tháo ra lau như chỉ dẫn

21. phamdinhnghia

phamdinhnghia Approved Member

Bác có thể gọi cho Phong 34 Hòa Nhai cậu này vừa chơi vừa sửa rất tốt.0942436566

22. longbkqs

longbkqs New Member

Dạ . em chào các bác ạ. Nhà e có em Panasonic Mash. e về nhà mẹ em bảo hôm trước mẹ làm rơi nên chập chờn. em xem thì bị kẹt nút volume ở max, không giảm được. cổng cd không hoạt động. e liều mình mở ra thì e thấy nút cd bị hỏng đệm nhôm , dây mạch đứt.( e bứt ra luôn ). điểm hàn nối mạch với ic thì lung lay ( chỉ còn dính tí chút ) dây mạch đó cũng sắp đứt..các nút không đúng chức năng.(lần đầu vọc vào e phán bệnh thế ) :( e muốn hỏi là có thể chữa cho e nó không hay là có thể tìm linh kiện thay thế ở đâu. Mong các bác giúp cho. mẹ e thích cái máy này lắm, nghe rất ấm tai . e là newbie có gì các bác thông cảm

23. enterbk

enterbk Advanced Member

Xin giúp địa chỉ sửa cassette ở Hà Nội
    Em có con cassette Maranzt SD4000 bị hỏng cái trục cuộn băng khi play nó không quay, nhưng khi tua thì vẫn quay bình thường mong các bác giúp đỡ, ở hà nội có ai sửa cái này xin các bác cho em địa chỉ với ạ. cảm ơn các bác ạ.

24. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Bác nói là khi play cái trục cuộn băng không quay, tức là cái reel cuốn băng , tay phải nhìn vào lúc PLAY phải không bác ? Thế cái reel tay trái nó có quay không ?

25. ndp62

ndp62 Advanced Member

Bệnh này là do bánh đá quá mòn ,nên lúc chạy lúc không ...

Share This Page

Loading...