Giới thiệu các CD nhạc Việt Nam hay !

Discussion in 'Âm nhạc' started by ngtatliem, 28/8/07.

1. dicklau

dicklau Advanced Member

Vội vã trở về ...vội vã ra đi bác nhể?

2. hungtoet

hungtoet Advanced Member

Hay thật bác ạ. Ca từ thật hay, dạt dào và tràn đầy cảm xúc.
    Em nghe bài hát mà cứ ngỡ như mình cũng đã đi xa Hà Nội lâu lắm giờ mới có dịp trở về.

Tấn Minh hát nhẹ nhàng, hơi quá chau chuốt một chút (vì vậy nên riêng cái này có người thích người không). :D

Tuy nhiên em thì không suy nghĩ theo quan điểm THÍCH hay KHÔNG THÍCH.
    Em chỉ nghĩ rằng Tấn Minh cầu toàn, rất tôn trọng ca khúc, cũng rất tôn trọng người nghe.
    Em thấy thế là ĐƯỢC.

Vợ em không thích cách hát của Ca sĩ Tấn Minh lắm, nhưng chắc sẽ cũng phải thay đổi suy nghĩ đó.
    Em đang thuốc dần...

Đợi lúc nào đó "Nó" máu hơn cả em là em đổi chác nâng cấp HI-END liên tục :mrgreen:

Chúc các bác ngày đầu tuần vui vẻ.

3. giotthanhcong

giotthanhcong Advanced Member

Sao thấy nhiều người chê album Tấn Minh hát tình khúc Phú Quang vol.3 chất lượng thu âm ghi CD tệ lắm, Mất cả hứng thú :(

4. hungtoet

hungtoet Advanced Member

Không tệ lắm đâu bác ạ.

Có những album em không nghe được hết đĩa khi bật lần đầu tiên, nhưng lần thứ 2, 3 .. bật lại thì lại thích từ lúc nào không biết.

Cũng như hồi khi còn học Trung học em còn không nghe được Khánh Ly và Trinh Vĩnh Trinh hát nhạc Trịnh nữa cơ :mrgreen:

5. HP_audio

HP_audio Advanced Member

Mình không hiểu tại sao bác và một số người khác chê bản thu âm cd Tấn Minh Vol3 này tệ nhỉ...

Mình thấy đây là CD được hòa âm phối khí rất tốt. Chất giọng Tấn Minh được khai thác triệt để ... trước đây mình k thích Tấn Minh và nhứng đía CD khác của tấn mình mình mua về chỉ nghe 1 lần rồi để đó nhưng Tấn Minh Vol3 thì khác hoàn toàn.. Mình nghe hoài không chán. Nói túm lại CD vol3 này đáng để nghe và thưởng thức

Tiếp đó là đến CD VOl 1 của Xuân Hảo giải nhất Sao Mai nhạc Thính Phòng 2009 mới đầu nghĩ mấy ông thính phòng hét thì mình nghe sao nổi nhưng khi nghe vol1 "Về thăm mẹ" thì thấy khác hoàn toàn... một chất giọng trẻ trung, khỏe khoắn và có lực nhưng cũng rất ngọt ngào "trái ngược với thể loại nhạc thình phòng"

Chính vì lẽ đó mà trong tủ cd của mình thường được chọn nghe nhất là 03 album của Ngọc Anh, Tấn Minh Vol3, Xuân Hảo Vol1.

