Giúp sửa cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by bhtg, 14/12/09.

1. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Mình may quá có cái băng này để test máy....
    Nhưng xong phải bảo khách mang băng của họ đến test không mang tiếng ....
    Cám ơn cacaolatex cùng Zorro nhiều nhé...

2. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Vâng nếu bác tiện qua xem họ phá đến đâu rồi :), nếu nguyên chưa dỡ linh kiện, bác chịu khó bê về tôi gửi bác kinh phí qua tài khoản đc khg bác, cái bộ Motor capstant máy này ngon bác ạ, cả từ hy vọng chưa mòn.

Cái SONY EF của bác thu hay lắm đó nhé, mấy anh XL-II thì danh tiếng rồi. Dàn cơ pana hay mắc bệnh bấm khg chịu lên, chắc máy bác cũng thế? Băng tôi khg nhiều như mấy AE chuyên Ship ở HPG, HNI SGN chỉ có khoảng 700 cuốn các loại, cuốn tôi gửi kèm chắc các bác cũng thích, Metal nặng gấp 2 lần cuốn thường cùng time.
    sô của tôi 0987779413 bác ạ

Attached Files:

Last edited: 5/5/19
    mrhatuvu likes this.
  3. minh12345

minh12345 Advanced Member

Con makanichi 670zx của em nó bị hỏng trước khi mua bác ạ. nên ko có cơ hội để nghe. khi mua người bán nói là tốc độ bị nhanh, em nghĩ chỉ cần chỉnh lại tốc độ là ngon, ai ngờ về nhà tháo ra xem mới thấy ko đơn giản chút nào.
    Tiền mất tật mang.. rõ khổ.
    hôm trước em có tháo 1 đầu dây ở đồng hồ Vu ra (như bác hướng dẫn)nhưng kim nó vẫn đưng im nguyên chỗ đó
    con này rất mới và ko 1 hạt bụi nên em cũng muốn giữ để sửa.
    theo bác con này nghe có tốt ko ạ?

4. Maidanhan

Nếu bác tháo đúng, đèn vẫn sáng kim vẫn lên tức kết cấu cơ của kim VU có vấn đề rồi.
    Tên hiệu Nakamichi đc tiếng do hệ từ có auto tracking, khg phải đời nào cũng tốt. Tôi nghĩ bác chưa nghe máy đó, chưa biết bác có " thích " hay không, nên bác cứ để làm dự phòng bác ạ. Tôi cũng tìm máy hỏng, khg ai biết đc sau này ta sẽ cần gì sau này trong lúc nghe.

Last edited: 5/5/19
  5. Vũ Đại

Vũ Đại Advanced Member

Em có con đầu Sony cỏ TC-S7 bác Maidanhan có biết dòng này mod miếc gì lên được không ạ?

6. Maidanhan

Bác đùa hay sao ấy, con này tôi nhìn trên mạng kết cấu kiểu kéo sập như dòng máy VCR hay cụ thể hơn, giống hơn là Hi8 Player tôi đang dùng, băng được hệ cơ kéo vào và sập xuống kẹp chặt như hệ cassette deck của ô tô cao cấp, con này nguyên bản nhìn sơ đồ, tiếng bị bí bác ạ, tất cả SONY vê tôi đều phải làm lại mới nghe đc vì sau này SONY và nhiều hãng khác sau 1990s lấy độ tĩnh, dải tần đáp ứng rộng ( 20Hz đến 22Khz ) của CD làm chuẩn nên gây ra việc này và đây khg phải là lỗi, nhưng nghe chừng mạch của mạch làm khó vì cách bố trí hệ cơ này hay làm băng mạch bất tiện khi cần tương tác.
    Máy của bác nghe Jazz khó chịu lắm, phải khg bác? Hoặc nếu bác nghe Tuấn Vũ 2 " Hoa Biển " đc 3 bài là bác chán.

Last edited: 6/5/19
  7. Johnie

Johnie Advanced Member

Vụ này thú vị quá. Em ủng hộ nhiệt liệt :D

Maidanhan likes this.
  8. Vũ Đại

Vũ Đại Advanced Member

Vâng tiếng nghe bí và nhỏ bác ạ. Em để 50% volume mà nghe vẫn nhỏ. Chắc phải đầu tư cái đầu khác bác nhỉ?

