Giúp sửa cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by bhtg, 14/12/09.

1. tranhuu

tranhuu Advanced Member

Các Bác cho mình hỏi,con CT9 của mình tự dưng không thu được băng ,hoặc có thì tiếng băng củ và mới cứ lẩn lộn vào nhau _ mặc dù đèn báo peak +5 db và REC vẩn báo và đồng hồ VU vẩn nhảy đều theo tín hiệu .Mình ở tận Kiên Giang không có chổ sửa nên rất bối rối.MOng các Bác bắt bệnh dùm.Cảm ơn.

2. xuanthiem

xuanthiem Approved Member

Tiếng cũ và mới lẫn nhau thì khả năng hỏng đầu từ xóa ( hoặc mạch xóa băng) hay may nhất thì đầu xóa bị bẩn nên xóa không hết.

3. tranhuu

tranhuu Advanced Member

Khả năng đâu từ xoá bị dơ thì ko phải rồi Bác, vì mình lau rất kỹ và nhìn bằng mắt vẩn bóng loáng .chắc mạch hoặc đầu từ xoá có vấn đề _thế nầy thì chỉ còn nước nhập viện tại tphcm thôi.

4. Zorro

Zorro Advanced Member

Có thể bác chưa đọc kỹ điều em đã viết, và bác chưa tìm hiểu kỹ về cơ chế AutoStop và Counter của máy.

- Phần Sensor để Stop và phần Counter không liên quan với nhau.
    - Mạch Sensor Stop gắn gần Counter vì do nó xài chung dây curoa và pulley.
    - Trên Counter, chỉ có 1 swich cho phần Memory.

Để kiểm chứng, bác có thể tháo riêng bộ Counter ra ngoài (pulley, magnet và dây curoa để nguyên), máy vẫn hát bình thường; còn không thì lúc máy đang hát, bác nhấn nút reset và giữ luôn thì các số trên Counter trở về các số 000, đứng im, không quay, nhưng máy vẫn hát bình thường.

ditton44 likes this.
  5. audiokitfan

audiokitfan Advanced Member

Re: Nhờ các bác chỉ dẫn cách thu băng cassette

Attached Files:

6. Tutaimaxxit

Tutaimaxxit Advanced Member

Chết thật, bạn này dại dột thật: TASCAM 234 chạy tốc độ nhanh, 4 tracks, bạn thu trên nó rồi chạy trên máy khác tốc độ chậm là nhẽ đương tất yếu.
    Muốn làm lại nhu các máy khác, cần tác động cơ khí và chỉnh mạch EQ. Đừng chỉnh vào mạch speed sau motor sau này khó hồi phục về tốc độ chuẩn

Mảng mạch Micro của nó rất tốt đấy, có dùng mảng đấy không, để lại cho tôi cho cháu hát Karaoke :?
    Thế nhé

Anh chị em nào đang dùng Turtable VICTOR QL-Y7 đo giúp tôi vài chân điện áp trong máy nhé

Trân trọng cảm ơn

7. xuanthiem

xuanthiem Approved Member

Bác zorro nói đúng rồi, mình nói nhầm ở chỗ công tơ không đếm đc sẽ dừng. Thực ra, pulley, curoa nó dùng chung nên mới nói vậy, mà phần dùng chung này nếu không quay thì máy dừng ( nghĩa là công tơ cũng không đếm đc). Nói đơn giản là vậy, nói như bác Zorro là nói kiểu khoa học, bài bản.

