Giúp sửa cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by bhtg, 14/12/09.

1. Đỗ Đăng Sơn top

Đỗ Đăng Sơn top Approved Member

Bác có tháo 3 cái ốc ở chân moto ra không? bác phải vặn chặt ốc đó vào thì moto mới chạy chuẩn được trước khi tính đến gạt điều tốc!

2. Đỗ Đăng Sơn top

Con Cassette National 5040 của em mua sắt vụn, về line in nghe bình tường và âm hay; Tape và radio ko ra tiếng, cần gạt tape và radio thì ok, 3 cần gạt còn lại tiếng nhật em ko hiểu là cần gì và dường như ko còn tác dụng (gạt không thấy tiếng kêu ở loa), em đã xịt keo X5 mà 3 cần đó vẫn im lìm ko lên tiếng, bác nào chỉ giúp em bệnh và cách khắc phục với ạ!

3. Đỗ Đăng Sơn top

Hình cần gạt em nó đây ạ (cần tape radio ngoài cùng bên trái nhìn vào)

Attached Files:

4. Đỗ Đăng Sơn top

Theo kinh nghiệm của em, khi bị nhai băng (băng vẫn quay nhưng dây băng khi chạy qua bánh tì thì bị nhai) thì bác mài bánh tì đi là xong (bật play và dùng giấy giáp mịn đưa lên mài ít một, nếu mài quá thì bánh tì mòn ko cuộn được băng)! Nếu rối băng (băng ko cuộn đc) thì do culoa yếu phải thay dây culoa!

5. Thanhliem81

Thanhliem81 New Member

Các bác cho e hỏi cái con Deck pioneer CT500 của e tự nhiên bị mất 1 vế phải sửa như thế nào ạ

6. Nhatanh2105

Nhatanh2105 Advanced Member

Bác thử vệ sinh đầu từ sạch sẽ xem sao!

7. Thanhliem81

Thanhliem81 New Member

Cắm từ CD qua 1 vé đó cũng mất ạ, có lần nó mất vế bên trái, nay nó mất vế bên phải, lúc nó được thì có tiếng sạn ạ

8. Nhatanh2105

Nhatanh2105 Advanced Member

Vậy là ko phải lỗi phần cơ mà là phần khuyêchs đại rồi ah! Bác mang ra thợ họ ktra cho nếu bác ko rành điện tử!

9. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Con của bác thế này đúng khg?

Nó khác CT-F500.
    Bác 2105 nói đúng rồi đó, nó bị có thể:
    - Đứt 1 bên đầu từ;
    - Hoặc lỗi cả phần phát và thu 1 vế;
    - Lỗi cổng ra Output ( Xác suất ít ).
    Bác khg nên chạm sâu khi khg biết mạch. Nếu bị lỗi 1, bác sẽ rất mệt, nhanh nhất là mua đc đầu từ thay thế hoặc rất thích máy này chẳng hạn, bác có thể chịu cho mua cả cụm cơ thay vào.

10. Rõ Rồi

Rõ Rồi Advanced Member

Bác gắn băng vào, không cần mở nguồn, cứ nhấn đồng thời 2 phím play và record rồi nhả lại bằng phím stop. Bác làm chừng chục lần rồi mở băng nghe lại thử xem sao.

11. Thanhliem81

Thanhliem81 New Member

E làm thế cũng ko được ạ.

12. thuaneab

thuaneab Advanced Member

Có bác nào biết tphcm có chỗ nào sữa đầu cassette sony xin cho mình địa chỉ nhé. Cám ơn nhiều.

13. thekid_1980

thekid_1980 Approved Member

Em cũng đang tìm chổ sửa con sony TC-950Es này..nhấn play nó chớp chớp rồi ko chạy..Lúc trước nó chạy được vài phút nó dừng lại..Có cao nhân nào ở hcm sửa được chỉ e với.. IMG_6712.JPG

14. Thien_Thanh123

Thien_Thanh123 Advanced Member

Các bác cho e xin địa chỉ sửa đầu cassette ở hn với ạ.

tuanthuy87 likes this.
  15. tuanthuy87

tuanthuy87 Advanced Member

máy model j và bị làm sao ạ

Thien_Thanh123 likes this.
  16. Thien_Thanh123

Con NEC deck K336ME ạ. e thấy nó bị cắn băng ấy ạ. đoạn đầu cuốn băng ấy.

17. Thien_Thanh123

e có mấy cái băng cũ được cho cũng thấy bị ở đoạn đầu. kiểu méo tiếng và tiếng nó cứ lên xuống. e mua 2 cuốn mới nguyên thì lại bị ở đoạn đầu. tới đoạn giữa thì k bị. k biết có phải do bánh tỳ k ạ. e dùng giấy giáp 3000 mài nhẹ đi thì có ổn k ạ. hay phải thay ạ.

