Giúp sửa cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by bhtg, 14/12/09.

1. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Kiểm tra thật kỹ cái dây Mass từ amply sang con teac của bạn đã chuẩn chưa nếu chưa thì cố gắng cho nó nối thật tốt với nhau và như vậy vấn đề của bạn đã được giải quyết....

locnp likes this.
  2. locnp

locnp Advanced Member

Em lấy vít siết lại từ con ốc chassis thì hết rồi, ốc ác lỏng lẻo cũng ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh. Các bác lâu lâu kiểm tra các ốc có lỏng thì siết lại cho chặt nhé, vụ này với em quá mới.

3. Zzsieukidzz

Zzsieukidzz New Member

E mới mua lại 1 máy sony cfs 777s mà sao máy nó có vấn đề là phát theo chiều tới thì tiếng rất trong và hay, còn chiều người lại thì tiếng đục, test trên cùng 1 mặt băng ạ. E đã chùi máy sạch sẽ hết rồi. Ko biết máy e bị gì, e ở tphcm có địa chỉ nào làm ko ạ. E cảm ơn mọi người ạ.

4. nguyenha7940

Bạn kiểm tra kỹ bánh tỳ cao su nữa đi nhé...

Zzsieukidzz likes this.
  5. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Dear bác

Tôi nhớ khg nhầm thì máy bác nói là Radiocassette Recorder 2 cửa băng chứ đâu phải cassette deck. Nếu đúng vậy thì 1 cửa có Autorevert và Vert đảo đầu từ cùng 1 ổ CD phái trên và ổ CD này rất kém bền. Tôi có 2 máy này, loa con này rất tồi

Zzsieukidzz likes this.
  6. Nhatanh2105

Nhatanh2105 Advanced Member

Dây curoa bề ngang 6mm,chu vi 28cm.bác có lần giúp đc ko ạ?

7. Maidanhan

Dear bác

Ý bác là chu vi tính từ bán kính của dây hay gấp đôi lại nó dài 28cm hay gấp dôi nó dài 14cm?
    Tôi chắc bác nói gấp đôi lại nó dài 14cm
    Tôi biết một chỗ bán dây courroid xịn của nc ngoài làm từ nhựa tổng hợp rất bền, nhưng giá cực đặt. Đang định tổng hợp các máy đang có xem trùng dây nào lấy thay vào, nếu dùng dây đó chắc phải trăm năm mới đứt dây, nó có răng cưa tạo ma sát bên trong phần tiếp xúc vơi Pulley và bánh đà

Bác nào biết rõ về R2R TEAC 6300, AKAI 635, Pioneer 707 chạy dây courroid có chiều dầy bao nhiêu, đường kính bao nhiêu, gấp đôi lại chiều dài bao nhiêu, các bác ung cấp hộ nhé, tôi giờ sau cú sụn lưng do bê R2R AKAI nhìn thấy máy năng là thấy rét, ngại động vào

Last edited: 22/1/19
  8. Zzsieukidzz

Zzsieukidzz New Member

Dạ vâng bác, e ko tìm đc topic radiocassette nên vào đây hỏi đại ạ. Hihi. Cửa autorevert cho âm thanh ko giống nhau ở 2 chiều, chắc do thiết kế đảo đầu từ khi vert hả bác :((

9. Maidanhan

Dear bác

Bác xem lại cái đầu từ cửa vert ở tư thê nghe tốt, chụp lấy cái ảnh và mở cửa băng giá lập cho vert xem tư thế của từ có tương đối giống không.
    Nếu nó tương đối giống, bác lấy sơn đổ chấm vào vị trí bắt vít từ, xem xét xem vít nào chỉnh Azimuth cho chiều vert tiếng tối. Sau dó cho băng vào chạy chiều tiếng tối, chỉnh lệch sang trái hay phải bao nhiêu so với vạch đỏ đã đánh dấu nhớ trong đầu khi cần trả lại. Chỉ chỉnh 1 vít dứt điểm, khg đc trả về cũ ngay để tôn trọng chỉ số cũ. Chỉnh đc hay khg đc, trả về xong quay lại mặt chạy tốt xem tiếng có thay đổi gì khg ( Phải cân bằng 2 chiều ). Tất cả các việc này chỉ có giá trị khi bác đã vệ sinh sạch sẽ ( Con này ra dời năm 1999 quá lâu so với hàng tại làm Malayxia ). bác chú ý nếu trên mặt từ có vết mòn rồi thì khi đảo, nó sai vị trí cơ nên tiếng khó hay đc dù bác chỉnh thế nào đi nữa

Chúc bác thành công

10. Nhatanh2105

Gấp đôi lại dây dài 14 cm đó bác ah!dây curoa có răng thì e ko đánh giá cao bởi vì mặt dây ko tiếp xúc hoàn toàn với Capstan(trừ khi Capstan của bác cũng có răng) dẫn đến giảm lực bám!e rằng dây sẽ bị trượt khi khởi động bác ah!còn tất nhiên đã chạy rồi thì dây ko bị trượt nữa.

11. Maidanhan

OK bác, để tôi xem còn khg nếu còn sẽ báo bác. Bác có thể chủ động ra chợ Cao Vân gặp chị Kim Anh đeo kính ( Gặp đúng chị Kim Anh nhé, có một bà hay tranh thủ chị ấy vắng, sẽ đòi ăn đủ bác đấy )

Ý này hay, khg phải tôi khg biết nhưng chất dây đó cực bền, chít keo silicon lên các răng, dây đó sẽ rất tốt dùng cả trăm năm khg hỏng, đấy là dự kiến vậy. Vi thay dây courroid đôi khi cách rách

12. Nhatanh2105

Bác ơi e ở Hải Dương nên ko biết chợ Cao Vân ah!bác cho địa chỉ cụ thể đc ko ah?

