Giúp sửa cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by bhtg, 14/12/09.

1. vq946

vq946 Advanced Member

Kính chào các Bác ! Cái deck của em bị lệch tiếng , em đã kiểm tra điện trở hai vế đầu từ thì chính xác như nhau, tráo cho hai vế thì xác định chính xác là lệch tiếng do đầu từ . Em định chỉnh đầu từ nhưng xem kỹ thì dấu sơn vẫn còn đồng thời bề mặt đầu từ đã được vệ sinh sạch sẽ và còn nguyên vẹn không tì vết như vậy nguyên nhân chỉ là đầu từ đang bị nhiễm từ. Các Bác cho em hỏi nếu không có thiết bị chuyên dụng để khử từ thì mình khử từ bằng cách nào là an toàn ạ , em xin cảm ơn!

2. vq946

vq946 Advanced Member

Đúng là đầu từ bị nhiễm từ thật các Bác ạ , tối qua em đã khử từ cho nó kết quả thật bĩ mãn hai kênh đều nhau và cảm tưởng âm thanh chi tiết hơn, em rất vui!

3. giaigiatan

giaigiatan Approved Member

Các bác cho em hỏi. Tốc độ play băng hơi chậm, nhưng vẫn tạm được. Khi nghe được nửa cuốn băng thì bắt đầu chậm hơn thậm chí méo tiếng. Bệnh này là do dây curoa hay là trục capstan ạ?

4. vq946

vq946 Advanced Member

Em cũng bị bệnh như vậy ! cứ thay hai dây curroa là hết!

5. tungsen1972

tungsen1972 Advanced Member

Mình đã gởi bác 02 NE545b vào địa chỉ bác cho, có 1 con bị gảy chân, bác chịu khó tìm 1 chân IC hỏnng hàn vào và căm thử nhé.
    Khoảng thứ 6 bác nhận được.

Em vừa xem specs của NE545B, nó thay thế được cho NE645B bác ạh.[/quote]

Cảm ơn bác Zo anh hùng California. Em mừng quá, phải nói với bác Tungsen1972 gửi ngay mới được.[/quote]

6. giaigiatan

Cảm ơn bác Zo anh hùng California. Em mừng quá, phải nói với bác Tungsen1972 gửi ngay mới được.[/quote][/quote]

Cảm ơn bác Tungsen rất nhiều. Nhận được em báo bác liền

7. ducfocus

ducfocus Approved Member

Nhờ các pác giúp đỡ . con cassette deck victor DD-77 của em tất cả hoặt động bình thường nhưng trục capstan lại không quay nên băng không chạy .
    con VT DD-77 này không dùng dây curao mà dùng mạch điều khiển hay sao ý . chả thấy dây curao nào , em tháo banh ra rồi ngó ko thấy hư gì , bỏ vào bấm play chạy được 30 giây đứng im rồi tự trả lại đầu từ . bấm lại thì đầu từ vẫn đẩy lên nhưng trục capstan ko nhúng nhính gì , chán ghe . nhờ các pac cùng chơi deck có kinh nghiệm phán hộ . xin cảm ơn nhiều nhiều

8. Zorro

Zorro Advanced Member

Máy của bác xài motor capstan là loại Direct Drive (motor trực tiếp) nên không có dây curoa.
    Trục capstan không quay trước hay sau khi bác tháo bộ cơ ra vậy?

9. giaigiatan

Cảm ơn bác Zo anh hùng California. Em mừng quá, phải nói với bác Tungsen1972 gửi ngay mới được.[/quote][/quote]

Báo cáo bác Tungsen1972, em đã nhận được "hai con rết nhiều chân" NE545B của bác gửi cho đúng ngày thứ sáu như bác nói. Cảm ơn bác rất nhiều

10. tungsen1972

tungsen1972 Advanced Member

Em vừa xem specs của NE545B, nó thay thế được cho NE645B bác ạh.[/quote]

Báo cáo bác Tungsen1972, em đã nhận được "hai con rết nhiều chân" NE545B của bác gửi cho đúng ngày thứ sáu như bác nói. Cảm ơn bác rất nhiều[/quote]

Gắng vào chưa bác và kết quả ra sao bác ơi?

