Giúp sửa cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by bhtg, 14/12/09.

1. giaigiatan

giaigiatan Approved Member

Dạ có bác ạ, em nó là NE645B 7815

2. tungsen1972

tungsen1972 Advanced Member

Attached Files:

3. Zorro

Zorro Advanced Member

Dây curoa hầu như không gây ra run tiếng hay méo tiếng bác ạh, trừ trường hợp bác thay dây size nhỏ hơn dây zin nhiều và gắn vào quá căng.
    Bác nghe thấy tiếng nó run nhưng có bị nhanh-chậm không? Có bị lúc rõ lúc mờ?
    Bác đã vệ sinh sạch sẽ bánh cao su và trục capstan chưa? kiểm tra bánh cao su xem có bị chai không nhé?

4. Zorro

Zorro Advanced Member

Đây là IC Dolby bác, tìm mua mới hay hàng cũ rã máy để thay thế chắc là không có đâu bác ạh.
    Nếu bác chỉ dùng máy này để phát, không dùng để thâu thì chỉ còn giải pháp là tháo 1 con ic này của phần thâu (ic 105 hoặc 106) để thay thế vào thôi.

5. Zorro

Zorro Advanced Member

Chào bác.
    Điện áp ghi trên schema và điện áp thực tế đo được là bao nhiêu vậy ạh?

6. tungsen1972

Chắc là hết phục hồi nổi quá Bác Zo ạ, họ quấn lại áp 220v nhưng cắm vào thì mô tơ quay, dèn hiển thị không sáng, khiển các nút không tác dụng, tháo cơ ra thì các nhông bể từa lưa, áp đo thiếu ở nhiều vị trí :(

7. Zorro

Zorro Advanced Member

Thôi thì để trưng bày vậy bác, vì phục hồi sẽ mất nhiều thời gian và công sức lắm ạh.

8. vq946

vq946 Advanced Member

Cảm ơn Bác !hôm qua em đã vệ sinh bánh cao su áp vào trục cáptan kết quả thật bất ngờ! Cảm ơn Bác nhiều!

9. giaigiatan

Kính các bác. Đầu Kenwood KX 1030 của em bị hỏng IC khuếch đại đầu từ kênh trái. Các bác biết có thể kiếm được ở đâu để thay thế không ạ. Cảm ơn[/quote]

Dạ có bác ạ, em nó là NE645B 7815[/quote]

Đây là IC Dolby bác, tìm mua mới hay hàng cũ rã máy để thay thế chắc là không có đâu bác ạh.
    Nếu bác chỉ dùng máy này để phát, không dùng để thâu thì chỉ còn giải pháp là tháo 1 con ic này của phần thâu (ic 105 hoặc 106) để thay thế vào thôi.[/quote]

Cảm ơn bác Zoro nhiều. Thực ra vẫn nghe được, thỉnh thoảng kênh trái nổ lụp bụp. Em cứ tưởng do tụ khô gì đó, ai dè là IC. Đồ Kenwood khó quá

10. tungsen1972

Chắc là phải vậy thôi :(
    Kính!

11. tungsen1972

Dạ có bác ạ, em nó là NE645B 7815[/quote]

Cảm ơn bác Zoro nhiều. Thực ra vẫn nghe được, thỉnh thoảng kênh trái nổ lụp bụp. Em cứ tưởng do tụ khô gì đó, ai dè là IC. Đồ Kenwood khó quá[/quote]

Mình có con NE545B 7802 không biết có gắn được không, được thì mình tặng bác về gắn thử.

12. giaigiatan

Cảm ơn bác Zoro nhiều. Thực ra vẫn nghe được, thỉnh thoảng kênh trái nổ lụp bụp. Em cứ tưởng do tụ khô gì đó, ai dè là IC. Đồ Kenwood khó quá[/quote]

Mình có con NE545B 7802 không biết có gắn được không, được thì mình tặng bác về gắn thử.[/quote]

Bác cứ thử đưa em về gắn thử xem sao, em ở Hà Nội. thanks bác nhiều

13. tuan79khuongha

tuan79khuongha Advanced Member

Bác zorro và mọi người giúp em với! Em đã vệ sinh bánh cao su và trục capstan con luxman k-210 nhưng tiếng em nó vẫn run( lúc run, lúc không run). Em thử thu bằng đầu khác( dàn nội địa) thì tiếng run không đáng kể. Em mới chơi cassette, và nhận thấy chất âm của nó ngọt ngào, truyền cảm qúa. Nếu sửa hết tiếng run chắc em bỏ hết cd nhạc pre 1975

14. vq946

vq946 Advanced Member

Em đã làm thế này:
    -Cạy nắp hộp băng
    -Chạy máy khi không có băng
    -Lấy mẩu giấy ráp mịn đặt vào ngón tay rồi áp nhẹ vào bánh cao su một lúc khi đó giấy ráp sẽ lau hết phần cáu bám vào bánh cao su
    Khi đó lực ma sát giữa bánh cao su và trục capstsnt sẽ kéo băng đều hơn ạ . Bác làm thử xem sao nhé!

