Giúp sửa cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by bhtg, 14/12/09.

1. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Chưa chắc đã xảy ra đâu vì mấy ai để máy Play C120 và quên khg tắt 4 tiếng, trời lại nắng, bác yên tâm. Nhưng nếu bấm Play, băng quay, khg có tiếng khg có đèn hiển thi, qua của Line in cũng khg có đèn hiển thị, khg có tiếng, bác bảo tôi.
    Chán máy này bác goi tôi nhé, con này làm thành máy 3 tốc độ dễ lắm.

Last edited: 17/5/19
    tuanwawezx likes this.
  2. minh12345

minh12345 Advanced Member

Hôm trước em thấy bác show trên đây mấy tape nhạc cổ này . Tối qua em lục lại thì tìm thấy vài cái.... có 1 cái của Beethovan . Em cho vào đầu cassette rồi play . Thằng cu nhà em (9 tuổi) đang học bài trong phòng của nó, tự nhiên chay ra nó. Bố ơi bản này là bản số 8 phải không?. Nó làm em ngạc nhiên và bất ngờ.
    Em trả lời là bố không biết bố mới mua băng này đang chơi thử ..... Nói vậy cho đỡ quê :)).
    Thấy trình nghe nhạc của minh không bằng cả trẻ em. :))
    Chắc từ bây giờ em phải tập nghe loại nhạc này thôi bác ạ.

Trước kia em mua mấy tape này là để dùng thu nhạc việt nam vì tape này là loại CRO2 chắc thu tốt nhưng em không có nguồn nhạc việt nên chưa xóa chúng.
    Chắc em kiếm băng khác để thu nhạc việt và giữ mấy băng này lại.

IMG_1275.jpg IMG_1276.jpg IMG_1277.jpg IMG_1278.jpg

3. Maidanhan

Hai bản của TCHAI kia của bác rất có lợi cho trẻ khi nghe. Trong All version Barbie Cartoon 2005 đến 2007 chúng hay dùng các bản này để minh họa.
    Bác khg cần phải tập như vậy sẽ ép cảm xúc. Bác mở nhẹ vào buôi trc khi đi ngủ tiếng rất khẽ thôi, chúng như lời ru vậy. Còn tôi buôi trưa ngủ tôi mở SE băng phải ngoài và trên cùng, chỉ cần thiếp đi 15' với âm lượng 8h.
    Pavarooti tôi lích kích chuyển về từ Mỹ 4 Albume in LAZER DISC bác ạ.
    Bethoven bác cố lùng bản này như tôi đính kèm in LP or LD, mua hộ tôi 1 bản tôi gửi tiền qua Vượng bác nhé. Bản này đỉnh cao tuyệt trần. Tôi nghe từ 2011, bc chân vào nhà bác VQ_Audio, chưa kịp tháo giầy tôi nói ngay: Bản này thu chưa thật hay nhưng 100% Analog. Bác VQ thừa nhận.
    Nếu mấy bản Nuckacker kia bác khg nghe, tôi thu " Nhạc cụ dân tộc Việt Nam" bản do giàn nhạc ĐTVN thu trc 1985 trên băng Cr2O và gửi sang cho bác, bác gửi về VN giúp tôi, OK? Đững xóa những cuốn này nhất là do PollyDoor ghi âm chất lượng rất tốt, như thế là có lỗi với di sản đó bác.

Attached Files:

Last edited: 17/5/19
  4. Maidanhan

Nhờ Mod sửa đoạn bôi đậm do tôi bị NHẦM: TASCAM 122 MK III khg có tốc độ 9.5cmps, TASCAM 122 mới có. Sorry bạn đọc.
    Đoạn bôi đậm sẽ đc sửa thành: " Riêng TASCAM MK3 có thể làm thành 2 tốc và khi nghe 9.5cmps nó hay và rất hay"

5. minh12345

Vì không có thời gian em hầu hết mua đồ trên ebay, ship đến tận nhà rất tiện. bác cần mua gì bác cứ tìm trên ebay rồi gửi link cho em. em sẽ mua giúp bác.
    còn mấy cái tape em chụp hình ở trên nếu bác hay bác nào thích em xin tặng .
    Sau này nếu có duyên với nhạc cổ điển , em sẽ tìm mua lại .Bên này cũng dễ tìm hơn các bác trong nước.

