Giúp sửa cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by bhtg, 14/12/09.

1. thucng

thucng Advanced Member

Các bác cho em hỏi là con cassette deck của em sao hát bên to,bên nhỏ ?có bác nào biết giúp em với!Cám ơn!

2. khuehn

khuehn Advanced Member

Kiểm tra lại băng thu đã chuẩn chưa ? đầu từ xem đã được lau sạch, có bị lệch đầu từ, jack output tiếp xúc tốt ? mấy cái đó OK cả thì đem ra thợ thôi mạch rồi !

3. BossMan

BossMan Advanced Member

Bác kiểm tra xem mát còn tốt không, em gặp trường hợp thỉnh thoảng bị ù, phát hiện ra là mát kém dẫn tới bên to bên nhỏ :D

4. naks

naks Advanced Member

Thử kiểm tra xem dây cua roa nhỏ tạo back tension xem sao -có bị đứt, lỏng quá không?
    Nếu do nguyên nhân này thì tự làm được, còn do các nguyên nhân khác thì tùy vào khả năng hiểu biết về bộ cơ Sankyo mới này cũng như kinh nghiệm tháo lắp và chuẩn bệnh của bác thôi:

5. Minh thoi

Minh thoi Advanced Member

Chờ mãi mới thấy bác, giờ nó lại thêm bệnh không FF, REW được, ấn nút mà không thấy động tĩnh gì. Hình như do lúc đó đang playing thì em ấn luôn nút REW (bỏ qua STOP). Bác cho em ý kiến để lúc nào rảnh e thử mò xem sao. Thks bác naks. :)

6. naks

naks Advanced Member

bác mô tả bệnh mới phát thêm vậy khó quá, ngoài việc bây giờ nó không tua tiến lùi được thì khi bác bấm play máy có chạy không? Em thì đoán là không và nếu đúng vậy thì máy của bác đã bị kẹt cam/motor điều khiển bị hỏng. Vậy máy phải tháo ra lắp thử lại trục cam hoặc kiểm tra motor điều khiển thôi. Lưu ý tháo cẩn trọng kẻo hỏng công tắc lá trên trục cam là gay lắm. ngoài ra lắp phải đúng vị trí máy mới họat động chuẩn. Còn không thì lại như cũ- kẹt cơ :lol:

Ảnh minh họa bộ cơ của v-7000 với motor điều khiển và trục cam(phái trái bên trên cùng,có bó dây điện 1 sợi mầu vàng nằm trên ý):

Attached Files:

7. Ahoang

Ahoang Advanced Member

Em mới phát hiện ra 1 điều là đầu Teac V7010, V8000S, V8030... đều cùng dùng chung 1 bộ cơ, có thể lắp lẫn cho nhau được.

8. naks

naks Advanced Member

Cơ Sankyo new được Teac mua của hãng Sankyo đấy

9. Nguyenduyvan

Nguyenduyvan Advanced Member

@ BÁC NAKS: em vừa gửi thư xin địa chỉ của bác nhưng lại chuyển nhầm vào Tư vấn mua cassette rồi, bác giúp em với nhé!

10. hoangphung

hoangphung Advanced Member

em cần giúp về cục nguồn cho deck kenwood KX-880G.
    chẳng là cắm 220 , giờ nối dây lại thì đo đầu ra của biến áp một bên là 24v. còn một bên có 3v.
    nhờ các anh em ai có máy xác nhận giúp đầu ra 3v trước khi chạm là mấy volt. để em còn biết đường mua thêm cục biến nữa.

chân thành cám ơn ACE nhiều. :D

11. naks

naks Advanced Member

Bác nói không rõ máy nguyên thủy dùng 100V??? nay chuyển 220v HAY THẾ NÀO??
    Thường kenwood cho đầu ra 12 v nuôi cơ, mạch audio và 5v cho đèn hiển thị...
    Tốt nhất bác pm cho em địa chỉ e-mail, em gửi sẻvice manual cho mà ngâm cứu đấu lại.

