Giúp sửa cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by bhtg, 14/12/09.

1. Zorro

Zorro Advanced Member

Máy K-71 này xài 2 motor, 1 cho capstan và 1 cho riêng phần rờ-tua.

Nguyên nhân là do nhông cao su truyền động cho reel từ volant Capstan đã chai bị cứng nên ma sát kém, dẫn đến lực quay yếu. Khi mới play ở đầu băng còn nhẹ nên nó vẫn kéo reel quấn băng được, khi băng nhiều lên sẽ nặng nên bị trược.

Bác tìm cách khắc phục hoặc thay nhông cao su truyền động này là ok.

2. cuongtayto

cuongtayto Advanced Member

cám ơn các bác nhiều . tối về em thử xem sao rồi báo cáo sau ạ .

3. tronghien

tronghien Advanced Member

ai mà đưa cho bác này em yêu khoa học thì banh xác ..... :mrgreen: :mrgreen:

4. Nghia-NTN

Nghia-NTN Advanced Member

Tôi có deck Naka Bx150 tua tiến, lui chạy bình thường, Play chạy được khoảng 3-5 vòng quay tự stop. Mong các bác giúp bắt bệnh hiểm của naka, giúp tôi với. Thank các bác

5. hhoang86

hhoang86 Advanced Member

do cái bánh đá mòn bác à, có thể ai đó đã thay = cái tự chế ko chuẩn, nhà e bị y vậy, kiếm rất khó phải bổ máy khác, e bổ 1 con sony k40 ra ko ngờ lại có, đẹp zin như mới, máy nhà e BX300

6. Nghia-NTN

Re: Giúp sửa cassette
    Gửi bài gửi bởi hhoang86 » 12 Tháng 8 2013, 18:58

Nghia-NTN đã viết:
    Tôi có deck Naka Bx150 tua tiến, lui chạy bình thường, Play chạy được khoảng 3-5 vòng quay tự stop. Mong các bác giúp bắt bệnh hiểm của naka, giúp tôi với. Thank các bác

do cái bánh đá mòn bác à, có thể ai đó đã thay = cái tự chế ko chuẩn, nhà e bị y vậy, kiếm rất khó phải bổ máy khác, e bổ 1 con sony k40 ra ko ngờ lại có, đẹp zin như mới, máy nhà e BX300
    Xin hỏi cụ thể bác bánh đá của bác nằm ở đâu, bộ phận nào trong bộ cơ sankyo. Theo 1 số chuyên gia thì bị mòn chổi than nên cơ yếu không tải được, phải kiếm cơ của Sankyo còn tốt thay thế là ổn.
    Bác nào có cơ sankyo còn tốt không dùng đến xin nhượng lại cho tôi. Thank các bác, mong các bác tư vấn thêm.

7. khuehn

khuehn Advanced Member

Chào bác, không có nguyên bộ cơ sankyo cho BX 300 bán đâu bác, nếu có may chăng có cái motor loại dùng được cho BX300, bác có cái tên model của nó may chăng có bác còn dư, cái bánh đá là cái bánh nhỏ có vành cao su thường làm nhiệm vụ tua băng khi tua và thu băng khi chạy, nó đa năng vậy nên nhanh mòn viền cao su, nếu không có thay thường là phục hồi kể cả motor hay bánh đá (thay vành cao su) :idea:

8. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

Chiên gia nào phán thế bác ?

9. anhbayxi

anhbayxi Advanced Member

Em có cái Marantz 50 bị bệnh là phát thì bình thường nhưng khi thu tiếng nó cứ méo nghe éo éo nghe như là bị sai tốc mô tơ. Các bác thăm khám hộ em với. Cảm ơn các bác nhiều

10. Nghia-NTN

Chào bác, không có nguyên bộ cơ sankyo cho BX 300 bán đâu bác, nếu có may chăng có cái motor loại dùng được cho BX300, bác có cái tên model của nó may chăng có bác còn dư, cái bánh đá là cái bánh nhỏ có vành cao su thường làm nhiệm vụ tua băng khi tua và thu băng khi chạy, nó đa năng vậy nên nhanh mòn viền cao su, nếu không có thay thường là phục hồi kể cả motor hay bánh đá (thay vành cao su) :idea:
    Nghia-NTN đã viết:
    Re: Giúp sửa cassette
    Bác nào có cơ sankyo còn tốt không dùng đến xin nhượng lại cho tôi. Thank các bác, mong các bác tư vấn thêm.

