Giúp sửa cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by bhtg, 14/12/09.

1. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Đừng xuống mất công ra, e cứ điện thoại đến số anh sẽ đưa, chị ấy rất thẳng: « có lương là em làm, câc anh khó chứ e cái gì chả va, lăn lộn bao năm rồi ». E điện, đặt hàng, khi có hàng,người ta alo, ship đến, sướng không. Đi bao cây về, cậu ẩy chỉ cho cả kho, e lục dc không, tốn xăng ra.

Nếu cất công xuống, chị ấy có đứa con gái béo lắm, tìm chưa số, hàng thứ 4, 5 kể từ Quyên CD.

Last edited: 24/3/19
  2. kimvanha

kimvanha Approved Member

Bác bảo thế em cảm ơn, ở nhà cho khỏe, tìm số giúp em nhé. Chơi cái món băng từ này lọ mọ quá bác nhỉ. Thiên hạ bỏ hết lên Youtube cả, ở tx sơn tây giờ mua đĩa cd còn khó nói chi băng cassette.
    Bác ở phố nào HN thế ạ, biết đâu ta lại có cơ hội gặp mặt, trái đất tròn mà bác. Em thích cái bài hát "Một vòng trái đất", bởi khi người ta ngồi tựa lưng vào nhau nhìn về hai hướng ngược nhau thì phải 1 vòng trái đất mới thấy nhau (giả sử tia sáng đi theo đường tròn), còn mình thì cùng nhìn về 1 hướng là "âm thanh analog".
    Em chờ tin bác.

3. Maidanhan

Có thể e chưa nhìn ra cơ hội khi e nói câu này. Ai cũng nghĩ bỏ đi rôi, anh khg nghĩ vậy năm 2011, nên lục tung Hải Phòng, Hà nội, kết quả tìm dc 200 cuốn Metal XR Sony, hơn hẳn dòng Sony SR Metal. E lục chỗ Sơn Tây, chắc chắn còn, khu thu băng trc đây phải là dân có điều kiện, họ mà còn băng, Maxell type I ít ra cũng là dòng tem đỏ.

4. kimvanha

kimvanha Approved Member

Bác Maidanhan cho em hỏi con tran b772 dùng được phải không ạ. Em vừa tháo ở bộ nguồn của đầu video sharp.

Attached Files:

5. Maidanhan

Xác to bằng là dc đấy. Nếu hình dáng khâc B981 đi, tra lại chân cho yên tâm.
    Mà sao lại tháo Con Sharp VCR, còn chạy khg, nếu còn đổi băng sao từ LP, LD trên Tube, âm thanh nghe dc đấy.

6. kimvanha

kimvanha Approved Member

Vâng có lẽ em tìm chưa hết được. Có anh Dũng chuyên thu băng ở chợ nghệ hôm trước em bảo tìm lại trong kho thấy 1 hộp to băng maxell mới mốc sạch.

7. Maidanhan

Hỏi bạn anh ta sẽ ra nhiều hơn.

8. kimvanha

kimvanha Approved Member

Vâng để em kiểm tra chân cho chắc ăn. Sharp VCR vẫn chạy nhưng em dỡ nó ra từ 12 năm trước đây để lấy đồ nghịch anh ạ. Bây giờ mới thấy xxx, để nó lại tách lấy nhạc từ video phải hay không.

9. Maidanhan

Chết thật, anh toàn dòng khủng nội địa để từ năm 1999, bây giò tuy nó khg chạy nhưng bóng bẩy lắm, chưa gặp thầy gặp thợ thôi, dòng ấy thu LP, chưc năng autotracking tốt, R2R nhiều máy khg theo đc đâu. Giò mà kiếm dc VICTOR F10000 thì nhất đấy.

10. kimvanha

kimvanha Approved Member

Em cũng nghĩ băng video mà phát nhạc thì kém gì đầu băng cối. Băng video thì nhiều người còn giữ lại lắm. Chắc là 1 cuốn video ngày xưa nó đắt nên họ bỏ thì tiếc anh ạ

11. Maidanhan

Đây là bản LP, còn bản Lazer Disc in năm 1984 tại Tokyo, hòa tấu ghita cùng YAMASHITA

Attached Files:

12. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Băng video muốn tiếng tốt cần đầu video loại hifi hoặc đầu chuyên dụng nghe mới may ra đọ được đầu băng cối...
    Còn như những người chơi băng cối loại cầu kỳ thì cái đau đầu nhất của họ là nguồn nhạc, phải băng gốc nguồn có chất lượng cao còn đầu nghe đầu thu của họ thì khỏi nói như những đầu của studio luôn.... Toàn ampex, crown phải cho lên dàn giá đỡ chuyên dụng....
    Có lần mình chót xóa cuốn băng gốc của họ. Họ lại phải mượn băng gốc từ thành phố HCM ra để thu lại từng rãnh mà mình đã xóa của họ...

