Giúp sửa cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by bhtg, 14/12/09.

1. phungduc

phungduc Advanced Member

À khi em mới lấy thì play băng Type 2 không bị nhăn, chỉ nhăn băng Type 1.
    Giờ thì nó nhăn cả 2 loại luôn rồi, em phí mất 2 cuộn băng và 1 ngày ngồi chỉnh nó chỉ nhăn nhẹ hơn 1 chút, giờ chỉ dám dùng tua băng và làm pre để thu nhạc từ CD thôi bác ạ

2. naks

naks Advanced Member

Gây cắn nhai băng thường do chỉnh sai tape guide height bên trái(cụm bánh tỳ bên trái) hoặc tape tension, tuy nhiên tape guide ngay đầu từ R/P head cũng có thể gây nhai băng khi các vít đầu từ bị chọc chạch lung tung chứ không phải do đầu từ mòn.

Đầu từ combi R/P head tiếng nhỏ do bị chỉnh lệch head height( do chỉnh các vít ở cụm R/P head) khiến tracking rãnh băng bị thiếu hoặc lệch( 2 bên cùng nhỏ hay bên to, bên nhỏ).

Chữa cắn, nhai băng phải có bộ ghá & Mirror, Torque meter cassette mới khắc phục triệt để, còn không thi thoảng nó lại nhai băng, nhất là băng CrO2 hoặc metal đắt đỏ

Chỉnh lại cho chuẩn cân bằng 2 vế, đúng Azimuth thì phải có track aligment tapes, AC voltmeter....

Theo em bác dùng nó làm vật thí nghiệm hoặc cũng có thể chỉnh để nó chơi tàm tạm nếu có kinh nghiệm.chứ để nghe nghiêm túc nó hết giá trị

Attached Files:

File size:
      62,3 KB
      Views:
      388
      File size:
      54,5 KB
      Views:
      392
      File size:
      38,4 KB
      Views:
      385
  3. naks

naks Advanced Member

Bổ xung thêm ảnh máy móc để bác hình dung nó khó khăn ( & tốn kém-tra google giá bán! :mrgreen: ) như thế nào nếu muốn chỉnh chuẩn

Attached Files:

4. phungduc

phungduc Advanced Member

Cám ơn bác Naks, sau 1 ngày nữa vật vã với cassette giờ em nó đã hết cắn mép băng, nguyên nhân đúng như bác nói do tape guide bánh tì bên trái trước đây bị chính sai vị trí, sai cả đầu từ nên lệch dây băng làm nhăn mép. Nhưng nó lại phát sinh bệnh mới là trục capstan bên trái chạy nhanh hơn trục bên phải nên play 1 lúc hoặc khi đang thu thì dây băng bị đùn nhẹ lên trên cao hôn đầu xóa nên không xóa được hoặc xóa không hết. Em đành tách bỏ bánh tì bên trái để chạy như máy 1 capstan , máy của em chạy motor direct bên phải, trục capstan bên trái chạy bằng 1 dây cuaroa nối với motor direct này. Em chưa biết nguyên nhân là gì.
    Thêm 1 vấn đề là khi play thì tín hiệu ra ampli rất nhỏ, đều cả 2 bên chú không lệch. Record trên may này tiếng treble nhiều nghe cứ leng keng, xoang xoảng, thiếu bass dù em đã chỉnh hết mức bias. Thu xong đem sang sony phát thì tiếng lại to gần gấp đôi trên M80.
    Em chỉnh mò đầu từ bằng tai sao cho không cắn dây băng và âm thanh phát ra trong trẻo, to nhất chứ không biết thế nào là chuẩn cả.

5. naks

naks Advanced Member

Hiện tượng của Bác không phải trục capstan bên trái quay nhanh hơn trục bên phải gây dây đùn sợi băng lên cao gây không xoá được….

Hiện tượng này là do Bác chỉnh tape guide height trên cụm bánh tỳ bên trái vẫn chưa đúng hay chưa đồng bộ với tape guide cạnh bên R/P heads (không dễ đúng khi không có bộ ghá) hoặc do back tension quá yếu.
    Cũng có thể do take up motor(reel motor) quay chậm không kịp cuộn sợi băng khi trục capstan bên trái đùn ra.

Tháo bánh tỳ bên trái, capstan belt ra thì wow/flutter cao vọt, băng chay qua đầu từ bị vặn vẹo nhiều gây sai lệch vế, out put level( như bác mô tả) , sai azimuth, nhiều noise...

