Giúp sửa cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by bhtg, 14/12/09.

1. LeHuy

LeHuy Advanced Member

Cảm ơn bác Johnie, để em xem kỹ lại cái bánh tỳ này.

2. đoàn trường giang

đoàn trường giang New Member

Em có em victor td v631 đây.bác cần thì qua e đo.

3. tai_trau

tai_trau Moderator

Thay belt thì đơn giản thôi bác.
    Còn cơ của con này đúng là nó kêu thế đó bác.

4. aka_hn

aka_hn Approved Member

Cảm ơn bác TaiTrau đã giúp đỡ. Không biết em có tự thay dây belt được ko. Nếu bác biết cỡ dây thì cho em xin size luôn để ra chợ Giời mua về thay thử xem sao. Nhờ bác chỉ dẫn ạ. Xin cảm ơn bác.

5. tai_trau

tai_trau Moderator

Bác ko quen thì khó vì tháo cơ nó ra khá lằng nhằng. Dây belt thì thợ sửa đt nào cũng thay đc mà bác. Size thì e chịu, nhưng mua ở chợ giời thì khoảng vài ngàn đồng thôi bác.

6. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Thay dây curoa thì phải mang mẫu cũ đi đo cụ thể chứ. Thường thì phải mua dây mới hơi nhỏ hơn dây cũ khoảng 3mm tính về chiều dài. Và dây phải dùng kích thước về sợi dây đừng có tham dây to hơn dầy hơn vì như vậy khi lắp vào tiếng sẽ bị sai. Cũng đừng có mua dây mỏng hơn quá. Khi mua dây chú ý chọn dây có độ dầy đều nhau không có là mua phải dây chỗ dày chỗ mỏng đấy nhé...

7. aka_hn

aka_hn Approved Member

Vâng. Cảm ơn bác TaiTrau và bác NguyenHa đã tư vấn. Tháo khó vậy chắc mang ra nhờ mấy bác thợ cho yên tâm.

8. biennguyen75

biennguyen75 Approved Member

Các bác cho em hỏi cái tape counter có 3 chữ số ( loại cơ) rên cassette deck là nó đếm thời gian hay đếm chiều dài băng, chạy nhỉ, em chưa hiểu cách tính của nó.

9. nguyenha7940

Nó đếm số vòng quay của lõi băng thôi...

biennguyen75 likes this.
  10. biennguyen75

biennguyen75 Approved Member

Chào các bác,

Em có cái Teac F-500mkII khi chạy khoảng 60 phút thì cơ phát tiếng kêu ken két. Em đã vệ sinh trục capstan, bánh tỳ rất kỹ sau đó play không có băng thì máy chạy mà không có tiếng kêu gì. Khi lắp băng vào play thì lại nghe tiếng ken két, cút kít. Em nghĩ là tiếng của băng, nhưng thay cái băng nào vào cũng bị kêu như vậy. Khi Play không băng thì lại không bị kêu. Các bác ai có kinh nghiệm trường hợp này cho em hỏi nguyên nhân và cách khắc phục với ạ. Em cám ơn các bác nhiều!

11. sonhaf1

sonhaf1 Approved Member

Nhờ bác chẩn đoán bệnh dùm, em có đàu deck technic m202 băng lúc chạy tiêng chuẩn nhưng có lúc lại méo tiếng em đã thay dây curoa mới mà không hết bệnh,và 1 bệnh nữa là khi thu băng nếu nó phát thì nghe chuẩn nhưng đưa sang máy khác thì lại nhanh em đã thử cho phát 3 con đầu đang chạy chuẩn ạ .nhờ các bác tư vấn gúp ,thanks

12. Johnie

Johnie Advanced Member

Nếu là cứ đến cuối băng là méo thì em nghĩ có thể có các nguyên nhân:
    - Bánh tỳ chắc cũng lão hóa rồi;
    - Motor có thể già nên cũng yếu.
    Nếu đúng thì cần phải thay, vì đến cuối băng lực kéo nặng hơn dễ gây méo. Còn nếu lúc méo lúc không ngay từ đầu thì có lẽ là do bánh tỳ già biến dạng nên quay không đều, băng kéo lúc căng lúc trùng.

Còn bệnh cho ra máy khác phát bị nhanh thì chắc do mô tơ máy cả hai hộc băng của bác đều đang để tốc độ hơi chậm. Cả hai đều chậm thì thu và tự phát vẫn đúng vì nó ghi sao phát thế, nhưng khi mang sang máy tốc độ phát nhanh hơn thì nghe sẽ bị nhanh.

