Giúp sửa cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by bhtg, 14/12/09.

1. thangthien

thangthien Advanced Member

Vậy là trước tiên cứ kiểm tra như bác chỉ em, sau đó mang ra thợ nhờ họ coi hộ thôi (được cái em có anh bạn thân làm nghề nên rất tin tưởng và cũng tiện nhờ vả, nhưng em toàn mang mấy thứ cổ lỗ sỹ ra hoài ngai quá ... sợ nó nghĩ mình có vấn đề :( )
    Ah mà con Cs của em chính xác là Sony TC-K555ES, vậy bác cho em xin cái manual để em ngâm cứu - đó cũng là cái thú vui của em, mặc dù hay bị vợ và bạn bè ... :roll:
    Thanks bác một lần nữa!

2. naks

naks Advanced Member

Em chỉ có service manual của Sony TC-K555ES II thôi không biết bác có dùng nó được không? ngoài ra file này có dung lượng trên 16MB không biết gửi cho bác bằng cách nào cả.

3. bluemoon1974

bluemoon1974 Advanced Member

Em chào các bac. Thấy trên này các bác giúp nhau sửa casssette hay qua, cho em tham gia với.
    Có bác này tháo máy con VICTOR ấy nếu dư con IC LA4611 thì để lại cho em.
    Em xin đa tạ, em ở HN.

4. naks

naks Advanced Member

Chắc bác tìm con IC này cho bo mạch động cơ DD capstan motor?
    Em thì không có nhưng các đầu Victor bị hỏng động cơ DD (làm sai tốc lớn hoặc không quay gì cả) thường không phải hỏng IC đâu.

5. panguyen

panguyen Advanced Member

Chào bác Nak, em đã mang con BX 300 của em ra thợ, họ nói máy bị dãn dây cuaroa, em căng thử sợi dây cũng thấy nó lỏng lỏng... nghe vẫn bị méo méo tiếng! :(
    Bác cho em hỏi bác ở đâu ạ, bác giúp em sửa lại con BX 300 này bác nhé?! Thanks bác nhiều.

6. naks

naks Advanced Member

Máy của bác dùng động cơ DD capstan motor do vậy việc chậm tiếng không thể do dây cua roa được, chỉ có thể do bánh đá cao su không chuẩn hoặc bo mạch động cơ DD capstan motor có vấn đề phải cân chỉnh lại.

Vậy bác thử mang đến em xem có giúp được không, em sẽ pm địa chỉ cho bác

7. bluemoon1974

bluemoon1974 Advanced Member

Không phải bác ah, com của em bị cắm nhầm nguồn, bây giờ em đã sửa được nguồn rồi, chạy tít mù nhưng không có tiếng ra, Con LA4611 này hình như là ở mạch khuyếch đại. ( Victo RC-QC5)
    Cảm ơn bác đã quan tâm, nếu bác không có, xem ở đâu có chỉ giúp em.
    Tiện bác cho em hỏi thông số của con LA4611 em tìm không được, bác cho em hỏi mấy con LA4600, LA4601, LA4601N có thay lẫn được không.

8. naks

naks Advanced Member

Ồ đúng rồi nó là con IC dùng cho Audio Power Amplifier for Radio Cassette Recorders, em vừa tra cứu lại

9. Ahoang

Ahoang Advanced Member

Các bác tư vấn cho em con teac 7010 , em này bị cái tật là cứ chạy được nửa cuốn băng thì tự động stop, băng nào cũng vẫn bị tình trạng như thế, chạy bao nhiêu cuộn cũng vẫn bị như thế, chạy ngon trớn được nửa cuộn thì trục cuốn băng dừng và băng bị đùn ra là tắt, coa phải lỗi là tại motor bánh đá không ạ, thanhk các bác

10. naks

naks Advanced Member

99% con teac v-7010 của bác có cái reel motor hay mô tơ bánh đá như bác hiểu bị mòn chổi than. Con này dùng bộ cơ Sankyo đời mới với mô tơ sankyo BFS....
    Cũng có thể còn do mắt thần (hoặc mạch nuôi nó ) nhận biết băng chạy hay không bị lỗi nhưng bệnh này hiếm gặp thôi.
    Vậy bác phải kiếm mô tơ tương đương thay vào là hết bệnh thôi, tuy nhiên kiếm nó không dễ tìm đâu, chắc bác phải mua máy dùng bộ cơ Sankyo tương tự bổ ra mới có. việc thay cũng không dễ, khi làm không khéo dễ làm biến dạng
    Công tắc lá rất mỏng manh của mode mode motor thì toi máy(không điều khiển được đúng nữa).
    Ảnh minh họa sankyo motor:

11. naks

naks Advanced Member

Ảnh minh họa nội thất & bộ cơ teac v-7010 với Sankyo mecha-block với DD Capstan motor:

12. khuehn

khuehn Advanced Member

Nhìn bộ cơ Teac V-7010 với Sankyo mecha-block với DD Capstan motor rõ là phức tạp, chỉ tháo ra để sửa cũng rất ngán ! tháo cái rell motor này ra để sửa cũng không đơn giản, có lẽ phải tháo rời bộ DD Capstan motor ra trước ?