13. Maidanhan

Anh khg thấy số chị ấy, chắc chỉ cầm danh thiếp rồi để đâu mất. Nếu em xuống, em hỏi hàng chị Quyên CD ở Cao vân, lấy đó làm chuẩn đi xuống 4, 5 hàng em ạ.

14. audiobalangnhang

audiobalangnhang Advanced Member

Xin các bác giúp em chỗ sửa đầu deck ở TP.HCM ạ.
    Xin cảm ơn các bác!

15. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Tiếc quá nhỉ ở xa quá...

16. kimvanha

kimvanha Approved Member

Bác Maidanhan giúp em tiếp nhé.
    Tình hình là em đã thay trans b891 bằng trans b772 nhưng lắp mô tơ vào thử mô tơ không chạy bác ạ.
    Mên nó đây bác ạ, nó dùng ic 6618 điều khiển.

Attached Files:

17. Maidanhan

Em search Data con 6618 xem áp các chân là bao nhiêu, cấp điện cho Board và đo, so sánh xem nó còn làm việc không.
    Không Search đc, hỏi tra tương đương xem con nào và mua thay thế thử, anh đoán dòng OPAM này chỉ khoảng 5000 đến 10000 VND; Cẩn thận tìm cả con motor cũng chỉ 20K :). Nhưng anh hiểu là motor mòn cổ góp rồi, làm sao nó chạy đc nếu vẫn dùng motor này khi em khắc phục đc lỗi con tran Bxxx kia?

Đây là em cậy ra sau motor đúng không? Anh cậy mãi khg đc toàn bị chọc vào tay, chỗ mấy ghim của nó ấy. Nói cho anh cách cậy khg gẫy bảng mạch nhé, có ảnh cang tốt, anh đeo kích cận 14 Diop.

Attached Files:

Last edited: 26/3/19
  18. kimvanha

kimvanha Approved Member

Em tưởng đại ca biết.
    Có 2 loại nắp đáy mô tơ (như hình). Anh gài cái tô vít 2 cạnh loại to khỏe vào đáy mô tơ rồi lấy búa gõ nhẹ là ra à. Chúc anh làm được (hình).
    Anh cạy bằng tô vít thì lỡ cái là thủng tay hoặc vỡ mạch.

Attached Files:

thaivg likes this.
  19. kimvanha

kimvanha Approved Member

Máy cũ mô tơ nó bẩn, kẹt bạc chạy mà thấy nóng là phải tháo ra vệ sinh anh ạ, tiếng mới ngon.
    Cái vụ của em để tìm mô tơ khác vậy, vẫn còn một bên nghe tốt anh ạ.

20. Maidanhan

Nếu biết chỗ co con cũ nào, mua rẻ dc, anh mua lại lấy từ, món này giờ cần.
    Mà mua cái motor khác 2 dây thay vào đi, chắc chắn chạy dc đấy, đỡ mất công. Khi nào thấy motor 4 dây thay sau.

Last edited: 26/3/19
  21. kimvanha

kimvanha Approved Member

Máy nó cấp nguồn 15 volt anh ạ.
    Khi em thay mô tơ 2 dây 12 volt vào nhưng lùi hết biến trở nó vẫn chạy nhanh không nghe được.
    Em đang tìm cách để điều chỉnh được tốc độ giảm xuống nữa.
    Tăng, giảm điện trở trên mạch chắc được anh nhỉ.

22. kimvanha

kimvanha Approved Member

Anh lên facebook hội cassette hoặc phố mua bán, hỏi xem em thấy nó bán từ đầy. Không bít xịn không thôi.

23. Maidanhan

Ý em là em đã thay motor 2 dây mới và xoay cái biến trở nằm nắp sau vỏ máy? Con đó có mở đc ra như hình em minh họa cho anh không? Nếu mở đc chụp focus anh xem như em đã làm ở trên.
    Cho anh cái Link cụ thể để anh nhìn nhé.

24. kimvanha

kimvanha Approved Member

25. kimvanha

kimvanha Approved Member

Còn đây là mạch ổn tốc của mô tơ.
    Anh xem giúp em nhé.

Attached Files:

Share This Page

Loading...