Hiện tương máy phát trên RS-M280 quá bé: chỉnh tape guides sai làm sợi băng chạy qua đầu từ comi-R/P lệch nên đầu từ thu chỉ ghi được tí ti nên phát nhỏ là phải. Vì ghi trên máy RS-M280 sai( cố vặn input master volume lên để thu to như có thể) , mang sang máy khác như Sony thì tiếng quá to là phải

Muốn chỉnh chuẩn để dùng playback thôi : lắp lại capstan belt và cụm bánh tỳ bên trái, kiểmtra lại lực back tension 8-10g/cm2, take up tension 35-50g/cm2( dây cua roa/bánh đá của take up reel motor), sau đó:

1. Tape guides/tape path: phải dùng Master plane jig, sau đó dùng Mirror cassette fine tune

2. Chỉnh R/P Head tilt/stroke với phải dùng Master plane jig

3. Chỉnh R/P Head height với tracking alignment cassette 1KHz với VTVM hoặc AC voltmeter

4- Chỉnh Azimuth với băng 10Khz /-20db(thường phải dùng Oscilloscope dual channel X/Y, với Nakamichi 3-head dùng AC Voltmeter và Azimuth test casette 15Khz)

5- Chỉnh Playback level với level cassette 400Hz dùng với VTVM hoặc AC voltmeter

Chỉnh để thu thì còn phải làm nhiều việc & dụng cụ hỗ trợ khác khá phức tạp

còn nếu thiếu các công cụ hỗ trợ thì việc cân chỉnh là để ru... u...u...út kinh nghiệm và học hỏi thôi, mọi thứ liên quan sẽ xảy ra, được cái này hỏng cái kia không có điểm dừng :mrgreen:

Attached Files:

baongoc84nd likes this.
  6. naks

naks Advanced Member

Đấy gọi là học phí cho beginner! :lol:
    Mua bán vội vàng thường bị dính đòn.
    Mình mua thường hỏi rất kỹ người bán tình trạng máy móc, kể cả máy có bị chọc rồi thì cũng phải xem xét giá phù hợp và việc ấy nó ảnh hưởng đến đâu, có khắc phục được không trước khi quyết định mua, vậy mà đôi khi vẫn dính đòn như vừa rồi mua con Dragon trên 1 shop của VNAV: nhai băng rau ráu nhất là khi auto-reverse, lthu phát lệch vế , chức năng PB Auto-Azimuth không hoạt động và được ngắt khỏi mạch cho hết nhai băng(shop có báo trước nhưng giấu biến không báo cụ thể việc chọc chạch phần đầu từ để thử chữa chữa nhưng không thành, mang về thấy đánh dấu mực dạ dầu đỏ đen chi chít trên các vít nhựa!).

Nakamichi Dragon mà chức năng Playback Auto-Azimuth Aligment-NAAC- không hoạt động để phát mọi băng thu trên máy khác đẩm bảo luôn chuẩn Azimuth thì chả hơn mấy con LX-5 giá 4-5 tr. !

Tất nhiên mình đã cũng xử được các bệnh của nó nhưng nhận thấy đa phần người bán(99,99%!) đều không mô tả đúng, đủ chất lượng hàng mình bán dù các tính năng này là thông dụng người mua cần phải biết.:

Phần cơ (tape path, vít trục bánh tỳ /vít đầu từ) và điện(các biến trở VR cho playback/record: rất dễ bị chỉnh cho đều vế khi thu phát để bán!) có nguyên bản không.

Khi thu phát 2 vế có đều không

Có bị nhai băng(thử với băng crO2/Metal) nhất là Sony ES đời mới 222/333/555 ESG/L/A/J, A3/A5/A7ES
    Đầu Sony ES đời mới: Dây mode belt điều khiển đóng mở cửa băng, ra các lệnh tua tiến-lùi, play, record được thay như thế nào? dùng dây cua roa nào(dây nôi được độ hơn năm, dây xịn 7-10 năm), phương pháp mẹo hay dã cơ?( nếu dã cơ để thay thì bắt buộc phải tháo trục bánh tỳ bên trái, khi lắp lại không có thiết bị dụng cụ, test tape thì sẽ không thể chuẩn được, làm cắn, nhai băng, sai lệch hết các thông số cần thiết để máy chạy chuẩn- vậy phải bỏ không mua nữa ngay)

Đang đánh có dừng đột ngột không(các loại Nakamichi dùng bộ cơ Sankyo, Teac V5000/7000/7010/6030S/8030S, kenwood KX-1100G/9010/9050...., Revox B710/215S.) ?