13. Elegant

Elegant Advanced Member

Bác Naks cho em hỏi: Em mới mua được con studer A721 về nhưng đèn quad của phần báo tín hiệu bị cháy không sáng, nhìn kỹ vẫn thấy tín hiệu 2 kênh đồng thời khi nghe giọng nữ cao nhưng âm s hoặc x thấy hiện tượng như bị rách tiếng, bác phán giùm em bệnh và có sửa được không ạ.
    Cám ơn bác

14. tunghathanh

tunghathanh Advanced Member

Chào Bác ahoang! tật của em teac V7010 của bác đang gặp phải bác naks bắt đúng bệnh rồi đấy!
    Trước đây em cũng có em kenwood KX9010 lúc đi mua nhìn máy còn rất mới nhưng khi mang về nhà dùng đc vài hôm thì máy phát bệnh như V7010 của bác ý. Thôi đành liều tháo moto trục cuốn băng ra ngoài, bổ moto ra vệ sinh bằng giấy nhám số 0, sau đó lắp vào thấy máy chạy ngon lành chẳng vấn đề gì cả :roll:

15. naks

naks Advanced Member

Có thể làm như bác Tùng hướng dẫn nhưng tỷ lệ thành công không cao 1/10 và theo thời gian ngắn nó sẽ tèo tiếp, tốt nhất là kiếm được con motor tương tự còn ngon lắp vào là hay nhất, đỡ phải tháo ra lắp vào phức tạp

son hydraulic likes this.
  16. naks

naks Advanced Member

Con này hiếm và mắc nên em không được tiếp cận bao giờ nên không tư vấn cho bác được.
    Có thể mạch playback equilzer amp hoặc bo mạch bias setting cho từng loại băng(chrome/metal/normal) chưa được cân chỉnh phù hợp với loại băng bác đang chơi nên gây ra hiện tượng như vậy. Bác kiếm cái service manual xem xem có khắc phục được không?
    Con Studer A-721(dòng profi của revox b-215) này là đời sau của con A-710 và dùng đầu từ giống như của SONY ES đời mới(đều mua của CANON INC.)

17. Ahoang

Ahoang Advanced Member

Cám ơn các bác đã nhiệt tình tư vấn, bác Naks quả là có kinh nghiệm chơi đầu cát xét. em cũng nghi ngờ con reel motor bị bẩn chổi than gây nên bệnh tăng dòng làm giảm lực quay, nên có tải nặng là không chạy nữa, em sẽ bổ con motor này ra để vệ sinh, em sẽ báo cáo các bác sau. thank for all.

18. Elegant

Elegant Advanced Member

Cám ơn bác, Bác nói thế em đã hiểu một phần rồi, em mới lấy về nên chưa có thời gian tìm hiểu, hình như trên ặt máy có chế độ chọn loại băng(chrome/metal/normal) nhưng em chưa sờ đến, em cũng vừa download được mannual của nó tối nay về nghiên cứu thử xem sao. :) . Nhân tiện em tặng các bác đường link cái service mannual gần như đầy đủ của Studer/Revox có cả tiếng Anh và tiếng Đức.
    ftp://ftp.studer.ch/Public/Products/

19. naks

naks Advanced Member

Thanks bác, link này em biết nhưng chả dùng bao giờ vì toàn dùng máy made in Nhật nội địa :lol: , tiếng Anh hay Đức thì em không ngại vì học bển Deutschland về mà :D .

20. Ahoang

Ahoang Advanced Member

Chào các bác, tối hôm qua em đã tháo con reel motor của V7010 ra để lau chùi vệ sinh, sau đó lắp vào máy chạy ngon lành rồi a. tháo lắp cũng không khó, chỉ cần khéo tay một chút và nhớ vị trí của từng linh kiện là được. Bác nào có máy bị bệnh này thì em có thể làm giúp. Tiện thể em xin hỏi bác nào có con IC 10031A của Sony thì để lại cho em, em có con Sony TC K333ES bị chết con IC này của motor capstan nên mày chỉ tua được thôi không play được. cám ơn các bác.

