Giúp sửa cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by bhtg, 14/12/09.

1. Zorro

Zorro Advanced Member

Mỗi đầu deck thì có bộ cơ khác nhau, bác nên nói rõ model để anh em còn biết bộ cơ nào, mà luận nó méo là do đâu! Hơn nữa không biết bác ở đâu thì sao chỉ nơi bác mua linh kiện được.

2. Zorro

Zorro Advanced Member

Cái công tắc cơ học Play/Rec trong board mạch không hoạt động rồi.
    Nếu công tắc này điều khiển bởi nút Rec bằng 1 cọng thép thì bác kiểm tra xem cái 'cọng thép' có bị tuột ra không; nếu nó xài bằng rờ-le hút (solenoid) thì ktra xem rờ-le này còn hoạt động không?

Nếu bác không tự kiểm tra được thì nên đem ra thợ.

3. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Vậy là nhầm giữa hai bác Thắng Việt và Dũng Việt!

4. enterbk

enterbk Advanced Member

cảm ơn bác Zorro, em mở ra làm theo bác và đã xử lý em nó oke rồi, đúng như bác nói cái công tắc rec không đóng được, nhưng con này nó không điều khiển nút rec bằng cọng thép mà bằng cả một thanh sắt tròn nhưng nó vẫn là truyền động cơ học nên em đã xử lý được rồi, nguyên nhân là cái má tì ở nút rec bị trượt ra khỏi má tì của thanh sắt tròn nên khi ấn nút rec không truyền lực theo thanh sắt để đóng công tắc được. Em mừng quá, cảm ơn bác.

5. Zorro

Zorro Advanced Member

Chúc mừng bác.
    Em hướng dẫn theo cấu tạo và nguyên lý chung, mỗi máy nó có thể làm các chi tiết theo một hình thức riêng, nhưng chức năng thì là giống nhau hết bác ạh!

6. joey

joey Advanced Member

Chào các bác,

Cho em hỏi ở đầu Technics M250, khi cắm điện, nhấn nút power on là motor capstan cứ quay liên tục phải không ? (vì thấy trục capstan cưa quay liên tục) :shock: (Mặc dù chưa hề ấn nút play hay rec gì hết và dàn cơ chưa nhấc lên) :shock: .

Cám ơn các bác đã hồi âm.

7. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Bác muốn mô-tơ không quay thì bác tháo băng ra khỏi hộc băng.

8. joey

joey Advanced Member

Cám ơn bác đã trả lời. Ý em nói là chưa hề cho băng vô hộc và cũng chưa đóng nắp cửa hộc băng mà cứ thấy trục capstan cứ quay :shock: .

9. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

Điều này là bình thường mà bác, nhiều đầu motor cũng chạy liên tục thế này để khi bác play cơ nó có sẵn trớn để nâng dàn đầu từ và không gây méo tiếng...

10. joey

joey Advanced Member

Cám ơn bác đã giúp em mở thêm tầm mắt :D . Bây giờ chơi cái đầu cỏ này thì mới biết là một số đầu deck cứ power on là motor capstan cứ quay liên tục như thế. Em cứ tưởng là đầu đó bị hỏng phần kích hoạt motor capstan nên bị anh thợ nào đó nối dây trực tiếp vô luôn. Cứ power on là motor capstan quay liên tục như thế luôn. Điều này cũng lạ lẫm với em vì cũng chơi nhiều đầu rồi thì thông thường nhấn play thì dàn đầu từ được nhấc lên bằng nam châm điện (solenoid) hay motor thì lúc đó motor reel (trục quốn băng) và motor capstan mới được kích hoạt.

11. amthanhnoi

amthanhnoi Advanced Member

Phong trào chơi deck đi xuống nên bây giờ tìm thợ sửa khó quá các bác nhỉ.

12. minh cassette tape

minh cassette tape Approved Member

Và thợ cũng rất hiếm khách đến sửa. Em có ông bạn làm nghề sửa chữa đồ âm thanh cổ nhưng về cát xét hình như cả năm chỉ có 1 - 2 mang đến sửa.

13. ndp62

ndp62 Advanced Member

Hiếm khách là đúng rồi,vì sửa cassette có dễ đâu,
    Do thiếu thợ giỏi nên ae choi có nhiều người , nếu có chút hiểu biết về Mechanic và ĐT,phải tự vọc.... để hưởng niềm vui tự chăm sóc được" cục cưng " decks cassette của mình
    Còn các ae không có khả năng tự vọc mới cần đến thợ ?? mà tới lúc máy trục troặc không xử lý được .mang đến các thợ SC điện tử thì đa số họ từ chối sửa cassette....???.... :lol:

14. litono

litono Advanced Member

Vậy thì bác post luôn số điện thoại của ông đó lên đây anh em nào có nhu cầu tìm đến luôn :lol:

15. minh cassette tape

minh cassette tape Approved Member

Dạ: cafe nhạc xưa 109/A3 ngõ 222 phố Lê Duẩn Hà Nội, ĐT 0936562788 gặp bác Hiệp. :wink:

16. caocaolatre8x

caocaolatre8x Advanced Member

chào anh trai thân mến!còn lọ nào không ?để em 1 lọ nhé!hôm nào em lại cho thằng cu hôm nọ qua anh lấy :D
    thanks

17. nghenhinhs1

Ở một số đầu đời sau giá rẻ họ dùng bánh răng cam để nâng dàn đầu từ chứ ko dùng cuộn solenoid cho đỡ tốn điện và nâng cao độ tin cậy, bánh răng cam này thường kết nối từng chu trình với bánh đà capstan nhờ một solenoid nhỏ. Vì đầu giá rẻ nên họ dùng motor công suất thấp, khi bấm play momen khởi động của động cơ ko đủ để vận hành bánh răng cam, dẫn đến kẹt cơ hoặc cháy motor nên họ thiết kế cho động cơ chạy liên tục để lợi dụng thêm quán tính của bánh đà để đảm bảo lực nâng dàn đầu từ...

18. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Dâng dàn đầu từ kô nhất thiết chỉ có kiểu solenoid hay lợi dụng trớn bánh đà trục capstan , còn có kiểu dâng = motor riêng cũng khá tin cậy , thực ra nó là quan điểm riêng của nsx chứ kô thể nói cái nào ưu việt nhất . Kiểu vh chỉ dùng solenoid cồng kềnh tốn điện nhưng độ tin cậy & độ bền cao vì kết cấu đơn giản , kiểu solenoid kết hợp cam nâng sử dụng trớn bánh đà capstan hay motor hành trình có cái lợi là kô tốn điện vì motor hay cam kô làm viêc liên tục , nhưng kết cấu phức tạp dễ hỏng hóc và tuổi thọ kô cao nếu sử dụng các chi tiết cơ khí hay vl kém chất lượng . Kụ nghenhin nói capstan phải quay liên tục vì momen khởi động của motor nhỏ cũng kô hẳn đúng vì đa số kiểu tận dụng trớn capstan đều dùng motor kéo gián tiếp qua dây cu roa , nên khi kẹt cơ motor vẫn quay & kô chịu quá tải lớn đến mức cháy đc , chỉ là do nếu kô tạo trớn trước thì khi cu roa rão gây trượt thì kô kéo nổi dàn cam .

19. Zorro

Zorro Advanced Member

Theo em, bộ cơ xài solenoid hay motor nâng cụm đầu từ thì cũng chỉ là 'xu hướng thời đại' thôi.
    Trước đây các đầu đời cổ xài cơ học sử dụng bằng tay, sau đó họ phát minh ra xài solenoid, hãng nào cũng bắt chước nhau, được một thời gian chắc nghe ồn mỗi khi bộ cơ play nên họ lại nghĩ ra bộ cơ êm, dùng motor kéo, rồi quảng cáo ầm ĩ là 'silent mechanism', thế là các hãng lại tiếp tục bắt chước nhau làm cơ em hết!

Em thấy cơ chế dùng solenoid nó đơn giản hơn, nên ít trục trặc.

20. duongnv

duongnv Advanced Member

Em có con akai 570d, em muốn thay bánh tì cao su nhưng không thể tháo tấm mặt của nó ra được ( Vướng cửa băng).
    Bác nào đi qua biết cách tháo chỉ giúp em với.

21. nghenhinhs1

Hồi 9x chợ giời bán đầy motor chắc chỉ chuyên thay cho cassette tàu nhể ? :wink:
    Nhà mềnh vẫn còn một hộp bánh bích quy đựng đầy motor xịn chết điều tốc vs om cuộn dây đây này. Có dùng vào việc gì thì qua thanh lý nhé... :lol:

22. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Em mà giữ lại thì cả bao tải :wink: Mabuchi hay om cuộn dây , Sankyo tuyền hỏng cổ góp , Matsushita thường chết điều tốc nhất là loại xài ic dán thẳng thẳng lên đế nhôm tản nhiệt - dân dã gọi là ic "cò xxx" :lol:

23. chien68hy

chien68hy Advanced Member

Bác zorro cho em thỉnh giáo chút : em có con tascam 122mkii khi chạy khong vấn đề gì nhưng khi tua băng thì có vẻ yếu và chạy rất chậm, ví dụ bên phải đang nhiều băng mà tiếp tục tua đi thì máy ko chạy và ngược lại bên trái cũng vậy, thanks bác !!!!!

24. caosonhd

caosonhd Advanced Member

Máy Bác Dương có hiện tượng gì mà phải thay bánh tỳ cao su? Bác thay bánh không phải zin thì không giải quyết được vấn đề đâu. Nhiều khi không phải bánh tỳ cao su đâu Bác.

25. chien68hy

chien68hy Advanced Member

Em nhờ các bác !!!!!!

Share This Page

Loading...