Giọng ca Tuấn Vũ

Discussion in 'Âm nhạc' started by Steelman, 3/8/09.

1. music forever

music forever Advanced Member

Xin lỗi em nhìn nhầm là trung tâm ca dao chứ ko phải thúy nga bác ạ

2. ly hung

ly hung Advanced Member

Lâu rồi em mới nghe lại bài Mùa xuân lá khô của Tuấn Vũ vẫn thấy phê như ngày nào. Trong album Đôi mắt người xưa em kết nhất là bài này :)

3. trungquoc

trungquoc Advanced Member

Tối qua em và mấy anh bạn trong hội nhạc vàng ngồi trà chanh chém gió và tất cả đều nhận thấy Riêng đôi mắt người xưa là 1 album rất lạ, lạ về mọi thứ, no không giống bất cứ album nào khác của Giáng Ngọc, và chưa bao giờ Tuấn Vũ và Giao Linh hát hay xuất thần đến vậy.

4. thangsamnec

thangsamnec Advanced Member

Hay quá! Bác post bài này làm e nhớ lại những kỷ niệm khi thiếu thời quá ...
    Nó cứ hiện về, bồi hồi quá. Tuấn Vũ và những bài hát của ca sỹ này gắn liền với tuổi thanh thiếu niên của e

5. trungquoc

Vậy chắc bác già lắm rồi. Bài này Tuấn Vũ hát trước năm ............75 mà

6. thangsamnec

Cụ có nhầm không đấy, bài này Tuấn Vũ hát khoảng 85-86 gì đó thôi, khi đó e có ông anh họ đi tầu biển về cho cái băng cát sét album này, nghe riết nên nhớ mãi :D

7. trungquoc

Nhầm là nhầm thế nào? Cụ cứ thử hỏi trên này xem Trungquoc có phải là trùm về nhạc vàng ko. Cụ già rồi lẩm cẩm nhớ nhầm. Tuấn Vũ rõ ràng hát bài này trước năm 1975 đấy.

