Giúp sửa cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by bhtg, 14/12/09.

1. vietson

vietson Approved Member

Chào Khuê,mình không biết JVC KD V11 có thể dùng linh kiện thay thế cho con của bạn được không.Tôi có một anh bạn già có 1 con JVC TD V11 chưa hề sửa chữa,vẫn thu phát tốt nhờ bán giá 400K.Máy đó anh bạn dùng từ mới tinh,đến nay chỉ bị cũ đi thôi.Nếu tận dụng được thì LH với mình.
    Cảm ơn Khuê về cái bánh răng cho TD 731.

2. khuehn

khuehn Advanced Member

Chào bác Vietson mình đã xem qua chú này, cùng hãng nhưng đời thấp, về cơ bản không tận dụng linh kiện của nó để thay sang em kia được, Cám ơn bác nhiều nhé :idea:

3. khuehn

khuehn Advanced Member

Các bác xem có cái cửa băng nào trông tương tự như cái này mách mình mua về thay, mình nghĩ đến việc nối hay dán lại rồi nhưng mà gắn đến 4 chỗ thì thật là nản, tìm được cái phụ tùng nguyên bản thì tốt nhất ah; đồ cũ rồi nên khả năng vẫn tìm được ở đâu đó,

Phương án cuối cùng sẽ là hàn, nối hay dán lại, nó bằng nhựa thì cũng không khó lắm !, bác nào biết loại keo nào tốt hơn keo 502 dùng thich hợp cho trường hợp này mách mình biết với để kiếm dần :idea:

Attached Files:

4. tunghathanh

tunghathanh Advanced Member

Bác ra phố Hàng Hòm mua keo epoxi 2 chất về gắn lại là ngon ngay mà.

5. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

Anh thử mua loại keo hiệu Pioneer 2 tuýp/hộp pha vào nhau để hàn sẽ tốt hơn keo 502 nhiều lắm đối với loại nhựa trên. Nếu không được thì chỉ còn cách mang ra hiệu nào hàn nhựa thôi anh ạ. Ở HP em họ hàn cái kiểu này thì cực chuẩn, tay xách của mấy cái máy nặng 5-8kg mà tiết diện gẫy cũng như cái cửa băng này của anh còn xách được như ban đầu chứ cái này nhằm nhò gì anh.

6. Zorro

Zorro Advanced Member

Ngàm của hộc giữ băng của dòng 931 này khác với dòng 721 và 711.
    Em thấy việc dán lại các tai bị gãy này quá đơn giản mà bác! Khi dán lưu ý các răng bên nhông giảm tốc.
    Bác nên dán lại mà xài chứ đợi để mua được bộ cơ khác để thay thì em e là sẽ không thể có đâu!

7. khuehn

khuehn Advanced Member

Cám ơn các bác đã góp ý giúp đỡ, mình sẽ chuẩn bị đồ gắn lại bằng keo dùng đỡ trong khi chờ phụ tùng thay thế, hy vọng là sẽ ổn :idea:

8. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

Dán đi anh ơi, dán xong quên mua sparepart liền. :)

Attached Files:

9. khuehn

khuehn Advanced Member

Chào Mr Thắng , Anh vẫn tìm mua phụ tùng thay thế bởi cái này sau khi gắn lại nó vẫn không nguyên bản, đồ tốt mà bị vậy vẫn cảm thấy không hài lòng nghe không đã :)

10. fanslandthu

fanslandthu Advanced Member

Chào các bác. Em mới mua một em Technics M33G về, có vấn đề là máy bị sôi, ù mặc dù là không phát băng, và em có cảm giác đầu từ của em nó có vấn đề (em thấy trên đầu từ ghi là Sharp). Xin các bác tư vấn giúp làm thế nào để giải quyết hiện tượng bị sôi, ù và nếu muốn thay đầu từ thì thay ở đâu được ạ.
    Cảm ơn các bác ạ.

11. Rõ Rồi

Rõ Rồi Advanced Member

Không phát băng mà bị ù là do mạch có vấn đề bác ui. :wink:

12. fanslandthu

fanslandthu Advanced Member

Liệu có sửa được không bác, hay là cho em nó ngồi chơi thôi ạ?

13. hoangquyetkd

hoangquyetkd Advanced Member

nếu bác gắn keo mà vẫn chưa ưng ý thì để em hàn cho đảm bảo 100% nguyên gin :lol: :lol:

14. hoangquyetkd

hoangquyetkd Advanced Member

Tiện thể các bác cho em hỏi em đang dùng con AIWA AD-F70 phát tốt nhưng khi thu thì tiếng nó bị méo méo như sai tốc ý
    vậy các bác cho hỏi em nó bị làm sao vậy bác ???

