Giúp sửa cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by bhtg, 14/12/09.

1. PSman

PSman Advanced Member

Có 1 vấn đề mà em đã gặp phải, là đầu từ bị nhiễm từ nặng. Mình k hề hay biết, cứ loay hoay suốt.

Khi calib, tín hiệu cho bias rất yếu. Bình thường em dùng con AD-Z6300 bỏ băng HF vào, ở mức vol giữa của Bias và Rec đã lấy được bias rồi, đằng này có lúc vặn chết bỏ vẫn k với tới được điểm chuẩn trên đèn tia. Mở bo soi sê-ma chỉnh chọt đuối nó vẫn k lên được.

Tiếp đến là xoá trắng băng k sạch, nhưng thực ra k phải do đầu xoá, mà nó bị nhiễm từ của chính đàu Rec/Play, làm các khoảng trắng đèn tia vẫn nhấp nhô, mở loa nghe rột rẹc ù ẹc lạo xạo.

Cuối cùng chỉ việc khử từ, bias lấy được ngay, băng xoá sạch sẽ. Nhưng có cái lạ, là đầu từ kiếng GX cũng dễ bị nhiễm từ lại. Nên lâu lâu em phải khử từ, cứ k lấy đc bias thì em biết ngay do nhiễm từ. Nếu cứ bias với rec k lấy được mà cố ghi, tiếng ra đục ngầu, có vừa Rec vừa vặn cũng k ép phê gì.

2. Pham Nguyen

Pham Nguyen Advanced Member

Máy của em cũng không lấy dược bias đối với băng cũ. tăng hết cỡ thì mức đèn báo vẫn nằm dưới vạch số 0 nhưng nếu cho băng mới vào thì bias lấy được bình thường. Bác PSman khử từ bằng thiết bị chuyên dụng hay có cách nào khác không ạ ?

3. Zorro

Zorro Advanced Member

Đầu deck này của bác chỉ bị bệnh vặt thôi, bác không quá lo.
    Bác chịu khó mở nắp che bộ cơ trong hộc băng, dùng cồn lau sạch bánh cao su truyền dẫn như trong hình là hết bệnh thôi.

Attached Files:

4. tqkphong

tqkphong Advanced Member

Bác Zorro chẩn bệnh giúp em với.
    Con deck cỏ A&D 2 head của em bỗng dưng im tiếng. Mở máy thì băng vẫn quay, counter vẫn nhảy số nhưng tín hiệu phát không có (đèn tia L,R không nhảy, không có tiếng ra loa). Nó bị bệnh gì và có dễ trị không bác ? Cảm ơn bác nhiều.

5. tuan79khuongha

tuan79khuongha Advanced Member

Em cám ơn bác Zorro rất nhiều, kiến thức sâu rộng, sự chỉ bảo tận tình của bác luôn đem lại hạnh phúc cho những người mới chơi cassette như em

6. vinasons

vinasons Advanced Member

Thường thì đúng như cụ Zorro hướng dẫn, thỉnh thoảng thì gặp trường hợp motor phải tay đấy, chúc may mắn.

7. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác không nói rõ Model máy thì hơi khó chẩn đoán.
    Trước mắt, bác kiểm tra xem có cầu chì nào bị đứt không?

8. bq2000

bq2000 Approved Member

Kính các bác zorro, nark ... và tất cả các bác trong room,
    Xin các bác chỉ dẫn giúp, số là tôi vác được cái deck K-511M, họ onkyo cỏ về với mục đích bước đầu nghiên cứu học hỏi, sau khi tháo tung bộ cơ, lau chúi cẩn thận, thay dây curoa .. cắm nguồn thì thấy hiện tượng như sau:
    - bảng hiện thị chập chờn , kiểm tra thấy bẹ cáp nối vào màn hiển thị có sợi đứt
    - nhẫn phím tua thì lúc được lúc không,
    - nhấn phím play thì có lúc chạy nhanh như tua nhưng không có tiếng, có lúc có tiếng thì léo nhéo kiểu sai tốc độ
    - có lúc chẳng tua cũng chẳng play được
    Xin lỗi, tôi không gửi được ảnh để các bác dễ khám bệnh. (tôi gửi ảnh thì thấy thông báo : your image invalid )
    Mong các bác quan tâm chỉ dẫn !

9. tqkphong

tqkphong Advanced Member

Trong khi kiểm tra, em phát hiện 1 hiện tượng rất lạ: nếu em rút dây tín hiệu (line out) ra, đèn tia L, R phát trở lại bình thường, nếu cắm dây tín hiệu trở lại thì đèn tia L,R tắt. Em thử cắm cặp dây tín hiệu khác thì máy phát bình thường. Thử tiếp tục với 2 cặp dây khác nữa thì máy vẫn phát bình thường. Thử cắm lại cặp dây đầu tiên thì máy bị tịt. Tuy nhiên đem cặp dây này cắm qua đầu phát khác thì sử dụng bình thường. Em chẳng hiểu tại sao luôn ?

