Giúp sửa cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by bhtg, 14/12/09.

1. anphong156

anphong156 New Member

chào ace. e có con deck sony tc-k5. nó chạy nhưng luc nhanh lúc chậm nên tiếng ra ky lắm. các bac tư vấn giúp em! do nó thu k dc nên e mở ra vệ sinh tháo ra lắp vô nên bị vậy. trc kia vẫn hát ngon lành. Cám ơn ace!

2. naks

naks Advanced Member

Chắc bác lắp sai dây cua roa thôi, con này dùng có 1 motor chung

Attached Files:

3. zan_2990

zan_2990 New Member

Các bác ơi chỉ giúp em cách sử dụng cassette như pre với. EM có con sony tc k61 mà chưa biết sử dụng thế nào ạ

4. Đinh Mạnh

Đinh Mạnh Advanced Member

Bác naks đã viết.

Bác mới chơi lại có con gấu với phần cơ tốt nhất kéo theo sự phức tạp nhất của dòng hi-end deck (4 DD motor- không có dây cua roa, các phần pinch roller/bánh từ rất nhậy cảm, nhiều tụ FRAKO như bom nổ chậm, mạch điện tử rất phức tạp.... ) nên khi nó chạy OK thì không sáo, khi có bệnh chữa khá khó kể cả với thợ, còn người không biết gì thì nên đem thợ tin cậy họ chữa/phán giùm. Tất cả các máy second hand không ai biết được cái gì sẽ xảy ra khi sử dụng, bệnh đâu chữa đấy thôi kể cả khi máy được chữa ngon hiện tại, mọi thứ có thể gặp

Vậng e cảm ơn bác naks đã dành h tư vấn giúp e ạ.
    - theo bác nói vậy e ko màng sở hữu e nó nữa ạ- nhân tiện bác cho e hỏi e tape nghe nhạc tiền chiến hợp và hay nhất ạ - trả là e xác định chơi tape chỉ để nghe nhạc đỏ thôi ạ ?
    Một lần nữa e xin cảm ơn bác !

5. naks

naks Advanced Member

Bác cứ làm 1 con Nakamichi 2-head như BX-125, DR-3 hoặc A&D GX-Z7100/9100 nếu chỉ để playback là OK

6. Đinh Mạnh

vâng e tks bác naks ! có cụ đang muôn gl naka bx 300 ?

7. naks

naks Advanced Member

Dòng Nakamichi BX-300 này dùng bánh đá cao su nhỏ xíu hay hỏng và mode motor hay kẹt. Nếu bác biết sửa hoặc máy đã được sửa rồi thì.... hê hê ôm về nghe rất OK- Giá bán rất hấp dẫn nếu máy ngon

8. Pham Nguyen

Pham Nguyen Advanced Member

E có cái đầu Kenwood KX-1100, để lâu không chạy, gần đây lôi ra dùng lại, nói chung là thu phát vẫn ok nhưng thỉnh thoảng đang chạy ngon với cuốn băng này, cho cuốn băng khác vào bị nó nhai hoặc cùng một cuốn băng có đoạn chạy ngon, có đoạn nó lại nhai băng. E đã vệ sinh sạch sẽ cả trục lẫn bánh tì mà vẫn bị vậy. em nhờ các bác có kinh nghiệm điều tri giúp em ạ. e xin cảm ơn
    Đây là bộ cơ của nó ạ

9. Pham Nguyen

Em quay đoạn nó nhai băng ở đây, nhờ các bác xem giúp ạ ( bác nào biết đăng video lên thì đang giúp em với, em không biết cách đăng video )
    https://www.youtube.com/watch?v=ECLlBdmvOF0

10. naks

naks Advanced Member

Cắn băng do đứt hay lỏng dây cua roa nhỏ back tesnion belt chứ không phải kiểm tra các phần như bác upload video trên youtube đâu.
    Thay vào hết ngay thôi

Attached Files:

11. Pham Nguyen

Cảm ơn bác naks ạ !
    cái dây cua roa nhỏ nối từ trục cuốn băng đó phải không hả bác ?

12. naks

naks Advanced Member

Yes......SIRS!

