Giúp sửa cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by bhtg, 14/12/09.

1. bluemoon1974

bluemoon1974 Advanced Member

Còn trường hợp của bác bluemoon74 làm vậy là tạm OK vì lỗi do mất điện control motor chưa quay hết vòng nên gây kẹt, tạo cho nó quay(tách công tắc lá) đúng theo chu trình cài đặt là bình thường lại thôi, không phải làm gì thêm cả.

Thank bác Naks nhiều nhé, hôm qua em đang định phiền Bác sửa cho con CR-3E của em, trong lúc đang bật mạng vào 4R để nhờ bác, em voọc đại vào cái công tắc lá, may lại được, chắc là Cô thương, hehe.

2. naks

naks Advanced Member

Cơ nakamichi classic transport trong con 680zx đây để các bác ngâm cứu. Mỗi lần phải sờ đến nó em vẫn hãi vì rất mất thời gian để tháo lắp, lắp sai phải làm lại mệt vô cùng :oops: :

Attached Files:

3. phongt4bk2

phongt4bk2 Advanced Member

bác Naks chỉ giúp em vị trí của photodiode PH104 với, em tìm mãi mà không thấy em nó nằm đâu cả.

4. naks

naks Advanced Member

Lâu rồi em không nhớ rõ, hình như phía sau của cụm trục quay counter meter(gồm 2 trục phía trên là trục counter meter/bộ đếm và trục truyền tải phía dưới). Sau trục phía dưới có 1 bo mạch nhỏ, bác tìm ở đó sẽ thấy thôi. Ngoài ra nên kiểm tra cái đèn nhỏ phía trước, nếu nó téc rồi thì cũng không autostop được.

5. phongt4bk2

phongt4bk2 Advanced Member

Lâu rồi em không nhớ rõ, hình như phía sau của cụm trục quay counter meter(gồm 2 trục phía trên là trục counter meter/bộ đếm và trục truyền tải phía dưới). Sau trục phía dưới có 1 bo mạch nhỏ, bác tìm ở đó sẽ thấy thôi. Ngoài ra nên kiểm tra cái đèn nhỏ phía trước, nếu nó téc rồi thì cũng không autostop được.[/quote]

Cảm ơn bác, em đã sửa được em nó rồi con của em nó bị tèo mất cái đèn nhỏ phía trước bộ counter nên nó không auto stop được, em thay cái mới vào là chạy ngon lành luôn. Cảm ơn bác Naks nhiều.

6. tai_trau

tai_trau Moderator

Các bác cho em hỏi, cái Tascam 112 MKII của em sao hai nút tua nó lại ngược nhau nhi? Tức là lẽ ra tua đi, thì nó lại chạy về và ngược lại. Ngoài ra em cũng không thu được vì nút record không hoạt động. Các bác có ai dính kiểu này chưa tư vấn em cái.
    Máy em khiêng ở Căm Bốt về rồi cứ thế cắm vào nghe. Em chưa mở ra kiểm tra. Cám ơn các bác.

7. naks

naks Advanced Member

Có 3 khả năng xẩy ra:
    1. Nếu máy vẫn play bình thường thì do thợ đấu dây sai ở phần phím bấm f.f & rewind

2. nếu máy không play được thì do thợ đấu dây ngược ở reel motor

3. IC logic có vấn đề

8. tai_trau

tai_trau Moderator

Em cám ơn bác nhiều. Nếu làm loại trừ thì em nghiêng về khả năng IC logic có vấn đề vì máy vẫn play bình thường và máy chưa sửa chữa lần nào. Và đây là khả năng em kô muốn xảy ra nhất. :(

9. phambinh

phambinh Advanced Member

Chào các bác,
    Em có con TEAC V-9000 có hiện tượng: Thỉng thoảng đang chạy thì tự động dừng, play lại thì có lúc chạy lại có lúc không
    xin các bác chỉ giúp đó là hiện tượng gì và cách khắc phục.
    cảm ơn các bác.

10. Ahoang

Ahoang Advanced Member

Bệnh này AE bị nhiều rồi, do mô tơ bánh đã bẩn chổi quét cổ góp

11. phambinh

phambinh Advanced Member

vệ sinh có khó không bác ?

12. ndp62

ndp62 Advanced Member

Chào các bác,mình có chiếc Pioneer CT-415 bỏ quên đã lâu không dùng,bị hỏng cu roa ,Rất cảm ơn bác Naks đã sửa giúp.Chứng kiến sự đam mê của bác Naks và các pác ở đây đã làm mình yêu thích nghe cassette deck trở lại bởi chất lượng âm thanh tuyệt vời của nó,càng nghe càng hay không biết chán :? ,mặc dù máy CT-415 chỉ là loại "cỏ"

Attached Files:

13. ndp62

ndp62 Advanced Member

Trưa CN vừa rồi,load băng thế nào mà nghe tiếng kêu"cạch"rất to,sau đó cửa băng treo lủng liểng không nhấn nút open để mở được và cũng không play được,đành phải cậy để lấy băng ra.Mở máy phát hiện cửa băng bị tuột mất cái chốt sắt bên trái-(đk to bằng cái ruột bút bi),loay hoay mãi mới lắp lại được,được một phen hú vía toát mồ hôi,chút nữa lại phải nhờ vả bác Naks :?

