Giúp sửa cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by bhtg, 14/12/09.

1. Pham Nguyen

Pham Nguyen Advanced Member

Vâng , bác dậy phải ạ. Biết gì khổ nấy :D
    nhưng bác cấp cứu em với, em lắp dây vào nhưng nó chỉ chạy khi tua nhanh, khi play nó không chạy ? Như vậy đúng hay sai hả bác ?

2. Pham Nguyen

E báo cáo bác luôn là mặc dù bánh răng nhỏ không
    chạy khi play nhưng sợi băng căng đét luôn rồi bác ạ :D

3. naks

naks Advanced Member

Đúng vậy

4. Pham Nguyen

Vậy thì em yên tâm chơi rồi. E cảm ơn bác ạ.

5. Zorro

Zorro Advanced Member

Trời ạh, bác lắp dây curoa 2cm như bác naks đã tư vấn thì Play không chạy là đúng rồi.

Bác phải mua dây số 3,5 hoặc 4 (mỗi số (size) cách nhau 0,5cm, chứ không có lẻ lẻ 0,1 hay 0,2cm đâu) về thay thì máy mới chạy Play bình thường được.

Nếu bác cứ để dây số 2 đó xài, bảo đảm với bác băng hát qua 1 lần thì sợi băng sẽ nhăn nheo và dài ra thêm được vài phút nghe nhạc ngay.

P/s: bác gắn sợi dây 2cm vào được thì bác cũng tài thật đấy :D

6. Pham Nguyen

Dạ, báo cáo các bác là em đi mua sợi dây lúc họ sắp đóng cửa, vội quá nên chỉ ước lượng mà không đo, em lấy 3 sợi 3 cỡ khác nhau. về em lắp sợi to nhất thấy dây có độ căng vừa phải nên không thử 2 sợi kia. để lúc nào em đo sợi to thứ nhì là bao nhiêu thì sẽ tính ra sợi em đang lắp ạ. E cảm ơn bác ạ

7. Pham Nguyen

Dây em lắp đây ạ, nó bị xoắn nhưng em đã chỉnh lại rồi. Tiện đây các bác cho em hỏi là khi lắp dây này có phải tháo bánh răng (buli) ra không ? hay là mình lồng qua bánh răng thôi ? vì không tháo bánh răng ra dây bị xoắn rất khó chỉnh cho hết xoắn ạ. hoặc bác có kinh nghiệm lắp dây thế nào thì truyền đạt cho bọn em với, em cảm ơn ạ !

8. naks

naks Advanced Member

Để làm chuẩn thì tháo ra, còn lười thì cứ lồng vào rồi chỉnh chọt cũng được
    Dân pro dùng torque meter cassette đo sao cho lực back tension 6-10g/cm mới là chuẩn, take up torque 40-50g/cm giúp hạn chế wow & flutter(sai tốc)

Attached Files:

quoikt likes this.
  9. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác Pham Nguyen muốn tìm hiểu mà không ai biết để giúp bác ấy, em đánh liều một phen đoán bừa thử xem:

Dây curoa và cái nhông nhỏ đó có tác dụng là hãm sự quay tự do do quán tính của Reel bên trái (SC) khi Play do lực kéo sợi băng của trục Capstan, nhằm tránh cho sợi băng bị đảo hay lệch.

Em nghĩ đơn giản chỉ là như vậy. :D

10. Zorro

Zorro Advanced Member

Không ai đi tháo mấy cái nhông này khi gắn dây curoa đâu ạh.

Nếu bác thay đúng size dây curoa, thì chỉ cần móc vào pulley của Reel trước, kéo qua tròng vào pulley của nhông hãm tốc, là xong. Chỉ mất 2 đến 3 giây.

Trường hợp, nếu bị chéo dây, chỉ cần lấy cái que hay tăm xỉa răng, nâng dây curoa cho đúng lên một chút, rồi dùng tay xoay cái nhông bên chiều đúng, một vòng là hết chéo, chắc mất cũng 2 giây! :D

11. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Nó cũng là 1 dạng phanh tạo ra 1 lực căng băng ổn định thôi chứ có gì cao xiêu đâu , nghĩ đơn giản cho đời thanh thản kụ nhề :mrgreen:

12. ducfocus

ducfocus Approved Member

nhờ pác Naks giúp em con sony tc-222ESL với . trục capstan không chạy, khi play hoặc ko play . em đã thay con tụ pi 223 rồi nhưng ko có hiệu quả em liền thay mấy cái tụ trong mạch theo đúng thông số trong đó nhưng cũng ko nhút nhít . pác giúp em chỉ điểm cho em con nào khả năng chết vậy ạ, xem cảm ơn pác Naks nhiệt tình chỉ bảo .