Chức năng Calibration tối ưu thu có hoạt động OK không?

Chức năng tự cân chỉnh đầu từ phát/thu (Nakamichi Dragon, Nakamichi 660/670/680ZX, 700ZXE/ZXL,1000ZXL) có OK không?

Chức năng cân chỉnh đầu từ phát/thu bằng cơ qua nút vặn (Nakamichi CR-7/70, cassette deck 1, Nakamichi ZX-7/ZX-9) có OK không?

Tốc độ có OK không(các loại nakamichi Cassette deck 1/1.5, CR-3/30, teac V5000/5010/6030S.... dùng capstan belt rất nhậy cảm, dây đểu -thường chỉ có để thay ở VN - ynghe rõ tiếng piano run dẩy ngay- do dây đểu tạo wow &flutter cao).

Tiếng tép bass khi phát các băng thu trên các máy khác có ngon không (Azimuth chuẩn hay không chuẩn )
    ............

Rất nhiều seller từ chối không hồi âm khi mình hỏi sâu thêm đại loại như trên hoặc trả lời đã có người gạch rùi! :D

Ở VN mua đầu cassette/ băng cối dễ bị chọc choạch lắm, đa phần máy ở bển, Nhật... bị loại bỏ là có bệnh cơ, điện, chức năng... không dễ chữa, nhất là các máy đời cao mới về được VN, khi bán họ đều sửa qua, cân chỉnh sơ sơ để khách mua nghe tạm nhưng đa phần thợ sửa giùm các shop hay trực tiếp các shop không chuyên nghiệp về món này nên chọc chọach mà không biết mình làm vậy ảnh hưởng gì hoặc có biết cũng tặc lưỡi cho qua vì thời gian thì có hạn, thiết bị test thì đắt, giá thì được trả thấp.... nên họ làm vậy thôi và bệnh sẽ phát sinh muôn hình vạn trạng tuỳ máy/model.

Các Bác nên cẩn trọng khi mua, nhất là các máy đời cao mắc tiền, đừng hoa mắt vì quảng cáo máy gấu, thu phát tốt chung chung mà quên hỏi chi tiết trước khi hạ tiền kẻo tự chuốc bực vào thân.

baongoc84nd likes this.
  7. phungduc

phungduc Advanced Member

Bác Naks từ từ thôi em còn tiếp thu kẻo tẩu hỏa mất :D
    Các đầu Deck theo em nghĩ sx đã lâu đến nay chắc chắn sẽ phải chỉnh sửa dù ít nhiều vì bộ cơ phúc tạp , các chi tiết cao su lão hóa theo thời gian.
    So với nghe CD thì cassette phức tạp hơn nhiều, nhưng chính thế em lại thấy thú vị, như CD chỉ mua đĩa bỏ vào là xong thì đôn giản quá.
    Ở điều kiện của em thì chỉ có thể mua đồ trong phạm vi có thể và chấp nhận âm thanh ớ mức ấy. Khi cuộc sống khá hơn thì nâng cấp dần dần, cơ bản là em thấy vui.

8. Zorro

Zorro Advanced Member

Em thấy bộ cơ của máy M280 của bác phungduc cũng đơn giản, không có gì là phức tạp. Lúc đầu máy cắn băng vì một lý do gì đấy như bánh cao su bên trái bị chai, nên trượt băng khi play, gây cắn băng; hoặc tapeguide bên trái bị sai lệch do người chủ cũ hoặc thợ thay bánh cao su rồi gắn lại không đúng; sau khi bác phungduc thay bánh cao su và gắn lại tiếp tục bị sai lệch, nên băng vẫn bị cắn.

Tạm thời bác cứ chỉnh tapeguide bên trái sao cho máy hết cắn băng là được, sau đó tiếp tục chỉnh 2 con vít 2 bên đầu từ sao cho tín hiệu ra 2 kênh là lớn nhất và rõ nhất là được, vì đầu từ máy này chỉ có 2 con vít chỉnh azimuth thôi, không có con vít chỉnh height của đầu từ nên chỉnh cũng dễ dàng.

