Giới thiệu các CD nhạc Việt Nam hay !

Discussion in 'Âm nhạc' started by ngtatliem, 28/8/07.

1. taiquanhoa

taiquanhoa Advanced Member

Các Bác đã nghe kèn harmonica thổi trong buổi hòa tấu do Tòng Sơn trình diễn chưa? Ôi quá hay!xin các bác tải về nghe nhé :
    Harmonica: Những tình khúc khó quên - Tòng Sơn
    Harmonica | 1CD | APE | 2008 | CBR 1411 Kbps | 308 MB

Thành danh ở Sài Gòn từ trước năm 1975, cho đến nay nghệ sĩ Tòng Sơn - đã 75 tuổi nhưng còn hành nghề hằng đêm - vẫn xứng danh là cây khẩu cầm số 1 của VN.

Kỷ niệm trên nửa thế kỷ theo nghề, ông vừa tự thực hiện album riêng cho mình: Harmonica Tòng Sơn - Những tình khúc khó quên, hòa tấu cùng dàn nhạc. Tiếng harmonica qua làn hơi độc đáo của ông đã trở nên quyến rũ lạ thường! Đây cũng là CD đầu tiên của VN về harmonica.

Một album hòa tấu hiếm hoi ở Việt Nam, bởi nhạc cụ chính không phải là piano, guitar hay saxophone như thường lệ mà là tiếng harmonica của nghệ sỹ Tòng Sơn. Qua 11 tình khúc nổi tiếng trong và ngoài nước Hạ trắng, Đồng xanh, Lời buồn thánh, Besame Mucho, người nghe được thưởng thức một giọng đàn harmonica đặc biệt, vừa có cái trầm bổng ngân nga của saxo, vừa da diết như tiếng violin, lại réo rắt như tiếng guitar bập bùng. Nghệ sỹ Tòng Sơn đã đem đến cho người nghe những cảm xúc mới với cây harmonica của mình. Album được nhạc sỹ Minh Mẫn hòa âm, Phương Nam Film sản xuất và phát hành sẽ là món quà thú vị cho những ai yêu nhạc hòa tấu.

Tracklist:

01: Besame mucho - Consuelo Velasquez
    02: Hạ trắng - Trịnh Công Sơn
    03: Vùng trời bình yên - Hữu Tâm
    04: Ðêm đông - Nguyễn Văn Thương
    05: Xóm đêm - Pham Ðình Chương
    06: Ðồng xanh - The Brother Four
    07: Nhớ mưa Sài Gòn - Vĩnh Tâm
    08: Mưa trên biển vắng - Nhạc Nhật Bản
    09: Lệ đá - Trần Trịnh
    10: Lời buồn thánh - Trịnh Công Sơn
    11: Sài Gòn đẹp lắm - Y Vân

http://rapidshare.com/files/17070284...Son_.part1.rar
    http://rapidshare.com/files/17070553...Son_.part2.rar
    http://rapidshare.com/files/17070817...Son_.part3.rar
    http://rapidshare.com/files/17071069...Son_.part4.rar

2. taiquanhoa

Tiếp đây là CD" Dừng bước giang hồ "của Tòng sơn:

Ai đã từng nghe qua tiếng kèn harmonica của Tòng Sơn cũng đều cảm thấy hấp dẫn và quyến rũ một cách lạ thường. Âm thanh từ chiếc kèn do Tòng Sơn thổi ra mang âm hưởng vừa trầm buồn nhưng lạc quan yêu đời, lãng mạn nhưng sôi động nhí nhảnh.
    Tiếp sau thành công của album vol 1, Tòng Sơn ra mắt thính giả album vol 2 - Dừng Bước Giang Hồ. Nếu ở vol 1, Tòng Sơn kỉ niệm những ca khúc đi cùng năm tháng thì ở vol 2 gợi một cái gì đó lạc loài và bơ vơ, ít nhiều cũng cho ta liên tưởng đến cuộc sống trôi nổi, bấp bênh của một người nghệ sĩ nói chung và của ông nói riêng. Bìa CD được làm khá ấn tượng, một mảnh sông và bờ cỏ lúc chiều vàng, sự hoà trộn giữa hai màu sắc cổ điển nâu và vàng, chúng hoà với nhau ở đường chân trời tạo thành một màu đen sẫm.
    Xin các Bác tải 11 bài hát về nghe-Mp3 nhưng khá chất lượng(320kbps),sau này có lossless Em sẽ bổ xung ạ:
    http://74.125.153.132/search?q=cache:dT ... clnk&gl=vn