13. naks

naks Advanced Member

[/quote]
    Không ai đi tháo mấy cái nhông này khi gắn dây curoa đâu ạh.

Nếu bác thay đúng size dây curoa, thì chỉ cần móc vào pulley của Reel trước, kéo qua tròng vào pulley của nhông hãm tốc, là xong. Chỉ mất 2 đến 3 giây.

Trường hợp, nếu bị chéo dây, chỉ cần lấy cái que hay tăm xỉa răng, nâng dây curoa cho đúng lên một chút, rồi dùng tay xoay cái nhông bên chiều đúng, một vòng là hết chéo, chắc mất cũng 2 giây! :D[/quote]

Tại sao không nhỉ :roll: ??? Tháo ra dễ ẹc, cấu tạo như 1 cái cúc áo đúp thôi, không tự rời ra đâu mà lo, lại còn làm vệ sinh được nha, luồn cũng dễ hơn nhưng mất thời gian phải tháo bộ cơ ra ngoài, còn không như em hướng dấn bác cứ để nguyên mà luồn, chỉnh.

14. naks

naks Advanced Member

Bác thử thay 2 con tụ 10uF/16V( tụ nhôm) trong bo bên trong xem sao? thường là do 2 tụ này gây bệnh chứ bo bác tháo ra thay linh kiện là cho quartz lock circuit(cho tốc độ chuẩn chứ không trưẹc tiếp làm mô tơ quay hay không :mrgreen: )

Attached Files:

15. ducfocus

ducfocus Approved Member

2 tụ này không phân cực hả pác Naks ?
    pác quá nhiệt tình , chúc pác và gia đình luôn vui và hạnh phúc .

16. naks

naks Advanced Member

Có chứ sony có đánh dấu trên bo, ảnh chỉ là minh hoạ thôi nhá

17. ducfocus

ducfocus Approved Member

cảm ơn pác Naks nhiều nhiều , y chang như pác đã chỉ điểm, thay cặp tụ vào giờ nó chạy phà phà thấy người sướng lân lân , khi cố rút nó ra mới thấy nó chết cháy luôn . mạch cũng đứt ra phải nối lại. một lần nửa xin cảm ơn Sư Phụ Naks đã nhiệt tình giúp đỡ từ xa .

18. Zorro

Zorro Advanced Member

Nếu thay dây curoa đúng size là 3,5cm hoặc 4cm thì không cần phải tháo, còn nếu thay dây 1,8 - 2cm thì chắc chắn phải tháo rồi, vì cái dây 2cm kia đường kính nó chưa đến 1,3cm thì làm sao trồng qua được cái nhông reel kia có đường kính đến 2,2cm được, đúng không ợ? :lol: Và nếu có gắn được cái dây 2cm kia vào thì cả 2 cái nhông kia cũng kẹt cứng, có quay được đâu, thì vệ sinh hay không vệ sinh cũng chẳng ý nghĩa gì!

19. naks

naks Advanced Member

Đó là 2 pulley có trục lồng vào nhau trông cứ tưởng là 1 nhưng cái quay cái dừng khi play, lâu ngày không vệ sinh nó có thể gây ma sát tạo ra lực back tension lớn hơn thiết kế làm sai lệc Azimuth, hay chậm tốc..... Bác từng tháo nó ra chưa để hiểu cơ chế hoạt động của nó mà nói không cần vệ sinh? :roll: Bác làm gì nếu dây cua roa này thoái hoá mủn như keo dính chặt vào rãnh trục thì liệu có lắp cái mới vào không?
    Tư vấn cho người phải hiểu thực sự, còn không nói ngược- dù có ý tốt hay gì đó - lại gây bối rối cho bác chủ đài nha Bác- Cẩn trọng -Cẩn trọng :lol:

20. naks

naks Advanced Member

[/quote]
    cảm ơn pác Naks nhiều nhiều , y chang như pác đã chỉ điểm, thay cặp tụ vào giờ nó chạy phà phà thấy người sướng lân lân , khi cố rút nó ra mới thấy nó chết cháy luôn . mạch cũng đứt ra phải nối lại. một lần nửa xin cảm ơn Sư Phụ Naks đã nhiệt tình giúp đỡ từ xa .[/quote]

Ồ không có gì, loại bệnh vặt ở Sony, Victor ấy mà, Sony ES đời sau khi mắc bệnh nhai, cắn băng hoặc mode belt bị dãn, lỏng mới là vấn đề