6. Maidanhan

Vâng thế bác cho đăng ký 2 cuốn Tchai kia nhé. Tôi đc biết có bác bên Mỹ let knowing rằng có một số Shop có hàng nghìn LD trc đây 4 năm, xong khg ai quan tâm nên đã Off line showing, bác hay bác nào biết gằng tìm hộ tên như ở băng cassette Amperex tôi kèm hôm trc, tôi CAM KẾT THANH TOÁN ĐẦY ĐỦ. ( Do ta trên khg gian ảo, ai biết ai đâu )

Last edited: 20/5/19
  7. studerA820

studerA820 Advanced Member

[​IMG]1000ZXL to that

8. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Nhưng còn có con này to hơn nữa thì phải....

hqdefault (1).jpg

9. Maidanhan

Con này của bác có mạch khuy ếch đại từ hay: tiếng thiết kế theo gu nghe nhạc thời kỳ CD chưa phổ biến. Thấy có chỗ bán Nakamichi Dragon để lâu lắm chả ai hỏi, nhưng hiện chưa có tiền nên cũng chưa thật tha thiết. Dòng này để chơi và sở hữu phải dành cho bác nào không phải mẫu " cò không tiến " đúng không bác, nó đòi hỏi dám đầu tư.

Trong mạch có vị trí con trở hiện đang quá cao, thay thế và hiệu chỉnh con này sẽ hay và cân bằng dải âm hơn đó bác ạ. Theo thiển ý tôi, âm cao của máy hiện đang hơi nhiều với nhạc Pre75 của Phương Dung, Thanh Tuyền ... ( Nhìn sơ đồ mạch ), bác cho ý kiến đúng không để tôi xử lý con Naka CR-40 của tôi lúc nào rảnh nhé.

10. cup_of_cafe

cup_of_cafe Advanced Member

Em có con 700ZXL và cả Dragon
    Con 1000ZXL này hình như kích thước tương tự 700ZXL, cùng đời và cơ bản mạch cũng gần giống nhau, vì vậy chất âm cũng na ná nhau, chỉ khác một số tính năng về thu nhiều chức năng, nhiều điểm lấy mẫu hơn.

Giữa con 700ZXL và Dragon thì em thấy 700ZXL thiên về cân bằng, chính xác. Nếu nghe cổ điển hay nhạc mới thì rất ok. Dragon thì thiên về vocal, tiếng mềm dẻo trầm ấm, hợp với pre75.

Con 700ZXL có điều chỉnh đầu từ khi thu, Dragon có điều chỉnh từ khi phát. Mỗi em một vẻ nên em nào cũng đáng chơi cả bác ah.

11. Maidanhan

Trc hết bác và các các bác FAN của Nakamichi hiểu giúp những dòng này tôi sẽ viết là " đánh trận trên giấy" vì tôi chưa có mấy con Naka mà tên tuổi đã trở thành tiếng tăm lẫy lừng ( Nói trắng ra là không có tiền để chơi mấy chú này cho dễ thông cảm ) và các suy luận hoàn toàn dựa trên đúc kết mạch các máy đã qua và trên con Naka 3 head đang có:

1. Về kết cấu mạch đúng như bác Cup nói, 700ZXL giống hệt 1000ZXL và tôi vẫn tin rằng dùng 700ZXL hay 1000ZXL nghe Thanh Tuyền và Phương Dung Pre 75 có thể hơi nhiều cao quá nên Vocal sẽ ít nhiều chói hơn với hai Diva Bolero cổ điển này, tiếng xì xì của 700ZXL sẽ nhiều, rõ hơn với cùng 1 băng và đây là hai mạch cao cấp vào thời điểm chế tạo.

2. Nếu để cùng 700ZXL và Dragon cùng chơi trên 1 amply cùng Volume, cùng nội dung khả năng đến 90% tiếng Bass của Dragon sẽ gãy gọn hơn nếu chơi cổ điển và các notes Piano của Dragon sẽ đẹp tròn hơn lý do là mạch của Dragon tuân thủ nghiêm hơn các " tiền lệ mạch " của thời ký analog băng từ và chế độ Auto tracking của Dragon ( nếu tôi hiểu đúng ý bác là tự động điều chỉnh phát ). Có lẽ đây là điểm nhấn đặc biệt nhất của Nakamichi trong thời kỳ cassette mà chưa hãng nào theo.
    Còn mạch của Naka và bất kỳ hãng nào cũng PHẢI DÙNG LINH KIỆN DO HITACHI HAY TOSHIBA, NEC ... những tượng đài chế tạo linh kiện của Nhật cho dù đó là Tranzitor thường hay FET. Naka khg dại để đi chế tạo riêng mấy cái linh kiện cho mạch của họ, phải khg các bác?

3. Nhờ bác Cup test hộ trên 2 máy đang có xem đúng như tôi viết khg để lấy kinh nghiệm điều chỉnh máy nhé. Tuy nhiên tôi tin nhận định tại điểm 2 ý đầu của tôi sẽ khá đúng. Băng cổ điển do Mỹ in năm 1997 tôi có, tiếng rất tốt, bác có cần tôi chuyển bác test hộ.