18. Đờ LM

Đờ LM New Member

Xin trợ giúp!
    Rất mong các huynh trưởng, các cao thủ giúp đỡ!
    Em có còn Deck Onkyo TA-2570 đã lâu không dùng, nay không play được, đèn Play cứ nhấp nháy liên tục sau khi nháy đèn pause 4-5 lần. Em đã thay 2 dây curoa capstan và back tension thì hắn chạy được 1 mặt băng rồi bệnh cũ tái phát. Em vệ sinh mô tơ khiển rồi lắp lại, nhưng do sơ suất không ghi chú vị trí trục cam với 3 tấm lá đồng nên khi lắp lại có khả năng không đúng vị trí nên giờ hắn vẫn nhấp nháy đèn Play như cũ. Chỗ em không có thợ sữa, nên em phải tự mò mẫm. Rất mong nhận được sự quan tâm giúp đỡ chỉ bảo lắp vị trí trục cam với 3 tấm lá đồng.

19. Maidanhan

Bác quan sát trên trục cam sẽ có mũi tên chỉ vị trí đồng bộ với phần thân. Sơ suất này làm sẽ lâu đấy. Khg ai nói mạnh đc phải làm thế nào cho đc từng máy, năm lấy nguyên tắc chung thôi bác

Đờ LM likes this.
  20. Maidanhan

Bánh tỳ roller bị nứt hoặc bị biến hình col, thay đi. Dùng giấy nháp khg giải quyết đc đâu

21. Đờ LM

Đờ LM New Member

Cám ơn bác Maidanhan nhiều, bác có thể giúp thêm một chút nữa về cái nguyên tắc chung để em hiểu thêm được một chút nữa nhé. Em thấy cái cơOnkyo này có phần nào giống với Nak BX 125 nhưng vị trí cam và các lá đồng thì không nên em không có cơ sở đối chiếu. Em không phải dân điện tử nhưng hoàn cảnh bắt buộc phải tự mình mày mò, cảm thấy rất khó khăn. Một lần nữa xin cảm ơn bác ạ!

22. Maidanhan

Đây, cách đánh dấu trên cam nó kiểu như thế này:

Sẽ có dấu hiệu nào đó để đánh dấu điểm 0 của các chuyển động cơ: Tức là tại điểm 0 này, 2 vị trí E và F phải ăn khớp chỉ vào nhau, nhờ đó sẽ kéo các vị trí khác vào cữ chuẩn. Bác chịu khó quan sát vì mỗi máy sẽ có 1 cách đánh dấu, khg có quy định chung.
    Như vậy, theo cách bác nói, bác có ít nhất 2 máy. Nếu con máy này khg khắc phục được và có ý thanh lý khi nó hỏng quá nặng, bác nghĩ đến tôi trc nhé.

Đờ LM likes this.
  23. Maidanhan

Để tránh " ai đó hiểu sai ", tôi nói thêm: tôi mua lại máy hỏng để lấy cái đầu từ.

24. vietmobile

vietmobile Approved Member

Em có bọ dàn kenwood A-97. Có cái đầu casstte vẫn chạy bình thường, lâu e mở ra vệ sinh, dùng chổi quét qua 1 tí, giờ bật lên thì chỉ 2 hộc của băng có báo đèn sáng, còn màn quazrt không lên. Các nút không bấm, không hoạt động chạy gì cả. E mang ra mấy thợ sửa, nhưng các bác ý kiểm tra chán chê, bảo không thấy lỗi gì hết, vậy mà cũng không được. Do là hàng kỷ niệm nên e muốn sửa. Nhờ các bác biết chỉ e với ah

25. Maidanhan

Chào bác
    Bác làm tôi xúc động quá, bộ combo đầu tiên tôi dùng là J5, trươc đời của bác, mua bằng tiền khi mới đi làm năm 1999, lúc đó đc coi là " đỉnh ".
    Bác xem lại cái Jack bẹ phía sau lưng máy tại vị trí cassette deck này có đứt gì khg nhé. Nếu máy bác có dây nguồn riêng độc lập, bác mở ra kiểm tra, khả năng sẽ đứt cầu chì. Nếu khg đứt cầu chì là căng hơn, mất toàn bộ nguồn 20-28 VDC và 1 nguồn 5VDC bác ạ.
    Bác ở đâu: Hà nội hay Sài Gòn ....?

vietmobile likes this.

Share This Page

Loading...