Sory các bác :
    Các bác nào có motor, bánh đá của Naka bx 300 còn tốt không dùng đến xin nhượng lại cho em. Thank các bác giúp đỡ, chỉ bảo thêm
    Motor ký hiệu BHS7 B02
    Bánh đá như hình sau nằm bên phải

11. khuehn

khuehn Advanced Member

Bác ở đâu nêu lên thì mọi người mới biết đường tư vấn, cái motor của bác model gì , nếu không đọc được model thì chụp ảnh lên để mọi người biết còn giúp đỡ :idea:

12. Rõ Rồi

Rõ Rồi Advanced Member

Đã xong :) ............................................

13. phongt4bk2

phongt4bk2 Advanced Member

Em bảo là do motor reel bị mòn chổi than đấy bác.

14. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

Bác chứng minh đi ạ

15. phongt4bk2

Thế bác nghenhins1 có chứng minh được điều em nói là không đúng không?

16. Nghia-NTN

Đúng là con naks BX của em bị mòn chổi than, mòn bánh đá, cao su nhưng hiện nay nó vẫn hoạt động được. Bác nào có motor ký hiệu BHS7 B02, bánh đá còn tốt nhượng lại cho em để dự phòng. Em quý con naks BX này lắm chất âm vượt tầm giá, có thể không kém cạnh mấy anh hàng khủng ( zx9 ) là mấy thuộc dạng kẻ tám lạng, em đang tính độ cho em nó 2 hồi gỗ, không biết có ổn không.
    Thank các bác .

17. khuehn

khuehn Advanced Member

Hình như con Nakamichi BX của bạn không dùng bánh đá mà dùng bánh răng nhựa > tốt hơn bánh đá,

18. phongt4bk2

Đúng là nó dùng bánh đá cao su bác ạ, em nó dùng cơ sankyo đời trung, cơ sankyo đời sau này mới dùng bánh răng nhựa.

19. khuehn

khuehn Advanced Member

Hôm thứ 7 mình tháo cái Victor TD - V 931 ra nghịch chẳng may ngã ngồi vào làm vỡ cái vỏ nhựa bộ cơ + cái cửa băng bị gãy 2 chân móc vào vỏ nhựa :( , bác nào có thấy mấy đồ nhựa này chỗ nào có thì mách cho mình mới, nếu có thể mua cả bộ cơ mới cũng được, hình như bộ cơ của Victor TD - V 731 cũng tương tự chỉ khác cái motor, bác nào có giúp hộ mình nhé xin cảm ơn và hậu tạ :idea:

20. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

Anh lọ mọ quá nên khổ thế này đây. :(
    Em thấy anh có duyên với pan gẫy đồ nhựa của Victor đấy nhé. :wink:

21. khuehn

khuehn Advanced Member

Mình là Fan của Victor/JVC mà, hiện nay trong nhà có rất nhiều đồ của Victor/JVC như radio PW-100, turn table Victor, VCD JVC, tape deck 04 chiếc các thể loại TD-V... nên cũng gặp mấy cái vụ này nhiều, Thắng thấy ở đâu có báo cho mình cái nha :idea:

22. Zorro

Zorro Advanced Member

Các chi tiết trong các bộ cơ đời V cao cao này giống nhau. Nhưng để mua được bộ cơ khác về lấy các chi tiết ra để thay thế thì em e là quá khó!
    Sao bác không nghĩ đến phương án hàn, nối hay dán lại, nó bằng nhựa thì cũng không khó lắm!

23. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

Nhất định thế rồi anh. :)

24. khuehn

khuehn Advanced Member

Chào bác Zorro mình nghĩ đến việc nối hay dán lại rồi nhưng mà gắn đến 4 chỗ thì thật là nản (2 cái tai nhỏ xíu 3mm, 2 cái chân gài vậy là gắn 4 chỗ bác ah :( ) lúc nào chụp cái ảnh lên sẽ thấy chán ! , cứ tìm vậy được cái phụ tùng nguyên bản thì tốt nhất ah; đồ cũ rồi nên khả năng vẫn tìm được ở đâu đó, bác thấy đâu có chỉ cho mình cái nhé

25. Zorro

Zorro Advanced Member

Vâng bác, nếu em có gặp sẽ ới bác!
    Còn chuyện dán mấy cái tai móc nhựa kia cũng dễ thôi bác ạh! Khéo tay và tỉ mỉ 1 chút là được, gia cố để tăng độ chịu lực là ngon thôi.

Share This Page

Loading...