Trước đó mình cũng giới thiệu một anh mua Tấn Minh vol 3 về bác ấy mua rồi về nghe phán không hay mình k tin đến nhà bác ấy nghe công nhận chán, nhạc lời rời rạc, không có nhạc tính.. Mình mời bác ấy về nhà mình nghe cũng là Cd Tấn Minh vol 3 đó Nhưng Tấn Minh nghe tại Nhà bác ấy và Nghe tại nhà mình thì tuy là 1 cd nhưng lại là 2 cd khác nhau hoàn toàn. (Bác ấy Lập tức về nhà bán loa và AMP sau khi nghe xong và nghe thêm một số vol nữa )

Bạn xem lại hệ thống âm thanh của bạn đi. Nếu bạn và một số người khác nói cùng ý bạn - Tấn Minh Vol3 thu âm chán nghe không hay. (tuy nhiên cũng có thể là sở thích :lol: )

Chúc vui

6. HP_audio

HP_audio Advanced Member

Up bìa CD Xuân hảo các bác coi
    List bài hát

7. tomhd

tomhd Advanced Member

Ở Hà Nội mua CD ở đâu ngon, bổ, rẻ các bác ơi?
    Tks!

8. hungtoet

hungtoet Advanced Member

Cd nhạc Việt Nam em hay ra chỗ Hồ Gươm Audio (phía sau tượng đài Cảm tử cho Tổ quốc quyết sinh/ đối diện đền Ngọc Sơn).

Chỗ này khá nhiều chương trình, lựa chọn thoải mái vì mình có thể tự lấy CD trên giá xuống xem list bài hát phía sau, không thích thì cất trả chỗ cũ, không như ở các nơi khác cứ phải "Chị ơi!, Cô ơi!, cho em xem nhờ cái đĩa này với ạ" :mrgreen:

Về giá cả: Ở đây bán đĩa đúng theo giá niêm yết, thanh toán tiền xong có in hóa đơn, cầm hóa đơn về trình bày với Gấu.

9. hungtoet

hungtoet Advanced Member

@:HP_audio

Bác HP_audio có lossless đĩa Xuân Hảo thì up lên cho em xin với.
    Em cảm ơn bác.

PS: Bác HP hay nghe đĩa Ngọc Anh 59'69 - Tình khúc Phú Quang đúng không ạ? :D

10. walkman

walkman Advanced Member

Album này hay quá, cảm xúc về HN lại dâng trào khi Tấn Minh cất lời "Dường như ai đi ngang cửa..."
    Hòa âm cũng rất hay, phải chạy ra múc ngay 1 CD để cuối tuần "thơ thẩn" với HN lãng đãng :D
    Cám ơn bác NguyenHung đã giới thiệu nhé :!:

11. HP_audio

HP_audio Advanced Member

Mình chỉ nghe CD không nghe lossless lên k có...

12. hungtoet

hungtoet Advanced Member

Cả bài "Thương lắm tóc dài ơi" nữa bác nhể :D

"Thương lắm, thương lắm tóc dài ơi.
    Một đời long đong, long đong, thân cò lặn lội.
    Thương lắm, thương lắm tóc dài ơi.
    Một mình lênh đênh dòng đời đục trong... "

@HP_audio: Cảm ơn bác, em sẽ tìm mua.

13. tuanterry

tuanterry Approved Member

Theo mình thì hòa âm Tấn Minh Vol3 không hay, làm mất đi giọng đẹp của Tấn Minh. Chỉ cần đệm piano nhẹ nhàng thôi để làm nổi bật giọng rất đẹp của Minh, nhưng thật là chán khi đang nghe lại bị tiếng ùm ùm oàng oàng của dàn đàn dây và trống, và cảm thấy thật khó chịu, muốn stop ngay. Một dàn nhạc hoành tráng, nhưng rất không hiệu quả. Hy vọng Tấn Minh sẽ rút kinh nghiệm cho lần sau.

14. bluebird

bluebird Advanced Member

Trong các album của Phú Quang, có lẽ Album 5 Về lại phố xưa đối với em là hay nhất. Bên cạnh các bài hát đã quen thuộc như Về lại phố xưa, Hà Nội ngày trở về..., hai ca khúc Catinat cafe sáng và Ngọn nến đem lại những cảm xúc thật đặc biệt, không dễ tìm ở các album khác.

Attached Files:

15. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Tân Minh lần này đáng nghe thật.... chỉ có một số bài tiếng trống hơi phô, không phải lỗi của TM.