Làm tốt việc này, tôi tin có thể cho các máy Nakamichi " bắt chiếc " may con danh tiếng này khá dễ dàng và khi cần có thể cho các máy khác có MẠCH kết cấu tương tự " bắt chiếc " 700ZXL đc. Dragon thì khó vì cái Auto tracking kia khg phải là cái để công nghệ tuốc nơ vít nằm mơ :).

Last edited: 27/5/19
    cup_of_cafe, tuanwawezx and Johnie like this.
  12. trungdng

trungdng Approved Member

Các bác cho em hỏi cái cassette của em khi mở tape một kênh bị kêu ri ri ...mở volume càng lớn càng kêu to, nhưng mở max lại hết. Mở radio lại ko hề bị gì :confused:

13. nguyenha7940

Xem đường truyền tín hiệu từ tape ra xem vướng mắc tại đâu khắc phục là xong.... Nếu có khả năng tự sử được...
    Còn không mang ra thợ...

trungdng likes this.
  14. minh12345

IMG_1401.JPG Đâu là cassette tốt nhất trong những cái này hả các bác????
    em định mua 1 ít nhưng không có kinh nghiệm về băng cassette.
    các bác cho em gợi ý.
    thanks các bác

15. Johnie

Johnie Advanced Member

Các bác cho em xin chút tư vấn ạ.

Em Akai gxc-570D nhà em hiện nút Play cứ ngừng chơi 1-2 hôm là bị dính thành tua về (Rew). Em cứ bật máy lên rồi bấm Play thì máy tua về. Bấm Stop và Play ít lần thì nút Play lại đúng thành Play và nghe bình thường. Em đoán là bẩn và vệ sinh là xong. Mở cái mặt máy ra thì thấy các nút Rew/Stop/Play/FF của deck này nằm trong một hộp nhựa kín và em chưa mở cái hộp này ra lần nào nên lên đây xin các bác chỉ dẫn vệ sinh bọn nút bấm này ạ.

Cảm ơn các bác.

16. Maidanhan

Bác lấy máy sấy, thay cái mồm sấy bẹp vào, thổi nấc gió rồi chuyển nấc thổi nóng, làm vài lần, nghỉ rồi tiếp .... chắc là hết thôi. Sau đó, bác đừng để máy gì nặng lên.

Last edited: 24/6/19
  17. Johnie

Johnie Advanced Member

Cứ thổi nóng thẳng vào mặt nút bấm hả bác? Hay phải mở cái hộp nhựa đen kia ra để thổi vào chân nút nằm bên trong?

Máy em luôn để độc lậo, không chồng gì khác lên đâu bác.

Cảm ơn bác.

18. Maidanhan

Thổi thẳng gió sẽ vào đc thôi. Chõ mấy nút bấm phiâ bảng mạch bụi bám vào khe kẽ và tích ẩm gây ra.

Last edited: 24/6/19
  19. Pilab

Pilab Advanced Member

Nút ấn "TOUCH" nên hơi khác, bác thử đổi đầu dây.

Tks for All.

Attached Files:

File size:
      28,9 KB
      Views:
      21
  20. Johnie

Johnie Advanced Member

Em cho quạt nóng của máy hút ẩm thổi 1h, kết quả hiện nút Play đang hoạt động đúng như thiết kế. Em sẽ theo dõi thêm để xem có tái hiện vấn đề hay không.

Cảm ơn bác Maidanhan và bác Pilab. :)

21. studerA820

studerA820 Advanced Member

IMG_4690.JPG IMG_4684.JPG nakamichi zxl1000

22. Truongdao

Truongdao Approved Member

Mình có con teac v8000s thi thoảng bị nhai băng khi phát và khi thâu. Ở Vũng Tàu hoặc Sài Gòn có bác nào sửa giúp em ạ, em xin hậu tạ.

studerA820 likes this.
  23. nguyenha7940

Cái bệnh này dễ mà bạn bạn vệ sinh kỹ trục castang và cần thì thay bánh tỳ cao su của máy đi là Ok...
    Chúc thành công..

24. Long bùi

Long bùi Advanced Member

Nhai băng nếu bác chưa có kinh nghiêm nhờ a nta chơi lâu nhiều kinh nghiệm nta chỉ cách khắc phục. Nếu chỉ nhai băng cũng ko khó lắm

25. Truongdao

Truongdao Approved Member

Em cảm ơn Bác nhiều. Em cũng mới chơi, chưa biết nhiều nên không dám mó tay vào.

Share This Page

Loading...