Giúp sửa cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by bhtg, 14/12/09.

1. cup_of_cafe

cup_of_cafe Advanced Member

Cảm ơn bác nhé

Em sẽ về thay thử con tương đương xem sao. Trong ảnh là con C1419

2. naks

naks Advanced Member

[/quote]

Cảm ơn bác nhé
    Em sẽ về thay thử con tương đương xem sao. Trong ảnh là con C1419

Em thì nghi ngờ do transistor nhiều hơn, hình như nó nằm gần đâu đó trông thấy chân nó đen sì rồi?
    Tuy nhiên thay tụ là việc dễ, cứ thay thử xem sao? quan trọng là tìm đúng tụ nuôi và driver transitor của cuộn solenoid, bác tải service manual của con pioneer CT-F1250(world model của CT-1000 nội địa) tìm thì chuẩn hơn
    http://elektrotanya.com/pioneer_ct-f125 ... ad.html(chờ 1 lúc cho đến khi nó hiện chữ get manual bì bấm vào tải)

3. Zorro

Zorro Advanced Member

- Bác yên tâm, bác chủ máy rất thông minh và sáng suốt, bác ấy biết phải gắn dây size bao nhiêu thì máy mới Play được, đương nhiên không phải size 2cm như bác đã tư vấn rồi.

- Bác ấy hỏi khi gắn dây curoa có phải tháo cái reel và cái nhông hãm tốc đó ra hay không? về quy trình thì không cần phải tháo nếu gắn đúng cỡ dây; còn nếu gắn sai cỡ dây là 2cm hoặc với người không biết thì phải tháo mới gắn được, bác không nên bao biện rằng tháo ra để vệ sinh???

- Bác không cần phải hỏi em đã tháo mấy cái nhông đó ra xem chưa? Nếu không biết thì làm sao em giải thích cho bác Pham Nguyen về nguyên lý và công dụng của nó, và biết phải xài dây curoa size bao nhiêu thì nó mới hoạt động được.

4. naks

naks Advanced Member

Nếu biết thì phải tư vấn cẩn thận là được, vậy thì tháo ra để vệ sinh không có ý nghĩa? Vậy là biết thì bảo rằng biết còn đừng nói theo kiểu bới bèo ra bọ là không nên. Thôi từ nay em xin vái cái forum topic này, sorry các bác thành viên khác nhưng en ngán cái ông moderator này đến cổ.

5. Zorro

Zorro Advanced Member

- Bác tư vấn cho bác bác Pham Nguyên thay bằng dây size 2cm, máy không Play được, bác Pham Nguyên có hỏi lại, bác vẫn khẳng định là đúng, đến giờ bác mới biết là bác tư vấn sai cỡ dây, bác cũng nên tự nhận là bác tư vấn sai, chứ đừng đổ cho người được tư vấn là mù quáng vì làm theo tư vấn của bác!

- Đừng bao biện vì không nhớ, chẳng ai cần phải nhớ size dây curoa đã thay cả, nhưng với một người có chút kinh nghiệm thì khi nhìn vào khoảng cách 2 trục, đường kính pulley, sẽ ước được size dây ngay thôi.

- Khi thay dây curoa, nếu không có dây zin cũ của máy để đo, thì phải đo chu vi (chiều dài) thực tế, rồi trừ đi 5-10% tùy cỡ dây và độ dầy dây; chứ không ai đi cộng thêm 5-10% vào cả, cộng vào thì dây curoa nó to hơn thực tế thì làm sao nó kéo nó quay được? :lol:

Giờ bác mới xác nhận thay dây SBO 3.2 này vào là "ăn ngay không phải suy nghĩ"!
    Dây SBO3.2 chính là dây có chu vi trong 3.2 inch, quy ra chu vi là 3.2x2,54=8cm - Chính là dây số 4 đấy ợ!

6. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác lại lôi Moderator vào, nó chẳng liên quan gì ở đây, đây là chỗ chơi, tranh luận vào ngõ cụt lại lôi cá nhân ra nói, không nên bác ah.

