Giúp sửa cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by bhtg, 14/12/09.

1. sniper_killer

sniper_killer Advanced Member

Chào các bác. Con naka 600 của em sáng nay dở chứng, cứ chạy được một lúc là nó stop, mới đầu em tưởng hay do băng bị kẹt nhưng thử các kiểu đều thế
    Bực mình là đang nghe lại phải ra bấm play lại, các bác giúp em xem bệnh gì và cách khắc phục
    Thank các bác

2. BTP

BTP Advanced Member

3. Ahoang

Ahoang Advanced Member

Đầu cát sét nó thiết kế cứ bật công tắc Power là mô tơ capstan quay luôn, nếu dùng để làm pre thì hại mô tơ lắm, bác có thể mở máy và rút giắc cắm phần cấp điện cho mô tơ ra để cho nó ngừng chạy , em cũng có 1 con K333Es làm theo kiểu này.

4. sniper_killer

Con naka 600 của em đời cổ rồi nên chắc chưa sài đầu dò gì đâu, hôm qua em để ý khi mình nghí ngoáy mấy cái lò xo phía sau thì có lúc
    Đang chạy băng bình thường bỗng nghe toạch , giật mình tưởng nó stop nhưng không nó vẫn chạy bình thường, cứ được một lúc là nó lại toạch cái...
    Bực mình thật, hôm qua em đã định đập mịa nó ra rồi nhưng lại sợ không còn cái gì để nghe

5. BTP

BTP Advanced Member

Bình tĩnh bác! Mọi việc đều có hướng giải quyết mà, bác k dùng hay em nó thường làm bất an long thể bác thì nhường lại cho E :lol: .

6. caocaolatre8x

caocaolatre8x Advanced Member

cái giống tape này em cũng rất bực mình,éo éo đang hay bỗng ề ề như mếu :( ,hôm nay ấn gẫy luôn nãy pause gẫy bố cả cái móng tay :x ,chơi tape mà đổ máu đấy :lol:

7. BTP

BTP Advanced Member

Bác chơi máu nhỉ :( .

8. caocaolatre8x

Bác chơi máu nhỉ :( .[/quote]
    dạ!mọi lần em nó ề ề em ấn qua ấn lại cái nẫy pause em nó lại ngon lành!
    lần này bệnh nặng lên ấn mãi ko ân thua,thế là ấn mạnh gẫy luôn cái cần pause,bung luôn cái móng tay thế là chẩy máu luôn! :mrgreen:

9. BTP

BTP Advanced Member

lần này bệnh nặng lên ấn mãi ko ân thua,thế là ấn mạnh gẫy luôn cái cần pause,bung luôn cái móng tay thế là chẩy máu luôn! :mrgreen:[/quote]

Cái nút pause kia gây ra bệnh, giờ thì nút pause kia đã gẫy. Thế thì máy bác ngon lành rùi... :lol: .

10. caocaolatre8x

dạ!bây chừ thì lằm yên!hết chỗ đổ bệnh!vẫn mếu ạ! :lol:

11. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Chơi mấy em răng chìa răng vẩu này lắm lúc ức mún táng phát cho nó đi cả hàm lun :lol: bác xem lại cái bánh cao su ép băng lên trục capstan bị chai cứng nên khi ấn nhả pause có tác động tới run méo !

12. BTP

BTP Advanced Member

Bác khám tổng thể em nó xem sao, chứ theo E nghĩ nhấn nút pause mà gây thiệt hại lớn (gẫy cả răng, văng cả móng :D ) thì nguyên nhân chính là do kẹt cơ đó bác.

13. regular

regular Advanced Member

Mấy em này lúc xuân thì hay vớ phải anh ít xài thì còn hứng thú! Mấy em mà rệu rạo tí thì ôi thôi! Chỉ được cái tốn băng! :lol: Tiền gà 3 tiền tapes! :mrgreen:

14. ndp62

ndp62 Advanced Member

:mrgreen: Tape cassette nakamichi danh bất hư truyền ,dừng ruồng bỏ em nó thế,cứ chịu để nó "hành" một vài lần là ngon thôi :eek:

15. ndp62

ndp62 Advanced Member

Muốn các cụ hồi xuân "ngon" lại thì phải có chế độ chăm sóc đặc biệt lắm,phải luôn lăng nghe đê thấu hiểu cụ đang "đau,mệt" chỗ nào để gãi cho đúng là cụ lại hát véo von ngay :eek:

16. ndp62

ndp62 Advanced Member

lần này bệnh nặng lên ấn mãi ko ân thua,thế là ấn mạnh gẫy luôn cái cần pause,bung luôn cái móng tay thế là chẩy máu luôn! :mrgreen: [/quote]
    Bệnh này thường là dây cu roa đã dão quá ,nhưng chưa đến mức đứt thôi nên vẫn quay được :( ,

17. bogiashare

bogiashare Approved Member

Dạo này mấy con deck nó hành em kinh quá, con Victor này chưa xử lý được thì hôm trước em lôi con Akai trên nóc tủ xuống nghe thì lại bị bệnh giống như con Ak-D5 này luôn, cứ cắm điện là chạy, mà cũng không có tiếng ra.
    Bác nào xử lý hộ em với ạ, em vác cả hai con đến luôn! (có lẽ em phải kiểm tra con còn lại xem có bị gì nữa không để mang đi cho nó có đồng bọn :( )

18. ndp62

ndp62 Advanced Member

Bác sướng wa,có của ăn của để cả lên nóc tủ,em tuyên bố cứ cụ nào hành e wa không chịu nổi là e cho đi theo lũ ve chai lun,để lấy chỗ rước "cụ"ngon hơn về,đỡ vất vả........ :eek:

19. sniper_killer

Con naka của em chắc có vấn đề ở bộ đếm và nhớ thì phải vì em ấn hai nút này lại không cho no chạy nữa thì ok
    Em đang theo dõi

20. BTP

BTP Advanced Member

Ôi bác vẫn bị em nó hành à? Máy của bác dùng bộ đếm cơ và nút bấm cứng, theo E thì khả năng có vấn đề ở bộ đếm-nhớ như bác phỏng đoán là không xảy ra đâu ạ. Đối với cơ chế bộ đếm digital hay nút bấm mếm thì khi thao tác sẽ tương ứng với lệnh -> thông qua 1 IC logic (hay có bác còn gọi là IC lệnh) sẽ đi tác động các bộ phận tương ứng, nếu máy của bác dùng nút bấm mếm trong trường hợp này bác phỏng đoán có vấn đề bộ đếm-nhớ thì có thể xảy ra. Còn với bộ đếm cơ hay nút bấm cứng thì đều dùng cơ cấu cơ và tiếp điểm điện mà điều khiển bác ạ.

21. sniper_killer

Nút bấm cứng, em ấn hết vào không cho nó chạy nữa và giờ ok rồi

22. BTP

BTP Advanced Member

Chúc mừng bác đã phục hồi đc em nó! Bác mà k bình tĩnh thì 1 chút nữa là Xa Em Kỷ Niệm rồi... :mrgreen: .

23. quangcmbhn

quangcmbhn Advanced Member

Em xin cảm ơn các bác đã nhiệt tình giúp đỡ, em về lau chùi lại phần cơ và đã khắc phục được lỗi này rồi ah, may quá.

Vấn đề mới phát hiện ra nữa là khi dùng Teac C-2X làm pre và ghi thì bị lệch vế, còn khi phát băng casset mua ở ngoài thì bình thường. Xin các bác hướng dẫn, khắc phục giúp.

Xin cảm ơn các bác.

24. BTP

BTP Advanced Member

Bình thường khi bác dùng cassette deck làm nguồn phát thì lúc này tín hiệu sẽ đi từ ngõ ra cassette deck ->amp input (lúc này t/h k qua mạch Rec Amp).
    Còn khi bác dùng cassette deck làm pre (hay khi ghi/thâu) thì có hiện tượng bị lệch vế, nguyên nhân là do tín hiệu L/R vào và đc khuếch đại tại mạch Rec Amp k cân nhau. Bác xem bên trong máy có 2 biến trở Vr L/R của mạch Rec amp thì bác chỉnh sẽ khắc phục đc trường hợp bác nêu.

25. quangcmbhn

quangcmbhn Advanced Member

Em cám ơn bác nhiều, bác có tí ảnh của cái biến trở Vr L/R không ah, em mù điện tử lắm ah.

Xin cám ơn bác.

Share This Page

Loading...