9. giaigiatan

giaigiatan Approved Member

Bác cho em hỏi Technics M250 kênh trái loẹt xoẹt là sao đấy ạ. Con KX 1030 của em cũng bị như vậy. Sửa phần nào hả bác?

10. naks

naks Advanced Member

Đúng là bộ cơ này về căn bản là chung với đa phần loại 3 head, dual capstan, phức tạp quá thì không nhưng chuẩn đúng bệnh do bộ phận nào gây ra và giải quyết nó triệt để mới là vấn đề.

Chỉnh 2 vít 2 bên đầu từ tức là chỉnh head height/ tape guide của tape path chứ còn là chỉnh gì nữa.

Chỉnh thì không quá khó, vấn đề là yêu cầu của bác chủ thế nào thôi, chuẩn như máy bãi về thì không thể nếu không có dụng cụ....., nếu không các nhà sản xuất họ làm ra các thiết bị làm gì? để chơi? doạ nhau? ...

Nhưng chỉnh hết cắn băng, 2 vế tàm tạm cân nhau chơi tạm khi nhập môn , làm vật thí nghiệm.... thì có thể nếu kiên nhẫn.

Nhưng dù chỉnh vậy xong tạm OK không biết bác chủ có dám cho vài cuộn băng có nhạc quý hiếm hoặc loại CrO2, Metal đắt tiền vào đánh không hay nó lại làm cho nát như khi không để ý? Hay dùng để nghe thưởng thức nghiêm túc?

Mình đã từng bị nhai mất nhiều cuộn như vậy trước đây khi nhập môn analog cassette vì cứ tưởng là máy đã được chỉnh ngon, xót lắm nên quyết không mua hoặc bỏ không bao giờ dùng các máy 3-head, dual capstan nếu đã bị chọc chạch phần cơ(do thợ trước khi mua / do mình khi liều chỉnh mà không có thiết bị /dụng cụ chuẩn trợ giúp).

Attached Files:

11. phungduc

phungduc Advanced Member

Báo cáo các bác tạm thời máy đã hết cắn băng, tạm tạm ổn định, hiện em cũng chỉ dùng tua băng, thu thử những cuốn sony hf cũ, và dùng lọc tiếng cho cd thôi, vẫn còn ghê chưa dám bỏ băng tốt vào, đợi thêm 1 thời gian xem sao đã ạ.
    Sau vụ này em nghe lời khuyên của các bác, không thể nóng vội mua máy được, dục tốc bất đạt, gắng chờ thời cơ vậy :D

12. Zorro

Zorro Advanced Member

- Em nghĩ trong điều kiện anh em chơi cassette trên này, khi gặp trường hợp hỏng hóc cần tư vấn cách khắc phục, thì với người am hiểu sâu về cassette, ta nên tư vấn giải pháp mà anh em có thể tự khắc phục được, đơn giản nhất, dễ dàng nhất trong khả năng có thể, đương nhiên có thể không bằng những người thật nhiều kinh nghiệm làm, nhưng như vậy cũng tạm ổn cho một người chơi; chứ để một người chơi bình thường hay người thợ sửa cassette mà có đầy đủ các thiết bị đo đạc và cân chỉnh như hãng sx hay các lab mới khắc phục được các hỏng hóc thì chắc không có cái máy cassette nào ở VN được sửa chữa và người mê cassette không còn dám chơi món này ạh.

- Đầu từ nếu chỉ có 2 vít: 1 cố định và 1 chỉnh hoặc loại cả 2 đều để chỉnh thì 2 con vít này dùng để chỉnh Azimuth. Còn đầu từ có chỉnh Height thì có thêm 1 con vít chỉnh height, như vậy phải có tất cả 3 con vít, bác nên tìm hiểu thêm.
    Máy của bác phungduc bị nghiến băng ngay bánh cao su bên trái thì tapeguide trên đầu từ dù có lệch một ít vẫn không gây ra chuyện cắn băng này. Và em hướng dẫn bác ấy sau khi chỉnh tapeguide của bánh cao su bên trái xong, tiếp tục chỉnh Azimuth thì mặc nhiên tapeguide trên đầu từ sẽ đúng thôi.

- Ở các hãng sx, họ tạo ra các thiết bị hỗ trợ đo đạt kia, để các người thợ khi lắp ráp được nhanh và chính xác hơn; trong điều kiện người chơi, nếu am hiểu sâu về cassette thì khi máy chỉ bị bệnh lặt vặt kia, nguời chơi vẫn có thể khắc phục tốt dù không có các thiết bị hỗ trợ.

