Giúp sửa cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by bhtg, 14/12/09.

1. Zorro

Zorro Advanced Member

Trường hợp chạy vài giây rồi stop cả khi play hoặc tua tới lui thì bác mở nắp bộ cơ ra, kiểm tra xem pulley răng của motor và răng của nhông truyền động có bị bể hay mẻ răng không? Hoặc trường hợp nữa là diod sensor phát và nhận hành trình quay của reel của máy đã bị hư.
    Bệnh bày hơi khó khắc phục vì tìm linh kiện thay thế rất khó.

2. Zorro

Zorro Advanced Member

Chào bác.
    Chơi cái món này bây giờ thì hơi cực vì không còn ai thâu băng và bán, mình chơi thì phải tự thâu, nhưng cũng có cái thú của nó bác ạh.

Theo lời bác mô tả máy lúc thâu được, lúc không thì khả năng bệnh máy không nặng, nhưng lại hơi khó chẩn đoán nếu không kiểm tra trực tiếp bác ạh. Tạm thời bác mua 1 chai RP7 hoặc Deoxyt về xịt vào các switch như hình em chú thích bên dưới, xịt xong dùng tay đẩy các switch này tới lui vài lần cho sạch các tiếp điểm.

Với các Deck của Teac bác nêu trên, nó cũng là loại 3 đầu từ, chất lượng thâu cũng được. Bác nên chọn cái V680 hoặc V670 là xài được ạh. Khi mua bác nên kiểm tra xem đầu từ còn mới không, và sự ổn định cả khi phát và khi thâu bác nhé!

Attached Files:

3. ORA3

ORA3 Advanced Member

Chào bác Zorro:

-Cám ơn bác rất nhiều. Thật may mắn gặp được bác, người có kinh nghiệm về đầu cassette để được tư vấn như bác. Em đang định mua 1 trong 2 đầu:

Revox 215 hoặc Nak DR-10

Trong 2 đầu trên: đầu nào cho chất âm dầy và gai góc hơn vậy bác?

4. Zorro

Zorro Advanced Member

Em chưa nghe Naka DR-10 nên không đánh giá âm thanh của nó bác ạh, nhưng mà model này cũng lạ (chắc là hàng xuất khẩu?), theo em biết thì tại thị trường nội địa JP, Naka ra dòng DR phổ thông có 3 model là 1, 2 và 3, sau này ra đời cuối là Deck 1, Deck 2 và Deck 3.

Revox 215 là một máy nghe tốt, cũng dầy dặn và gai góc đấy ạh.

P/S: em mới tìm thấy thông tin là DR-10 là model được sx năm 1999, thời gian mà Naka chuẩn bị đóng cửa.

5. tqkphong

tqkphong Advanced Member

Bác Zorro cho em hỏi ké tí ạ
    1. Em có con deck Kenwood kx-4520 3head. Khi thâu băng và phát lại trên chính nó thì chất lượng thu phát gần như là 1:1. Tuy nhiên nếu phát trên đầu khác (Technics M-45 2head, A&D 3500 2head) thì tín hiệu lại rất nhỏ và âm thanh phát ra loa cũng rất nhỏ. Mặc dù khi thu bằng con Kenwood em đã chỉnh tín hiệu lên mức +10db (maximum và không bị bể tiếng) nhưng khi phát lại trên 2 đầu kia thì tín hiệu chỉ ở mức 6 - 7 db và âm thanh phát ra loa cũng khoảng 60% - 70%. Ngược lại nếu thu băng trên 2 đầu kia và phát lại trên đầu Kenwood thì tín hiệu phát trên đầu Kenwood thì tín hiệu không bị giảm. Vậy có phải khi thâu trên đầu 3head thì tín hiệu sẽ bị giảm khi phát trên đầu 2head không.
    2. Nếu xét cùng độ mới cũ, cùng giá bán thì Teac V670, Teac V680 bác nói ở trên so với Kenwood KX-4520 như thế nào ạ (ý em là nên chọn con nào, Kenwood hay Teac)

6. tai_trau

tai_trau Moderator

DR 10 là đời cuối cùng của dòng DR. Ba head, em có thấy 1 lần nhưng do không thích dòng DR lắm nên không chú ý.
    Cá nhân em nghĩ cũng không phải là 1 deck xuất sắc của Naka.

7. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác nhắc đến Kenwood 4520, em mới nhớ là em cũng còn 1 cái :D (em quên thật!)

Trường hợp bác nêu, cũng hơi khó để giải thích, vì nếu nói đầu từ thâu của 4520 bị lệch thì khi phát trên chính cái 4520 thì cũng sẽ bị lệch, nghe không tốt (nếu đầu từ phát đúng), trong khi lấy băng thâu của máy khác nghe trên 4520 thì tốt, chứng tỏ tất cả các đầu từ đều không bị lệch! Vậy theo em chỉ còn trường hợp duy nhất là phần phát của 4520 âm lượng ra mạnh hơn các đầu khác bác ạh.

Kenwood 4520 này có bộ cơ cũng gấu, nó xài chung bộ cơ với cái đầu bảng của Kenwood là KX-9050, âm thanh thâu và phát cũng được. So với các đầu Teac kia thì nó nhỉnh hơn một chút ạh.

8. ORA3

ORA3 Advanced Member

Cám ơn bác Zorro và bác tai_trau rất nhiều!

