Giúp sửa cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by bhtg, 14/12/09.

1. gkhanh755

gkhanh755 Approved Member

chào bác Zorro em theo lời bác hướng dẫn làm rồi nhưng vẫn không được. nhưng khi lấy tín hiệu từ máy tính vào thì nghe to bình thường và kim đồng hồ đánh rất đều bác ạ.bác giúp em với

2. Zorro

Zorro Advanced Member

Chào bác.

Nếu bác đã test bằng băng chuẩn mà vẫn bị, và đưa tín hiệu vào ngõ Line in nghe bình thường thì có 2 khả năng xảy ra là mạch khuyếch đại tầng đầu (ngay sau đầu từ) bị trục trặc do tụ nối tầng hoặc do các transistor; hoặc nguyên nhẫn nữa là các Switch bị oxy hóa, dẫn đến tiếp xúc kém.

Trước hết, bác vệ sinh các Switch trước, bác chịu khó mở nắp máy ra, sẽ thấy 2 cái công tắc trượt song song nhau nằm trên board mạch, bác dùng dung dịch làm sạch Deoxit hoặc RP7 xịt vào bên trong, dùng tay đẩy lõi trượt của công tắc tới lui cho sạch các tiếp điểm, và bác xịt thêm vào 2 công tắc Dolby và Tape Select, gạt lên xuống vài lần cho sạch.

Nếu vẫn không hết bệnh thì chắc bác đem ra cho thợ họ kiểm tra mạch để xem linh kiện nào hư mà khắc phục thôi.

3. Mctannoy

Mctannoy Advanced Member

Re: BĂNG CASSETTE DECK

Xin chào cả nhà . Số là em sưu tầm được cặp deck Tascam 122 mkIII. nhưng cẩ 2 đều bị bể nhông LOADING , nghe nói nhông này khó tìm lắm ,phải đặt thợ tiện CNC thôi,nhưng em không biết phải đặt ở đâu? và chi phí thế nào.?Bác nào biết hoặc có bán xin cho em biết or góp ý cho em cách giải quyết.Em xin cả ơn nhiều

Attached Files:

4. khuehn

khuehn Advanced Member

Hôm qua ngày 23 âm mọi người kiêng nhiều thứ :D em rảnh rỗi nên vật em Victor ra sửa > đã xong kết quả là tèo em IC motor driver BA6208 may quá không phải do vi xử lý > lại chạy ngon rùi :D

5. vancuongdb

vancuongdb Approved Member

Các bác giúp mình với.
    Mình có cái radio cassette SHARP GF 767 điện vẫn vào băng vẫn quay nhưng không ra được tiếng vậy nhờ các bác tư vấn xem em nó bị hỏng gì.
    Cám ơn các bác.

6. doco

doco New Member

co bac nao thay day cu roa cua cassette sony v750 chua giup toi voi
    :roll:

7. thanhtieu

thanhtieu New Member

Xin chào cả nhà!
    Em có vấn đề này rất mong các bác có kinh nghiệm chỉ giáo:
    Chả là em rất mê chất âm của cassette deck. Hiện em có 2 con deck: nakamichi 600 và nakamichi 700, con 700 của em mới mua của 1 người sử dụng, máy còn mới và đẹp. Tuy nhiên, do người này bỏ không không dùng 4,5 năm nay nên khi mua về em thấy nó có vấn đề sau:
    Sau khi em tháo ra vệ sinh, tra dầu mỡ các điểm cơ quay, máy chạy được, nhưng phát băng thì lúc đầu rất chậm, chạy 1 lúc thì nhanh dần nhanh dần. Nếu muốn nghe tiếng chuẩn của ca sĩ hát thì lại phải chỉnh lại cái cần gạt điều tốc.
    Vấn đề thứ 2 em phát hiện là một số dây curoa (loại tròn, to hơn cái tăm) bị ải, trùng nên khi tua đi thì tạm được, tua lại thì cứ bị trượt gây ra tiếng kêu lạch cạch và có cảm giác không bám bánh răng tua. Tuy nhiên vẫn tua hết được.
    Em không hiểu về kỹ thuật điện tử nhưng em đoán, con này bị lỗi mảng mạch ổn tốc. Nếu muốn nghe thì cứ phải chỉnh cái gạt phía cửa băng luôn. Để yên thì càng nghe lâu càng nhanh.
    Em rất mong mọi người tư vấn và giới thiệu giúp em sửa căn bệnh này.
    Em ở Hà nội, có bác nào ở HN giúp em sửa được hoặc giới thiệu cho em mang đến thợ không ạ?
    Em chân thành cảm ơn!
    Mong tin..!

8. thanhtieu

thanhtieu New Member

Không bác nào giúp được em giải quyết vụ này ạ??!!

9. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác không nói rõ là trước lúc làm vệ sinh vô dầu mỡ, máy có bị như vậy không?
    Trước hết bác nên vệ sinh 2 trục capstan trước, đồng thời kiểm tra điện áp cấp cho motor capstan xem thử nó có bị thay đổi từ lúc mới bật máy đến sau đó hay không?

Từng bước kiểm tra thì mới có thể tìm ra nguyên nhân bác ạh.

10. ORA3

ORA3 Advanced Member

Chào bác Zorro:

Em có đầu cassette Teac V-900X bị bệnh như sau:

+Khi em bỏ băng cassette vào hộc:

-Bấm FF và Rewind: em nó chạy bình thường
    -Bấm PLAY: nhìn qua khe hộc băng thấy trục motor bên trái chạy cuốn băng bình thường nhưng trục motor bên phải cuộn băng đứng yên không chạy. Kết quả là băn g bị DỒN VÀ RỐI. Nhờ bác tư vấn cho em. Xin cám ơn bác... :?