3. taiquanhoa

Xin các bác nghe Don Hồ và Như quỳnh Hát bài Chuyện Lứa đôi trong CD Tim vỡ ,Tiếng hát du dương, trong vắt, như dải voan trắng bay vút trên nền trời xanh thẳm :
    Xin tải về tại đây ạ :
    http://74.125.153.132/search?q=cache:pj ... +Nhu+Quynh)+Chuyen+lua+doi&cd=2&hl=vi&ct=clnk&gl=vn

4. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Các bác đừng chê CD VN mình nữa, cố ủng hộ thì mới có vốn để tiến lên bằng PBN được chớ :lol:
    MỜi các bác tìm nghe thử CD này của Hương Lan, vẫn ngọt ngào và nồng thắm lắm Nhất là "Chỉ hai đứa mình thôi nhé" :)

1. Chỉ hai đứa mình thôi nhé

2. Không bao giờ quên anh

3. Ngày xưa lên 5 lên 3 - Em về kẻo mưa

4. Tiếng nguyệt cầm

5. Người ngoài phố

6. Ai ra xứ Huế

7. Ngày đá đơm bông

5. taolao

taolao Advanced Member

Nghe Bác Liêm giới thiệu em mua mấy Cd về nghe quả thật nhạc thì hay mà ca sĩ hát không hay chút nào,nghe cứ sao sao ấy chưa nói đến hòa âm.Nhưng vẫn ủng hộ hàng VN dù chất lượng chưa được cao cho lắm. :D

6. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

He he 40K Cố gắng Ủng hộ Hàng trong ước, nghe đổi gió cho vui mà bác, đêm khuya bác nghe nhạc audiophile bác mở CD thuốc giá gấp 10 lần, ban ngày ra sân ngắm cảnh mở CD VN gốc hát phà phà cũng đủ vốnầm lại đưucọ tiếng yêu nuớc nhà !

7. Sibachao

Sibachao Advanced Member

Em thấy cái này cũng hay lắm. Nếu nghe để cảm và đừng xét nét quá ạ :

8. thongnga

thongnga Advanced Member

Hôm nay em đi lang thanh tìm đĩa thúy nga 97 ở thái nguyên nhưng không ai có cả
    Vô tình em thấy đĩa CD này
    Phạm Phương Thảo - một khúc tâm tình
    Nghe hay và phê quá giới thiệu lên cùng vơi các bác
    CD gồm các bài sau
    1. Lời người ra đi
    2. Giếng quê
    3. Sông hiền lương
    4. Lời du
    5.Câu hát quê hương
    6. Người đi xây hồ kẻ gỗ
    7. Quảng bình quê ta ơi
    8. Thập ân phụ mẫu
    9. Một khúc tâm tình của người hà tĩnh
    10. Giận mà thương
    11. Khúc hát sông quê
    12. Bài ca thống nhất

P/S:
    Không biết cô ca sĩ trẻ này có phải là con cháu thu hiền hay không mà giọng hát hay quá. Phương Thảo có chất giọng nữ cao mang đậm chất dân gian, mượt mà đằm thắm.Cách nhả chữ , luyến láy của cô mang hương vị rõ rệt của nắng gió miền trung.Chất giọng ấy tỏ ra đắc địa với những ca khúc mang âm hưởng dân gian.Tuy vậy về sắc thái thâm thanh thì Thảo mang đến cho người nghe một điều gì đó gai góc, mạnh mẽ trong giọng hát của mình trên cái nền chủ đạo mượt mà kia.

Attached Files:

9. clavinova

clavinova Advanced Member

Em Thảo này thi Sao mai năm 2003 đây mà, hình như cũng đc giải nhì, giải ba gì đó thì phải. Ngày trước không có cuộc thi Sao mai nào là em không thu lại và nghe cả, bây giờ thì chất lượng đi xuống rồi nên không buồn thu nữa. Chưa nghe CD này nhưng khẳng định chất giọng em Thảo cực tốt, hát tình cảm, rất đáng nghe (tất nhiên với ai thích nghe dòng nhạc này ạ).

