Giúp sửa cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by bhtg, 14/12/09.

1. thuchue

thuchue Advanced Member

Báo cáo các bác, mấy ngày qua em dùng thường xuyên thì naka1000 không loẹt xoẹt nữa, em nghĩ là nó bị ẩm chỗ nào đó nhưng trình độ ngang đó thôi. Các bác khoanh vùng giúp em với ạ.

2. dinhngan

dinhngan Advanced Member

Em mới mua cái TEAC F650R, hàng bãi về dây curoa bị hỏng phải thay, em muốn hỏi các bác là thay dây có tự thay được ko, có phức tạp lắm ko ạ( em cũng là thợ sửa máy, dây curoa thì em chỉ thay cho máy photocopy được, còn mấy cái đầu băng này em chưa thử). Nhà hơi xa thành phố nên bê đi em cũng hơi ngại, chứ thợ chuyên nghiệp thì vẫn yên tâm hơn ạ.

3. trần hội

trần hội Advanced Member

Thay dây cua roa thì đơn giản thôi bạn, nếu bạn có chút kiến thức về máy rồi thì cứ mở máy quan sát kỹ là làm được, vấn đề là phải mua được dâu cho đúng loại thội. Chúc bạn thành công

dinhngan likes this.
  4. dinhngan

dinhngan Advanced Member

Cảm ơn bác ạ, em đợi hàng về tháo ra đo rồi đi mua cho kích thước chính xác ạ.

5. joey

joey Advanced Member

Chào các bác. Cho em xin hỏi ở TP.HCM có ai làm lại vỏ gỗ cassette deck không ạh ?

6. dinhngan

dinhngan Advanced Member

Em chào bác, em mua dây về thay cho cái TEAC F650R. Dây cũ em tháo chỗ bánh đà ra đo được 12,8cm( gấp đôi), em mua được sợi hơn 12cm một chút, khoảng 12,3cm. Lắp vào thì kết quả như sau: Chạy được 1 chiều xuôi( như đầu băng chỉ có 1 chiều), tua ngược, tua xuôi đều được, nhưng ko chạy được ngược chiều. cứ bật chế độ chạy ngược lại thì chỉ kêu lạch cạch, ko thấy motor quay, đầu từ cũng ko thấy nâng lên ạ. Bác rảnh tư vấn hộ em cái, em ở quê ít thợ sửa cái món đồ cổ này quá ạ.

7. trần hội

trần hội Advanced Member

Bệnh này có thể do lỗi ở phần điều khiển, có lẽ bác chấp nhận chạy một chiều thôi (hết mặt băng thì lật vậy). Còn muốn chữa thì phải tìm hiểu mạch điều khiển mới làm được

8. dinhngan

dinhngan Advanced Member

Em cũng nghĩ là do mạch điều khiển. Loay hoay đổi đi đổi lại mấy cái dây cỡ khác nhau thì em chấp nhận cho chạy 1 chiều cũng được ạ. Cảm ơn bác rất nhiều ạ.

9. dinhngan

dinhngan Advanced Member

Em tìm ra nguyên nhân của nó rồi ạ. Đó là do cái này bị gỉ, dẫn đến kẹt ko đưa ra đưa vào được.
    Nhưng khi em xử lý xong chỗ đó chạy được chiều ngược rồi thì cũng chỉ chạy được vào giây rồi lại dừng lại ko quay nữa, và công tơ thì ko quay ạ. Em nghĩ chắc chắn là do dây curoa mới thay chắc chưa đúng cỡ. Nhờ bác chỉ cho em là có phải cái dây nhỏ điều khiển quay cái công tơ ko ạ, vì em thấy cái dây ở captan thì vẫn quay nhưng do cái công tơ ko quay nên nó quay 1 vào giây rồi dừng lại. Em cảm ơn ạ

Attached Files:

10. Newbe

Newbe Advanced Member

Bác tháo cuộn hút đó ra rồi vệ sinh sạch sẽ, công tơ không quay thì máy dừng là đúng quy trình rồi, bác kiểm tra nốt phần dây cu roa lai công tơ và tra dầu mỡ công tơ nữa cho nó hoạt động trơn tru

dinhngan likes this.
  11. dinhngan

dinhngan Advanced Member

Cảm ơn bác, em cũng làm như vậy thì giờ kết qua chạy hai chiều ngon rồi bác ạ. Giờ còn 2 vấn đề nữa nhờ các bác giúp đỡ em với ạ.
    Đầu tiên là cái tiếng loẹt xoẹt ở loa khi em gạt Dolby về chế độ out, tiếng loẹt xoẹt giảm đi nhiều nếu gạt về chế độ in. Còn để MPX/in thì cũng loẹt xoẹt như ở chế độ out.
    Thứ hai là 2 cái đèn ở đồng hồ vu của em bị cháy, em nghĩ là cháy vì em đo đường cấp cho 2 đèn đó vẫn có điện áp khoảng 6v. Đèn đấy mua có dễ ko ạ.
    Em mới chơi deck, nhưng lại thích mua mấy cái bãi thợ chưa dọn về tự mầy mò, những nhiều cái ko hiểu quá, nhờ các bác trên này giúp ạ. Em xin chân thành cảm ơn

Attached Files:

12. Newbe

Newbe Advanced Member

Bác mua 2 cái led màu trắng mắc nối tiếp rồi thêm 1 cái R 100~200 ohm thay vào. Chuyển mạch thì xịt cho ít RP7 để tiếp xúc được tốt nhưng không được xịt vào chiết áp nhé

dinhngan likes this.
  13. dinhngan

dinhngan Advanced Member

Cảm ơn bác, em dùng dầu hoả(70% với 30% nhớt sạch), cái này em vẫn hay xịt vào triết áp. Em cũng đã dùng kim tiêm để cho vào mấy cái chuyển mạch đó, nhưng khả năng là chưa chuẩn, để em làm lại cho triệt để ạ.

14. dinhngan

dinhngan Advanced Member

Chào các bác, em đã vệ sinh bằng Rp7 cái công tác chuyển mạch dolby rồi( làm kỹ) mà hiện tượng thi thoảng có tiếng nổ lốp bốp, lẹt xẹt ở loa vẫn không hết. Em nhớ lần trước em có một chiếu CDP cũng của Teac bị hiện tượng giống hệt, tức là thi thoảng có tiếng nổ lộp bộp, loẹt xoẹt kiểu như cái đầu băng TEAC này, em khắc phục được cái CDP TEAC đó bằng cách thay một con tụ to bằng đầu ngón tay bị chảy nước, thay xong thì hết hẳn bệnh đó luôn, cái đầu băng teac này cùng hãng teac, cùng triệu chứng giống cái CDP TEAC, em đang nghĩ hay là lại do con tụ nào đó bị khô.

15. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Bạn đã biết cách làm thế này rồi tại sao lại còn dùng Rp7 hả bạn. Trên vnav có nhiều bạn nói nên tránh xa Rp7 khi sử lý các đồ điện tử rồi mà.... Chịu khó lục lai xem tác dụng của Rp7 xem sao nhé.

Còn có thể như bạn nói
    Vậy chắc nên theo hướng đó đó bạn....

thaivg likes this.
  16. Newbe

Newbe Advanced Member

Em có cái tape deck Pioneer bật điện thi thoảng có tiếng nổ lép bép và kim VU ở một kênh vẩy loạn lên. Nhưng sau khi bấm REC rồi STOP thì hiện tượng trên không còn. Mỗi lần như vậy đều phải làm như thế, chắc do chuyển mạch play rec ?

17. dinhngan

dinhngan Advanced Member

Chào bác, em cũng biết là RP7 ko nên lạm dụng, nhưng em chỉ dùng ở cái công tắc chuyển mạch, vì em nghĩ nó ko mong manh như triết áp ạ. Em xịt vào để nó tẩy sạch bụi bẩn, rồi lại lấy dầu hỏa rửa lại ngay( để ko còn tồn đọng Rp7 trên công tắc gây ăn mòn ạ).
    Em vừa tháo ra thì thấy 3 con tụ này có hiện tưởng chảy nước, vì nhìn kỹ trên main có dấu hiệu, ko biết em chụp ảnh có nhìn được ko ạ.
    Em nhờ bác kiểm tra giúp em xem có đúng là tụ bị chảy nước rồi ko ạ.