8. audiokitfan

Bác có thể nói rõ hơn giúp em được không. Ý bác là khi thu băng trên tascam 234 thì chỉ play trên chính đầu thu này thôi phải không? Và không thể play trên các đầu khác hả bác. Có bác nào biết rõ chỉ dẫn giúp em. Thanks các bác

chihp likes this.
  9. Tutaimaxxit

Đúng quá còn gì nữa.Máy này tiếng hay lám,con IC phần Plback tuyệt.Phần FF/REW hay lỗi cũng vi cái này.Chỉnh motor sau nấc 0 của cần Picth mất chuẩn, tôi có tape mẫu không sao,bạn sẽ vất

10. trungdt

trungdt Advanced Member

Chào anh audiokifan

Như anh Tú Tài nói.Máy tascam 234 có tốc độ chuẩn là 9,5cm/s.Trong khi các cassette deck khác thì tốc độ là 4,76cm/s.Nên a thu trên tascam 234 thì không playback trên máy có tốc độ 4,76cm/s được.

11. audiokitfan

cảm ơn các bác em hiểu rồi.
    Cho em hỏi thêm 1 cái nữa.
    Do nó playback tốc độ nhanh như vậy thì có băng cassette riêng cho đầu tộc độ nhanh này không? hay tất cả các băng cassette đều dùng được?
    Các bác đã có trải nghiệm cho em 1 vài loại băng thu phát tốt trên đầu này với.
    Đa tạ các bác

12. Tutaimaxxit

Cậu này ngây thơ thế nhỉ, băng nào nó chả chạy. có điều 234 không có chuyển để chơi băng metal, nhưng tất cả các băng rẻ trên thị trường đều thu cho tiếng rất tốt trên máy này do vận tốc băng nhanh. Băng cờ rôm tiếng càng tốt. Mà nhớ chỉnh ở motor rồi thì chỉnh lại đi, để lâu quên cái cần Pitch sẽ mất cân bằng ở 0, phần mạch Micro rút ra được, không dùng để cho tớ

13. cup_of_cafe

cup_of_cafe Advanced Member

Băng metal mà chạy tốc độ 2x chả mấy chốc đi cái đầu từ bác nhể :lol:

14. trungdt

trungdt Advanced Member

Anh audiokitfan ngây thơ giống em.

Motor của Tascam 234 có chỉnh được đâu mà sợ sai tốc ?.Đây là cái máy rất hay ho thú vị, mắc chi rút cái board khuyếch đại micro ra làm chi ?Anh tú tài hóm hĩnh quá nhỉ !!!

15. Tutaimaxxit

Chả sượng sùng gì đâu, cùng chế độ với Cờ rôm, đại khái không cầu kỳ nghe đc, nó không đẩy băng ra đâu :lol: , mà sao 4R lớn thế này mà không có ai chơi VICTOR QL-Y7 nhỉ, bí quá.
    Nhớ cái F1000 lúc nâng cấp, kinh tế giờ kém quá, mua lại hy vọng rẻ :? , chắc 2 tuần nữa đóng điện toàn phần cho tube, hy vọng không có việc gì đột xuất, thứ 7 vừa làm chập điện hú hồn

16. Tutaimaxxit

Cái này cũ, phần khuyễh đại Mic khoẻ kinh, dễ rú rít, cân chỉnh lại thiết kế cũ, tiếng rất tốt, Cristal Mic chạy ấm áp,Mic điện động cũng không chói, chỉ phải cái vỡ làm đôi do máy Radiocassette AIWA J5 đè phải, nhìn đến tội. Thấy audiokitfan chụp ảnh ngôn là chỉnh rồi

17. Zorro

Zorro Advanced Member

Trước hết, bác audiokitfan nên kiểm tra lại xem tốc độ máy bác có còn nguyên bản không? Vì các máy chỉ có 1 tốc độ 2x này khi về tới VN, các tay buôn hay đưa thợ tiện lại pulley để tốc độ giảm xuống 1x, chứ để nguyên tốc độ 2x, bán không ai mua.

Nếu tốc độ nguyên bản của nó là 2x, bác chạy 1 mặt của cuốn 90' chỉ còn gần 24' thôi, nhanh gấp 2 lần so với tốc độ 1x, rất rất nhanh chứ không nhanh hơn 1 chút như bác đã tả.