10. baohun00

baohun00 Advanced Member

Em thấy các bác VNAV nhà mình công nhận chuộng hàng ngoại thật tìm vào mục nhạc Việt Nam cũng toàn chỉ thấy Việt Nam tại hải ngoại :) Em chỉ thấy có lác đác đếm trên đầu ngón tay 2-3 Album nhạc Made in Việt Nam nên em mạnh dạn tiến cử Album sau:
    CHẠM VÀO - Tùng Dương & Nghi Văn ( Ca khúc của Như Huy Vol1 )
    Chỉ đạo nghệ thuật : Hồng Kiên
    Phối khí và Sax : Hồng Kiên
    Guitar : Thanh Phương
    1.Chạm Vào - Nghi Văn
    2.Xin Đừng Hỏi Tôi - Tùng Dương
    3.Tóc Ngắn - Nghi Văn
    4.Nằm Mơ - Tùng Dương
    5.Trong Ánh Diêm - Nghi Văn
    6.Hát Ru em - Tùng Dương
    7.Không Vì Đâu - Nghi Văn
    8.Đêm - Tùng Dương
    9.Có Nhiều Khi - Nghi Văn
    10.Bonus Track : Chạm Vào - Hồng Kiên Sax
    Em thấy đây cũng là Album rất đáng nghe với cách phối khí nhẹ nhàng , lời bài hát mộc mạc nhưng sâu lắng hòa cùng tiếng kèn Sax của Hồng Kiên.Những bài bôi đậm là những bài em thích trong Album này.
    Thân :)

11. clavinova

Em ko nghe hải ngoại mấy, bác có link lossless của "CHẠM VÀO - Tùng Dương & Nghi Văn" ko, cho em xin. Tks.

12. baohun00

baohun00 Advanced Member

Nếu bác ở SG thì ghé ngang em , em cho bác mượn Copy :)
    Đĩa gốc này bán cũng không đắt bác ạ hình như đâu khoảng 50k thôi , cứ làm hẳn 1 bản gốc về nghe vẫn sướng bác ạ.
    Thân.

13. clavinova

Em giờ quen nghe lossless rồi, CD nào không download được thì đi mua, mà mua về chỉ cắm vào PC duy nhất 1 lần để copy nhạc vào HDD rồi tạm biệt em nó luôn (kiểu hỏi cung xong là thủ tiêu đó bác ạ).
    Em download rồi và đang nghe bác ạ. Tks bác.

14. thongnga

thongnga Advanced Member

Chao cac bac. E dang muon tim dia cd goc cua anh tho tuyen chon 16 ca khuc que huong
    E luon di mot so noi chua mua duoc
    Hien e van nghe cd nay voi gia 5k
    Bac nao biet o dau ban chi dum e voi a.
    Hoac bac nao thay mua ho e roi e gui tien a.
    Cam on nhieu
    Xin loi mod e post bang dt mong cac bac thong cam va thu loi
    Xin dung xoa bai cua e a.

15. clavinova

Cá nhân em thấy: CD "CHẠM VÀO" - Tùng Dương & Nghi Văn chán quá ạ !!!

16. lehoanftu

lehoanftu Advanced Member

Bác thongga đã nghe ANH THƠ - MỘT DÒNG NGHIÊNG SOI chưa ạ?Theo em nếu bác thích giọng hát cô CS này thì nên lượm ạ. Em nghe cảm nhận Album này toàn bài hay( tai em thui). :D .

Cái CD bác đang tìm em nghĩ bác ghé mấy cửa hàng CD hàng bài, HN là có mà. Chúc bác sớm tìm đc CD này.

17. anvn

anvn Advanced Member

Anh Thơ đến giờ ra có 3 cuốn CD,1 dòng nghiêng soi,như ta có thể với 1 cuốn đầu tiên em ko nhớ tên(Tình em?),các cuốn của Thăng long phát hành thâu âm cũng tốt.Bác cứ mua hết mà nghe,em thấy đều hay ,giá cả 3 chưa tới 1/3 tiền 1 cuốn CD của Thúy Nga bán tại HN
    Bác lên góc Lê Duẫn-Nguyễn Khuyến,đại lý SG audio nên giá rẻ nhất,chủng loại đủ nhất đấy ạ.
    Các cuốn tuyển chọn như bác thonga nói chắc là xào xáo thôi,ko phải đĩa gốc.

