Giúp sửa cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by bhtg, 14/12/09.

1. enterbk

enterbk Advanced Member

Đúng rồi chính xác là vậy bác ạ, em không biết tên cái trục đó gọi là reel, cái bên phải không quay, cái bên trái quay bình thường, tua vẫn được nhưng nếu băng hơi chặt một tí là không tua được đứng im, em đã thử tháo nhưng khó quá đến giữa đường lại phải lắp lại

2. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Nếu ít đụng chạm vào cơ cassette , bác nên thận trọng quan sát kỹ .Em còn một kỷ niệm , tháng 9/1996 , em mua con Walkman SONY rõ xịn , táy máy mở ra xem nó "reverse" ra răng , mẻ cái đầu trục reel , ác cái mẻ nhưng không tuột ra , lơ lửng nhưng cho băng vào nó không chạy ,hết keo chó keo mèo gắn vào , may tìm được cái WM SONY malaysia hỏng . . .
    Bác đọc thư em , và lưu ý nhé

3. phongt4bk2

phongt4bk2 Advanced Member

Theo em thì 99% con của bác bị đứt dây "cu roa" capstan.

4. enterbk

enterbk Advanced Member

em cũng nghĩ do dây curoa nhưng không phải bị đứt mà bị nhão vì thỉnh thoảng nó vẫn quay được một ít bác ạ, tìm chỗ sửa khó quá thì chủ nhật này em đành khóa trái cửa ngồi trong phòng liều sửa thử xem sao.

5. ndp62

ndp62 Advanced Member

Bác ktra xem nếu trục capstan vẫn quay thì dây cu roa cáptan không đứt đâu

6. enterbk

enterbk Advanced Member

trục capstan có phải cái trục tì vào cái bánh cao su để kéo băng và ép cho băng thẳng không bác? nếu đúng cái trục đó thì nó vẫn quay bình thường bác ạ, vì trục đó vẫn quay và kéo băng nhưng cái trục cuộn băng bên phải không quay do đó chạy một chút là bị rối băng.

7. ndp62

ndp62 Advanced Member

Đúng rồi bác,trục capstan là cái trục tỳ vào bánh tỳ cao su để kéo băng.
    Mình đã nói ở trên máy của bác bị mòn bánh đá rồi,nên bấm PLAY lúc quay lúc không và băng nặng là méo tiếng nếu bánh đá mòn ít,nếu mòn nhiều bấm Play băng không quay gây rối băng

8. enterbk

enterbk Advanced Member

thế thì chính xác là bánh đá rồi, bác cho hỏi cái này có dễ thay thế không bác

9. ndp62

ndp62 Advanced Member

Mình tưởng cái pác PM "lưu ý" bác gì đó đã xử lý hết cho bác rồi?? :?
    Mình thấy bác ấy có gì đó kỳ cục quá, vì có gì mà phải bí mật PM. :eek:
    trên 4R ae chia sẽ với nhau cho vui thôii phải không bác

10. enterbk

enterbk Advanced Member

không bác ấy chỉ muốn mua lại con máy của mình để lấy linh kiện gì đó thôi, nhưng mình vẫn muốn sửa để dùng.

11. khuehn

khuehn Advanced Member

Nếu là máy có bánh đá thì khi nó mòn là không tua băng được nhé ! ở đây chắc là trục capstan có vấn đề như lỏng dây cu roa hoặc motor capstan có vấn đề rồi, nếu bộ cơ có cái bánh trung gian như cái bộ cơ Victor trên thì bị mòn hoặc bị trơ rồi

12. ndp62

ndp62 Advanced Member

Đó là tùy vào bộ cơ thôi bác nhé,em thấy đa số bộ cơ mòn bánh đá vẫn tua FF,RW bình thường,chỉ đến khi cần PLAY nó mới không quay hoặc tiếng méo èo ẹo thôi bác :?

13. ndp62

ndp62 Advanced Member

Các bác cứ để ý kỹ trên 4R này,có người"khôn Vặt" cứ thấy cái gì hay tốt là xin hoặc gạ gẫm mua rẻ ?? :? thật buồn cười??Dân ta có câu :"cháy nhà mới ra ...... :? "
    Máy SD4000 của bác là máy tốt lắm đó,mình nghĩ bác cô sửa mà dùng,bán chác gì vài đồng bạc bác nhỉ??
    Bác cứ tháo cái bánh đá ra xem nếu cùng cỡ với loại bánh đá mình có thì sẽ tặng bác cho vui :idea:

14. enterbk

enterbk Advanced Member

con của em đúng như tình trạng bác ndp62 đã nói đó ạ. cách đây khoảng 1 tháng nó tự dưng nghe rất ẽo uột nhưng em lại thấy khoái vì toàn nghe nhạc vàng, càng rên rỉ càng thấy hay, tới mấy hôm nay thì nó dừng hẳn không quay rồi, tua lên tua xuống vẫn được

15. khuehn

khuehn Advanced Member

Nếu là do bánh đá bị mòn nhưng trục capstan vẫn chạy OK thì bấm Play băng vẫn chạy một bên cuộn băng vẫn quay sau đó sẽ đùn ra một đám gây rối băng phía bên thu băng = Kết luận bánh đá mòn, nếu không có hiện tượng này thì dây cu roa dẹt đã đứt hoặc rão, lỏng ...