7. naks

naks Advanced Member

Nó vào ngõ cụt hay là có ý gì ta không nên phán mà để các member đọc và tự đánh giá. Mà thôi bác ạ, em không rỗi hơi và xin tẩu rồi, không bàn gì nữa nha!

8. Pham Nguyen

Pham Nguyen Advanced Member

Em xin hai Bác bớt nóng. Hai bác đều là những người có trình độ + đam mê + kinh nghiệm và cả tấm lòng luôn sẵn sàng, luôn nhiệt tình giúp đỡ và chia sẻ với anh em trong thớt này. Em thật sự rất kính trọng cả hai bác. Trong kỹ thuật thì nhiều khi rất cần sự phản biện, tranh luận để cải tiến, phát minh... Những lúc các bác tranh luận là một dịp để anh em học hỏi, đúc rút kinh nghiệm quý báu, trau dồi kiến thưc. nhưng xin hai bác bớt tự ái cá nhân, bỏ qua tiểu tiết. Xin hai bác hãy vì cộng đồng mà mở rộng tấm lòng để chia sẻ, giúp đỡ anh em trên này.
    E có vài lời, có gì không phải xin các bác lượng thứ !

9. duyloi

duyloi Advanced Member

Bạn nào biết chỉ dùm nơi nào sửa máy cassetter trên TPHCM . xin cám ơn .

10. vancuongdb

vancuongdb Approved Member

Em đồng tình vơi bác Pham nguyen
    Thôi mời hai bác ly bia cho mát và chúc 2 bác sức khoẻ tốt để tư vấn giúp đỡ anh em nhiều.

11. phungduc

phungduc Advanced Member

Em đi NT gặp một số tape deck hay hay như Naka 581, 680, Tascam 122mkiii, 555esg nhưng không cho thử kỹ, chỉ cho thử lên điện, không biết nơi kiểm tra và sửa uy tín nên xem cho biết thôi không dám lấy. 1, 2 ngày sau đã thấy bác lái rao bán trên mạng rồi.
    2 bác -Zorro và Naks hạ hỏa, cho lính mới như bọn em còn nhờ các bác tư vấn nhiều nhiều ạ.

12. bq2000

bq2000 Approved Member

Kính các bác,
    Theo dõi forum, thấy hay quá, cũng đánh đu mua một đầu cỏ onkyo K511M, theo bác chủ hàng nói là chắc chỉ hỏng dây curoa, về thay là ok, nhưng không ngờ bác chủ nhà chơi ác, về thao máy ra thấy nát bét, đặc biệt cái bánh răng điều khiển bị sứt mẻ lung tung cả !!!
    Kính các bác, có bác nào có hoặc biết địa chỉ có giúp tôi với .
    (Hiện trạng máy, tua được, nhưng play là lạch xạch, lạch xạch rồi đứng im, tháo ra mới thấy bánh răng nhựa màu trắng sứt mẻ, mất một số răng ...)
    Xin cám ơn các bác trước.

13. Pham Nguyen

Bác Zorro, Bác Naks đâu rồi ? Các bác vào giúp bọn em với ạ
    Các bác cho em hỏi cái ốc nhỏ xíu chỗ càng nâng hạ bánh tỳ bên trái ( trong hình ) nó có tác dụng gì ạ ?