9. Maidanhan

Vâng, bác có điều kiện thì bác đổi gió, ai dám can bác nào ;). Tuy nhiên, bác cho biết dòng nhạc hay nghe, tên cụ thể 1 Album, 1 bài trong Album đó, biết đâu tôi sẽ giúp bác làm máy này hay hơn so với thiết kế hiện thời khi ngày nào đó, duyên nghe đến bác chuyển cho tôi làm.

10. Vũ Đại

Vũ Đại Advanced Member

Vâng, trước hết em cám ơn bác. Em thường hay nghe nhạc vàng, cả trước và sau 75. Nhạc pre 75 em hay nghe băng cối còn casset thì các thể loại như Tuấn Vũ, Giao Linh, Thanh Tuyền, Chế Linh,... Băng cũng toàn mua lại băng 1 nước của anh em chứ không có băng xịn. Em cũng mua ít cuốn băng gốc nhạc nước ngoài như jazz, country nhưng nói chung ít nghe. Cái máy này mặc dù sử dụng bất tiện, nghe bình thường nhưng lại là cái máy cassette đầu tiên em mua nên em mới lên đây hỏi qua bác. Đọc các bài viết em cảm nhận được bác rất am hiểu về kỹ thuật điện tử và nhiệt tình tư vấn anh em. Em cũng là dân BK nhưng về cơ khí nên về điện tử thì mù tịt bác ạ.

11. Maidanhan

TRc đây cũng chỉ có nguồn thông tin như bác để nghe thôi. Xa hơn chút nữa nghe Đài TNVN vì có cassette cũng chả có nhiều nguồn. Cho nên mới phải bác nghe album nào, thích bài nào từ đó đoán ra cách mà hệ thần kinh của bác thích và kjg thích dải Audio nào để mod theo. Và phần lớn tôi đoán khá đúng.

Chỗ này chắc bác cũng bị nhầm như nhiều AE: Băng một nc là băng của phòng thu ra, còn khai niệm " một nc " AE đang dùng là thu một lần và nghe nhiều lần rồi ( Có thể nghe rất ít ). Khg sao miễn thu tiếng mình thấy đạt là đc

Vậy à, bác thất vọng vì bác đang lưu cảm giác nghe R2R đó thôi. Bác mạnh dạn nghe băng 9.5cmps tôi làm đi, tôi tin là bác sẽ giống AE khác khg nghĩ là nó lại hay vậy đâu. Thực ra cũng ham chơi, nói đc gì thì nói, đến lúc AE có máy hỏng, người ta lại thanh lý, biết đâu lại nghĩ đến mình. Cái trò này nghe lâu dài phải tích cóp linh kiện bác ạ.

Last edited: 7/5/19
  12. Vũ Đại

Vũ Đại Advanced Member

Để nghe băng 9.5 phải mua máy gì hả bác?

13. Maidanhan

khg fẩi mua gì cả, tôi sẽ làm cho bác trên máy đó khi đk cho phép, tuy nhiên NẾU MÁY BÁC KẾT CẤU MÀ KHÓ, TIỀN GIA CÔNG CƠ KHÍ bác trả nhé.

Last edited: 7/5/19
  14. Vũ Đại

Vũ Đại Advanced Member

Vâng bác. Em có điều muốn nhờ bác chút. Bác check inbox nhé.

15. tuanwawezx

tuanwawezx Advanced Member

Nhờ các bác giúp . Con SONY TC K 555 này hàng bãi về em thay dây culoa . ngắn ra vô cửa băng rồi. Khi thay em chỉ nới ốc luồn dây vào không tháo tung hết cụm cam bên trong đâu . Không biết sai lệch gì không . Nhờ các bác chỉ giúp
    Em Thay xong máy có hiện tượng. Bấm tua tời hay play . Vài lần bánh đá nó mới văng sang . Em nhấc cụm đá ra tra dầu bôi mỡ không được. Xin các bác chỉ giúp cách khắc phục . Cảm ơn.