15. huylemusic

huylemusic New Member

Bác nào biết chổ nào bán motor technics M-250 (loại gián tiếp 12v gắn với dây cu roa và bánh đá và phiá sau có vít chỉnh tốc độ luôn) thì chỉ chổ cho mình với. Mình có mua ở Nhật Tảo nhưng lại kg có vít chỉnh tốc độ. Hồi xưa thì Sankyo có sản xuất, bây giờ thì khó tìm quá.

Cảm ơn các bác nhiều.

16. ThuanNV

ThuanNV Advanced Member

Kính chào các bác,

Cassette của em bị sai cơ hôm thứ 7 mất nguyên ngày đi tìm thợ sửa, ra phố huế hỏi mấy hàng đều lắc đầu ko nhận, cuối cùng về sửa 1 bác chuyên đầu CD, dàn , Amply chọc tuavit vài phát để tời cụm đầu từ hạ xuống thế là cháu bị rụng mất mấy cái răng :(
    Bác nào gặp hoặc biết ở đâu có Cassette Aiwa AD-FF60 http://audio-database.com/AIWA/player/ad-ff60-e.html cũ, hỏng chỉ giúp em, em mua về lấy bánh răng để thay thế ạ.

Cảm ơn các bác nhiều.

17. Rõ Rồi

Rõ Rồi Advanced Member

Chia buồn cùng bác!
    Máy bị kẹt cơ thì phải tháo bộ cơ hẳn ra ngoài, dùng tay lăn nhẹ tới / lua motor kéo cơ xem vì sao bị kẹt thì may ra đỡ bị bể nhông. Chắc bác phải tìm chỗ tiện nhông thay thế vì khó tìm được xác máy :(

18. ThuanNV

ThuanNV Advanced Member

Cảm ơn bác đã chia sẻ, hiện em đang dùng teac v7000 để nghe, và vẫn tiếp tục nghiên cứu bộ cơ của em nó, nhìn phức tạp quá, trò này tiêu thời gian gớm quá bác ạ.

19. ndp62

ndp62 Advanced Member

Xin chia buồn cùng em,
    Nguyên tắc quan trọng khi cửa băng bị kẹt không mở ra được do bị sai cơ,head đang ở vị trí Play thay vì stop mode là tuyệt đối không được dùng sức để cậy cửa băng ra,vì làm như vậy là tan bộ cơ.
    Thợ sửa máy cho em không biết sửa cassette nên mới làm liều như vậy :?

20. trumxi

trumxi Advanced Member

chào các b .!
    lần đầu tiên dùng đầu deck .! ^_^, đầu Denon DRM-540 cắm vào dàn cỏ của e, sao mà âm thanh ra nó tối thui, nhỏ tí tẹo, mở gấp 3 lần Volume so với CD mà vẫn nhỏ, âm thì bùm bùm tiếng bass, có phải đầu deck âm nó vậy hay của e bị hư ?! ^_^, phía sau thấy có Input, e cắm nguồn máy tính vào mà ko làm DAT đc, ko biết có làm DAT được ko ?!

21. caosonhd

caosonhd Advanced Member

Có thể đàu từ của Bác bị bẩn cần lau bằng cồn công nghiệp, cũng có thể do chất lượng băng kém hoặc đầu DECK của bác có vấn đề, cần kiểm tra lại xem.

22. Zorro

Zorro Advanced Member

Oái oái, bác đừng dùng cồn công nghiệp lau chùi đầu từ hay bánh cao su cassette, nó làm hư nhựa epoxy của đầu từ và làm chai bánh cao su ngay.

Chỉ xài cồn y tế hay cồn thực phẩm được thôi.

23. ndp62

ndp62 Advanced Member

Xin hỏi các bác tôi hay mua lọ cồn nhỏ ở các hiệu thuốc thì có đúng là cồn y tế bác nói không ? mình hơi ngại vì mua lọ cồn 90 tại hiệu thuốc nhưng mùi của nó rất khó chịu,nên đang nghĩ nó không phải là cồn y tế mà là cồn CN mặc dù nó được bán trong hiệu thuốc

24. Zorro

Zorro Advanced Member

Nó đúng là cồn y tế đó bác, nếu bác ngại thì có thể pha loãng ra một chút tầm 70 độ xài cho an toàn.

25. trumxi

trumxi Advanced Member

oắc .! hôm bữa em lấy xăng lau luôn.! nhớ hồi nhỏ hay lau mà ko nhớ là lau bằng gì. nên lấy đại xăng.^_^

Share This Page

Loading...