Giúp sửa cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by bhtg, 14/12/09.

1. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Tiếc là ở xa không giup bạn được..

2. Truongdao

Truongdao Approved Member

Em cảm ơn Bác nhiều nhé.

3. Truongdao

Em sợ là vấn đề lớn, nghe bác tư vấn làm em yên tâm, con này em nghe và thu thấy ok.

4. Truongdao

Nhân tiện Em hỏi Bác: Con V8000S của em bị rớt mấy núm như hình, em muốn kiếm núm mà khó quá.

5. Truongdao

Bị mất 3 núm này bác à.

6. nguyenha7940

Cái này với mình thì là đơn giản thôi bạn... Còn bạn nói máy thu tốt là OK rồi.... Chúc bạn tìm được thợ tốt
    Có con máy này ăn băng... Chủ máy mua để sưu tầm muốn chạy tốt...

Vì chủ máy muốn vậy sau khi họ nhờ mình xem hộ từ đầu cối đến deck và cả CD nữa nên tiện tay làm giúp nốt.
    Còn sử lý Revox ăn băng thì cũng quá đơn giản...

Truongdao likes this.
  7. thangctvt

thangctvt Advanced Member

Tôi có cái cassetter/đài Sony 2 cửa băng, để lâu dây culoa đứt, nhờ các bác chỉ chỗ sửa ở Hà Nội. TKS
    (KV Hà Đông, Thanh Xuân càng tốt)

8. nguyenha7940

Chuyện đơn giản mà bạn....

9. thangctvt

Bác giới thiệu/sửa giúp tôi. tks

10. nguyenha7940

Bệnh máy của bạn là bệnh ngoài da quá... Chắc search một cái ra cả ngàn địa chỉ...
    Còn như mình vì người sưu tầm họ nhờ mình làm nhiều thứ nên tiện tô vít nên làm giúp họ nốt cái này. Bệnh ăn băng, tắm rửa sức nước hoa cho nó...

11. thangctvt

Bác sửa đc ko, để tôi qua. Tks

12. anchoi

anchoi Advanced Member

Con teac v9000 của em nó bệnh là bỏ băng vào nhấn play nó kêu è 1 tiếng lớn rồi stop. Tháo ra xoay xoay bộ nhông kéo dàn cơ , bật lại thì chạy bình thường nhưng chỉ dc 1, 2 lần. Các bác giúp em chẩn bệnh với ạ.

13. nguyenha7940

Con này của bạn cơ hơi bị yếu rồi. Do cơ chế bảo vệ máy nên nó hoạt động như bạn tả để bảo vệ máy cho máy khỏi bệnh nặng thêm...
    Bạn nếu tự làm được hãy khắc phục lỗi yếu cơ của máy là được bạn ạ. Còn không mang ra thợ chuyên sâu về casset cho nó đảm bảo bạn nhé... Vì làm việc này hơi phức tạp đó...

14. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Việc đâu tiên như bác đã tả: mở máy và xoay bộ bánh đà ( bác dùng từ nhông ) và sau đó máy chạy bình thường dù 1 thời gian ngắn. Như vậy bệnh nằm ở các khớp cơ chuyển động liên kết với bánh đà này để khi có lệnh Play, nó bánh đà đã quay và kéo cả cụ từ đi lên nhưng chưa hết hành trình.
    Hiện nay có hai khả năng:

1. Dây courroid chủ bị yếu nên khi nâng dàn mâm từ qua các khớp nối nó bị trượt và khg hết hành trình đc;
    2. Các liên kết qua tay đòn và khớp bị khô mỡ cũ trong máy nên tạo ra các gờ cứng gây cản trở chuyển động kéo từ lực phát động do bánh đà gây ra;

Cách giải quyết:

1. Thay dây courroid cho nó chắc :D:D:D.
    2. Lấy tay vần bánh đà quan sát hành trình cụm từ đi lên và các khớp chuyển động liên quan, cứ chỗ nào chuyển động khi quay, nhỏ dầu máy khâu vào và tốt nhất dùng Panh kẹp bông lau đi, hỗ trợ các chuyển động cho hết hành trình cơ nhìn thấy đc. Khi làm bác mở mặt máy ra kẻo xước nhìn xấu sau này.
    Máy kêu " è " như bác tả là nó thở dài vì thiếu lực nâng giống bác thở dốc khi leo núi thôi, cái này là chuỗi phản xạ tự nhiên, khg ai "thiết kế" đc tiếng "è" đó cả. :p:p:p

Tôi mới tập tọe sửa mấy anh này từ 2012 sau khi ông bạn chuyên nghề bỏ khg giúp nên có thể chưa chỉ đc hết các chi tiết và biết có mấy bác U60 sửa rất tốt từ 1990 cũng tham gia 4R nên khg thể hiện vớ vẩn, rồi mang tiếng " ngồi đáy giếng " nhưng bác theo hướng này chắc chắn khắc phục đc đấy vì bênh này hay gặp ở máy nhiều tuổi.
    Sau này tôi dạy vơ sửa thạo rồi mở Shop, gặp Pan này bác đến sửa ủng hộ nhé :p:p:p.

