Giúp sửa cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by bhtg, 14/12/09.

1. duytanltl

duytanltl Approved Member

Bác ZORO cho em hỏi cái này với: em thấy trên bộ counter của cassette có 2 sợi dây điện nối đến 1 vòng giống như biến trở bên cạnh bộ số counter, trên bộ counter có tiếp điểm chạy vòng theo vòng biến trở này, em thử cắt 2 sợi dây này thì máy vẫn chạy bình thường, em thắc mắc hỏi bác về sợi dây này để làm gì ạ. Cảm ơn bác!.

2. Zorro

Zorro Advanced Member

Ôi, sao bác lại cắt 2 dây diện đó đi vậy, nó chính là dây điện của cái công tắc Memory của bộ Counter đó, bác nên hàn vào lại.

Em nói thêm để bác biết, chức năng Memory này là làm dấu trên băng thông qua bộ Counter, khi bác muốn nghe lại ngay đoạn băng đó, bác reset Counter về 000, rồi bác bấm Memory, sau khi đoạn băng hát qua đi, bác rờ tua lại thì tới vị trí Counter 000 máy sẽ tự động Stop, bác bấm Play thì máy sẽ phát lại đúng đọan băng bác cần nghe.

3. hkkhang

hkkhang Advanced Member

Chào các bác!
    Em định thay dây curoa k666es mà sao nhìn vô thấy phức tạp quá chưa biết bắt đầu từ đâu, mong các bác chỉ cách tháo lắp giúp. Đúng là dây curoa máy em dãn quá trời luôn.
    Cảm ơn Các bác!

4. duytanltl

duytanltl Approved Member

Cảm ơn bác rất nhiều, đúng là có bác em ngộ ra nhiều điều, nhiều cái tưởng chừng đơn giản thế mà :p ....

5. hkkhang

hkkhang Advanced Member

Bác nào ở Sài gòn có deck sony tc k666es pm em giao lưu nhé!

6. phongt4bk2

phongt4bk2 Advanced Member

Máy của bác mà thay dây curoa hết bệnh em cam đoan biếu bác thêm 1 bộ cơ mới. bệnh này là do mạch của motor reel bị hỏng bác nhé.

7. naks

naks Advanced Member

Lâu không để ý đến cassette deck

Con Sony này của Bác dùng 2 động cơ Direct drive D reel motor chả có dây cua roa, bánh đá nào cả.

Bệnh thuộc loại : Thôi rồi Lượm ơi!

Mô tơ bên trái phải dùng tay xoay nó mới quay thường do mạch servo chỉnh sai hay các biến trở servo lâu ngày thay đổi(hiếm khi xảy ra)
    Tuy nhiên nếu máy không bỏ băng vào ấn nút tua ngược tự nó không quay, dùng tay xoay nhẹ thì được thì khả năng lớn là có con Hall IC (sensor) bị hỏng phải thay, nhưng khó kiếm lắm

Bác nói đầu từ của nó đã khá mòn (loại laser amorphous chính hiệu của Sony ) thì không nên tốn công sửa

Attached Files:

8. hkkhang

hkkhang Advanced Member

Cảm ơn bác naks nhiều nhé!
    Vậy bác cho em hỏi dây curoa của 2 bánh xe lớn dãn nhiìêu thì ảnh hửơng gì, và nếu thay thì mua dây cở số mấy ạ, em thấy nó xài dây dẹp bản 5mm không bíêt có còn bán không nữa.

9. hkkhang

hkkhang Advanced Member

Chào bác naks!
    Em nghĩ bác đã nhầm với bộ cơ của con khác rồi.
    Em vừa tháo ra xem lại thì chỉ có bên phải là giống trong hình bác chụp, còn bên trái được truyền động bằng dây curoa từ bánh trục bên phải.
    Em nghĩ bác Zorro đã chính xác khi bảo thay dây curoa, vấn đề là bác hướng dẫn em các bước tháo ra giống như hình bác chụp ấy. Cảm ơn bác!