14. Pham Nguyen

Các bác bắt bệnh giúp em với
    Cái đầu Kenwood KX1100G của em khi thu băng đến đoạn cuối là méo tiếng. E nghi dây cua roa chính bị trùng nên hôm qua tháo ra để thay, tiện thể tháo luôn cả 2 trục capstan ra để vệ sinh và tra mỡ. Đến khi lắp vào xong xuôi chuẩn bị đậy nắp máy thì phát hiện 1 long đen nhỏ rơi dưới sàn máy. ( hình như bằng nhựa, phíp ...). E đoán nó ở trục capstan nên lắp vào thử trục bên trái thì vừa in, lắp vào trục bên phải thì chật, không vào được. Cứ tưởng là đúng rồi vì không còn chỗ nào để lắp nữa và nếu lắp trục bên trái như vậy thì nó là một vòng đệm giữa 2 mặt tiếp xúc bằng đồng của bánh đà ( cũng là bu ly lắp dây cua roa ) và mặt của lỗ trục. Ai dè khi lắp thanh chặn ở đằng sau bánh đà thì bị kênh vì long đen đã đẩy bánh đà lùi về sau mất khoảng 0.2 mm, nếu vặn chặt ốc là bánh đà bị bó . E đành tháo long đen này cất đi, và cứ thế chạy tạm. Bây giờ có mấy vấn đề nhờ các cao thủ giúp em:
    - Một là, tiếng vẫn méo khi thu đến cuối băng ( khoảng phút thứ 45 trở ra, em dùng băng 90' nhưng thường mỗi mặt nó lên đến khoảng 48', E đã thay dây cua roa mới vẫn bị như vậy. Cái này không quan trọng vì khi thu mình bỏ đi khoảng 4-5 phút cuối băng là ok . Nhưng em muốn giải quyết vì sợ nó cũng là nguyên nhân gây ra vấn đề thứ hai)
    - Hai là, trong lúc thu có đoạn tiếng bị run run ( như kiểu mình hát trước quạt máy mở số to :D) . E đã vệ sinh hết cả bánh tỳ lẫn trục capstan mà vẫn không hết bệnh. Cái này liệu có phải do mạch thu gây ra ? vì nếu lỗi do phần cơ thì lúc phát băng tốt thì tiếng vẫn tốt, không bị run tiếng ?
    - Ba là, cái long đen nhỏ nó rơi từ đâu ra ? Khi em lắp thấy bị kênh phải tháo ra thì cái long đen nó nắm chặt sát gốc trục, rất khó có thể rơi ra trong khi tháo lắp vì cái lỗ long đen vừa khít với trục, em lấy nó ra còn khó.
    - Bốn là, Tiếng của đầu này hơi mỏng, tần số trung cao suy giảm khá nhiều khi thu ( e thu bằng băng TDK Typ 1 ). E muốn thay cho nó một số tụ tị loại khá để cải thiện âm thanh có được không ? Nếu thay thì thay những tụ nào ? E không biết gì về điện, bác nào biết xin chỉ giúp em chi tiết, em chỉ biết mua đủ tụ về cắm vào theo vị trí được chỉ thôi ạ :D
    Phù, em hỏi nhiều quá mong các bác thông cảm cho ạ . E cảm ơn

15. Pham Nguyen

E thấy bác naks đang online, bác vào giúp em với.
    sáng nay em đã lắp được cái "long đen"rồi. Nó là cái phanh chứ không phải long đen :D. Nó lắp từ phía trước vào để hãm trục capstan không cho trôi vào trong. Còn các vấn đề khác em vẫn cần các bác giúo ạ

16. tuan79khuongha

tuan79khuongha Advanced Member

Các bác tư vấn giúp em với! Em có đầu deck pioneer ct-910, thỉnh thoảng có hiện tượng trục cuốn băng bên phải quay ngập ngừng, đùn băng, nhưng tiếng vẫn bình thường, em tháo băng ra cho vào lại thì nó lại chạy bình thường. Em rất lo lắng vì đầu mới mua được ít ngày. Rất mong các bác tư vấn giúp em

17. tunghathanh

tunghathanh Advanced Member

Chào bác ! Không ai trả lời bác... Em giúp bác!
    Con vít trong hình khoanh tròn dùng để chỉnh đường dẫn
    băng sao cho sợi băng chạy đúng với dãnh của 3 đầu từ bá nhé!