8. thangsamnec

Mời cụ xem qua tiểu sử của Tuấn Vũ e đọc đc trên mạng
    "....Với tầm hiểu biết còn hạn chế, chủ yếu là qua thông tin nội bộ, tôi xin phép viết bài sơ lược về anh Tài. Rất mong mọi người chỉnh sửa và bổ sung thông tin:
    Tuấn Vũ – Tên thật là Nguyễn Văn Tài – sinh ngày 16/12/1959 tại Phan Thiết, Bình Thuận. Anh là người con thứ 4 trong gia đình có 10 anh chị em (4 anh em trai và 6 chị em gái). Cha anh làm trong nhà thờ (tôi không rõ chức vụ nhưng chỉ xếp sau cha cố). Tuấn Vũ qua Mỹ một mình năm 1979. Qua Mỹ, anh làm nghề đánh cá và nhiều nghề khác để kiếm sống, cuộc sống rất khổ cực. Tuấn Vũ có giọng hát rất hay và rất yêu ca nhạc trữ tình, anh có thể hát khi đang làm bất cứ điều gì và ở đâu: khi đi đánh cá ngoài khơi, khi ở nhà một mình hay khi dạo trên bãi biển những hôm nước cả không ra khơi được. Thần tượng ca nhạc của anh hồi ấy là nữ ca sỹ Giao Linh và ca - nhạc sỹ Nhật Trường (điều này chính Tuấn Vũ tiết lộ). Cũng vì đam mê ca hát nhưng vì không có điều kiện theo học nhạc nên anh tự học, tự tập luyến láy, tự tập gõ nhịp và một điều cần nói nhất về giọng ca của anh là do thiên bẩm chứ không phải do luyện tập mà thành. Cho đến một ngày (năm 1980) duyên phận cho anh được gặp nữ ca sỹ Trúc Mai thì cuộc đời anh mới bước sang một trang mới và vinh quang cũng đến với anh bắt nguồn từ lần gặp gỡ ấy. Tình cờ đi dạo trên bãi biển và nghe được giọng hát cực hay của anh chàng đánh cá văng vẳng, ca sỹ này đã lại hỏi thăm và hỏi có muốn hát trên sân khấu hay không. Tất nhiên anh chớp lấy cơ hội và từ đó anh được Trúc Mai cùng nhiều người khác dìu dắt thêm trên con đường âm nhạc như ca sỹ Giao Linh, Nhật Trường, Phượng Mai… Vốn sẵn đam mê ca hát và có giọng ca trời phú nên anh nhanh chóng chinh phục được khán giả ngay từ lần đầu tiên đứng hát trước sân khấu (năm 1981). Nghệ danh Tuấn Vũ là tên ghép của 2 người cháu của anh (Tuấn và Vũ). Tuy hát nhạc rất nhiều nhưng mãi đến năm 1985 anh mới thu đĩa CD đầu tiên của mình đó là CD Đôi Mắt Người Xưa bất hủ ca cùng với Nữ Hoàng Sầu Muộn đồng thời là thần tượng của anh là ca sỹ Giao Linh. CD riêng đầu tiên của Tuấn Vũ chính là CD Gửi Về Em do trung tâm Thanh Lan thực hiện. Thanh Lan cũng là trung tâm đầu tiên thu âm giọng hát Tuấn Vũ. Những CD của anh được khán giả đón nhận nồng nhiệt, giọng ca của anh rất kỹ thuật và rất truyền cảm. Bài hát đã đưa anh đến với khán giả chính là bài Phượng Buồn (theo chính lời của Tuấn Vũ). Anh chinh phục được khán thính giả mọi nơi, ở nước ngoài cũng như ở trong nước. Ngày anh còn hát độc quyền cho Thuý Nga là những ngày tháng cho ra đời rất nhiều tác phẩm tuyệt vời, điển hình là Cô Bé Ngày Xưa, …Nhưng do Thuý Nga có chính sách độc quyền, không cho các ca sỹ của mình hát cho các trung tâm khác nên thật đáng tiếc là thời kỳ ấy Tuấn Vũ không ra được nhiều CD. Nhà văn Nguyên Sa gọi anh là Cánh Chim Phượng Hoàng cũng chính vì anh xứng đáng ở ngôi Vua trong làng âm nhạc Hải Ngoại mà ngày ấy chúng ta chỉ có nhạc Hải Ngoại để nghe mà thôi. Giọng ca Tuấn Vũ đã từng đi biểu diễn khắp nơi trên thế giới, anh đặc biệt được đón nhận nồng hậu ở các nơi anh qua biểu diễn như Úc, Pháp, Nhật Bản…Các trung tâm thi nhau mời anh về hát cho mình. Tuấn Vũ là nam ca sỹ sở hữu nhiều kỷ lục: Giọng ca được mến mộ nhất, hát hay nhất, nhiều trung tâm mời nhất, ra nhiều CD nhất, số lượng bài hát cũng nhiều nhất…
