Giúp sửa cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by bhtg, 14/12/09.

1. Đinh Mạnh

Đinh Mạnh Advanced Member

Có cụ ngang qua bít bệnh e nó giúp e với !

2. ducfocus

ducfocus Approved Member

Cảm ơn các pác đã chỉ điểm , em đã thay con tụ P đó rồi, giờ trục capstan chạy trơn tru ngon lành, nhưng giờ phát sinh bệnh khác nên nhờ các pác giúp đỡ nót cho xong .
    play được 5 giâytưj stop. tua tới hoặc tua lùi gì cũng 5 giây tự stop. đã kiểm tra lực cuốn băng, và trục capstan lại rồi, tất cả nhẹ nhàng và vận hành trơn tru,
    em nghi là con IC nào đó bị lỗi, nhờ các pác am hiểu nhiều chỉ điểm thêm. xin cảm ơn các pác chơi cassette đã nhiệt tình giúp đỡ .
    Regards .
    Duc

3. naks

naks Advanced Member

Cảm ơn các pác đã chỉ điểm , em đã thay con tụ P đó rồi, giờ trục capstan chạy trơn tru ngon lành, nhưng giờ phát sinh bệnh khác nên nhờ các pác giúp đỡ nót cho xong .
    play được 5 giâytưj stop. tua tới hoặc tua lùi gì cũng 5 giây tự stop. đã kiểm tra lực cuốn băng, và trục capstan lại rồi, tất cả nhẹ nhàng và vận hành trơn tru,
    em nghi là con IC nào đó bị lỗi, nhờ các pác am hiểu nhiều chỉ điểm thêm. xin cảm ơn các pác chơi cassette đã nhiệt tình giúp đỡ .
    Regards .
    Duc[/quote]

Đứt dây cua roa counter belt hoặc quên chưa lắp lại do mải ăn mừng chiến thắng ? :lol:

4. Đinh Mạnh

Bác naks xem nghiên cưu phán giúp e - e revox a 721 phát nhé !

5. naks

naks Advanced Member

Hôm qua Bác gọi điện hỏi, em đã hướng dẫn không biết bác đã thử làm chưa, nếu làm rồi mà không hết bệnh thì mới tìm nguyên nhân khác được.
    Còn hỏi chung chung thế thì khó ai có thể phán giúp chữa đúng ngay được bệnh, giả như xe máy của em tự dưng chết máy, tại sao??? hì hì: hết xăng, ngẹt xăng, hỏng bugi, ra lang ti nhỏ.... .... ......................... :lol:

6. ducfocus

ducfocus Approved Member

Đứt dây cua roa counter belt hoặc quên chưa lắp lại do mải ăn mừng chiến thắng ? :lol:[/quote]
    cảm ơn pác đã hướng dẫn, nhưng em nó chạy bằng điện tử thì phải, em bật lên play hoặc tua tới lùi gì cũng thấy số vẫn nhảy bình thường pác ơi . mò mò........mãi vẫn chua đươc, nhờ các pác chỉ điểm thêm

7. naks

naks Advanced Member

cảm ơn pác đã hướng dẫn, nhưng em nó chạy bằng điện tử thì phải, em bật lên play hoặc tua tới lùi gì cũng thấy số vẫn nhảy bình thường pác ơi . mò mò........mãi vẫn chua đươc, nhờ các pác chỉ điểm thêm[/quote]

Máy này không dùng digital counter để báo hiện trang máy đang chạy hay dừng..
    Nó vẫn dùng cục nam châm quay và Hall IC để thực hiện chức năng này vậy Bác kiểm tra linh kiện trên bo nhỏ VMW2538 C(trên có có cục nam châm & Hall IC DN6838 & transistor Q821 và chắc phải có dây cua roa nhỏ nối từ trục băng (reel table) phải tới puli của cục nam châm này liệu nó có đứt, lỏng, quên không luồn tới không

8. Đinh Mạnh

Hôm qua Bác gọi điện hỏi, em đã hướng dẫn không biết bác đã thử làm chưa, nếu làm rồi mà không hết bệnh thì mới tìm nguyên nhân khác được.
    Còn hỏi chung chung thế thì khó ai có thể phán giúp chữa đúng ngay được bệnh, giả như xe máy của em tự dưng chết máy, tại sao??? hì hì: hết xăng, ngẹt xăng, hỏng bugi, ra lang ti nhỏ.... .... ......................... :lol:
    Hình đại diện của thành viên
    naks
    Advanced Member

vâng e cảm ơn B bác - thì bênh là e cho băng vào bật play là e nó lại nhả ra mà bác.