16. khuehn

khuehn Advanced Member

Nếu không ngại xa, Bác Enterbk mang con bệnh qua nhà mình chẩn đoán bệnh bốc thuốc cho (bánh đá hay cu roa) thời gian chỉ bằng chủ quán mang cafe ra thôi :lol: :D , bệnh ngoài da ấy mà, nếu là bánh đá thì đi xin, nếu là dây cu roa ra chợ giời mua có ngay chỉ mất công chạy xe đi mua, chỉ có bánh đá của dòng nakamichi ... là bó tay

17. Maidanhan

Bác sinh năm 1962 này nhẽ ra phải làm shecklochome mới phải .Có thể có nhiều PM ,e cũng PM nói rằng : "Sau này nếu nâng cấp , để lại cho em máy đó , đưng vội , cần e cho mượn 1 con nghe tạm " bác enterbk xác nhận hộ em nhé . Ý là nói bệnh lung tung trên 4R , nhỡ ra người ta vô tình làm hỏng máy .Hy vọng bác trưởng thành sau khi phỏng đoán :lol: , băng chính lời bác viết ra sau khi làm Sheclochome hịt

Câu này chỉ chữa ngượng sau khi phỏng đoán hụt thôi .Trên diễn đàn , thông tin mua bán công khai bị cấm , bác ạ .

18. khuehn

khuehn Advanced Member

Khả năng là bác ndp62 này không già đến vậy đâu trẻ hơn nhiều đấy, chém gió cũng vui các bác nhỉ, bớt nóng đi thôi :lol:

19. Maidanhan

E nói bác phuongdk lấy con IC ra rất cẩn thận và đã lưu ý : VIỆC KHÔNG VỘI , CỨ THƯ THƯ , sợ nhỡ tay bác ý làm hỏng đồ khi đang tháo dỡ cho mình , 3 con đắp chiếu rồi , em hiểu cái giá nếu vội vàng lắm chứ , chắc trong lòng bác ý có tâm tư gì đó , nên áp luôn vào , lúc sai , phán thêm cho nó vui , chứ chắc cũng chỉ chém gió cho sôi nổi , âu cũng là 1 đóng góp cho diễn đàn .Kiểu anh Giang Minh Sài trong "Thời xa vắng " của cụ Lê Lựu , vợ nhỡ tay , giã ngô , giã vào tay , anh ta đánh vợ vì ấm ức từ trước do bị " éo duyên " , nhưng lúc ra chơi tiếp với lũ trẻ , vẫn nói với 1 câu để lui : " bố mày sang đây , ông suỵt chó cho cắn lồi mắt ra ..."
    Sinh năm nào cũng nên có tinh thần xây dựng , "lớn và trưởng thành" là 2 khái niệm khác nhau ." Dương Đông Kích Tây " cũng cần , nếu làm Tướng , làm Chính trị , ở đây toàn người chơi mà

son hydraulic likes this.
  20. enterbk

enterbk Advanced Member

vâng để chủ nhật này em mang qua bác. bác có pm nhé.

21. phongt4bk2

phongt4bk2 Advanced Member

Bác nào cần thay bánh đá naka thì qua em, hàng tháo máy bảo hành 10 năm luôn. :lol: :lol: :lol:

22. mapngo

mapngo Advanced Member

cv bác cho e hỏi 1 câu xxx ngơ chút," bánh đá " là chi tiết nào ạ?
    vì e có con đầu sony bị đúng tình trạng này

23. mapngo

mapngo Advanced Member

ko có bác nào chỉ giúp e, của e là cái cat sét cỏ sony WR570 :(

24. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

Mang ra Chính chuyên sửa dàn mini ở chợ Sắt nhé.

25. mapngo

mapngo Advanced Member

cảm ơn bác, để e mang đi phục chế lại xem sao. e đắp chiếu nó khá lâu vì bệnh này rồi,
    nếu có thể bác cho e xin số của bác hiền đó dc ko a?

Share This Page

Loading...