Pioneer CT-F1250: đầu này có khó sửa và chất âm nghe có bằng Revox 215 không vậy bác.... :wink:

9. tqkphong

tqkphong Advanced Member

Cảm ơn bác Zorro.
    Em mua con Kenwood trong trạng thái khá bị động (em định mua con khác nhưng đến nơi thì người ta đã bán, chỉ còn con Kenwood, em không biết thông tin gì về nó, cũng không được test thử, chỉ nhìn bằng mắt thấy bo mạch, đầu từ còn khá mới), giá cũng sàng sàng mấy con Teac trên. Đem về sử dụng thì gặp tình trạng như đã hỏi ở trên. Bác nói thế em cũng thấy an ủi được đôi chút :D

10. dungTN1961

dungTN1961 Approved Member

Rất may là có bác Zorro tư vấn, để tôi về làm theo hướng dẫn của bác!
    Đúng là chơi Deck cực thật, phải tự thâu nhưng rất vui bác ah. Nguồn nhạc thì bao la trên HDVN, tôi tải về rồi tự ghi ra CD nghe hay hơn nhiều các đĩa mua chợ. Khi chuyển qua chơi Deck nó có cái hay của nó, nghiện lúc nào không hay, trước đây vào thập niên 80,90 tôi cũng chơi cassette rồi, đến giờ vẫn còn những băng gốc của Sài Gòn với những ca sĩ đình đám thời bấy giờ. Tuy nhiên, hiện nay gu nghe nhạc đã thay đổi, giờ chỉ thích nghe nhạc vàng, hòa tấu, do đó phải tự thâu thôi.
    Cám ơn bác đã tư vấn, có lẽ phải nhờ bác thường xuyên hơn khi đã nghiện món deck này!

11. dungTN1961

dungTN1961 Approved Member

Chào bác Zorro!
    Tôi đã làm theo hướng dẫn của Bác, kết quả rất khả quan, hy vọng có thể thâu được nhưng k biết chất lượng thu như thế nào?
    Một lần nữa chân thành cám ơn Bác đã nhiệt tình tư vấn!

12. viethq

viethq Advanced Member

Các bác nào biết hỗ trợ giúp em:
    Motor trong cassette Sony quay rất yếu, em thay motor khác vẫn vậy. Em nghĩ do hư mạch nhưng không biết cách kiểm tra. Nhờ các bác hỗ trợ.
    Motor loại có 4 đầu dây GND, B+, A, B
    Thanks

13. ndp62

ndp62 Advanced Member

Vậy không phải do mô tơ đâu
    Bác thử tháo mô tơ cho quay không tải xem nó quay nhanh hay chậm ---> nesu quay chậm thì mổ tơ hỏng ,và nếu quay nhanh thì mo tơ tốt ?? Bác cần kiểm tra hư hỏng khác

14. metroid

metroid Approved Member

Đã giải quyết được, thanks các bác!

15. ORA3

ORA3 Advanced Member

Em mới mua em Pioneer 1250 này....Để cải thiện tiếng bass thì mình nên mod tụ nào trong máy vậy các bác...... :wink:

Attached Files:

16. hoangcuulong

hoangcuulong Advanced Member

Nhân tiện Nhờ các tiền bối giúp em voi ạ.
    Tình hình là mấy hôm nay em tape AKAI-GX.F66R của mình bị bệnh lạ. em nó hát chỉ được 1 chiều lùi,,,còn chiều tới thì không chạy, ngay cả khi không lắp băng bấm Play chiều tới vẫn không hát...khi bấm lại chiều lùi thì hát bình thường. xả băng 2 chiều thì lại OK. Nhờ Các lảo tiền bối giúp em xem nó bị bệnh gì ạ. Thanks

17. ORA3

ORA3 Advanced Member

@nhờ bác Zorro: em mới mua Revox B215, em nó hát dầy tiếng và gai góc...có lẽ là đầu cassette hay nhất trước đến này em được nghe...Tuy nhiên, em có bệnh như thế này, nhờ bác chỉ dẫn:

-Nhấn nút PAUSE, băng không dừng lại...Pan này sửa như thế nào vậy bác?

Xin cám ơn bác.... :wink:

18. Zorro

Zorro Advanced Member

Theo lời bác tả thì khả năng do mạch điều khiển play phần tới bị trục trặc rồi.
    Bác đưa ra thợ có tay nghề nhờ kiểm tra và sửa xem.

19. Zorro

Zorro Advanced Member

Chúc mừng bác mua được em cassette deck ưng ý.
    Em nhớ nút Pause của máy này chỉ tác dụng khi Record thôi bác, bác check lại thử nhé!

20. hkkhang

hkkhang Advanced Member

Chào các bác!
    Con sony TC K666es đầu từ mòn, trục cuốn băng bên trái đôi khi mở lên phải dùng tay xoay cho nó có trớn thì nó mới quay ( và mới play được).
    Các bác cho hỏi có chổ nào thay đầu từ cho con này không?
    Cảm ơn các bác nhiều!

21. hungcomplet

hungcomplet Advanced Member

Trường hợp của bác chỉ cần thay dây curoa là chạy bình thường,còn trường hợp casset bị cuốn băng là do bánh tỳ hoặc trục sắt tỳ với bánh tỳ bị bẩn,bác lau sạch 2 cái này là hết

22. mycoiZZ

mycoiZZ Approved Member

bác nào cần sửa gặp thọ râu văn điển nhé , dc qua nhà máy phim 100m bên tai phải ạ

23. hkkhang

hkkhang Advanced Member

Cảm ơn bác! Để em ra chợ Nhật tảo tìm sợi dây curoa.

24. Ahoang

Ahoang Advanced Member

25. hkkhang

hkkhang Advanced Member

cảm ơn bác!
    Em inbox bác rồi đấy.

Share This Page

Loading...