Giúp sửa cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by bhtg, 14/12/09.

1. BossMan

BossMan Advanced Member

Chào các bác,

Em có đầu AIWA XK-005, chỉ cần cắm dây tín hiệu vào, chưa bật nguồn là ù rồi. Nối amp với CDP thì không ù.
    Các bác bắt bệnh hộ em với.

Cảm ơn các bác

2. khuehn

khuehn Advanced Member

Bị như vậy có khả năng lỏng mối hàn ở Jack RCA đầu ra hoặc mạch mute có vấn đề, hoặc là rất dễ hoặc rất khó tìm bệnh !

3. BossMan

BossMan Advanced Member

Sau khi post bài, em tháo tung ra, hàn lại các mối nối mát jack RCA, kết quả hết ù, hết lệch vế, hai bên kêu bằng nhau. Một đòn chết đôi :D
    Kết luận: ù chủ yếu do mát, hôm trước cái phono của em cũng bị ù do mát.

4. khuehn

khuehn Advanced Member

Cụ giỏi thiệt đó, cái bo mạch cassete dây dợ lằng nhằng mà tháo ra lắp vào không bị sao là tốt rồi, cứ kêu ầm lên là mòn đầu từ :D :mrgreen:

5. BossMan

BossMan Advanced Member

Nhiều dây, nhưng khả năng lắp lẫn không cao cụ ạ. Cái đầu từ nhìn có vẻ mòn, đèn hiển thị thì bên to bên nhỏ. Ơn trời, 2 vế giờ kêu bằng nhau. :D
    Em đang định mod lại phần phát của em này, các cụ vào chỉ bảo với.

6. khuehn

khuehn Advanced Member

Cụ xem có mấy chú tụ lọc nguồn chung, nguồn phần phát, tụ nối tầng bằng tụ hóa cái nào dùng tụ chưa ngon thì thay bằng tụ black gate, elna cerafine, hay nichicon muse KZ là hay ngay :D Hỏi cụ Zorro ấy

7. hunglthcm

hunglthcm Approved Member

Trước tiên cám ơn a naks và a ahoang rất nhiều!
    Vì mấy bữa rồi không lên mạng do bận việc, máy naka Dr2 của em đã chỉnh chạy được rồi theo chỉ dẫn số 3/ của a Naks
    3. dây cua roa nhỏ tạo back tension(nằm sau mặt trang trí của cửa băng) bị đứt, lỏng làm sợi băng khi playback được nhả tự do, băng chạy lệch về 1 phía của tape guide(hướng băng) gây cắn/nhai băng
    Chân Thành cám ơn các anh trên 4rom nhiều!!!

ps! máy naka nay đổi lại với người bạn bằng con naka Dr3
    Thân!

8. naks

naks Advanced Member

Sao bác "dại dột" vậy?, DR-2 là loại đẳng cấp hơn hẳn với DR-3 vì nó là loại 3-head, dual capstan, crystalloy heads + tape pad lifter.....
    Hôm qua em ra Nhật Tảo xem hàng rồi mua hộ thằng em trong này 1 con SONY TC-K333ESX tuyệt đẹp, thu phát tốt với giá quá hợp lý sau đó nói chuyện với 1 bác bán hàng ở đó và bác ấy nói chính bác ấy bán cho bác con này, em kể bệnh bác ấy còn hỏi em nếu bác mà bán(vì không chữa được) thì em có mua không? Em cứ gật đại và hy vọng biết đâu mèo mù vớ cá rán, tiếc thật :lol:
    Ảnh minh họa con Sony TC-k333ESX:

9. hunglthcm

hunglthcm Approved Member

Nakamichi DR-2 dùng bộ cơ Sankyo với 3-head, dual capstan/bánh ép (pinch roller). Máy của
    bác bị cắn/nhai băng do những nguyên nhân sau:
    1. Dây cua roa nối giữa 2 bánh đà (capstan wheel) và motor bị lỏng hoặc quá chặt
    2. tape guides trên tape path bị sai lệch
    3. dây cua roa nhỏ tạo back tension(nằm sau mặt trang trí của cửa băng) bị đứt, lỏng làm sợi băng khi playback được nhả tự do, băng chạy lệch về 1 phía của tape guide(hướng băng) gây cắn/nhai băng

Vậy bác thử thay dây cua roa chính , rồi mở mặt trang trí của cửa băng xem dây cua roa back tension có còn hay lỏng rồi thay cái mới xem sao.

Trong trường hợp không cải thiện được thì thử cho 1 cuộn băng thử vào rồi bấm play tiếp theo lấy tô vít dẹt vặn chốt (nhựa trắng)của cụm pinch roller bên trái đến khi nó hết cắn băng là OK.