- Không có gì là quá phức tạp, cũng không có gì là tuyệt đối cả, vì ngay cả trong cùng 1 hãng, vẫn có những máy cassette không cùng azimuth, còn 10 cái máy của 10 hãng khác nhau thì phải có đến 8 cái không cùng azimuth rồi.

- Bác phungduc mới chơi món này, khắc phục được như vậy là tốt lắm rồi, nhưng đương nhiên bác ấy sẽ không đủ tự tin về khả năng khắc phục có được hoàn hảo không, nên sẽ ngại khi nghe bằng những băng tốt; rồi từ từ bác ấy sẽ kinh nghiệm hơn và tự tin hơn thôi.

- Em thì chỉ bị cắn băng khi máy mới lấy về, phải bỏ băng vào test, gặp máy có bệnh cắn băng thì phải chịu, không tránh được, sau đó khắc phục xong thì cứ thế mà yên tâm thưởng thức, chưa gặp bệnh tái phát.
    Nếu gặp máy mình thích mà còn mới, dù có bị chọc ngoáy thì em vẫn lấy về, hơi mất công cân chỉnh lại một chút, nhưng đó cũng chính là cái thú chơi.

13. naks

naks Advanced Member

1- Bác khỏi lo cho mình về việc hiểu bộ cơ 3 -head, dual capstan. Bất cứ đầu từ loại 3-head nào cũng phải cố định đầu từ bằng 3 -vít chứ không phải là chỉ 2 vít trên con RS-M280 này như bác nói . Với đầu từ Combi- R/P head chỉ có 2 vít định vị thì phải có vít thứ 3 định vị khung đầu từ này (bác nên download service manual về mà xem cho kỹ)

Bất cứ khi chỉnh 1 trong 3 vít này nó sẽ ảnh hưởng tương tác với các vít khác(Azimuth/Head tilt/Head height và vị trí của đầu từ với tape path.

2- Việc tư vấn cho anh em mới chơi cần phải cho họ cái nhìn toàn diện, thế nào là chuẩn với điều kiện, phương tiện nào...... và khi không có thì có thể chỉnh đến đâu, kết quả ra sao, các vấn đề có thể gặp khi chỉnh trong điều kiện như vậy....

Căn cứ tổng quan như vậy anh enm chơi hiểu sơ bộ và quyết định mình làm gì(đa phần là phải tự chỉnh và chấp nhận các kết quả, hậu quả sau khi chỉnh vì đa phần không thể chi 1 đống tiền mua thiết bị, băng thử, các dùng... cho 1-2 con máy cũ không biết nguồn gốc, lý lịch trước đây ra sao)

Còn không nhiều khi gây hiểu lầm, nhất là với anh em mới chơi, là mọi việc dễ ợt và tưởng mình đã chữa ngon con máy gấu và sau đó phán rất gấm về chất âm của nó tận trời- Đó là mục đích của em khi đã tư vấn, chứ không chung chung như Bác thường viết như em cảm thấy trong nhiều bài của mục này- Sorry bác nếu em hiểu lầm ý Bác.

Không biết bác có dám cho bác phùngduc mượn vài cuộn băng xịn của mình (đắt tiền như TDK MA-R, nhac quý hiếm, nhiều kỷ niệm v.v... ) mượn về đánh sau khi bác ấy chỉnh không :lol:

Không có gì tuyệt đối nhưng nó cũng phải tương đối ở mức độ nào đó, còn không thì chả có gì để nói vì chỉ để for FUN! :lol:

14. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác đã đọc service manual, trong đó có chỉ cách chỉnh đầu từ rất đơn giản mà sao bác không hướng dẫn lại cho bác phungduc nhỉ?

Em hướng dẫn cho bác phungduc đây:

Vì bác đã chỉnh 2 con vít trên đầu khác đi rồi thì bây giờ chỉnh lại cho đúng là được.
    - Siết con vít bên phải đầu từ vào hết cỡ, sau đó mở ra đúng 4 vòng.
    - Chỉnh con vít bên trái đầu từ sao cho thân đầu từ này thật song song với mặt phẳng bệ băng.
    - Bác dùng cuốn băng được thâu trên máy 333ESG của bác bỏ vào máy M280, bấm play rồi chỉnh con vít bên phải sao cho âm lượng 2 kênh lớn nhất và rõ nhất là được.