18. ptnghiep

ptnghiep Advanced Member

19. duchangbai

duchangbai Advanced Members

Nhạc sĩ Quốc Dũng trở lại với

Album Tình Khúc Quốc Dũng Đường xưa

TT - Vắng bóng khá lâu trên thị trường âm nhạc, nhạc sĩ Quốc Dũng vừa xuất hiện trở lại bằng bộ ba CD rất tâm đắc của anh: Đường xưa, Chiều hạ vàng và Hòa tấu guitar. CD Đường xưa gồm những ca khúc vang bóng một thời: Hoang vắng, Đường xưa, Bài ca tết cho em, Quê hương tình yêu và tuổi trẻ... qua phần thể hiện của Bảo Yến, Hương Lan, Vân Khánh, Như Ý, Xuân Phú, AC&M, Khải Ca.

1. Hoang vắng (1989)
    Khải Ca
    2. Đường xưa (1989)
    Bảo Yến
    3. Cơn gió thoảng (1973)
    Nam Khánh
    4. Thoát ly (1972)
    Như Ý
    5. Khoảng cách (2000)
    Xuân Phú
    6. Mai! (1972)
    Khải Ca
    7. Nụ tình phai (1998)
    Hương Lan
    8. Quê hương tình yêu và tuổi trẻ (1980)
    Nhóm AC&M
    9. Bài ca Tết cho em (1980)
    Văn Khánh
    10. Em đã thấy mùa xuân chưa (1968)
    Bá Thắng

Biên tập: NS. Trần Thanh Liêm
    Chủ nhiệm: Trinh Phương
    Thu & mix: NS. Quốc Dũng[/quote]
    Cd này hay quá Bác Liêm ơi có CD VN nào hay bác giới thiệu thêm để em mua ủng hộ hàng VN :D

20. lucianotin

lucianotin New Member

Tôi hoàn toàn đồng ý với bạn, rất thích Tùng Dương giọng ca trẻ bây giờ khó có ai qua.
    Theo ý tôi một số album rất đáng nghe như:
    Chạy trốn - Tùng Dương
    Người ở người về - Thanh Lam
    Hương đất - Mai Hoa
    Khu vươn yên tỉnh - Hồng Nhung

Mấy bác trong này hơi chuộng hàng ngoại, ma theo tôi thấy thì hình như phải nghe những dòng nhạc và giọng ca mà mấy bác giới thiệu trong này mới là dân biết nghe không bằng. quay qua quay lại chỉ bao nhiêu đó chẳng có gì mới.

21. lehoanftu

CD VN hay cũng nhiều bác Đức ạ. Nhưng em chỉ sợ bác ko có thời gian nghe thui. Do bác cứ mải kiếm phần mền về bán & thử thì...thì... :D

Em cũng hay nghe Album: RẶNG TRÂM BẦU - TRỌNG TẤN. Rất nhiều bài hay nếu bác chưa có thì cũng nên mua về nghe ạ. :D

22. lehoanftu

Chào các bác. Em đang muốn tìm lại Album CAFE MỘT MÌNH - Phương Thảo & Ngọc Lễ. Do VAFACO sản xuất. Bác nào biết cửa hàng ở SG bán CD này thì báo em biết ạ đc ko ạ? Do em cũng tìm mà vẫn chưa thấy. :(

Em cảm ơn các bác rất nhiều ạ.

23. baohun00

baohun00 Advanced Member

Bác vào thử mấy nhà sách lớn xem sao : Nhà Sách Nguyễn Huệ , Nhà sách Sài Gòn...Trước đây em cũng hay mua mấy đĩa nhạc Việt lạ lạ mà ở ngoài không có trên 2 nhà sách này.
    Chúc bác sớm mua được CD

24. haiQ

haiQ Advanced Member

Cd này hay quá Bác Liêm ơi có CD VN nào hay bác giới thiệu thêm để em mua ủng hộ hàng VN :D[/quote]
    Bác xem trang trước trang này trong topic này luôn nhá! một số album na ná cũng của SGVAFACO bác ngtatliem đã giới thiệu!

25. Sibachao

Sibachao Advanced Member

Share This Page

Loading...