12. hoangphung

nguyên thuỷ là 100v anh ạ. mà cắm 220v nên tèo cái con quá dòng trong biến thế.
    em đấu dây bỏ nó luôn. thì biến thế hoạt động tốt.

tình hình này chắc đem thợ coi lại thôi. nó bay thêm 2 con tụ nguồn nữa. thay rồi vô điện để chưa tới 2 phút là xì khói. nút bấm liệt không có tác dụng. dàn đèn thì hình như không đủ volt, sáng mờ mờ .
    mail của em: hoangphung02@gmail.com
    cám ơn bác nhiều.

13. hoangphung

em gởi hình cho rõ ... :(

14. naks

naks Advanced Member

Đã gửi e-mail sm kenwood KX-880G cho bác nghiên cứu rồi nhé :D

15. hoangphung

em cám ơn bác đã gởi cho em. :D

em đang ngiên cứu mà bí quá. vì tay ngang thôi. giờ thay tụ vào là xì. volt đo khắp nơi đều đúng. các bác phán cho vài câu.

không biết đem ra thợ thấy hàn tùm lum có sửa không nữa, có ai sửa giúp em không nhỉ.(giúp có phí ). :D

Attached Files:

16. khuehn

khuehn Advanced Member

Volt đo khắp nơi đều đúng mà tụ bị xì khói thì chỉ có chuyện thay nhầm cực tụ thôi thay đúng cực tụ sẽ k bị xì :)

17. hoangphung

:( tháo ra lắp vào thôi mà.. :(

giờ thì play băng chạy tới lui ok roài. chỉ còn đèn trái phải và ra tiếng nữa thôi. em nghi phần nguồn cấp cho pre tiêu rồi. có phải 2 em bên dưới không mấy anh?.

18. hoangphung

đợi các bác trả lời lâu quá. em tháo 2 con tranistor đó ra. chạy lên nhật tảo làm vài con về thay vô thì đèn đuốc sáng trưng. :D .

giờ bật băng không thấy tín hiệu. cho line in cũng không thấy tín hiệu đèn LR, vậy làm sao biết tín hiệu bị ngắt chổ nào?, hoặc đo làm sao để biết nghẽn chổ nào???.

mong tin sớm. :shock:

PS: xong rồi các bác ơi. cháy thêm 1 em power suply amp nữa. :D đang hát lại rồi.. :D

19. Minh chung

Minh chung Advanced Member

Các bác cứu em với ...
    Con Technics của em mua gần 2 tháng nay thu phát rất tốt, thu xong nghe hay hơn CD thế mà 1 tuần nay tự nhiên mô tơ lại có vấn đề, nó quay chậm hẳn lại, thu xong mà cho băng vào đầu khác nghe thấy ngay. Em cũng tháo ra, chọc chọc phần sau mô tơ nhưng không có tác dụng. Các bác có biết có bác nào ở Hà Nội có thể chữa trị cho con em không ạ , giúp em với ...

20. nguyenminh62

nguyenminh62 Advanced Member

:) Bác liên lạc ngay với các bác khuehn, Naks.. nhờ các bác ấy sử lý giúp luôn

21. phongt4bk2

phongt4bk2 Advanced Member

Bác Nask ơi giúp em với, em có cái Nakamichi 670ZX nhưng đang bị tình trạng khi tua hoặc play đến hết băng thì không tự stop được nên mỗi lần tua băng hoặc play thì phải ngồi canh không sợ đến khi hết băng mà reel motor vẫn chạy thì tèo mất, bác chỉ giúp bệnh em nó thế thì khắc phục ra sao. Cảm ơn bác. (nếu bác nào đã từng gặp bệnh này thì chỉ em với nhé)
    .

22. naks

naks Advanced Member

Bác không nói rõ khi play thì tiếng nó có phát ra bình thường không?
    Còn nếu phát tiếng ra bình thường, khi hết băng nó không auto-stop và khi tua tiến lùi cũng vậy thì bệnh trong mạch logic rồi, có thể do IC điều khiển cơ, IC NAND-gate hoặc photodiode PH104 có vấn đề và sử lý rất khó nếu không có linh kiện thay thế.