10. naks

naks Advanced Member

Nhầm thì không nhưng như vậy con của Bác đã bị mode trước đây rồi.

Bác xem links sau về con TC-K666ES Original nha:
    http://knisi2001.web.fc2.com/tc-k666es.htm

Khi đã bị mode như thế này rồi thì việc sửa để tua ngược ngon là khá khó khăn vì thông thường mô tơ bên trái(của máy nguyên bản) sẽ thực hiện chức năng này. Nay nó đã bị tháo đi mất rồi thì khó, nếu có chỉnh servo của mô tơ bên phải tăng vòng quay để tạo lưc gúp tua ngược được thì khi ở chế độ play nó làm sai lực cuộn băng, gây nhai, cắn băng, wow/flutter v.v...

Tốt nhất bác cứ chơi như hiện trạng là tạm ổn( bỏ qua chế độ tua ngươc).
    Còn nếu là người kỹ tính/audiophile quan tâm đến chất lượng âm thanh là hàng đầu thì nên bỏ con này đi vì máy (đã bị mode như thế ) thì gây Wow/flutter sai tốc là khá lớn

Attached Files:

11. hkkhang

hkkhang Advanced Member

Chắc bác phải tặng em bộ cơ mới rồi, vì máy em đâu có mạch hay motor cho trục cuốn băng trái mà chỉ có dây curoa truyền động từ trục bên phải. Nói vậy thôi chứ nếu bác có xác k666es thì bán cho em nhé! Thanks!

12. hkkhang

hkkhang Advanced Member

Cảm ơn bác naks!
    Nhưng sao trong link bác cho có hình trong đó có dây curoa kéo trục trái giống máy em, bác xem lại giúp em nhé! Cảm ơn bác!

Attached Files:

13. hkkhang

hkkhang Advanced Member

Xin lỗi các bác giờ em mới ngộ ra hình như em dùng sai từ làm các bác tư vấn nhầm. Đúng ra dùng từ "trục cán băng" (trục nhỏ 3 mm áp vào bánh xe) thì em lại dùng từ "trục cuốn băng".
    đặc biệt xin lỗi bác naks vì tưởng bác nhầm bộ cơ 666es. Bác show chính xác nhưng do em.nói trục cuốn băng nên bác bảo không có dây curoa nào cả. Nhưng trục cán băng thì có dây curoa phải không bác? cảm ơn bác đã tư vấn. Mong bác giúp tiếp hướng dẫn em tháo dây curoa nó ra nhé. Cảm ơn bác nhiều!

14. Ahoang

Ahoang Advanced Member

Các bác đều đúng. 666ES có 2 motor reel là trực tiếp không có bánh đá, còn có 1 motor capstand trực tiếp truyền bằng belt sang capstand bên trái vì máy chạy dual capstand.

Attached Files:

15. naks

naks Advanced Member

Vâng, bác đã mô tả nhầm hệ thống kéo băng(dual capstan system) chạy qua đầu từ và hệ thống cuộn/nhả băng-reel motor.

Hệ thống dual capstan motor có nhiệm vụ kéo băng với tốc độ chuẩn 4,76cm/s chạy qua đầu từ để thu/phát. Cấu tạo bởi 1 động cơ quartz-lock direct drive motor có trục cáptan bên phải gắn trực tiếp, nối với trục capstan bên trái qua 1 dây cua roa. Hệ thống này chả liên quan trực tiếp với việc tua băng tiến lùi.

Khi Bác bấm nút play hay record mà nó không quay do vậy không kéo được băng thì bệnh của nó thường là:
    A- Dây cua roa quá lỏng, nhão làm trục capstan bên trái không quay, tạo thành lực cản băng không cho máy chạy: thay dây cua roa

Thay rồi vẫn không có cải thiện thì thử:
    B-Khô dầu trục capstan gây kẹt, vậy bác tra dầu lại xem sao.