Lưng mô tơ Nhật hay có cái lỗ nhỏ, bác dùng cái tô vít nhỏ chọc vào đó vặn là điều chỉnh được tốc độ. Nhớ là hai hộc phải đồng bộ mới mong thâu phát chuẩn ạ.

13. nguyenha7940

Cơ của bạn bị lão hóa nên vậy giờ đây với bộ cơ đó hai cái sai trở thành một cái đúng....

14. dothanhquanghcm

dothanhquanghcm Advanced Member

Em có con Akai 725D mà bị méo tiếng. Các bác cho em xin địa chỉ sửa chữa nào ở Sài Gòn để em tới kiểm tra cho em nó được cất giọng hát ngọt ngào. Em ở Bình Tân ạ. Cảm ơn các bác

Last edited: 4/2/18
  15. dothanhquanghcm

dothanhquanghcm Advanced Member

Em có con Akai 725D mà bị méo tiếng. Các bác cho em xin địa chỉ sửa chữa nào ở Sài Gòn để em tới kiểm tra cho em nó được cất giọng hát ngọt ngào. Em ở Bình Tân ạ. Cảm ơn các bác

Em chưa chụp được hình motor nữa bác ơi. Qua em về có chút thời gian nên em chỉ lau chùi lại mấy bộ phận. Tuy nhiên nghe có vẻ bớt méo hơn lúc trước. Máy để lâu dùng lại nên chắc chưa ổn định:D. Em nghe lại nếu ko ổn em chụp hình bác coi giúp em

Cảm ơn bác

16. nguyenha7940

Mình ở Hà nội nên ở trong đó mình mù tịt bạn ạ....

17. vq946

vq946 Advanced Member

Các Bác ơi chỉ giùm em nơi bán dây curoa cho cassette với em cảm ơn . Năm mới chúc cả nhà mạnh khỏe !

18. roberdlee

roberdlee Advanced Member

Bác có ảnh dây cũ ko, e hôm nọ ra chợ giời bị thịt thăn 30k/ cái, nhưng ko sao, bài học mà do 1 chị lái buôn đi lấy hộ nên ăn chênh. Tốt nhất là cầm dây cũ đi

19. Johnie

Johnie Advanced Member

Có 30k một cái nếu dùng được thì còn kêu ca làm gì cho nhọc hả bác? :D

roberdlee likes this.
  20. Phitran

Phitran Advanced Member

Anh em ơi,cho hỏi ở sài gòn nơi nào bán đầu từ cassette?

21. tuanthuy87

tuanthuy87 Advanced Member

Kính các cụ bô lão trong hội, e xin phiền các cụ ạ. Chả là con kenwood kx-9010 của em đang lỗi phần counter. Bữa e đang nghe được nửa băng thì tự động stop, cứ tưởng bệnh kinh niên của reed motor nhưng k phải, e phát hiện ra là cái counter nó k nhảy số, tua tới tua lui, play vẫn ok mà số counter ko nhảy, hoặc nhảy rất ít nên nó autostop. E tắt nguồn để đến sáng hôm sau thì lại được nhưng cũng được 1 lúc lại bị hiện tượng đó. Các cụ giúp em với ạ !

22. nguyenha7940

Bạn nén vài cái hình lên đây chụp kỹ phần cơ và phần số của nó thì mọi người mới dễ phán bệnh cho bạn...

tuanthuy87 likes this.
  23. tuanthuy87

vâng bác, máy này 3 head, cơ dùng cơ sanyko. Counter digital, bệnh em nó năng hơn rồi, chạy dc có 1 lúc là ngừng, counter k nhảy số nữa. Tắt đi để lâu lại được ạ.. Nhờ các bác khám giùm, e chụp qua vài bức ảnh : e9cccefcadb343ed1aa2.jpg
    c820ed098e4660183957.jpg 7364455c2613c84d9102.jpg

24. nguyenha7940

Máy của bạn tua băng far hai chiều vẫn được hả bạn...
    Khi máy chạy play thì chạy khoảng bao lâu thì dừng lạ.... chạy khoảng vài giây hay vài phút. Nếu bạn ở gần nhà mình thì mang qua nhà mình mình khám cụ thể cho mới được. Mình ở 20 ngõ 19 Trần quang Diệu Đống Đa, Hà nội bạn nhé. Sdt 01662353228

Mong giao lưu...

tuanthuy87 likes this.
  25. tuanthuy87

Vâng vẫn tua 2 chiều và play bthg nhưng do counter k nhảy số nên nó autostop. Counter k nhảy nên chie vài dây là stop. Còn bình thường lúc để lâu thì chạy dc khoảng tầm 10 -15' là bị bệnh. Tiếc quá e lại k ở HN bí bách quá chắc phải cho đi bác sĩ :(

Share This Page

Loading...