Last edited: 1/8/19
  15. anchoi

anchoi Advanced Member

Em đã thay dây curoa mới, dùng cả tuần thấy ổn. Cái của em dùng cơ cấu cam và cánh bướm để nâng hạ hộc băng nên không cần bôi trơn nhưng em cũng thoa mỡ silicon vào mấy khớp tiếp xúc

16. Maidanhan

Y hệt ca trc đây của 1 bác có con SONY 555ESA đó bác, tôi có trao đổi trên đây rồi, đâu có phức tạp phải khg bác? Bác hay dùng mỡ à, tôi hay dùng dầu máy khâu vì dầu máy khâu nó cho gì đó để đỡ băt bụi, mỡ hay khô và bám bụi bác ạ.

17. anchoi

anchoi Advanced Member

Mỡ silicon cũng nhẹ lắm bác, em hay thấy dùng trong mấy cơ cấu máy nhỏ dạng hộc băng đĩa. Dầu máy khâu thì em thử nhỏ rồi, do nó không có chỗ bôi trơn nên nhỏ vào là nó đi mất

18. Maidanhan

bác lấy tay đẩy trục capstant lùi lại và nhỏ vào, khi bác nhả tay trục đi lên và tự bôi trơn xuống dưới do chất lỏng nó bò lan.

anchoi likes this.
  19. henryng

henryng Approved Member

........................

Last edited: 5/8/19
  20. trần hội

trần hội Advanced Member

cassete nào cũng đều có chức năng autostop, máy của bạn bị lỗi rồi (https://www.vintagecassette.com/kenwood/kx-800)

henryng likes this.
  21. henryng

henryng Approved Member

..........................

Last edited: 5/8/19
  22. nguyenha7940

Bài này thấy hỏi trên mấy topic liền...
    Nhưng như chủ máy nói...
    Mua máy cũ về phục chế. Máy đã chạy hết... Chỉ trừ autostop là không hoạt động...

Cái này sau khi nghĩ kỹ mình chắc chắn rằng chức năng đó nó đã hỏng từ trước khi đến tay bạn vì mất chức năng autostop thi máy vẫn làm việc được chỉ không stop khi hết băng hoặc băng quá nặng để bảo vệ phần cơ của máy mà thôi...

Vì phần này nó đòi hỏi phải hiểu về nguyên lý hoạt động của deck, hiểu về mạch đếm xung, hiểu về cách đưa xung ra như thế nào khi băng quay hay khi băng không quay... Vậy nên làm cũng hơi khó đó bạn...

Có trường hợp có bạn thợ điện hẳn hoi mạn Trung Tự cầm con máy cũng na ná dạng này nhưng máy chỉ chạy vài giây xong dừng dù play, tua ngược tua xuôi đều bị vậy.... Ngược lại với máy của bạn... Họ cầm vài tháng không sửa được chỉ vì họ không hiểu cơ chế đếm xung của máy đó. Mình xem máy đó 30' là xong vì phát hiện ra xung ra chưa đúng...
    Nên muốn sửa bệnh của máy bạn bạn cần nắm vững mấy vấn đề mình nêu xem sao nhé...

henryng likes this.
  23. henryng

henryng Approved Member

.... Cám ơn Bạn! Mình vừa tìm ra nguyên nhân nó kh autostop rồi. nhưng giờ nó lại y trang như trường hợp Bạn vừa nói ; play hay ff rew chỉ đc mấy s là nó lại stop.....?

24. Danbo

Danbo New Member

Dear bác. Em có mua lại 1 con victor ux-1. Máy thời napoleon.không biết từ hồi nào.băng tua được.nhưng khi play thì tầm 1 giây là dừng.không quay được.nó không quay khi play.thấy nó có tua.nhưng không quay được.mà còn 1 cái nữa là sao tốc độ tua bằng tốc độ play.em dùng tay đè cái cần.để máy nó tưởng là có bỏ băng vào.và bấm play và tua.thì thấy tốc độ như nhau.

25. nguyenha7940

Máy đó của bạn bánh truyền lực trung gian cho trục cuốn băng kém quá rồi bạn ..... Bạn cần làm tăng lực truyền lên cho đủ

Share This Page

Loading...