Motor Capstan máy này xài DC, có chỉnh được tốc độ, vì vị trí chỉnh tốc độ motor Capstan quá chật, bị vướng board phía sau, nên họ dời VR này ra board bên ngoài, bác lần theo sợi dây màu trắng và màu tím từ motor ra, sẽ thấy.

Việc quan trọng bây giờ là bác xác định tốc độ của máy có nguyên bản là 2x hay không, nếu máy đã tiện lại pulley thì phải chỉnh lại tốc độ cho chuẩn để các băng thâu/phát giữa các máy được đồng bộ.

18. audiokitfan

Cảm ơn bác. Do em mới với món này nên giải thích chưa rõ khiến ae hiểu nhầm. Em mới xem lại tốc độ của nó. Dúng là 2x. Vẫn còn nguyên. Vậy bác khuyên em nên làm gì với nó.
    Nên để nguyên vẫn chạy 2x hay chỉnh lại 1x. Mà chỉnh lại 1x bắt buộc phải tiện lại pulley hả bác. Bác cho em 1,2 giải pháp được không? Thanks bác và các ae.

19. cup_of_cafe

Theo em bác nên để nguyên bản 2x mà chơi, hơi tốn băng tí nhưng nghe phê hơn 1x nhiều. Nếu sợ tốn băng thì bán béng đi mua con khác 1x mà chơi. Chọc ngoáy vào không có thiết bị cân chỉnh thì còn đau đầu lắm :mrgreen:

20. Tutaimaxxit

Góp ý rất trách nhiệm, phù hợp nhất với ngưòi mới không bị lạc vào mê cung chữ tự. Băng rẻ nhiều lắm, rất hợp với 234, chất lượng thu sẽ cao. Cậu ấy chỉnh đủ các kiểu ngay từ những dòng đầu, chứng tỏ máy chưa mổ xe gì đâu
    Tôi xong máy F1000, đặt tiền mượn bác về so sánh đc không nhỉ, làm 2 chế độ máy chật quá ?

21. cup_of_cafe

Bác hỏi trễ quá, em F1000 lên bàn mổ phẫu thuật thẩm mỹ làm đẹp rồi bác ơi. Nhiều bác xem hình ý kiến sao để em nó mắt tươi mắt héo thế nên em đành phải phẫu thuật thay mắt (đèn VU), tiện tay thay 1 số tụ quan trọng cho em nó.

Cuối tuần em sẽ về chụp ảnh show hàng các bác nhé :lol:

22. Tutaimaxxit

Sao lại thay đèn VU, màu vàng thời bao cấp rất gợi nhớ, phí thế nhỉ. Trc tôi nhờ 1 ngưòi cũng sinh hoạt ở đây thay LED, có vẻ không hợp
    Thay tụ thì nên, mấy cái vàng ở EQ Board, Line B, Mic B, cái 1;4.7;10uF sau Monitor, hèn lắm

23. cup_of_cafe

Bây giờ cũng có LED màu vàng giống sợi đèn sợi đốt bác ơi. Em ra mua 1 dây đèn nháy sáng vàng, về cắt ra mài giũa cho nhỏ lại rồi đấu vào. Chú ý là đèn đó có 1 số bóng có chêm sẵn 1 điện trở nhỏ xíu nên gắn được trực tiếp vào mạch luôn, một số bóng ko có trở thì phải thêm trở chứ ko cắm vào là xịt luôn. :lol:
    Của em cháy mất 1 bên VU nên phải thay bác ơi.

24. Tutaimaxxit

Tôi thay vào Denon L2 rồi, nom kém duyên. Cất giúp cái lành đi lúc nào cho nhờ nhé

25. Zorro

Zorro Advanced Member

Nếu máy còn nguyên bản 2x thì thôi, bác không cần phải làm xuống 1x làm gì, phí công, vì máy này chạy ở 2x mà S/N chỉ được đến 52dB, nếu chạy 1x chỉ còn 50dB, thấp hơn những máy 1x bình thường khác đến 6-8dB, máy gấu thì đến 10dB lận.

Share This Page

Loading...