13. Đinh Mạnh

E chào bác naks !
    Vâng bác tư vấn e rất an tâm để chơi tape! - có điều là e phải lònge revox a 721 đó rồi sao bác ạ- bác bảo e là e đã gọi đt cho bác nhưng e ko xác định đc bác ở địa chỉ nào ở hn ( bác có thể pm cho e đc ko?) có khi e quyết tâm chơi với e nó ạ vậy bác lại j e thêm vài lời vàng ngọc nhé!.
    1- hiện bệnh của e nó ( sau khi e tra dầu hơi nhiều vào trục pasca và trục báng tì e tháo cả vỏ máy để tra vào trong trục pascal phần cơ ạ) e nó cứ chợi đc 1-2 bài lại tự tốp hiếm muộn lăm mới chơi hết 1 mặt ạ- vậy bác cho e xin hỏi vài câu ạ!
    - theo suy đoán của bác bệnh e nó có rễ sử lý ko nếu ko rễ thì bệnh có trầm Kha ko bác?
    - với hiện trạng e nó như vậy thì mua với giá nào hợp lý ạ? Họ đòi 16 tr bác ạ - mà họ còn báo nó thế chứ ko có bênh j - e mở máy có vẻ nguyên zin hi e nó chết đèn quắc.
    Vâng có lẽ e hỏi hơi quá nhưng hiện tại e lại rất thích nó ạ - e cũng ko có ý định chơi nhiều loại ạ - có vẻ lối chơi của e hơi cưc đoan.!
    Vâng e tks bác!

14. Đinh Mạnh

Vâng bác có thể giúp e sửa cho e nó đc ko ạ?

15. naks

naks Advanced Member

Bác đã tra dầu vào 2 trục capstan mà không cải thiện được vấn đề thì khả năng còn lại là do
    DD reel motor bì mòn, kẹt (bệnh ghê sợ nhất) hoặc
    Do 2 công tắc nhận biết có băng hay không bị bẩn,
    Sợ nhất là do bệnh mạch điện tử(photocouper / tape tesnion..)

Bệnh 1: chữa tốn rất nhiều tiền vì phải tháo rời reel motor ra lau sạch cổ góp....

Bệnh 2: tổn phí khoảng 500.000

Bệnh 3: Chịu không chữa được vì thiếu thiết bị/linh kiện

Em thì không có thời gian giúp bác được nên bác đem thợ là tốt nhất.

Con này chắc của 1 Bác bán bên phoamthanh thì phải, chết đèn hiển thị(flourescent meter) thì mua về chỉ có cách dùng để playback only thôi( mà không thể biết được nó thế nào vì có nhìn thấy gì đâu) chứ còn thu thọt gì được nữa.

Giá đó với máy ngon, nguyên bản thì quá tốt, còn máy với hiện trạng như Bác mô tả thì nên bỏ qua, hoặc 2 -3 tr. cũng đã là quá ( máy hỏng/ junk item for parts or repair hobby) vì mua về mà nó không chạy, chạy không chuẩn thì chỉ tổ bực thêm hoặc mất thêm cả đống tiền để sửa.

Bác yêu thích Studer/revox thì nên mua con B-215S có bác Minh cũng ở bên phoamthanh đang rao bán khoảng trên dưới 20 tr máy ngon, vậy thêm ít tiền cho an tâm vì về cơ bản 2 con giống hệt nhau, sao lại phải mua con có vấn đề với giá vậy?

Attached Files:

16. Đinh Mạnh

Vâng ạ - e cũng biết ai thích CD 304 hay revox b225 có sửa đợt này rồi lại sửa đợt khác cuối cùng tặc lưỡi hi nó Là vậy! Đấy là ai cực ui nó gặp bác thợ cũng vậy có chuyên môn cao tự tin tay nghề tốt cùng đam mê - vậy về công giúp sửa e ko hề năng tăng ạ - bác naks nói vậy e cũng bít La bác có sữa giúp e bác cũng ngại - hiện Trạng e nó nguyên bản vẫn đẹp lắm - thợ thì lọ mọ thử sức xem Chứ có chuyên môn Kt it lắm ạ! Và e cũng chẳng bít a ạ!
    Vâng bác lại bớt chút h vàng ngọc j e ạ?
    E tks bác ạ!