9. Đinh Mạnh

nó lại hạ phần đầu từ xuông mà bác

10. Pilab

Pilab Advanced Member

có thể nam châm... nên không cần dây...
    Em xem hình chứ không có dùng nên không chắc!

Bác naks đang dùng chiếc voltmeter này?

Attached Files:

File size:
      55,5 KB
      Views:
      146
      File size:
      32,5 KB
      Views:
      131
  11. naks

naks Advanced Member

Chữa từ xa là khó vì chả nhìn thấy máy bao giờ, bác chủ lại tiết kiệm up ảnh lên, vậy chủ là đoán thôi.
    Rất có thể cục nam châm nằm trên reel table như ảnh và Hall IC trên bo nhỏ???

12. Pilab

Pilab Advanced Member

Hall sensor 6838
    nằm sát ngay sau nam châm (ngay bên phải của nam châm có bánh tỳ...)!

Attached Files:

File size:
      56,9 KB
      Views:
      120
  13. Đinh Mạnh

e mới chơi tape thấy e nó thế nào thì e hỏi bác chứ e có bít j kt tape đâu bác.
    hôm e mang nó về ko hỏi chủ cũ là nó chạy có ổn đinh ko. khi e chơi bật thì e nó ko chạy hỏi chủ cũ thì họ bảo phải vần chục pascan bên trái và nắp băng vào thì e nó mới hót vài hôm. e thấy trục pascan có vẽ kẹt thế là e mỡ nó ra tra dầu máy khâu vào có vẻ hơi nhiều khi nắp vào bật thì bắt đầu có hiện tượng như e bảo bác naks . em hỏi chủ cũ thì họ bảo phải chơi đúng điện 218 v phải dùng biến ap vô cấp e lại vác biến áp về ... cũng ko ổn . vậy khi e bật play đầu từ hút lên e bấn vào nút pause và rec thì đầu từ ko hạ xuống nhưng e nó hót 2 phút thì có biểu hiện run tiếng và như bị kẹt băng đầu từ cứ hút vào băng e phải nhấn nút top nó mới nhả ra. và cứ vậy hiện e hơi nản- hi bác xem có j phán j e nhé.

14. Đinh Mạnh

E nản wa 2 bác naks & zorro ngang quá Phan e 1 câu - nhân thể cho e hỏi bênh đó nêu sửa rồi có ổn định an tâm chơi hay lên kiếm tape khác!.

15. ducfocus

ducfocus Approved Member

đúng là con này, đã kiểm tra đúng là nó ko chịu nhảy số, tua tới lui gì cũng ko nhảy. có khi nào chết con 6838 không các pac ?

16. ducfocus

ducfocus Approved Member

Máy này không dùng digital counter để báo hiện trang máy đang chạy hay dừng..
    Nó vẫn dùng cục nam châm quay và Hall IC để thực hiện chức năng này vậy Bác kiểm tra linh kiện trên bo nhỏ VMW2538 C(trên có có cục nam châm & Hall IC DN6838 & transistor Q821 và chắc phải có dây cua roa nhỏ nối từ trục băng (reel table) phải tới puli của cục nam châm này liệu nó có đứt, lỏng, quên không luồn tới không[/quote]
    cảm ơn pac Naks đã nhiệt tình chỉ điểm , em tìm mãi mà vẫn không thấy có khe nào gắng dây curoa , chắc là dùng IC rồi. đúng như pac Naks đã phán đồng hồ đếm số không nhảy nên nó mới tự stop . đã gặp được thầy nhưng vì chỉ từ xa nên cũng khó cho pac, em so ri pac vì đã nhờ pac giúp nhiều