Attached Files:

Last edited: 11/5/19
  16. Maidanhan

Bác quên chưa nói nó là SONY hay VICTOR? Tôi cho rằng kết cấu này nhiều khả năng Sony.

tuanwawezx likes this.
  17. tuanwawezx

Cảm ơn bác .em nó là TC K 555esa .lỗi bấm tua tới và lui và bấm Play vài lần nó bắt . chỗ bánh đá trung gian . ảnh em chụp đó tháo dễ em mở ra rồi tra dầu bôi mỡ .rồi hình như ko phải là lỗi khô dầu mỡ . em nghi ngờ lúc thay dây culoa ngắn quay bánh răng . vô tình làm sai tầm cam bên trong . suy đoán của em thôi .

Last edited: 11/5/19
  18. Maidanhan

Máy SONY hay dùng cơ chế nam châm điện ( NCĐ ) để đóng mở các chuyển động cơ khí cuả đầu từ, nâng Roller và các phân tử liên quan. Khi bấm Play, FF RF bao giờ cũng nghe tiếng NCĐ đóng nghe " xạch xạch ": NCĐ hít lõi cuả nó xuống, kéo theo 1 hệ càng và trục truyền lực, bác xem đúng máy có tiếng NCĐ đóng mở thì mở ra, quan sát khi bấm:
    - Có lõi trong cuộn dây chuyển dịch lên xuống có dễ dàng không, lõi này đôi khi bị gỉ sét và chuyển động khó khăn, vệ sinh dọc trục chuyển động đi;
    - Khi lõi chuyển dịch nó kéo theo các tay đòn nối với nhau qua các khớp, các khớp này có thể bị mở khô lại làm chuyển động khó khắn, dùng Panh hỗ trợ các khớp cho đến khi thấy khớp nào gây ra và vệ sinh chúng đi.
    - Nếu khg có NCĐ, cơ cấu đẩy kéo có thể dùng nguyên lý khác, nhưng chắc chắn các tay đòn và khớp nối vẫn liên kết với nhau theo cùng nguyên tắc và một trong các liên kết trên có thể bị mỡ kẹt nên khi bấm vài ba lần có lần đc, có lần khg do xung lực thời khắc đầu tiên nó mạnh thắng đc chỗ kẹt trên. Bác nhấc cái mặt nạ trc ra cho cuộn băng vỏ nhựa trong có ít băng vào bấm quan sát sẽ thấy.

Last edited: 13/5/19
    tuanwawezx likes this.
  19. tuanwawezx

Dạ cảm ơn bác em đã xử lý được xong hôm qua rồi . nguyên nhân chỗ bánh đá đó bác . chuẩn là do mỡ lâu năm khô kẹt bác ạ

20. Maidanhan

Ấy cẩn thận nhé, nếu nhấc ra dùng dầu hỏa mà rửa sạch mỡ kẹt là 1 sai lầm chết người đấy. Nếu quả thực đã làm vậy, chịu khó tháo ra dùng nước rửa bát rửa lại đi, dầu hỏa nó có thể làm ải nhựa nhanh hơn đấy.
    Chán máy đó goị tôi thanh lý nhé, thich mỗi cái đầu từ dải rộng và cặp dual FET của bác. Còn bệnh nữa chắc bác sớm gặp nếu ở miền Bắc cho dòng máy này. Để cho hồi hộp hôm nào sáng se mát, chiều nóng bác chạy vài tiếng sẽ bị như tôi thôi :D.

tuanwawezx likes this.
  21. minh12345

minh12345 Advanced Member

1/ Bác có thể nói rõ hơn để giúp em sáng ra 1 chút được không bác. tại sao dân audio lại kỵ tụ đó trên teac C 3RX
    2/ Dòng Tascam MKII và MK3 có khác nhau nhiều không bác ? nếu đầu tư chơi lâu dài thì nên chơi MK2 hay MK3?
    cảm ơn bác nhiều

22. Maidanhan

Bác Minh12345 nhìn hình ảnh nhé: Tay trái là mạch teac C 3RX, tay phải là hình của TASCAM 122 MKII:

Tay trái: Từ đầu từ đến mạch khuyếch đại tín hiệu phải tìm cách " lội qua con tụ C102 ", qua trở R103 mới đến đc mạch khuyếch đại;
    Tay phải:Từ đầu từ đến mạch khuyếch đại tín hiệu không phải tìm cách " lội qua con tụ nào cả ", CHỈ qua trở R101 đến đc mạch khuyếch đại và cái mạch khuyếch đại của TASCAM 122 MKII lại dùng cặp FET có tính chất " gần như 1 đèn điện tử chân không 5 cực Pentode ( So sánh nôm na về mặt đặc tuyến theo sách " Kỹ thuật truyền thanh Tập I ", cái này tôi nói để AE tham khảo thêm và phòng hờ một Phù đổng Tube nào đó hay hay lang thang với não trạng không bình thường và nói lung tung có cơ hội tìm đọc ).