11. giaigiatan

Báo cáo bác Tungsen1972, em đã nhận được "hai con rết nhiều chân" NE545B của bác gửi cho đúng ngày thứ sáu như bác nói. Cảm ơn bác rất nhiều[/quote]

Gắng vào chưa bác và kết quả ra sao bác ơi?[/quote]

Vẫn chưa gắn bác ạ. Em lại mang máy về nhà rồi, đợi bộ dây cu roa về em đưa chú thợ thay luôn thể. Có tình hình mới em báo cáo các bác ngay

12. ganoi

ganoi Approved Member

Em vừa tậu được con deck của Đức là ITT Hifi 8025 khá gấu 3 head, 2 motor, dual capstan tuy nhiên nó có bệnh là hát gần hết 2 mặt băng thì tự động stop, bấm play lại thì hát tiếp vài phút và tiếp tục bị stop, máy đã thay dây curoa mới, băng không bị dính kẹt, xin các bác chỉ giúp bệnh em nó. còn đây là hình cùa nó:

Attached Files:

13. ndp62

ndp62 Advanced Member

Máy của bác độc và đẹp.âm thanh châu âu thì chắc là hay lắm

14. ganoi

ganoi Approved Member

Đúng rồi bác ạ, chất âm máy châu âu nhẹ nhàng, tình cảm nghe ko chán, từ khi em có con ITT này thì mấy con deck khác của em nằm ổ hết, mà ngặt nó bị bệnh lạ, ko mò ra được mới tức chứ.

15. naks

naks Advanced Member

Bác kiểm tra thay vài cái bánh đá(idler rubber) của phần reel motor thì mới khắc phục được tuy hơi mệt đấy :lol: , dây cua roa chỉ cho capstan motor/counter thôi :D
    Con này có họh hàng với Tandberg 3014 thì phải

16. ganoi

ganoi Approved Member

Con ITT8025 chắc là có họ hàng với tanberg vì nó là sản phẩm hợp tác của Siemen và Tanberg, em chỉ biết vậy. Em cũng đang nghi ngờ cái bánh idler này để về nghiên cứu xem sao.

17. ducfocus

ducfocus Approved Member

cảm ơn pác zorro đã quan tâm và giúp đỡ , em nó không quay nên em mới tháo ra ah . chắc là phải đi gặp pác sĩ chuyên khoa thôi . em nghe cassette thành nghiện luôn rồi, trước chơi MD, CD nhưng giờ để im ít khi sài tới toàn sài cassette . bà vợ nhà kêu ông này bị khùng, hehehee......chúc cả nhà chơi cassette thật dzui dzẻ .

18. naks

naks Advanced Member

"....em nó không quay nên em mới tháo ra ah . chắc là phải đi gặp pác sĩ chuyên khoa thôi "[/quote]

Trên board DD Motor của máy có con tụ mầu da cam (trị số 222/223 = 2200/2300p dung sai 2% -em không nhớ lắm) gì đó, lâu ngày nó bị thái hoá, bác thay thử xem sao?

19. ducfocus

ducfocus Approved Member

Trên board DD Motor của máy có con tụ mầu da cam (trị số 222/223 = 2200/2300p dung sai 2% -em không nhớ lắm) gì đó, lâu ngày nó bị thái hoá, bác thay thử xem sao?[/quote]
    cảm ơn pác đã nhiệt tình giúp đỡ, để em thử xem sao .

20. ducfocus

ducfocus Approved Member

các pác ơi ! em muốn tăng tốc đội con deck dùng trục capstan Direct Drive (motor trực tiếp) ví dụ như con sony TC-333esx . em mò mãi mà không được .

21. Zorro

Zorro Advanced Member

Tụ điện 223 = 22000pF bác ạh.

22. naks

naks Advanced Member

Con này là loại quartz-locked Direct drive nên không có biến trở chỉnh chọt tốc độ gì luôn, cho tôc độ chuẩn xác luôn khi linh kiện trên bo DD còn OK, nếu tốc độ bị chậm hoặc nhanh thì bác thay 2 con tụ nhôm điện phân 10uF/16V đi và tra dầu máy khâu lại 2 trục capstans là OK. Còn muốn chỉnh thì có thể nhưng phải mod rất nhều!

23. naks

naks Advanced Member

Haha, Meisters ueberblicken das Chaos! - thanks đã correct that typo(lỗi đánh máy)!

24. ducfocus

ducfocus Approved Member

hèn chi em tìm mãi không thấy biến trở nào để chình tốc độ . em nó vẫn chạy bình thường ko vấn đề gì . do lúc trước em ghi âm tốc độ nhanh hơn chút giờ dùng máy tốc độ chuẩn nghe nó giống ca sĩ đang ngậm kẹo hát vậy . cảm ơn các pác đã tư vấn giúp em .

25. Đinh Mạnh

Đinh Mạnh Advanced Member

Chào các bác - bác nào ngang qua cho e hỏi con tape revox a 721 - cứ bật play được vài giây thì lại hạ đầu từ xuống mà e ko bít bệnh j - e xin các bác chỉ giáo ạ.

Share This Page

Loading...