    Trong thời kỳ những năm 94-96, do bị phụ bạc trong tình yêu nên có lúc anh đã sa đà vào ma tuý. Anh vắng bóng hẳn trong làng ca nhạc và hầu như không hề xuất hiện. Đó là thời kỳ khó khăn nhất của anh và bằng nghị lực của mình anh đã vượt qua được những mất mát về tình cảm và vượt qua được sự cám dỗ của nàng tiên nâu để quay lại sân khấu. Tác phẩm Tâm Sự Đời Tôi chính là tác phẩm đầu tiên anh trình bày sau vài năm vắng bóng. Nó nói lên được cõi lòng anh và tâm sự của anh, bài đó hoàn toàn do anh chọn vì nó hợp với tâm sự của người ca sỹ có rất nhiều sóng gió này.
    Tuấn Vũ là người đầu tiên hát thể loại liên khúc nhạc vàng và là người hát thể loại này thành công nhất từ trước đến giờ. Các ca khúc đều do anh tự chọn và ghép lại để hát. Anh đã để lại 5CD với 10 liên khúc solo bất hủ trong sự nghiệp của mình. Đó quả thật là những liên khúc để đời của Tuấn Vũ nói riêng và của dòng nhạc trữ tình (nhạc vàng) nói chung.
    Có không ít người thần tượng Tuấn Vũ, trong đó có cả những ca sỹ muốn theo chân anh trong sự nghiệp âm nhac. Có thể kể ra đây nhiều người như: Nam Kha, Thế Vũ, Tuấn Vỹ, Tuấn Cảnh...Trong đó có Nam Kha may mắn được chính Tuấn Vũ dìu dắt, nhưng sự nghiệp của người này không có nhiều thứ để nói vì giọng hát không thể so sánh được với giọng ca của thần tượng của anh ta.
    Ngoài đời, Tuấn Vũ là người rất hiền hoà, thân mật và có máu hài hước. Đó chính là tính cách nổi bật nhất mà người quanh anh cảm nhận. Anh bạn của người viết bài này được Tuấn Vũ nhận làm em trai, từng đi cùng anh khắp nơi trên nước Mỹ xem anh biểu diễn, từng ngủ chung khách sạn và nghe Tuấn Vũ tâm sự nhiều đêm cho biết cảm nhận về anh là: “Anh Vũ tốt lắm, đó là người tốt nhất anh từng gặp. Là một con người thực sự có một trái tim”. Trong những lần nhậu cùng bạn bè, anh thường hát các bài nhạc trẻ nhưng tự anh chế lời (lạ không vì anh chưa hề hát nhạc trẻ nhưng lại chế lời theo nhạc trẻ, nhưng thực tế là như vậy).
    Món anh thích nhất chính là món cá. Cá hấp, cá rán hay cá kho đều thích. Thứ không thể thiếu trong bữa ăn của anh là bia và bạn bè.
    Tuấn Vũ từng về Việt Nam nhiều lần và nơi anh thích biểu diễn nhất chính là Hà Nội. Anh nói rất thích khán giả nơi đây. Có lần anh về biểu diễn ở NewCentury, có người mời anh về nhà nhậu. Ăn xong anh mới hỏi món gì ngon thế và được trả lời là thịt chó. Đấy cùng là câu chuyện anh hay kể lại cho bạn bè khi nói về những lần về Việt Nam biểu diễn.
    Hiện anh đang sinh sống ở Cali, nước Mỹ. Anh tham gia rất nhiều show diễn trên nước Mỹ. Hiện anh đang hát cho trung tâm ASIA và được khán thính giả rất yêu mến. Gần đây anh có dự định về VN biểu diễn 2 tháng nhưng kết quả là do có quá nhiều show diễn cho các trung tâm bên Mỹ và do ASIA không cho các ca sỹ của họ về nước biểu diễn nên chúng ta đành chờ đợi vậy..."
    Sưu tầm

