Giúp sửa cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by bhtg, 14/12/09.

1. trần hội

trần hội Advanced Member

Bệnh này khá nan giải, con moter của bạn được điều khiển bởi một chú IC, nếu bạn biết về kỹ thuật thì may ra mới khắc phục được, nếu ko phải đem thợ sửa thôi bạn. Nếu bạn cần tớ có thể cho bạn sơ đồ con này mà tự sửa.

minh12345 likes this.
  2. trần hội

trần hội Advanced Member

Bạn Madanhan đã tìm cho mình được mấy con tụ để mình mod con TEAC 2300 SX chưa. Nhân thể hỏi thăm con AKAI 635D mình sửa giúp chạy có ổn định ko? Chào năm mới nhé.

3. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Em chưa test lâu vì hôm mồng 3 tết, sau khi bấm PLAY thấy AKAI lại không nhận em để đấy khg làm gì nữa tránh đầu năm đã gặp cảm giác không vui. Tụ anh chờ em vì chỗ vợ em nằm lúc này đang nhiều đồ, động vào chỗ tủ đó sẽ phải tha lôi nhiều thứ.

E tranh thủ tết khắc phục đc con TASCAM 112R cassette nhưng phần Pichtrol không làm việc, board này nằm sâu bên trong máy, em chưa biết vùng IC nào liên quan, sơ đồ nó mờ quá, anh xem hộ em trên sơ đồ mảng nào dc khg? Hiện chắc có linh kiện của mảng Picth Control hỏng nên tỏa nhiệt nguồn nóng rất nhanh. Thực ra bận quá, khg có tgian nữa

E nghĩ máy anh tiếng chưa đc như ý là do chỗ khác, tụ chỉ góp phần nhỏ thôi

4. trần hội

trần hội Advanced Member

Bấm PLAY không chạy thì bạn làm một trong hai động tác sau: 1/ Tắt nguồn bật lại máy và bấm Play chạy máy.; 2/ Bấm tua tiến hoặc lùi sau đó bấm STOP rồi PLAY cho máy chạy. Bệnh này do lỗi 1 trong mấy con IC ở bo điều khiển hoạt động ko ổn định, rất khó xác định để thay thế nếu nó không hỏng hẳn (việc bo này luôn xuất lệnh tắt tiếng - mà tớ đã nói với cậu minh chứng điều đó)

5. Maidanhan

OK anh. Khi gặp nhau em đã nói vẫn chạy khi làm động tác bôi đậm kia để nghe tạm. Không sao đâu anh. Em còn 2 máy nữa, chỉ tội năng thôi chứ quyết tâm làm chắc dần dần cũng làm đc. Anh xem hộ em cái TASCAM 112R kia nhé, mảng Control motor nó làm chán quá, dính chặt vào mảng board mẹ, áp vào trong sau mảng display

6. cup_of_cafe

cup_of_cafe Advanced Member

1/ Tốc độ khi Rec và Play đều rất nhanh. ==> Em nhớ không nhầm máy chạy direct drive dùng mạch PLL. Cái mà bác chỉnh chỉ là moto reel thôi chứ không phải ở moto trục chính. ==> bác nên mang ra thợ họ sửa.

2 Kim đồng hồ Vu luôn gần đến MAX và hầu như ko dịch chuyển khi play hay Rec. ==> bác kiểm tra xem các volume trên mặt máy đang để ở mức nào. Em đồ rằng bác đang vặn hết cỡ :-o

7. Maidanhan

Về lý thuyết máy của anh khg phải dòng từ có phủ thủy tịnh mờ mỏng như của AKAI để tăng độ trơn và chống mòn, nhưng của anh hiện đang thiếu dải cao và tiếng khg thoát dù anh thu từ CD, cái vốn có dải cao tốt.

Anh cái biến trở vào vị trí em gắn kèm để chỉnh thử nhé. Người thiết kế quá cẩn thận cho mắt hồi tiếp này nhằm san phẳng dải tần nhưng có thể quan niệm khg thích hợp. Anh lần lượt thay tụ C207 bằng các giá trị 2700, 3300 pF và phối kết hộ với xoay biến trở R212 như em vừa nói để mod. Đây là bc quan trọng

8. trần hội

trần hội Advanced Member

Mình cung tải dc sơ đồ con máy của bạn nhưng quả thật mờ quá, ko thể là gì dc, bó tay...

9. trần hội

trần hội Advanced Member

Cám ơn bạn, tớ sẽ n/c. Như vậy là ta đồng thời phải tăng trị số cả tụ và biến trở hay tăng tụ, giảm biến trở vậy bạn.
    Tớ đang n/c sơ đồ tascam, có gì trao đổi sau.