17. naks

naks Advanced Member

Bác muốn sửa thì trước tiên phải mua cụm đèn tia(flourescent meter) mới về thay(khó tìm, khó mua, lâu...), sau khi có đèn hiển thị thì thợ mới có cái để nhòm xem bệnh gì(có phải là do mạch điện tử hay không: counter có đếm liên tục hay không....) để loại trừ, tiếp đến mới là chữa cơ...

Vậy là rất tốn tiền của Bác, thời gian của thợ(cũng là tiền), vậy theo em bác nên bỏ qua không mua, mua con khác an toàn hơn.

18. Đinh Mạnh

Vâng ạ ! E thấy chú e chơi nó bật đèn pin soi vào đèn hiên thị Vân bấm bít đc nó hiện j ạ ( e nói vậy ko bít có đúng ko ạ) còn về trục pascal e Túm trục bên phải kiểm ta độ rờ hi e câm e kéo ra kéo vào có độ rơ ttương đối ạ đưa ngang ko thây ạ đấy La tay ẻm ạ - còn trục pascal bên trái trước đây e chơi nó cứ phải ủn e nó Cái nó mới chạy mới chơi đc - còn độ rơ e kéo ra kéo vào nó chặt lắm so với trục bên phải gân như ko có độ rơ ạ .? Khi e tra dầu ko thấy vậy nữa - e cứ thế đằn e nó ra tra dầu thôi ạ ẻm ko giám tháo ạ - e coi thấy khiếp bác ợ - nhưng lại ko chơi Liên tục như lúc phải vần ạ
    Vâng e cứ xin phiên bác vậy vì Chú e bên phố âm Thanh bán ạ e thấy nó bán mãi ko ai chơi vậy e lọ mọ nhận về mình chơi ko tội e stu đơ thật bác ạ hic !
    Cũng nhân đây đc bác naks cho lời khuyên vàng ngọc vậy đê e có iu nổi e nó ka ạ- hi nhưng e Vân thấy mê e nó mới Lạ chứ !

19. Đinh Mạnh

Vâng 1 lần nữa e xin tks bác naks ạ!.

20. Pham Nguyen

May quá, không có bác naks chỉ chắc là em không thể biết nó có cái dây cua roa đó. e mở ra thì đúng luôn bác à, cái dây nó tèo từ đời nào rồi mà em không biết, cứ để thế chơi, nó xơi mất của em mấy cuốn băng hay rồi.
    E lấy được sợi cua roa cũ ra nhưng nó nhão nhoét và giãn hết nên bây giờ em không biêys phải kiếm sợi cua roa có kích cỡ thế nào để thay thế ? Bác có biết thông số của nó hay có cách nào để biết thông số dược không ạ ?( em hơi ngại đo vì khó lắm )
    E cảm ơn bác ạ !

21. Pham Nguyen

À mà bác có thể giải thích được không ạ ? cái dây cua roa đó nó có chức năng nhiệm vụ gì ? tại sao nó lại ảnh hưởng đến việc nhai băng ạ ? E rất muốn hiểu sâu một chút ạ. Cảm ơn bác naks

22. naks

naks Advanced Member

Dây dầy 1 li, gấp đôi độ 1,8-2,0 cm là được, chuẩn thì phải có torque meter cassette để đo.
    Còn nhiệm vụ của nó là để sợi băng được tở " tự do trong khuôn khổ" khi playback :lol:

23. Pham Nguyen

khuya hôm qua em săm soi mãi mà chưa biết nó hoạt động ra sao, tài thật. E cảm ơn bác

24. Pham Nguyen

À, có phải cái bánh răng nhỏ nó kéo co với trục cuốn băng không hả bác ?

25. naks

naks Advanced Member

Thôi bác tìm hiểu làm gì cho mệt,chữa được là OK :)
    Muốn biết sâu thì phải tìm hiểu cơ chế về Back tension trong máy cassette/băng cối mới hiểu tận tình được :lol:

Share This Page

Loading...