10. tungsen1972

tungsen1972 Advanced Member

Mình cần tìm cái dẫn băng như trong hình ( đời máy akai gx 7100ex). Bác nào có cơ cũ không sài nữa thì giúp mình phục hồi em nó với.
    Thank các bác!

Attached Files:

11. Sonha1973

Sonha1973 Approved Member

Các bác cho em hỏi con Aiwa f66m của em tiếng bị chậm lại là do bị làm sao, bánh tỳ vẫn con tốt không bị chai

12. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác tìm trong các máy đời thấp thì dễ hơn, chứ đời 7100 này chắc không có máy xác đâu.
    Nếu không có thì chắc phải phải độ cái khác gắn vào thôi bác ạh.

13. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác kiểm tra xem dây curoa có bị rạn và bị dãn quá không?

14. Zorro

Zorro Advanced Member

Đang yên đang lành sao bác lại tháo tung ra làm gì, nếu chỉ thay dây curoa thì chỉ nên tháo chỗ nào cần phải tháo thôi.
    Bệnh như vậy thì không ai chẩn cho bác được đâu.
    Bây giờ bác tháo bộ cơ ra ngoài, tháo tung ra lại, rồi quan sát thật kỹ và suy nghĩ về cơ chế hoạt động của từng bộ phận, rồi sau đó từ từ ráp lại, không vội.
    Chỗ dây bẹ bị đứt, bác có thể cạo lớp nhựa bên ngoài, dùng dây đồng nhuyễn hàn nối lại là được.

Chúc bác thành công.

15. tungsen1972

tungsen1972 Advanced Member

Thank bác!
    Mình cũng đang tìm cái khác độ chế ạ.

16. Sonha1973

Sonha1973 Approved Member

Em thấy moto nó kêu to lắm chắc hỏng moto tải rồi

17. quoikt

quoikt Approved Member

Xin chào bác Zorro, bác có thể hướng dẫn giúp em cách Mod phần thu của may Sony ka3es. Em xin cảm ơn bác

18. Zorro

Zorro Advanced Member

Chào bác.
    Để em xem lại rồi hướng dẫn bác mod sau nhé!

19. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác tháo motor ra xem thử cái rọ bằng nhựa giữ ổ bạc đồng phía sau của motor bị bể không nhé!

20. ducfocus

ducfocus Approved Member

Nhờ Pác Zorro giúp đỡ , con deck victor TD-V707 của em chạy sai tốt độ, tốc độ chạy nhanh lắm gần giống như 2x vậy .
    em đã thay 2 tụ nhôm , khi tháo ra em thấy có 1 cái tụ nhôm bị chay , kế tụ nhôm có con điện trở hay diot Zener cũng cháy đen thui, nhưng cón đó ko có thông số , nên nhờ pác giúp đỡ phán hộ em cách khắc phục. xin cảm ơn pác Zorro đã giúp đỡ từ xa .

21. cup_of_cafe

cup_of_cafe Advanced Member

Con bác khoanh vàng là con tụ dán nhỏ :). Trên bo mạch nó ký hiệu con C9 đó bác :mrgreen:

22. khuehn

khuehn Advanced Member

Cụ nên thay cả 2 con tụ hóa đó bằng tụ mới nhớ là tụ không phân cực nhé (NP) :idea:

23. ducfocus

ducfocus Approved Member

cảm ơn pác cup of cafe đã tư vấn , cho em hỏi thêm là con tụ đó thông số bao nhiêu ah, vì nó không có ghi chỉ số gì hết . mình nên thay thông số nào là tốt , thay có phân cực hay ko phân cực ? xin cảm ơn pác nhiều nhiều

24. ducfocus

ducfocus Approved Member

cảm ơn pác cup of cafe đã tư vấn , cho em hỏi thêm là con tụ đó thông số bao nhiêu ah, vì nó không có ghi chỉ số gì hết . mình nên thay thông số nào là tốt , thay có phân cực hay ko phân cực ? xin cảm ơn pác nhiều nhiều

25. cup_of_cafe

cup_of_cafe Advanced Member

cảm ơn pác cup of cafe đã tư vấn , cho em hỏi thêm là con tụ đó thông số bao nhiêu ah, vì nó không có ghi chỉ số gì hết . mình nên thay thông số nào là tốt , thay có phân cực hay ko phân cực ? xin cảm ơn pác nhiều nhiều[/quote]

Con tụ đó là con tụ nguồn nhỏ ghép chung // với con tụ nhôm to đó bác. Con này thường dùng khoảng 0.1u thôi. Bác kiếm con tụ kẹo ghép thử xem sao nhé :D

Share This Page

Loading...