Còn dân gian và dân dã hơn nữa, bất cứ tiếp xúc nào bao giờ cọ xát trực tiếp của 2 vật thể cần tiếp xúc ( cuộn dây đầu từ và mạch Khuy ếch đại ), kể cả những chuyện thầm kín nhất, khi đã có vật ngăn cách ( Như tụ ) sẽ khg thực, bác có thấy thế đúng không :D?

Do đó dân Audio rất kỵ với tụ nối tầng và trong giới nghe thường hay nói: Tụ hay nhất là KHÔNG CÓ TỤ ....

Bác đang ở Mỹ, bác kết máy Teac C 3RX, bác có thể tìm tụ bạc như hình sau để thay vào tụ C103 tôi đã nói:

Theo đó, tụ mũi tên đỏ là tụ bạc Silver CAP đấu song song với dầu PIO mũi tên vàng, chắc chắn cải thiện đc rất nhiều âm thanh hiện thời.

TASCAM 122 MKII tôi đã phân tích, còn MK3 nó có mạch vào y như TEAC C3RX như tôi nói, do đó nó khg thể hay về kết cấu như 122 MK II được và về nghe hiện nay, cá nhân tôi có khảng 40 đến 50 deck, tôi lấy máy TASCAM 122 MKII làm quy chuẩn ( Tức là lấy nó để đưa các máy khác khi cần về ra đc tiếng gần như thế ) nghe Pre 75 cho chân mộc Phương Dung, cao vút bay bổng của Thanh Tuyền, ai oán sầu muội của Giao Linh, buốn rũ người của Chế Linh ( Nụ cười chua cay ) ... Còn Pioneer CT-A9D, CT-A7X, cho giao hưởng nhiều cung bậc, Kenwood 9050S cho Guitar bồng bột, sôi nổi của The Venture, TEAC R999=AKAIGX R99= Pioneer CT-F1000 cho các các Note Piano chậm, tròn căng, lừ đừ và da diết của Violon khi đưa đèn vào. Tôi tự nhân mình là hổ lốn.
    Riêng TASCAM MK3 nó 2 tốc và khi nghe 9.5cmps nó hay và rất hay, nhưng MKII nếu mất time tôi chuyển đc thành 2 tốc đc. Bác tham khảo bác này nghe băng 2X tôi làm, đang ngất trên cành quất dù bác ấy rất nhiều máy xịn theo khái niệm đương thời: 0913525000

Nếu bác chơi Nakamichi, tôi thấy dòng nào có Auto tracking nó chắc chắn hơn hẳn các đầu từ cố định khác: Bác tưởng tượng các máy VCR Hi Fi tại sao hay thì cơ chế Auto tracking của nakamichi nó y hệt. Do đố khg phải cứ Nakamichi là đầu từ đều hay cả.

Last edited: 15/5/19
    tuanwawezx and PSman like this.
  23. Vũ Đại

Vũ Đại Advanced Member

Thấy bác đánh giá bộ cơ con Sony S7 tốt em đang mong một ngày bác mod giùm lên nghe cho đã.

24. Maidanhan

Bác ở Nam thì tôi đành khg giúp dc, nếu ngoài Bắc thì tôi chỉ một lời những gì đã nói, kể cả phí tổn phát sinh: làm thành máy 9.5 chỉ để bác Play, phần cơ khí tùy máy phức tạp như thế nào phát sinh bác lo hộ.

Last edited: 17/5/19
  25. tuanwawezx

bệnh nữa bệnh gì bác ơi chia sẻ luôn em hồi hộp quá .
    P/s chắc chắn không bao giờ em dùng dầu hỏa và Rp7 để sử dụng nhựng cv về máy rồi .

Share This Page

Loading...