17. ducfocus

ducfocus Approved Member

em so ri pac Naks vì em không chup ảnh cho pac dze hình dung. không biết có nam châm hay không mà em để tu vít bằng sắt nhỏ vào thử khi bật máy chạy thì ko thấy nó hít gì cả , có lẽ do nam châm yếu hợc hall IC bị hư , mạch em đã kiểm tra thấy mạch ko có gì ngoài mấy đường dẫn mạch. sẽ cố gắng mò tiếp và cặp nhật trình trạng tiếp theo . mò làm được em thấy rất vui, nhưng lúc mò ko được em muốn cho em nó ra ve chai luôn, kiên nhẫn kiên nhẫn vì đam mê.hehehee............

18. ducfocus

ducfocus Approved Member

con này tiếng dày nghe ok mà ko chạy được bực .
    tìm mò mãi mà vẫn ko fix được lỗi , các pac cố gắng hỗ trợ em với . đã lần đi tìm nguyên nhân nhưng chưa phát hiện ra lỗi .

19. naks

naks Advanced Member

Bác đã tìm đúng nơi cần xem xét: vành nam châm nằm trên trục reel table bên trái, cạnh nó là bo gắn Hall IC như ảnh chỉ rõ. Việc đầu tiên là vệ sinh nó đi cho sạch sẽ, sau đó chỉnh khoảng cách giữa cục nam châm và Hall IC gần nhau hơn 1-2mm xem sao? Nam châm này có lực từ yếu thôi để khỏi làm hỏng sợi băng( gây nhiễm từ) nên bác có thể thử bằng tô vít mà không thấy gì???

20. naks

naks Advanced Member

Bác mới chơi lại có con gấu với phần cơ tốt nhất kéo theo sự phức tạp nhất của dòng hi-end deck (4 DD motor- không có dây cua roa, các phần pinch roller/bánh từ rất nhậy cảm, nhiều tụ FRAKO như bom nổ chậm, mạch điện tử rất phức tạp.... ) nên khi nó chạy OK thì không sáo, khi có bệnh chữa khá khó kể cả với thợ, còn người không biết gì thì nên đem thợ tin cậy họ chữa/phán giùm. Tất cả các máy second hand không ai biết được cái gì sẽ xảy ra khi sử dụng, bệnh đâu chữa đấy thôi kể cả khi máy được chữa ngon hiện tại, mọi thứ có thể gặp

21. ducfocus

ducfocus Approved Member

Cảm ơn anh Naks đa cố gắng giúp đỡ từ xa, em đã chùi rửa canh chỉnh khoảng cách em nó đủ kiểu rồi nhưng vẫn ko ăn nhập gì , em bựt quá rút cái này ra thì nó chạy ngon lành nhưng lại ko tự stop khi hết băng , thế mới chết .

22. naks

naks Advanced Member

Vậy là con CMOS IC Hitachi HD14069UBP của digital counter có vấn đề, thay đi thì chắc hết. Cũng có thể do IC logics.
    CMOS IC rất hay tèo nếu sờ tay vào vì có tĩnh điện, chữa cẩn thận thì đeo bộ chống tĩnh tiện vào cổ tay khi tháo lắp

23. ducfocus

ducfocus Approved Member

rút sợi này ra nó vẫn chạy bình thương nhưng cũng không tự stop khi hết băng, tua tơi, lùi , play số không nhảy

24. ducfocus

ducfocus Approved Member

cảm ơn anh Naks, để em thay thử xem sao, nhưng ko biết là ngoài nhật tảo có bán mấy con này hay ko nửa , em đón là ko có bán . mang cả mạch đi hỏi cho chắc ăn . :D

25. naks

naks Advanced Member

Hơi khó kiếm, may ra NT có thể có chứ ở HN chịu không tìm ra

Share This Page

Loading...