1- Sau khi vô dầu, nó quay bình thường nhưng vẫn dừng khi bấm play thì chắc do: Reel motor không chạy nên không cuộn nhả băng nên máy cũng dừng(thường là băng bị nhai 1 tý)

2- Vô dầu xong capstan motor vẫn không quay hay dùng tay quay hỗ trợ nhẹ nó mới quay thì khả năng: Mạch servo điều tốc có vấn đề (các IC điều tốc, quarzt lock hay Hall IC hay tụ điện phân... )

16. thanhdiep_211

thanhdiep_211 Approved Member

Bác naks và bác zoro cùng các bác trên diễn đàn cho em hỏi
    em mới mua lại của 1 bác tapper akai gx 730d, do không kiểm tra kỹ nên về nhà bị bệnh sau: khi đang nghe bình thường đc 15-20 phút thì tự nhiên bị mất một vế, cụ thể nếu play mặt trái băng thì chỉ có loa bên trái, kim vẩy bên trái nhẩy, bên phải tịt, em chuyển sang play mặt phải băng thì lại chỉ có loa bên phải và kim vẩy bên phải nhẩy, bên trái lại tịt. Em tắt nguồn đi khoảng 1 phút mở lại chạy bình thường, 20 phút sau lại bị như thế, tắt nguồn 1 phút mở lại bình thường
    Bác có thể bắt bệnh nó giúp em ko, em cảm ơn bác

17. hkkhang

hkkhang Advanced Member

Cảm ơn bác naks!
    vậy giờ em bắt đầu tháo từ đâu để lấy dây curoa ra vậy bác. Mong bác hướng dẫn em.

18. naks

naks Advanced Member

Bác là người chưa thạo món này và mạch điên.... thì nên nhờ người am hiểu hơn giúp hoặc mang thợ chứ hướng dẫn qua mạng e rằng không hợp

19. thanhdiep_211

thanhdiep_211 Approved Member

Bác naks và bác zoro cùng các bác trên diễn đàn cho em hỏi
    em mới mua lại của 1 bác tapper akai gx 730d, do không kiểm tra kỹ nên về nhà bị bệnh sau: khi đang nghe bình thường đc 15-20 phút thì tự nhiên bị mất một vế, cụ thể nếu play mặt trái băng thì chỉ có loa bên trái, kim vẩy bên trái nhẩy, bên phải tịt, em chuyển sang play mặt phải băng thì lại chỉ có loa bên phải và kim vẩy bên phải nhẩy, bên trái lại tịt. Em tắt nguồn đi khoảng 1 phút mở lại chạy bình thường, 20 phút sau lại bị như thế, tắt nguồn 1 phút mở lại bình thường
    Bác có thể bắt bệnh nó giúp em ko, em cảm ơn bác

20. hkkhang

hkkhang Advanced Member

Bác cứ chỉ em phải bắt đầu từ đâu rồi em mò đại chứ em hỏi nhìêu chỗ địên tử mà không ai nhận sửa.
    Bác nào bíêt chỗ sửa ở sài gòn vui lòng chỉ em nhé
    Cảm ơn các bác!

21. naks

naks Advanced Member

Vậy Bác tải service manual của nó về nghiên cứu cách tháo lắp, đo dạc cân chỉnh.... thôi chứ không ai hướng dẫn chi tiết được cả, ai nhập môn này đều phải vậy(ban đầu thì thường là sẽ thành phá máy để học hỏi, lấy phụ tùng...! :D ):
    http://www.hifiengine.com/manual_librar ... 66es.shtml hay
    http://elektrotanya.com/sony_tc-k666es_ ... ad.html(chờ 1 lát, khi nào nó hiện trên trang dòng get manual thì bấm vào là OK)

22. hkkhang

hkkhang Advanced Member

Cảm ơn bác!
    Em sẽ tíên hành phá máy, khi nào phá xong sẽ báo cáo bác.

23. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác từ từ phá máy, đọc xong bài này của em trước thử xem sao, em viết lúc chiều, gần xong thì có việc, nên giờ mới gửi cho bác đây.

Bác chịu khó mở bộ cơ ra thì mới thay dây curoa capstan được.

- Đầu tiên bác mở hộc băng, tháo lấy nắp hộc băng ra, xong đóng hộc băng vào lại.
    - Mở nắp trên máy ra, ngay vị trí bộ cơ với mặt máy có 2 con vít lồi, bác mở 2 con vít này ra.
    - Lật dưới đáy máy lên, cũng vị trí bộ cơ sẽ có 2 con vít, bác mở 2 con vít này ra luôn.
    - Xong, bác lật máy lại vị trí như bình thường, dùng tay đẩy cả bộ cơ vào bên trong (phía sau) khoảng 3cm, thoát khỏi vị trí bộ cơ bị kẹp giữ.
    - Lúc này bộ cơ đã rời ra, bác không cần phải đem bộ cơ ra ngoài, mà chỉ việc lật bộ cơ nằm úp xuống ngay trong máy luôn, nghĩa là cửa băng úp xuống dưới, bo mạch servo nằm phía trên cùng, nếu những jack dây điện nào kẹt và căng quá thì bác tháo ra, nhớ vị trí để gắn lại, chứ không cần phải tháo hết tất cả các jack dây điện từ bộ cơ vào bo mạch đâu, nhớ lót vải bên dưới không để bị trầy xước các chi tiết của bộ cơ và case máy.
    - Ngay trên bo mạch servo phía sau bộ cơ này, có 3 cái lỗ, bác nhìn xuyên qua sẽ thấy 3 con vít, đây chính là 3 con vít để giữ tấm thép làm bệ đỡ cho 2 volant capstan, đồng thời trên tấm thép này gắn các cuộn dây cho motơ capstan kéo băng phía bên phải. Bác tháo 3 con vít này ra, nhẹ nhàng nâng tấm thép này lên khoảng 1cm, đủ để lấy dây curoa cũ ra và thay dây curoa mới vào lại, chứ không cần phải tháo tung hết ra. Lưu ý khi tháo dây curoa cũ ra xong, bác dùng cồn lau sạch tại vị trí dây curoa kéo trên 2 volant này cho thật sạch nhé!

Xong, bác ráp lại theo trình tự ngược lại là ok. Bác nên nhớ là phải thật cẩn thận, đừng để va chạm trầy xước hay đứt dây điện trong máy.

Dây curoa bác mua loại số 13 nhé.

Chúc bác thành công.

24. Zorro

Zorro Advanced Member

Bệnh máy của bác có thể rất đơn giản nhưng cũng có thể hơi phức tạp.
    Bác thử cách đơn giản nhất xem sao, nếu khắc phục được thì nguyên nhân chính là đây:
    Bác mở nắp máy ra, phía góc trái phía sau của máy có 3 switch dài khoảng 6 và 10cm song song nhau, bác dùng dung dịch Deoxyt hoặc RP7 xịt vào bên trong 2 công tắc này, xong dùng tay đẩy ruột công tắc này tới lui nhiều lần cho sạch các tiếp điểm bên trong. Lưu ý: bác dùng giấy thấm để thấm khô dung dịch dư chảy ra mạch nhé!

Chúc bác xử lý được.

25. hkkhang

hkkhang Advanced Member

Vô cùng cảm ơn bác ZORRO!
    Đây chính là những gì em cần, đặc biệt là cỡ dây curoa 13, em đang lo phải tháo ra đo rồi mới đi kiếm về ráp vô không biết còn nhớ không nữa.
    Cảm ơn bác lần nữa nhé!

Share This Page

Loading...