Attached Files:

18. nguyenha7940

Vết đí như vết keo lúc ban đầu của nhà sản xuất bạn ạ chứ không phải vết xì hóa chất trong tụ ra. Lấy đầu nĩa thử cậy cậy xem bạn...
    Kiểm tra kỹ thêm xem còn không cứ thay dần tụ nghi ngờ đi.vì máy cũ nhiều người cứ nghi thì thay cho yên tâm

dinhngan likes this.
  19. Newbe

Newbe Advanced Member

Kéo dán đó, đừng có tháo ra bác

dinhngan likes this.
  20. nguyenha7940

Bác đó đã biết đó là vết gì rồi...

21. pvanan

pvanan New Member

Em có con loa aiwa cũ, không có cổng IN nên ko cắm đt vô nghe nhạc được. Em độ lại bằng cách câu tín hiệu vào chân ic công suất. Ko hiểu sao nghe nhạc được 1 lát con ic cs bị chết. Nay mong mấy anh mấy chú có biết mua con ic LA4600 ở đâu chỉ dùm em với, về thay vô coi sao chứ ức quá . Em nghe nói là câu từ tín hiệu CD hay Tape thì sẽ tận dụng được volume digital của loa. Anh chị nào biết chỉ em với ạ. Em cảm ơn

Attached Files:

22. nguyenha7940

Nghe nan giải rồi bạn. Con IC đó hôm nay mình mới nghe bạn nói tên...
    Hôm trước mình có gặp con HA1337 chết, đành thay bằng con IC khác dễ kiếm hơn

pvanan likes this.
  23. pvanan

pvanan New Member

Con aiwa này hàng nội địa Nhật nhưng độ lại nguồn biến áp 220v, con ic này trên alibaba bán mà mắc vs ship lâu quá ạ

24. hoaimy1

hoaimy1 Approved Member

Bác mở máy ra tìm khu vực đề là meter có 2 cái biến trở để cân lại meter nhé. Meter chỉnh lớn quá băng hát nhỏ xíu mà nó cũng chớp tới +10dB luôn nhưng vẫn không bể tiếng. Máy e hãng để 11h mà máy mấy ông bạn e thì có cái hết ga có cái 2h ko biết ai chỉnh nữa. Khi chỉnh xong bác cho băng vào thâu cân theo meter mới chỉnh lại chuẩn sẽ hát lớn ở những máy khác.

tqkphong likes this.
  25. hoaimy1

hoaimy1 Approved Member

Bác xài Rp 7 cũng được nhưng xịt ít thôi bơm nhiều quá nó vừa chèm nhẹp mà ko chùi sạch nó ăn mục than của cái ga lết thâu đó. Khi xit nhớ lấy tay lắc cái galet đó để dầu nó ngấm vô chứ không lắc nó chỉ nằm ở ngoài nó không có hút vô ko tẩy ten được. Nếu không lắc được vì nặng thì bác cho cuộn băng vô không cắm điện nha rồi bấm rec và play với stop liên tục 30 lần sẽ hết. Nếu mỏi tay thì từ từ làm. Máy bác nằm bên campuchia bị muối lâu quá nó teng nhiều lắm, nó mà cắm điện xài bên ấy luôn nữa thì tụ trở pcb nó đen thui nhưng đằng này nó chỉ chờ về Việt Nam thôi nên chỉ bị curoa với ten đầu từ và galet và trường hợp này thì RP 7 đẩy ten là vô địch nhưng nhớ là ít thôi khi xong việc là phải lấy hơi thổi ra hết là xong chứ cái nước đó nó nằm trong đó nó làm mục than hết bác nhé.

Newbe likes this.

Share This Page

Loading...