Chúc bác thành công.

@naks: băng cassette đắt tiền thì cũng chỉ vài trăm, kể cả băng R2R còn đắt hơn, tặng nhau còn được thì hẹp hòi gì chuyện cho nhau mượn hả bác?

15. naks

naks Advanced Member

16. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Bác Zô có hứa thu tặng em 1 cuốn cassette Metal từ lâu lắm rồi , nên giờ em cũng nghi ngờ thịnh tình của bác ấy :lol:

17. ndp62

ndp62 Advanced Member

Ha ha cụ VQ-audio đúng đó,tôi cũng nghi ngờ lời hứa của bác Zô,--> bác Zô cũng hứa thu tặng tôi cuộn băng --->nhưng cũng không thấy gì cả ........................????

18. Zorro

Zorro Advanced Member

VQ đại nhưn định gài em đấy àh? :mrgreen: tang chứng vật chứng còn sờ sờ đây nhé:
    http://www.vnav.vn/forum/viewtopic.php? ... start=2225
    :lol: :lol: :lol:
    Hehe, nhưng em cũng thâu biếu cụ 1 cuốn nhé!

Haha, anh thich loại nhạc gì, em thâu rồi gửi ra, nhưng chắc phải qua Lễ ạh.

19. trungdt

trungdt Advanced Member

Toàn chỉnh máy bằng tai, mà đắt hàng ghê !!!

20. phungduc

phungduc Advanced Member

Thôi 2 bác Zorro và bác Naks bình tĩnh đi ạ, cách hướng dẫn của bác Zorro thì trực quan, dễ thực hiện và đạt mức tương đối ở điều kiện người chơi bình dân, thiếu thiết bị đo đạc chính xác.
    Còn bác Naks thì cho cái nhìn toàn diện, đúng khắt khe về kỹ thuật. Ở điều kiện của em thì chưa thể làm được, sau này có lẽ sẽ nhờ cậy bác, và trên 1 máy khác tốt hơn những máy này.
    Hiện tại gần chỗ em không quen ai để thử nghe băng em thâu nó hay xấu đến mức nào, hay 1 băng được thâu từ nguồn âm tốt, trên 1 máy tốt nó thế nào. Nhằm mục đích so sánh.
    Trước em có mua được 1 cuốn băng cũ của trung tâm Phượng Hoàng, vỏ băng rất cũ, nhưng dây còn đẹp, em nghe thử thì thấy cũng không hơn băng mình thâu. Cũng có thể thiết bị của em quá bình thường nên, không phân biệt được, loa Nga 50B, amp Victor, bữa trước có amp Cyrus mà bán mất rồi. Dây nhợ em toàn tự làm, nguồn cũng tự làm. Ở mức như thế, đối với em vẫn hay :D

21. tqkphong

tqkphong Advanced Member

Nếu bác phungduc có dịp đi đâu ngang qua khu vực Tân Định Q.1 thì mình tặng bác vài cuốn mình tự thu (băng maxell UR hoặc Sony HF, nguồn phát từ máy tính, đầu thu cực cỏ) để bác về đối chiếu với băng của bác thu xem như thế nào :D
    P/s: Có thể là mình đã gặp nhau rồi. Bác còn nhớ cặp loa Pioneer CS-410 không :D

22. phungduc

phungduc Advanced Member

Hi hi thế thì em cũng tặng bác mấy cuốn của em xem thế nào. Hình như cặp đó em nghe và bán lâu lắm rồi, từ lúc còn ở An Sương bán xe thì phải. Thì ra là bác mua à? Lúc ấy hình như em nghe với ampli Harman kadon hay sao ấy :D
    Inbox cho em sđt bác nhé

23. vq946

vq946 Advanced Member

Báo cáo các Bác : Cái deck sony tc-k4 em đã thay hai dây curoa rồi nhưng phát tiếng vẫn run run ạ . Xin các Bác cho em cách khác phục , em rất cám ơn!

24. giaigiatan

giaigiatan Approved Member

Kính các bác. Đầu Kenwood KX 1030 của em bị hỏng IC khuếch đại đầu từ kênh trái. Các bác biết có thể kiếm được ở đâu để thay thế không ạ. Cảm ơn

25. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Bác có thông số ic dễ tìm hơn

Share This Page

Loading...