18. tunghathanh

tunghathanh Advanced Member

Theo những lỗi của máy Kenwood KX1100G mà bác đã mô tả ở bên trên thì theo cá nhân em Bệnh nằm ở 1 trong 2 trục capstan của máy rồi bác nhé! Bác Kiểm tra hai trục capstan xem có độ dơ ngang không? nếu có thì phần bạc đồng ở trục capstan đã bị mòn rồi. Bệnh này chỉ phát hiện đc khi thu băng, khi phát thì khó phát hiện
    Máy Kenwood KX1100G của bác chạy cơ sakyo giống với cơ của teac V7000/5010/5000/7010/8000s Các máy này đều có bệnh như vậy nếu lúc mua không kiểm tra kỹ mặc dù máy hàng bãi, nhìn rất mới.

19. Zorro

Zorro Advanced Member

Con vít này dùng để chỉnh Tape guide gắn ngay phía trên bánh cao su.
    Bác không nên động vào con vít này nhé!

20. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác thay dây curoa hãm tốc của supply reel hôm trước từ 3,5cm lên 4cm nhé!

Băng thâu mà tiếng bị run, lúc bị lúc không, có thể do băng xếp không đều, nên quay bị nặng, bác kiểm tra lại băng nhé.

Máy này phần thâu kém hơn phát. Nếu bác muốn mod thì được, nhưng phải mod hơi nhiều, rất cực công; hơn nữa vì máy thiết kế không có nắp đáy nên mỗi lần muốn hàn hay thay linh kiện thì phải tháo toàn bộ board mạch ra ngoài mới làm được.
    Cách đây 5-6 năm, em đã mod máy này, em chỉ mod phần phát, nghe cũng rất được.

21. ducfocus

ducfocus Approved Member

hôm trước có 2 máy hỏng vào topic nhờ các pác có kinh nghiệm giúp đỡ , với sự nhiệt tình của pác Naks và pác Zorro cuối cùng em cũng đã sửa xong hết rồi , giờ không có con nào hư để vào nhờ các pác giúp để học hỏi kinh nghiệm, chán ghê . chắc phải tự phá cho hư 1 con rồi vào thảo luận cho vui.hehehee...............
    chúc các pác đam mê đầu cassette tape deck như em luôn vui vẻ............

22. ritaricky

ritaricky Advanced Member

Bác phá đi rồi học hỏi kinh nghiệm:D hè hè

23. Pham Nguyen

Hiện tại cái đầu Kenwood KX-1100G của em lại ổn rồi. Em thu bằng mấy cuốn TDK ( cả mới lẫn cũ ) đều bị méo tiếng đoạn cuối băng kiểu như bị chậm tốc độ. E không hiểu là nếu chậm tốc độ thì nó thu nó phát thì nghe vẫn thấy đúng chứ nhỉ ? Sau đó em lại thử thu bằng một cuốn UD XL II thì hoàn toàn bình thường, thu tốt đến hết sạch cuốn băng luôn. Rồi em lại cho băng TDK vào thu thử, thì thật lạ, nó cũng thu tốt đến hết băng, không bị méo đoạn cuối mũa ?? Lạ quá, em chẳng hiểu ra làm sao cả, cứ như là có ma vậy :D
    Vụ mod miếc thì chắc là em thôi ạ, nghe bác Zorro lúc nào kiếm một cái khác dễ hơn thì làm.
    E cảm ơn bác một lần nữa

24. Zorro

Zorro Advanced Member

Chúc mừng bác.
    Con ma trong trong máy của bác rất giỏi, có thể tự chữa bệnh cho máy. :mrgreen:
    Hôm nào bác cho em mượn con ma đó về để giao lưu với mấy con ma trong đám máy của em với nhé :D

25. ndp62

ndp62 Advanced Member

Máy Deck Nakamichi CR20 của tôi cũng có "ma":
    Hiện tượng: đang play bình thường bỗng nhiên stop đột ngột rồi không thể play được nữa ?? Hôm đó mình tạm cắm anten thu TV Kỹ thuật số do chưa có đường cáp VCTV?? không biết có phải sóng TV Digital nó làm con IC SYSTEM Control bị "mad" hay không ??? có bác nào trải qua vụ này chưa ạ ???
    -Sau khi lắp Cap VCTV mình play thử thì thật ngạc nhiên nó lại hoạt động bình thường ???

Share This Page

Loading...