Trước đây em từng gặp hiện tượng này ở con nakamichi 482Z, do không có linh kiện thay thế nên không sửa được, sau này nó bị yếu 1 vế đành xả thịt lấy phụ tùng phần cơ chữa cho 1 bác trên VNAV này

23. bluemoon1974

bluemoon1974 Advanced Member

Chờ mãi mới thấy bác, giờ nó lại thêm bệnh không FF, REW được, ấn nút mà không thấy động tĩnh gì. Hình như do lúc đó đang playing thì em ấn luôn nút REW (bỏ qua STOP). Bác cho em ý kiến để lúc nào rảnh e thử mò xem sao. Thks bác naks. :)[/quote]

bác mô tả bệnh mới phát thêm vậy khó quá, ngoài việc bây giờ nó không tua tiến lùi được thì khi bác bấm play máy có chạy không? Em thì đoán là không và nếu đúng vậy thì máy của bác đã bị kẹt cam/motor điều khiển bị hỏng. Vậy máy phải tháo ra lắp thử lại trục cam hoặc kiểm tra motor điều khiển thôi. Lưu ý tháo cẩn trọng kẻo hỏng công tắc lá trên trục cam là gay lắm. ngoài ra lắp phải đúng vị trí máy mới họat động chuẩn. Còn không thì lại như cũ- kẹt cơ :lol:

Hôm qua con Naka CR-3E của em cũng bị như vậy, đang playing thì bị mất điện , bật lên không >>, << ,play gì cả. Tháo ra thấy có 3 cái công tắc lá, em tách đại một cái trên cùng ta thì thấy motor nó chạy, sau đó play, >>, << bình thường. chắc là kẹt công tắc lá tại chỗ trục cam. Cái công tắc lá này mỏng dễ bị hỏng lắm.
    Bác chủ thử xem sao.
    @ Bác NAKS: em xử lý như vậy có ổn không, bác tư vấn thêm cho em với.

24. naks

naks Advanced Member

Hôm qua con Naka CR-3E của em cũng bị như vậy, đang playing thì bị mất điện , bật lên không >>, << ,play gì cả. Tháo ra thấy có 3 cái công tắc lá, em tách đại một cái trên cùng ta thì thấy motor nó chạy, sau đó play, >>, << bình thường. chắc là kẹt công tắc lá tại chỗ trục cam. Cái công tắc lá này mỏng dễ bị hỏng lắm.
    Bác chủ thử xem sao.
    @ Bác NAKS: em xử lý như vậy có ổn không, bác tư vấn thêm cho em với.[/quote]

Nakamichi 670ZX dùng bộ cơ 3 tầng Nakamichi classic transport rất phức tạp và không có các công tắc lá như cơ Sankyo lắp trong CR-3E nên không thể áp dụng cách chữa như bác bluemoon74 đâu.
    Còn trường hợp của bác bluemoon74 làm vậy là tạm OK vì lỗi do mất điện control motor chưa quay hết vòng nên gây kẹt, tạo cho nó quay(tách công tắc lá) đúng theo chu trình cài đặt là bình thường lại thôi, không phải làm gì thêm cả.

Với Nakamichi 670ZX như bác mô tả là vẫn nghe được tiếng bình thường chỉ tội không auto-stop, nay lại bị kẹt cơ thì nhiều khả năng là mạch logic có vấn đề, tuy nhiên phải xem cụ thể mới chuẩn bệnh được, chuẩn từ xa khó lắm. Việc tháo lắp chú này cần cẩn thận, ít kinh nghiệm lắp lại nó không chuẩn(cơ & mạch điện) máy hết chạy luôn :lol:

25. audible

audible Advanced Member

Chào bác !

Bác tháo bộ cơ ra ngoài, vẫn kết nối dây dẫn
    Tháo hẳn cái nắp sắt màu đen đậy phía ngoài ( có dính cái đèn leb đỏ )
    Cho thử cuộn băng vào và play
    Hy vọng bệnh của bác sẽ khỏi ( bởi vì cái nắp này khi lắp vào không khéo tay sẽ sinh ra bệnh trên, không phải tại dây cua roa dãn hay bánh cao su bị chai )

Thân !

Share This Page

Loading...