21. naks

naks Advanced Member

Theo em bác nên tiếp tục theo dõi 1 thời gian nữa xem nó chạy có ổn không vì nhiều khi nó chạy Ok 1 thời gian, rồi vài tháng sau là tái phát bệnh cũ. Thông thường với reel motor và nhìn chung DC motor chạy liên tục(capstan, đặc biệt reel motor với lực tải thay đổi liên tục tùy theo lượng băng còn lại trong hộp cassette đang chơi) thì nên thay hơn là sửa vì khi trục tiếp nhận điện hoặc lá cấp điện bên trong motor sau thời gian dài hoạt dộng với ma sát liên tục thường mòn, bẩn nên tuổi thọ không được lâu nữa.
    Em chỉ sửa một khi không thế kiếm được cái tương đương thay thế.
    Với mode motor thì việc tháo ra vệ sinh là Ok vì nó có chức năng điều khiển nhưng không chạy liên tục nên không vấn đề gì lắm

22. hunglthcm

hunglthcm Approved Member

Chào các bác!
    Em có con Nak DR-2 bị tình trạng là khi bỏ băng vào hát khoảng chừng 20 giấy là nó xoắn sợi băng cattset như sợi chỉ vậy!!
    Có cách nào để chỉnh lại không? em có đưa cho thợ sửa và họ bảo đã thay cao su ép băng rồi nhưng vẫn bị tình trạng như vậy, không có cách nào họ chỉnh được?? Nhờ các bác trên 4rum giúp.
    Chân thành cảm ơn!

23. Ahoang

Ahoang Advanced Member

Cái reel motor em tháo ra thì thấy bị bẩn ở phần cổ góp, em dùng RP7 lau sạch cả 2 điện cực, sau dùng giẻ lau cho khô rồi mới lắp lại như cũ, bây giờ ngon rồi thì cứ chơi, đến khi nó bị trở bệnh thì lại tính tiếp, em có 4 cái đầu nên cũng chơi được lâu dài, em dùng đầu Sony hỏng capstan motor chuyên để tua. trong tương lai cũng sẽ kiếm thêm vài em khủng để chơi.

24. Ahoang

Ahoang Advanced Member

nguyên nhân gây ra bệnh này là do bánh cao su ép vào trục capstan không đều lực nên khi play băng bị chạy dạt ra ngoài vỏ hộp gây xoắn. Bánh cao su loại to không có bán ở chợ giời nên phải dùng bánh cũ còn tốt, nói chung bệnh này hay gặp ở máy cũ,

25. naks

naks Advanced Member

Nakamichi DR-2 dùng bộ cơ Sankyo với 3-head, dual capstan/bánh ép (pinch roller). Máy của
    bác bị cắn/nhai băng do những nguyên nhân sau:
    1. Dây cua roa nối giữa 2 bánh đà (capstan wheel) và motor bị lỏng hoặc quá chặt
    2. tape guides trên tape path bị sai lệch
    3. dây cua roa nhỏ tạo back tension(nằm sau mặt trang trí của cửa băng) bị đứt, lỏng làm sợi băng khi playback được nhả tự do, băng chạy lệch về 1 phía của tape guide(hướng băng) gây cắn/nhai băng

Vậy bác thử thay dây cua roa chính , rồi mở mặt trang trí của cửa băng xem dây cua roa back tension có còn hay lỏng rồi thay cái mới xem sao.

Trong trường hợp không cải thiện được thì thử cho 1 cuộn băng thử vào rồi bấm play tiếp theo lấy tô vít dẹt vặn chốt (nhựa trắng)của cụm pinch roller bên trái đến khi nó hết cắn băng là OK.

Nhiều khi việc cắn, nhai băng cũng xảy ra nếu Sankyo reel motor bị hỏng không quay, tuy nhiên trong trường hợp này sợi băng sẽ bị cuốn nhiều vòng ở trục capstan bên phải.

Hy vọng bác khắc phục nó được sớm.

PS1: Em cũng muốn mua 1 chú như vậy không biết bác mua đâu được & giá nhiêu pm cho em biết với nhé!

PS2:
    Trên đầu từ playback của nakamichi 3-head có cái tape pad lifter dùng để đẩy miếng dạ nhỏ trong cuộn băng cassette lại. trong trường hợp đầu từ này bị chỉnh vít nhiều(azimuth hoặc head height) nó cũng có thể gây cắn băng như 1 tape guide. vậy bác thử kiểm tra xem phần đầu từ playback có bị cân chỉnh khác thường không?

Vài hình ảnh minh họa để bác tham khảo:

Share This Page

Loading...