Last edited: 15/2/19
  10. Maidanhan

Anh bỏ mắt hồi tiếp ra để xem âm thanh thay đổi,tùy anh cảm thấy chói do dải âm nào ta sẽ chỉnh dần vì ampli của anh là PP, nghe lộ ngay dải tần bị chói

11. trần hội

trần hội Advanced Member

Cám ơn bạn, tớ sẽ n/c. Như vậy là ta đồng thời phải tăng trị số cả tụ và biến trở hay tăng tụ, giảm biến trở vậy bạn.
    Tớ đang n/c sơ đồ tascam, có gì trao đổi sau.

12. Maidanhan

Anh bỏ mắt lọc này đi đã ( nhắc chân con R ra ), nghe thử trên băng hôm trc anh thu, chắc chắn âm thanh thay đổi. Anh nghe kỹ xem dải nào chói sẽ đoán ra tàn số nào đang chói, cần sửa từ đó tính ra linh kiện

ANH CHÚ Ý KHI NHẤC RA CẦN ĐO ÁP 1 CHIỀU TẠI CHÂN LINH KIỆN SẼ NHẤC, NẾU CÓ GIÁ TRỊ 1 CHIỀU THÌ KHG ĐC, KHÔNG ĐÚNG VÌ CHỖ ĐÓ KHÔNG CÓ DC. CÓ DC ANH NHẤC RA LÀ CHẾT ĐÂY

13. minh12345

minh12345 Advanced Member

he he he
    đây là cái đầu cassette đầu tiên của em sao để lại cho bác được nhỉ, bác có đầu nào đang chạy thì đổi cho em vậy.
    Em nói vui thôi, bác bắt bệnh giúp em với. em bên này chuyện mang ra thợ điện tử là không thể vì ít người sửa hoặc chi phí sửa quá cao.

https://photos.app.goo.gl/5u5sSuLhbw1JFQR98

bác làm ơn mở link video này rồi phán giúp em với.
    em cảm ơn bác nhiều nhiều

14. Maidanhan

Của bạn sai tốc thật. Khi bạn chỉnh Pitch Control không tác dụng tức là dây từ motor capstan đến con IC theo hình đứt or con IC 501 này có vấn đề:

Với bạn thì có thể khó đấy. Nếu tìm đc con IC đó thay thử, chứ tôi tin bến đó làm đắt lắm

Bạn ở bên đó chứ ở VN thì qua tôi bê cái nào ưng về mà nghe, xưa tốn tiền vì nó lắm, nhưng chớ bê con nào chạy tốc dộ 9.5 của tôi cùng băng về chêt dở đó khg bỏ đc cassette đâu, lại nghiện thêm. Hôm trc bố tôi rất khó tính khi nghe nhạc, sau khi nghe bản Paul Mariat thu của bác Cuongdv và một số bài hát chống Mỹ cứu nc, ông bảo sao người ta lại bỏ cassette khg nghe nữa nhỉ

15. Maidanhan

Bạn đo tiếp máy con trở gần Tranz đầu tiên chỗ có ghi EQ PLAYBACK nhé, nếu áp là +- 9.5 VDC hoặc +-12VDC là ổn, nếu quá và < +- 20VDC đó chính là bệnh kim VU vọt lên khg đổi nhé. Vặn thử Volume Out nhỏ đi xem sao bạn ạ

Khi đó thay cặp IC này:

16. Maidanhan

IC 407 và IC 408

17. minh12345

dạ em cảm ơn bác. em sẽ làm từng bước ạ

18. Maidanhan

Nếu nguồn đo > +_12 và < 20, đó là lỗi toàn mạch cho cả sai tốc và vọt kim VU

19. minh12345

.................................

20. minh12345

Kim đông hồ Vu luôn ở 1 vị trí, kể cả khi tắt nguồn bác ạ

21. Maidanhan

Thể bạn mua fải máy có bệnh rồi, kim chết do bị xông DC vào nếu như đúng bạn tả.
    Thử lần dây kim VU, ngắt 1 dây ra xem sao nữa

22. Maidanhan

Ý anh là con TASCAM 112R e nói? Nó có cặp dây báo FG màu vàng xanh đưa tín hiệu về bộ khuyếch đại or OPAM or Tran. Nhưng mạch này nó làm khó xử quá, anh lần hộ em bộ Tranz nào đang kđ tín hiệu nó làm khó kinh. Khả năng con tran này sinh chuyện nên bộ ổn áp nóng rất nhanh

23. minh12345

Cảm ơn bác .
    Em không rành về kỹ thuật nên chắc khó , nhìn vào không hiểu gì.
    Chắc giữ làm kỷ niện vậy.
    Em không ở trong nước nên cũng khó trong việc mang đến thợ sửa chữa
    Cảm ơn sự nhiệt tình của bác và các bác trên này

24. Jessica

Jessica New Member

Cho mình hỏi ở sài gòn có chỗ nào sửa máy nghe cassette uy tín không ạ?
    Mình có máy nghe băng nhỏ nhỏ, cầm tay mà khi nghe, tiếng bị nhão nhão. Mình thử với nhiều băng rồi mà vẫn bị.
    Cảm ơn các bác ạ.

25. Maidanhan

Ý bác là cái Waklman?

Share This Page

Loading...