Giúp sửa cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by bhtg, 14/12/09.

1. tomcang

tomcang Approved Member

Em bị gãy thanh nhựa nối từ trục quay ra bánh đá con Nak BX125. Nhờ các bác cao thủ có kinh nghiệm giúp em với

Attached Files:

2. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Bác giữ lại tất cả các mảnh, mẩu nhựa đã rơi ra, đánh rửa sạch sẽ chúng đi, mang ra người thợ hàn yếm xe máy, nếu bé quá, họ khg nhận ra Cao Vân mua keo hỗn hợp 2 lọ dành gắn kim loại, sứ, gỗ về pha chấm vào ( Loại này khg fải epoxy đâu nhé)

Last edited: 29/1/19
  3. tomcang

tomcang Approved Member

Cảm ơn bác! Tiện được voi em xin luôn Hai bà Trưng :D "em muốn thay luôn cái bánh đá mới, bác chỉ giúp chỗ nào có với. (ps: Em đã đọc topic dùng dây curoa quấn quanh bánh đá = keo con chó)

4. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Gặp phải ca khó rồi... Nếu bạn là người khéo tay tính cẩn thận thì may ra còn làm được nhưng chắc phải vài lần thất bại... Còn chớ mang ra thợ vá yếm vì họ sẽ làm hỏng không còn mẫu mà phục chế đâu...

5. Maidanhan

Ba bà Trưng được không bác: Bác ra phố Tây Sơn gần gò Đống Đa, đến cây xăng Nam Động rẽ vào đi dọc lối quanh bờ hồ phía tay trái, gần hết con đường bác nhìn dãy tay trái sẽ có 1 cơ sở gia công CNC, tôi khg có số đt do mất, bác đưa họ, nếu khg quá bận họ sẽ nhận và họ vẽ lại kết cấu để CNC lại cho bác. Trc đây chỗ này hay nhận các chi tiết này, bây gio đông khách họ ngại, tùy vào tài thuyết khách của bác thôi. Còn nếu bác muốn mua mới thì thấy AE em nói trên Ebay nhiều khi có bán các phần máy hỏng ( Parts for Repairing ), bác thử tìm kiếm sao.
    Giải pháp tạm thời dùng keo con chó vì hàn mới đủ sức chịu lực khi bánh đá nhảy cho việc chơi lâu dài

truongchithanh likes this.
  6. duytanltl

duytanltl Approved Member

Bác nào có schecmatic (sơ đồ) con Victor KD-A5 cho em xin với ạ. Em tìm trên internet mà không có.
    Con Victor KD-A5 của em trở chứng: có lúc phát (play) bình thường, tiếng tốt; có lúc trở chứng tiếng rột rẹt, lúc có lúc không, rồi im luôn, rồi có tiếng lại bình thường. Nói chung là ma ma phật phật, thích thì hát tốt, không thích thì im luôn; khi không hát thì kim VU cũng im luôn.
    Thank các bác.

Attached Files:

7. nguyenha7940

Vậy chắc trước lúc play thắp hương lầm rầm máy sẽ kêu tốt...

8. duytanltl

Chắc có lẽ phải vậy thôi bác ạ, không biết lầm rầm xong máy kêu ko nữa :D

9. nguyenha7940

Có lần mình có bảo người quen chịu khó xuống tầng 1 mượn bảo vệ chung cư cái Búa tạ của họ để dùng nữa....

10. Maidanhan

Dear bác

Bác hỏi sơ đồ chắc bác cũng có chút nghề phải không? Bác lần từ đầu ra (Output) sẽ có 2 con tranzitor mà chân C nối với đường ra để ngắt bỏ xung On Off, bác nhất chân C của chúng ra và cho băng chạy xem thế nào. Đấy là dấu hiệu để lần dần ra đầu tiên với biểu hiện kim VU khg chuyển dịch. Tuy nhiên tổng thể thì còn 2 khả năng nữa nhưng bác cô lập dần nhé

11. duytanltl

Em cảm ơn bác Maidanhan chỉ giáo, để em thử xem...

12. duytanltl

Em làm theo bác rồi, hát bình thường bác ạ => Để như vậy luôn được không bác

13. trần hội

trần hội Advanced Member

Bạn thay thế con bóng đó đi, nếu không cứ để vậy nghe cũng được. Con bóng đó có tác dụng tắt tiếng khi ta làm các lệnh chuyển trạng thái ko bị tiếng nổ ra loa thôi

14. duytanltl

Ok, em cảm ơn các bác đã bớt chút thời gian giúp đở em. Happy new years

15. Maidanhan

Con đó của bác dùng Motor DC hay Motor DD có board khiển bác ? Sau này nếu nâng cấp con khác để lại cho tôi nếu dùng DD motor nhé 0987779413

16. duytanltl

Con này hình như dùng Motor DC bác a.
    - Em gở thay 2 con trans thì phát hiện 1 con bị đứt ngầm chân E. Hèn gì nó chập chờn. Thanks các bác đã chi giáo...