11. Zorro

Zorro Advanced Member

Theo em thì cái nhông truyền động trượt kéo trục reel bằng cao su bị chai rồi, nên ma sát kém, dẫn đến khi play sẽ không kéo trục reel quay được.

Bác phải tìm mua và thay cái nhông đó thì sẽ hết bệnh, tạm thời bác dùng cồn lau tạm nhông cao su này và nhông trục reel cho sạch, cũng sẽ khắc phục để xài được trong thời gian ngắn.

Gửi bác tấm hình:

Attached Files:

12. ORA3

ORA3 Advanced Member

@bác Zorro: cái nhông là cái trục răn g cưa màu trắng sữa, phải không bác?

-Mình phải kiếm đầu Teac cùng model, lấy part thay thế?
    -Mua mới, có không vậy bác?
    -Đầu Teac này, chấ t âm nghe có được không vậy bác?

Cám ơn bác rất nhiều... :wink:

13. tranhuu

tranhuu Advanced Member

Mình cũng đang tìm chổ sửa CS đây !hên quá ,gặp topic nầy.

14. vancuongdb

vancuongdb Approved Member

Các bác giúp mình với.
    Mình có cái radio cassette SHARP GF 767 điện vẫn vào băng vẫn quay nhưng không ra được tiếng vậy nhờ các bác tư vấn xem em nó bị hỏng gì.
    Cám ơn các bác.
    vancuongdb
    Registered Member

15. music-lover

music-lover Advanced Member

Các bác cho em hỏi chút ạ
    Con tandberg 440A nhà em có hiện tương băng chạy khoảng 1/3 đầu cuộn thì tiếng bị méo. lấy tay tì nhẹ vào trục nhả băng thì hết méo, lâu lâu thì thấy có hiện tượng đùn băng. Tua tiến tua lùi vẫn OK, các bác giúp em nó bệnh gì
    Cám ơn các bác ạ

16. Zorro

Zorro Advanced Member

Em trả lời cho bác đây:

Cái nhông em đã khoanh tròn màu đỏ đó, bằng cao su màu đen bác ạh, cao su mới bị chai chứ bác, còn nhông có răng thì sẽ không bao giờ bị chai hay trượt, trừ trường hợp bị bể răng.

- Nếu bác mua máy khác cùng model về thì khỏi thay chi cho mệt ạh, lấy cái máy mới mua xài luôn cho khỏe :D .
    - Mua cái khác là mua part, bây giờ chắc không còn hàng mới, chỉ là hàng tháo máy, bác tìm ebay thử có hay không.
    - Đầu này chất âm cũng thuộc hạng trung bình thôi bác.

17. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác nên đem ra thợ họ xem, chứ quá nhiều nguyên nhân gây ra chuyện này nên anh em khó chẩn đoán chính xác được.

18. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác thử lau chùi bánh cao su xem, bị bẩn cũng gây đảo băng đấy ạh.

19. music-lover

Cám ơn bác đã chỉ bảo, để em làm xem thế nào, có gì lại xin ý kiến bác.

20. music-lover

Bác Zorro ơi, em đã vệ sinh cẩn thận bánh tì, nhưng bệnh vẫn không thuyên giảm bác ạ, bác cho em xin đơn thuốc khác ạ,
    Cám ơn bác

21. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác để ý xem khi play, bộ số counter có quay không? Nếu nó không quay thì do dây curoa bị đứt, thay dây curoa thì sẽ hết. Còn nếu không phải thì khám trực tiếp mới tìm ra bệnh được bác.

Trước em có sửa cho anh bạn máy 440A này hay 420A gì đó, mua bên kia về, máy bị bệnh cắn băng rất nặng. Em kiểm tra thì phát hiện lỗi này do hãng cân chỉnh bộ cơ bị sai, nên người chủ trước mua về không xài được, nên máy coi như là còn mới tinh.

22. music-lover

Bộ counter vẫn đếm bác ạ, có lẽ em cho nó đi gặp bác sỹ cho nó chắc ăn,
    cám ơn bác đã nhiệt tình chỉ bảo

23. Newbe

Newbe Advanced Member

Chào các bác, em có cái tape Pioneer CT-F2121 lâu lâu không chạy, thi thoảng có hôm bật nguồn thì cái đồng hồ dB ở một kênh nó nhảy tưng tưng là bị sao aj?

Attached Files:

24. ORA3

ORA3 Advanced Member

@bác Zorro: cám ơn bác tư vấn về việc sửa đầu Teac... :wink:

Bác cho em hỏi: Denon RS 810 cassette deck: bấm PLAY em nó hát vài giây rồi đột nhiên NGƯNG CHẠY VÀ TẮT TIẾNG: pan này có thể nguyên nhân ở đâu và có khả năng sửa được không vậy bác... :wink:

25. dungTN1961

dungTN1961 Approved Member

Chào bác Zorro!
    Tôi mới chơi lại Tape, bây giờ mê chất âm Annalog rồi. Tuy nhiên, nguồn băng khó kiếm quá, phải tự thâu.
    Máy của tôi hiệu Technics RS 650U, lúc thâu được, lúc thì không, bấm rec và play đồng thời cũng không thâu đc.
    Nhờ bác chẩn đoán bệnh dùm, tôi ở tỉnh lẻ tìm thợ sửa Deck tape không ra.
    Thấy trên PMB có đăng bán mấy con Teac V750, V680, V670 3 head, giá khoảng trên 1tr, mấy loại này dùng để thâu có đc không ạ?
    Cám ơn bác!

Share This Page

Loading...