Nhiều khi việc cắn, nhai băng cũng xảy ra nếu Sankyo reel motor bị hỏng không quay, tuy nhiên trong trường hợp này sợi băng sẽ bị cuốn nhiều vòng ở trục capstan bên phải.

Hy vọng bác khắc phục nó được sớm.

PS1: Em cũng muốn mua 1 chú như vậy không biết bác mua đâu được & giá nhiêu pm cho em biết với nhé!

PS2:
    Trên đầu từ playback của nakamichi 3-head có cái tape pad lifter dùng để đẩy miếng dạ nhỏ trong cuộn băng cassette lại. trong trường hợp đầu từ này bị chỉnh vít nhiều(azimuth hoặc head height) nó cũng có thể gây cắn băng như 1 tape guide. vậy bác thử kiểm tra xem phần đầu từ playback có bị cân chỉnh khác thường không?

Vài hình ảnh minh họa để bác tham khảo:[/quote]

Trước tiên cám ơn a naks và a ahoang rất nhiều!
    Vì mấy bữa rồi không lên mạng do bận việc, máy naka Dr2 của em đã chỉnh chạy được rồi theo chỉ dẫn số 3/ của a Naks
    Chân Thành cám ơn các anh trên 4rom nhiều!!!

ps! máy naka nay đổi lại với người bạn bằng con naka Dr3
    Thân![/quote]

Sao bác "dại dột" vậy?, DR-2 là loại đẳng cấp hơn hẳn với DR-3 vì nó là loại 3-head, dual capstan, crystalloy heads + tape pad lifter.....
    Hôm qua em ra Nhật Tảo xem hàng và nói chuyện với 1 bác bán hàng ở đó và bác ấy nói chính bác ấy bán cho bác con này, em kể bệnh bác ấy còn hỏi em nếu bác mà bán(vì không chữa được) thì em có mua không? Em cứ gật đại và hy vọng biết đâu mèo mù vớ cá rán, tiếc thật :lol:[/quote]

Sorry bác naks!
    Em đêm con DR3 của em đổi lấy con Dr2 này (em viết thiếu dấu) hiện em vẫn còn giữ con Dr3 này.
    Thân!

10. khuehn

khuehn Advanced Member

Vậy là bác Naks đang ở HCM city, bác xem có chú mid end nào mua được xi nhan cho mình với

11. naks

naks Advanced Member

Hê hê trước khi ra sân bay em em chỉ có thể online lần cuối:
    Ở Nhật Tảo, còn 2 con dạng mid-end còi còi có thể mua
    Cửa hàng đầu chợ có con TD-V711 bị chết DD motor, thợ không biết sửa nên ghá thêm 1 DC motor thông thường thêm, máy vẫn thu phát tốt. Nếu thích bác múc về tháo DC motor này ra, rồi chữa lại Direct drive motor là máy chạy ngon, nguyên nhân hỏng thì em biết tại sao nhưng vì em đã có 2 con TD-V711 rùi nên chả thiết nữa. Con này cũng khá tốt 3-head, dual capstan, DD motor,
    đời đầu của Victor cửa trái(trước đây victor tòn làm cửa băng bên phải khác người) với sendust record head, amourphous playback head

Ở cuối chợ nơi em mua con TC-K333ESX cho thằng em trong này còn lại 1 con Kenwood KX-7030, 3-head(permalloy), dual capstan, 3 motor chạy ngon nhưng em cũng có rùi nên không mua nữa. Nếu thích bác mua con này chơi tạm cũng được, tuy nhiên nếu định mua rồi chuyển ra HN thì nên tháo bộ cơ ra cho vào túi xách tay, còn máy gửi riêng, nếu không làm như vậy mà chuyển qua máy bay hay Tín Thành Express về chỉ có mếu vì bộ cơ này được ghá với mặt máy bằng nhựa ABS, khi vận chuyển nó sẽ gấy ra, về không lắp lại chuẩn được nữa và máy sẽ không mở cửa băng như mong muốn do bị vỡ, biến dạng :(

Lưu ý giá các chú đó chỉ từ 400.000-6000 là mã. thôi nhé :lol:
    Ảnh minh họa:

nguyendinhtuan1978 likes this.
  12. khuehn

khuehn Advanced Member

Bác Naks đi đâu mà vẫn chưa online hay là bác này đi Côn Đảo hay Phú Quốc nghỉ ? hôm qua mình lượn Ở Nhật Tảo mấy vòng tìm chú TD-V711 nhưng không thấy, có lẽ có bác nào đến lụm trước rồi nếu còn mình vẫn có thể nhờ người bạn đi lấy mang ra hộ được , mình có thấy con Kenwood KX-7030 nhưng không thích nó nên không quan tâm lắm, đúng là ở Nhật Tảo cũng có nhiều đầu cassette deck nhưng loại đỉnh không có.