13. Maidanhan

Dear bác

Thế khó nhỉ, tôi tưởng bác ở Hà nội: Chả nhẽ vì cái dây này bác đi chuyến xe hết 60K lên đây, vài chục k Grab ra Cao Vân (gần đường Đại Cồ Việt và phố Huế ) thì dây trở nên đắt quá ;).
    Mà nếu còn gửi cho bác cũng không dễ

14. Nhatanh2105

Chuyện nhỏ lắm bác ơi!e có cách của mình mà bác!cảm ơn bác nhiều lắm!

15. Maidanhan

Chắc bác chọn giải pháp " gọi điện thoại cho người thân ", chúc bác như ý, mua cả 4, 5 cái nhue tôi trc đây ấy: Mỗi thứ chọn cái, làm 1 cụm

16. nguyenha7940

Cái chị đeo kính bạn maidanhan có nói cách đây cả bao năm rồi giờ vẫn thấy nhắc lại....
    Mình nhà rất gần chợ trời đó và tuần nào cũng có mặt vài lần ở đó người bán hàng ở đó nhìn thấy mặt mình là họ biết mình cần mua cái gì của họ... Cũng nhìn thấy cái sạp hàng cùng chị đeo kính như bạn an nói rất nhiều lần( cô bé này ít hơn mình cả chục tuổi...).... Nhưng chưa bao giờ mình thấy có sợi dây curoa nào ở cái sạp của cô bé đó mặc dù kể cả khi mình đã có dịp giao lưu với bạn an mình hỏi rất kỹ chỗ đó...
    Mình thì nhìn thấy hàng nào có thì hỏi giá cụ thể, chấp nhận được về chất lượng, về giá thì mình mua thôi.... Đắt vài ngàn sợi thì OK cho xong vì cả ngày họ bán chắc gì được chục sợi.... Không bằng mình chấm hàn một mũi...
    Như hôm nay ấy... Có bạn phải đánh ô tô lên chở mình xuống Thường Tín để chỉ hàn cho bạn ấy có bốn mũi hàn và còn cảm ơn nửa triệu vì đã xuống nhà bạn đó làm giúp....

17. Maidanhan

Bác nhở hỏi chị Kim Anh nhé, chị ấy hơn 50 rồi, người thấp, đeo kính, có anh chồng nhìn lúc nào cũng quàu quạu như Thần Sầu để tang cha ;), dãy đó chắc chỉ có 1 chị tên Kim Anh thôi, chị ấy nhiều lắm và chắc chắn sẽ nói giá cao đấy

18. Nhatanh2105

Bác maidanhan nếu thích dùng dây curoa có răng thì theo tôi bác đắp silicone vào ko ăn thua đâu!sao bác ko thử phương án là lộn cái mặt lưng dây ko có răng ấy cho tiếp xúc vào bánh đà Capstan xem sao!còn chị gái kia tôi sẽ lần xem sao!nhưng phải ra Tết thôi bác ah!

19. Maidanhan

Dear bác

Tôi tính mọi phương án rồi, lật ngược lại loại đang dự kiến có 3 đường // trên bề mặt dây, lực ma sát sẽ kém so với phương án Silicon, rất may chiều qua họ nhắn tin sẽ qua 1 lô hàng dây dẹt, khá nhiều cỡ, hy vọng có cỡ của R2R TEAC6300, Pioneer CT-F1000, CT-A1, AIWA 7500, VICTOR TD-721 ,711 ....
    Dây bác cần tôi có thể còn 4 đến 8 sợi nhưng nói thật rất bận độ này tìm cũng khó, nhất là khi bác told bác ở HDG, nếu tìmđc cũng khó chuyển đến bác, bác thông cảm vậy

20. Nhatanh2105

Cảm tạ thịnh tình của bác!tôi sẽ có cách của mình!bác quên phương án silicon đi nhé bởi silicon chỉ hiệu quả khi làm việc ở chế độ tĩnh thôi chứ dây curoa làm việc chế độ động thì chỉ e có ngày miếng silicon lại rơi vào bộ cơ của deck là phiền đấy bác!

Maidanhan likes this.
  21. Maidanhan

Ý này hay, tuần trc tôi bị 1 con A7 rơi cái roden vào hệ cơ cứ rẹt rẹt, tìm mãi mới thấy nó, nhưng khg sao đâu, Silicon có nhiều loại đấy

Last edited: 23/1/19
  22. vincent771

vincent771 Approved Member

Các bác cho hỏi Teac V9000 bị tình trạng cho băng vào bấm play không chạy, mở hộc lấy băng ra thì thấy bị đùn băng một ít là bị sao ạ ?

23. nguyenha7940

Bánh tỳ trung gian truyền lực của máy kém rồi... Do cơ chế bảo vệ của máy nên máy không cho phép chạy...

24. vincent771

vincent771 Approved Member

Bánh tỳ trung gian truyền lực kém này do vấn đề vệ sinh hay dây curoa bị giãn vậy bác Hà ? Tình trạng này xảy ra sau khi cho chạy băng gốc norman đầu từ quá dơ và em có vệ sinh lại .

25. Johnie

Johnie Advanced Member

Trước hết kiểm tra cái guốc, tức là vòng đai cao su trên bánh đá có bị trơ hay bẩn làm trơn dẫn đến truyền lực kém không bác nhé. Lấy giấy nhám đánh qua cũng có thể khắc phục được. Còn nếu lão hóa quá rồi thì phải thay cái guốc đó.

Share This Page

Loading...