Attached Files:

Last edited: 2/2/19
  17. Maidanhan

Dear các bác

Tranh thủ hồi phục đc con TASCAM 112R đã chạy nhưng cơ chế chỉnh tốc độ khg làm việc. Bác nào đang dùng xem hộ con IC BA6209 thứ nhất nhìn thẳng xuống như hình trong lúc chạy có nóng không, nóng ấm hay khâ nóng trên 40 ₫ộ nhé

Attached Files:

18. Diệp phạm

Diệp phạm Approved Member

Các bác cho em hỏi ngoài lề tí,em có con tv lg 40 LF630t trong mấy ngày tết bị mấy đứa cháu đùa giỡn ngã bể màn hình rồi, có bác nào ở hcm biết chổ nào bán màn hình không chỉ giúp em với, trước giờ em chỉ mua đồ amply và cassette không nên không biết chỗ mong được mọi người giúp đỡ em xin cảm ơn nhiều

19. Maidanhan

Dear bác

TV của bâc là màn CRT thì bác ra chỗ Ga tàu Sài Gòn, cố ông cụ chuyên sưu tầm màn CRT, chủ mhà mghỉ tôi quên tên, nhưng ông cụ phải ngồi xe lăn. Khả năng ông cụ có thông tin giúp bác. Còn nếu màn LCD cũ đời nhập từ Hàn Quốc trc đây thì chúng Face off, khó khăn đấy. Còn nếu màn LED gần đây thì bác fải tìm đại lý hãng thôi do LG khg bán linh liện rời bác ạ.Tôi cũng dùng màn 42 inc từ 2010, nhưng phòng tôi hay xem chỉ dùng TOSHIBA 35 inc màn CRT cũ thôi

20. nguyenha7940

Với trường hợp của bạn mua tivi khác là hợp lý hơn...

21. Diệp phạm

Diệp phạm Approved Member

Bác biết ở Sài Gòn chổ nào thay màn hình led qui tính mà giá phải chăng không bác?

22. cup_of_cafe

cup_of_cafe Advanced Member

Cả cái máy đắt nhất cái màn hình, thay thì quá bằng mua cái mới bác ah. Kinh tế nhất mua cái mới, được bảo hành dài :)

23. Maidanhan

Dear bác

Bác Cup of cafe nói đúng hiện trạng đấy bác ạ. Tuy nhiên nếu máy bác chưa muốn đổi, bác nên lùng các của hàng thợ sửa TV KHÔNG CÓ TIẾNG: Họ thường tích lũy các máy bị lối như vỡ board mẹ, hỏng nguồn, hỏng cao áp ... còn màn để dự phòng. Dòng máy này hay vị board nguồn chết máy con công suất do thạch sùng, dán bò vào và bị chết, nc ra kéo theo nguồn chết. Kinh nghiệm cho thấy họ lấy chả rẻ đâu dù họ mua vào cực rẻ, cho nên bác đừng nóng khi gặp đc màn đúng ý, nửa đùa nửa thật nói: " ... màn của anh đẹp hơn màn em hay đổi cho em,e các tiền hay gì đó tương tự..."

Cá nhân tôi may hơn bạn, sau chết lần 2 board nguồn, tôi thuê 1 cậu thợ lùng 1 board tương tự, sửa board kia quấn nilon cất đi vì màn hình nhập nguyên từ Hàn Quốc rất bền vì họ quyết đánh lại hàng Nhật. sau này nếu cần thay TV khác, màn đó để đưa sơ đồ máy lên soi ( Đeo kính cận 12 diop, sửa đồ IC, tranz rất khổ, tube thì đc vì cái gì cũng to)

Last edited: 11/2/19
  24. minh12345

minh12345 Advanced Member

Chào các bác và bác Maidanhan.
    em mới có đầu cassette Nakamichi 670ZX nhưng em nó có 2 lỗi sau:
    1/ Tốc độ khi Rec và Play đều rất nhanh.
    2 Kim đồng hồ Vu luôn gần đến MAX và hầu như ko dịch chuyển khi play hay Rec.

Qua 1 số trang mạng hướng dẫn, em đã chỉ tốc đồ trên 1 cái board nhỏ ở gần motor , nhưng vẫn không thấy cải thiện gì.
    em cung chỉnh cái nút pitch (chỉnh tốc độ )
    trước mặt máy mà cũng vẫn vậy.
    Xin các bác hướng dẫn cách khắc phục bệnh giúp em.

khoanh vùng giúp em với ạ.
    em chân thành cảm ơn

IMG_0697b.jpg IMG_0718.jpg IMG_0719.jpg IMG_0725.jpg IMG_0726.jpg

25. Maidanhan

Dear bạn

Việc đầu tiên bạn đã chỉnh biến trở chỗ nào, bạn trả về vị trí cũ đi đã ( Hy vọng bác có đánh dấu trc khi tác động, việc này tôi có đề cập trong topic từ 2012-2013 )

Tiếp theo bạn đấu ra ampli, cho tiếng xem tiếng ra là gì hay chỉ là tiếng rít, đừng ngại kim VU lên quá như thế sẽ hỏng loa ..., vặn Volume bé đi để thử.
    Bạn có cảm nhân gì về tiếng hay chỉ nhìn vòng reel xoay để kết luận nó nhanh?
    SPAM: Hỏng bán rẻ cho tôi nhé, tôi có Nalamichi CR-40 xếp trên gác 3 từ 2012 đến nay có dùng đến đâu, biết đâu dòng kim VU nó hay hơn :):)

Share This Page

Loading...