21. naks

naks Advanced Member

[/quote]
    Nếu thay dây curoa đúng size là 3,5cm hoặc 4cm thì không cần phải tháo, còn nếu thay dây 1,8 - 2cm thì chắc chắn phải tháo rồi, vì cái dây 2cm kia đường kính nó chưa đến 1,3cm thì làm sao trồng qua được cái nhông reel kia có đường kính đến 2,2cm được, đúng không ợ? :lol: Và nếu có gắn được cái dây 2cm kia vào thì cả 2 cái nhông kia cũng kẹt cứng, có quay được đâu, thì vệ sinh hay không vệ sinh cũng chẳng ý nghĩa gì![/quote]

Dây dài (gấp đôi lại) bao nhiêu cụ thể bác Phạm Nguyên phải đo sơ bộ rồi cộng trừ thêm bớt 5-10%, còn số em đưa ra chỉ là nhớ mang máng để tham khảo thôi chứ đừng mù quáng làm theo vì em không phải là thánh nhân để nhớ chính xác bác nha , thấy căng quá thì thay dây rộng hơn ra. bao giờ OK thì thôi. Quan trọng là tìm ra nguyên nhân gốc của vấn đề.
    Tham khảo link sau để tính toán dây belt nha:
    http://www.wjoe.com/beltdims.htm

Còn muốn mua cái chuẩn lắp cái ăn ngay không phải suy nghĩ thì đặt mua từ bển (USA) day belt này: SBO3.2, giá khoảng 2-3 USD/ch chưa kể phí + ship
    http://www.studiosoundelectronics.com/belts.htm#kit

Thay dây nội hay tầu đểu cũng OK tạm thời nếu kiếm được cái phù hợp nhưng thường hơn 1 năm sau nó lại lỏng, nứt dãn....., không để ý nó lại xơi tiếp 1 băng chrome/metal mình mới hay & tỉnh người :lol:

22. cup_of_cafe

cup_of_cafe Advanced Member

Các bác giúp em với. Em có con cassette PI CT F1000 nhưng lâu ko chạy tự nhiên nó dở chứng. Chạy được khoảng 1 đoạn nó cứ nhảy choạch choạch cái rơ le nâng hạ cơ. Các bác chẩn đoán giúp em với.

Cảm ơn các bác nhiều.

23. phamlen84

phamlen84 Advanced Member

Mình có con TC-222ESG thi thoảng bị cắn băng, hỏng hết băng. Lỗi này sửa kiểu gì các bác nhỉ?

24. naks

naks Advanced Member

Chắc nó rất thích băng chrome, đặc biệt Metal UD nội địa Nhật? :lol:
    Nếu máy còn nguyên bản từ bãi về chưa từng bị chọc chạch thì thường thì do bánh tỳ (nhỏ) bên trái bị thái hoá cần phải thay, nhưng thay xong không có thiết bị dụng cụ thì làm sai lệch đường băng dẫn đến sai lệch thu :) phát,.... Vậy bác cân nhắc lợi hại mà quyết định :)

Sony NEW ES ngán nhất là bị nhai băng, rồi mode belt (nâng hạ từ, tua, play, mở cửa băng) bị thái hóa, thay 2 món này thì không khó, cái chính là phải tháo cụm bánh tỳ bên trái ra mới làm được, tháo ra là làm sai lệch hết tape path như mô tả ở trên, nhiều khi vẫn bị nhai băng tiếp vì khi lắp lại cụm bánh tỳ này không chuẩn được nếu không có các thiết bị cân chỉnh dù mình đã cẩn thận đánh dấu, đo dạc nọ kia để kỳ vọng chỉnh nó về đúng vị trí chuẩn ban đầu.

Với dây mode belt / cua roa nội, thường chỉ được 1-2 năm lại phải thay vì ở VN toàn dây tàu đểu nhiều khi chỉ muốn quẳng nó đi cho xong vì mất nhiều công sức thay, chỉnh chọt phần cơ, tưởng đã OK sau khi thử 5-10 băng Normal/Cro2/Metal, đến cuộn thứ .... nó lại cho phát tiếc đứt cả người vì bây giờ băng Cro2/metal đắt khiếp (250.000-300.000/cuộn), lại còn phải chau chuốt thu thọt cẩn thận :lol:

25. naks

naks Advanced Member

Bác thử đem thợ họ kiểm tra driver transitor cho cuộn Solenoid giúp nâng hạ cụm từ xem sao, thường do tụ nuôi transistor hay bản thân transitor nó suy giảm( điện dung/hfe) gây hiện tượng trên

Share This Page

Loading...