9. hieuxdav

hieuxdav Advanced Member

Bác nhầm là Chắc chắn rồi Tuấn Vũ bắt đầu hát sau năm 75

10. trungquoc

Lại thêm 1 ông nữa đùa dai.

11. baohun00

baohun00 Advanced Member

Em cũng nhớ là Tuấn Vũ bắt đầu đi hát sau năm 1975 bác Trungquoc ạ :D

12. pheulong

pheulong Advanced Member

...............những chiếc giỏ xe trở đầy hoa phượng.............có một gã khờ ngọng nghịu đứng.................... :lol:bài này TV cũng hát trước năm 75 :lol:

13. music forever

Em cũng có cùng tâm trạng nhw bác này, cám ơn bác đã post bài này nhé nhất là video nữa, hồi trước em xem video này mãi không chán :roll:

14. ly hung

ly hung Advanced Member

Bác thật là khéo đùa :D em cũng thấy album đôi mắt người xưa là album tuyệt đỉnh của Giao Linh và Tuấn Vũ.

15. phidiep

phidiep Advanced Member

Chính vì xuất thần nên CD này là niềm mơ ước của những ai yêu giọng ca Giao Linh và Tuấn Vũ, hiện nay nó đắt như vàng miếng. Cũng bởi vậy nếu tính các bản CD đã bán, bất kể gốc, tái bản, đểu hay cực đểu và thậm chí cả copy thì có lẽ không có bất cứ một CD nào trên thế giới vượt qua nó về số lượng "đã phát hành"! :lol:
    @ cụ đùa dai khiến khối bác... :mrgreen:

16. atcfirst

atcfirst Advanced Member

Chuẩn luôn ạ! Xem video bản này cũng hay luôn! bác nào nhớ ngày xưa băng video chương trình gì có bài này ko ạ? em nhớ là Làng Văn mà ko nhớ là video nào?

17. bala

bala Advanced Member

Chuẩn không cần chỉnh bác phidiep ạ. Đây là một CD cực hay của Tuấn Vũ và Giao Linh.
    Em nhớ không nhầm ngày xưa em có nghe đĩa này bằng băng casset, nghe hoài không biết chán, nghe đến nỗi nhão băng luôn. :D
    Hiện tại em có 1 đĩa F1 của một bác trong xã em tặng, nghe hay phải biết.
    Bài "Mùa Xuân lá Khô" em đã nghe rất nhiều ca sỹ gạo cội hát nhưng em vẫn đánh giá Tuấn Vũ hát bài này hay nhất. Một bài hát không thể thiếu trong những ngày Xuân sum vầy bên gia đình củng chén trà, đĩa mứt....

18. phidiep

phidiep Advanced Member

Tuấn Vũ hát bài này với một chất giọng trong trẻo ngọt ngào đến nao lòng. Với em bài hát này Tuấn Vũ hát mê hồn người nghe nhất, mặc dù Chế Linh hát bài này cũng rất hay.
    "... Ở đây không có hoa mai, không có hoa đào trang điểm trần ai..." mỗi khi nghe bài này vào dịp cuối năm gần tết đang ở xa nhà thì đúng là... :(

19. Hungthuocbac

Hungthuocbac Advanced Member

Vâng.Em cảm thấy Tuấn Vũ mang cả cái tâm của mình để thể hiện từng lời trong bài hát này.Nghe rất hay!

20. Trinhtuandat

Trinhtuandat Advanced Member

Thú thật với các bác em chỉ mới yêu giọng hát của Tuấn Vũ được hơn 1 tháng nay thôi. Vì lâu nay thiết bị nhà em thể hiện Tuấn vũ ko hay :lol:

21. music forever

Em cũng nghe nói TV có thời gian làm bạn với nàng tiên nâu nhưng không biết nguyên nhân nhưng em thấy giọng ca của bác ý thay đổi nhiều, bác nào rõ câu chuyện này chia sẻ cùng anh em được không

22. KING

KING Advanced Members

Lần sau nhớ đóng mộc vô nhé :mrgreen: :mrgreen:

23. pheulong

pheulong Advanced Member

K.....i.......n...........g........cái mộc kinh quá :lol:

24. Tienmin

Tienmin Advanced Member

Bài "Mùa Xuân lá Khô" em đã nghe rất nhiều ca sỹ gạo cội hát nhưng em vẫn đánh giá Tuấn Vũ hát bài này hay nhất. Một bài hát không thể thiếu trong những ngày Xuân sum vầy bên gia đình củng chén trà, đĩa mứt....[/quote]Em chào các Bác em thú thật là em ko phải fan bác Vũ nhưng mà em cũng kết mấy bài bác này hát trong đó có bài muà xuân lá khô , vườn tào ngộ , những đồi hoa sim , chuyện người con gái đan áo v.v Mà bác Vũ hát nhạc lính cũng hay Có thể ko bằng được bác Khánh và bác Chế nhưng em thấy bác Vũ hát một số bài nhạc lính em nêu trên rất hay rất có nét riêng cuả bác Vũ em nhận xét vậy có gì sai sót mong các bác fan Bác Vũ lượng thứ

25. trungquoc

Ai dám khẳng định trí nhớ của bác còn minh mẫn nào? Bác đã nhìn thấy cái dấu to tướng do đức vua KING ban cho em chưa

Share This Page

Loading...