13. naks

naks Advanced Member

Em đã về HN rồi bác ạ.
    Em vẫn thấy con Victor TD-V711 hôm thứ 5 khi thăm Nhật tảo lần 2 để mua 1 ít dây cua roa cho dòng SONY ES, có lẽ bán chậm nên chủ CH xếp tận đáy cùng nên khó nhìn thấy (CH này ngay gần đầu đường còn CH bác thấy con KX-7030 nằm cuối đường)
    Ảnh minh họa cụm đầu từ của victor đời mới kiểu lưng con lạc đà, giông giống của SONY É đời cổ):

14. khuehn

khuehn Advanced Member

Mình đi vòng nhiều lần và nhìn rất kỹ, còn vào trong hàng xem mà không thấy, bác có thông tin nào về em nó không ?, nếu còn mình sẽ nhờ chú em đi lấy mang ra HN cho mình, tuần sau chú em sẽ bay ra

15. naks

naks Advanced Member

Lần cuối em nhìn thấy là thứ 5, đêm thứ 6 em đã về HN nên không biết gì hơn nữa.
    Bữa nay sửa giúp 1 bác con Nkamichi 680ZX bộ cơ có vấn đề , mệt quá với bộ cơ Nakamichi classic, chữa được việc phát hết chậm, uốn éo hoặc đôi khi nó dừng thì việc tua ngược lại có vẻ khó khăn vì bánh đá cao su chưa chuẩn, chế mãi mới được tưởng Ok, lắp 1 lô xíc xông ốc nhái, các cụm chiết mà vẫn chưa được như ý, chắc lại phải dã lại bộ cơ mất -Ảnh minh họa:

16. khuehn

khuehn Advanced Member

Bộ cơ này dùng bánh đá cao su lại lắp ráp kiểu 2 tầng, mỗi lần thay bánh đá chắc ốm nặng :(

17. iphonfun

iphonfun Advanced Member

Chào các Bác
    Cho e hỏi ở chợ Nhât Tảo , dây curoa cho caset bán ở chỗ nảo? E cần mua 2 sợi dây curoa cho con Teac R 560 cỏ của e.
    Thank

18. naks

naks Advanced Member

Mấy nhà trước dẫy chợ cũ bị phá(gần bãi gửi xe máy) có bán, bác cứ đến rồi hỏi người ta sẽ chỉ cho thôi, trước khi đi mua cần gập đôi sợi dây cũ đo xem nó dài bao nhiêu, chả hạn 11cm hay 11,5 cm... cho dễ mua :lol:

19. naks

naks Advanced Member

Cuối cùng thì nó cũng phải chạy ngon lành thôi, nhìn đèn tia con này đẹp quá, em cũng phải kiếm thêm 1 em vậy hoặc 682ZX để bổ xung bộ collection mới được- tiếp vài ảnh minh họa:

Attached Files:

20. iphonfun

iphonfun Advanced Member

Chào Bác
    Cám ơn bác đã chỉ dẫn,
    Thankkkkk

21. coolboy_dn85

coolboy_dn85 Advanced Member

Help Tape Technics

Con Tape Deck Technics của em khi player ( cả 2 hộc ) đều kêu " cạch" "Cạch" đều đều. Xin các cao thủ chuẩn bệnh và cách khác phục. Em xin cám ơn.

22. hulva

hulva Advanced Member

Re: Help Tape Technics

Mình cũng có con technic 2 hộc. Nhưng không hiểu người nhà sài thế nào mà bây giờ không thể lấy băng ra được , hic :(

23. hulva

hulva Advanced Member

---
    Các bác PM cho em số phone / địa chỉ của một ông bác sĩ giỏi ở SG đi ạ ! cám ơn

24. Minh thoi

Minh thoi Advanced Member

Các bác cho em hỏi chiếc Teac V7000 em mới mang về bị tình trạng thỉnh thoảng xoắn băng ở trục phía trái rồi chạy vào đầu từ làm tiếng bị hỏng (không phải rối kẹt vào trục), bệnh này lúc bị lúc không, đã bị thì nhét băng nào vào cũng bị. Cái này có tự chỉnh được không ạ?

Cảm ơn các bác,

25. BossMan

BossMan Advanced Member

Hôm qua lọ mọ em phát hiện ra trong mạch có nút chỉnh, xoay đi xoay lại thấy đèn 2 vế cân nhau chằn chặn, sướng con mắt quá :D

Share This Page

Loading...