15. tungsen1972

Mình có con NE545B 7802 không biết có gắn được không, được thì mình tặng bác về gắn thử.[/quote]

Bác cứ thử đưa em về gắn thử xem sao, em ở Hà Nội. thanks bác nhiều[/quote]

Bác cho mình địa chỉ mình sẽ gởi tặng bác ạ.

16. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác thực hiện như cách bác vq946 huớng dẫn xem sao.

Nếu không hết thì chắc phải tháo bộ cơ ra vệ sinh vào dầu mỡ bác ạh, vì bộ cơ này xài chung 1 motor capstan cho cả phần quấn băng và phần nâng cụm đầu từ, khả năng là trục của 2 nhông kia không được trơn tru nên gây ra run tiếng.

17. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác giaigiatan xem specs của NE545B có giống như của NE645B không nhé, thì hẵn thay thế. Và nếu thay được thì chắc bác xin bác tungsen1972 gửi cho 2 con luôn, thay cho match-pair :D .

18. giaigiatan

Thế này thì căng quá nhỉ. Em tưởng tìm được ánh sáng cuối đường hầm. :(

19. giaigiatan

Các bác cho em hỏi. EM còn một con A&D GX Z7000, nghe (play) thì OK, nhưng thu (source) thì bên trái cực nhỏ, gần như mất hoàn toàn. Liệu có phải lại IC không đấy?
    Em kém duyên với cassette deck hay sao, con Pioneer đầu tiên thì chết luôn, con Kenwwood thì chết đầu phát, con A&D thì chết đầu thu, chắc phải bán đàn dê sau vườn đi để sắm Naka, Stu, Sta mất thôi. Mỗi lần bê về toàn phải nói dối vợ là có anh bạn cho mượn :(

20. khuehn

khuehn Advanced Member

Trước khi quyết định mua cụ nên thử hết các chức năng, máy cũ nên phải thử hết, nếu không thử cẩn thận mà mua mấy con Naka, Stu, Sta cũng bị như vậy thôi :D

21. giaigiatan

Đúng là lỗi tại mình, em vẫn tính đại khái, hỏi người bán có bị sao không (tất nhiên là không), nghe thử thấy cũng được, thế là bê về. Đóng học phí hơi nhiều :roll:. Em gần 30 năm nay sống bằng nghề gõ đầu trẻ, chắc bây giờ bị chúng nó gõ lại, cũng đáng lắm :lol:

22. giaigiatan

Bác cứ thử đưa em về gắn thử xem sao, em ở Hà Nội. thanks bác nhiều[/quote]

Bác cho mình địa chỉ mình sẽ gởi tặng bác ạ.[/quote]

Dear bác Tungsen1972, em hỏi chú thợ thì họ nói là không được, không được sai một số nào. Chắc bác không phải gửi cho em nữa đâu. Em ôm 3 cái deck, một ngoẻo, một què, một cụt, nhưng gặp người như bác cũng thấy ấm lòng. Cảm ơn bác nhìu nhìu.

23. Zorro

Zorro Advanced Member

Cuối đường hầm thì không bao giờ có ánh sáng, muốn thấy ánh sáng thì ta phải quay ngược trở lại thôi :D

Em vừa xem specs của NE545B, nó thay thế được cho NE645B bác ạh.

24. giaigiatan

Thế này thì căng quá nhỉ. Em tưởng tìm được ánh sáng cuối đường hầm. :([/quote]
    Cuối đường hầm thì không bao giờ có ánh sáng, muốn thấy ánh sáng thì ta phải quay ngược trở lại thôi :D

Em vừa xem specs của NE545B, nó thay thế được cho NE645B bác ạh.[/quote]

Cảm ơn bác Zo anh hùng California. Em mừng quá, phải nói với bác Tungsen1972 gửi ngay mới được.

25. toptran

toptran Advanced Member

Các bác giúp e với!!!!
    E mới mua 1 em Nakamichi 700ZXL ship từ nước ngoài, không biết bên vận chuyển hành hạ nó thé nào mà khi e khui thùng ra thì... ôi thôi: Phần khung bị méo, các bo mạch bắt vào khung bị cong theo, 1 con vít cố định toàn bộ phần cơ bị gãy. Em cắm điện vào thử thì thấy đèn vẫn lên, motor vẫn quay.
    Nhờ các bác chỉ giúp em 1 địa chỉ uy tín để sửa em nó Sài Gòn với ạh!!
    Cảm ơn các bác nhiều ah!!

Share This Page

Loading...