14. hoangcan

hoangcan Advanced Member

Chào các bác, em mới đc ông sếp cho con Deck Mazantz SD 420, hình thức vẫn rất đẹp. Ông ấy để khoảng 6-7 năm gì đó k sử dụng tới. Em cắm điện vào thì thấy các đèn báo vẫn oki nhưng khi bấm Play chỉ nghe cạch 1 cái và băng không quay, tua đi tua lại thì vẫn được.

Các bác cho em hỏi đó là bệnh gì và sửa có khó không, em chưa dám tháo ra vì sợ tháo ra k biết sửa rồi không biết cách lắp vào thì khổ :lol: . Em ở SG ạ.

Cảm ơn các bác rất nhiều

15. lenamit

lenamit Advanced Member

Cassete deck đễ lâu dây curoa chai , bấm Play kêu "cạch" là ic logic khiển còn tốt yên tâm lau chùi sạch sẽ các bánh ép than , đầu từ , thay curoa dẫn captain là máy hoạt động bt .

16. hoangcan

hoangcan Advanced Member

Cảm ơn bác đã tư vấn cho em rất nhanh. bác cho em hỏi ở SG có chỗ nào sửa uy tín k ạ, em không rành về món này lắm nên sợ tháo ra cũng k biết cách vệ sinh, sửa ... có khi còn làm nó hư thêm. Em muốn chỉnh sửa cho nó hoạt động ngon lành để thi thoảng play băng từ xem như đổi món, nhưng cái chính nó như 1 món quà của ông sếp cho ạ.

17. hulva

hulva Advanced Member

Mình có em Teac Tascam 122 bị hiện tượng headphone bị xì..xì .. . kể cả khi đang ở STOP. Nhờ AE chỉ giúp bệnh và có nghiêm trọng hông? Cám ơn thiệt nhìu . :)

18. ndp62

ndp62 Advanced Member

Xem chừng ae chơi deck cổ hơi vất vả vì linh kiện điện tử đã bị xuống cấp lão hóa......
    Theo mình bác ktra mấy con tụ lọc nguồn xem sao ???

19. Minh chung

Minh chung Advanced Member

Cứu em với các bác ơi, em TeacV5000 của em đang ngon thì bỗng nhiên dở chứng: thỉnh thoảng Play không chạy, tua vẫn được. Đợi khoảng 15 phút thì play lại chạy. Hôm qua em đang nghe thì tự nhiên em nó quay nhanh hẳn lên, chắc phải gấp 1,5 lần bình thường, nghe giọng Chế Linh năm 1990 mà trẻ cứ như hồi còn ở SG.
    Em xin hỏi thế là bị làm sao ạ, các bác giúp em với. Em ở Hà Nội thì có thể ôm đi sửa ở đâu ạ ?
    Em xin cám ơn các bác .

20. ndp62

ndp62 Advanced Member

Bây h thợ hầu như không nhận sửa deck cassette,bác cố nhờ ae trên 4Rum xem có ai giúp không.
    Minh cũng vứt bỏ con deck 5-6 năm nay chẳng nghe,bây h thấy ae chơi nên lại"cưng"nó nhất nên khi nó "bệnh"là sót lắm :eek:

21. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Dear , bác

Cảm ơn bác tín nhiệm , PM cho em

Em chuyên m,ôn là mạch điện mod thôi , chứ phần cơ điện phức tạp , phải chơi với một bác , bác ấy cũng không nhận sửa , chỉ nhận mỗi cho em , nhưng khi em đã phải tìm hiểu kỹ Pan , kiểm tra rồi mới ra tay . Bác cứ nghe lâu lâu , để bệnh phát hẳn ra , lúc đó , em tìm hiểu cũng dễ , sang trình bày với bác kia , may ra nhận . Mr Tú ở Đội Cấn chữa cực giỏi , nhưng bác ây khong nhận chữa Cassette nữa đâu , bác ấy còn bao nhiêu RTR và Amp phải sửa

22. khuehn

khuehn Advanced Member

Con teac của bác mắc trọng bệnh rồi (CPU tèo !!!), bác thanh lý cho mình, mình có con này nhưng đầu từ mòn cần thay ! :) :lol:

23. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Em Teac 5000 này chắc bệnh ở cái motor capstan Sankyo rồi - cái này bác Naks đúng chuyên môn , bác chủ cứ ới kụ Naks thật to ạ :mrgreen:

24. naks

naks Advanced Member

Cảm ơn các bác đã tin cậy giới thiệu, tuy nhiên em không làm việc này nữa vì không còn thời gian rảnh rỗi cũng như không còn thấy hứng thú với việc sửa chữa.
    Còn con V-5000 này bác ra chợ mua 1 con mo -tor Mabuchi EG530-ED-2B thay vào xem sao, nếu không cải thiện, bệnh cũ vẫn tái phát thì có lẽ con IC micro-Processor có vấn đề nếu như bác mô tả đúng

25. ndp62

ndp62 Advanced Member

Nhờ các bác chuẩn bệnh giúp con deck"còi" Pioneer -CT415 thu chập chờn lúc cân cả 2 vế,lúc bị xịt vế phải là nó đang trục troặc phần nào ??

Share This Page

Loading...