16. ngango

ngango Advanced Member

TM tuyêt thật, cảm xúc trào dâng khiến em khó ngủ. Đây là tài năng thứ thiệt nhưng thiếu bầu sô.... khác những trường hợp tài năng thường thường nhưng bầu sô ....thứ thiệt :D

Lão này hát jazz thì hợp lắm đây

17. baohun00

baohun00 Advanced Member

Hôm nay buồn buồn em lục trong mớ đĩa cũ ít nghe lôi ra cái đĩa này...nhẹ nhàng từ từ phủi bụi , lau qua cái mặt đĩa có lẽ cũng phải hơn 1 năm chưa đụng đến .
    Cẩm Vân - Cô ca sỹ có chất giọng khàn khàn , trầm ấm & khỏe khoắn mà ngày trước ông cụ em rất thích nghe . Đúng như những gì nhà thơ Đỗ Trung Quân nhận xét về Cẩm Vân :

Cẩm Vân là mẫu ca sĩ không chỉ một bài và giọng ca ấy thách thức cái đáng sợ nhất: thời gian. Tiếng hát khàn khàn ấy vẫn nguyên vẹn vị trí của mình. Một giọng hát "Trời cho ai nấy hưởng"... Tôi nghĩ Cẩm Vân là một người có của trời cho.

Nghe liền 1 mạch hết cả đĩa mà em vẫn còn...ngẩn ngơ . Chả hiểu tại đĩa này hay quá hay...lâu không nghe nó thế :D

http://www.cakhucvietnam.com/album/cam-van/465

Attached Files:

18. gaucntt

gaucntt Advanced Member

Nhiều bác cứ tưởng đằng sau 1 bản hòa âm hay là 1 dàn nhạc hoành tráng. Nhưng thật ra, nhiều Album được thực hiện tất cả chỉ là 1 phòng thu bình thường và 1 cái đàn Organ mà thôi. Chủ yếu là trình độ của người hòa âm phối khí và trình độ làm nhạc của phòng thu. Tất nhiên là cũng có những album được làm cầu kỳ và đầu tư thật sự hoành tráng.

19. bluebird

bluebird Advanced Member

Em cũng rất thích các CD của cô ca sĩ này. Lần nào nghe cũng thấy thích, không thấy chán bao giờ :mrgreen:

20. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Em đã tìm ra cái CD này rồi! Ôi cuộc sống mến thương vẫn còn thương em :lol:

21. phongktvt

phongktvt Advanced Member

-Bác Liêm tìm luôn cd '' Cơn mưa lao xao '' cũng Cẩm Vân hát ; không phải tuyệt hay Mình đền một chầu cà phê Nét xưa .

22. baohun00

baohun00 Advanced Member

Bác Phong tìm giúp em với :D

Chả hiểu sao em lại rất thích nghe những ca sỹ có chất giọng khê khê , khàn khàn ạ .
    Nghe có chút gì đó hoang dã :lol:

Bác Phong xem có Album nhạc Việt nào hay thì giới thiệu thêm giúp em luôn...em hứa , em đảm bảo khi gặp bác sẽ...cafe " cay " mệt...nghỉ :D

23. chauaudio

chauaudio Advanced Member

Thông thường, mỗi ca sỹ đều hát một số (có khi chỉ 1 bài) bài hát rất thành công và nói đến bài hát đó người ta đọc tên luôn tên ca sỹ.
    Trung Anh, hơn chục năm trước với vóc dáng "chiều cao nhiều người phải cúi nhìn" :D , đã rất thành công với bài hát "Mùa xuân làng lúa làng hoa" .
    Nay cho ra album với tựa đề chính là tên bài hát này. Giọng Em vẫn mượt như xưa, da diết- tình cảm và đằm thắm. Hình như đây là CD riêng đầu tiên của cô thì phải, các nhạc công góp mặt trong album đều ở Ban văn nghệ - Đài tiếng nói VN. CD do Công ty CP nghe nhìn Thăng Long phát hành. giá bán lẻ ở các CH :65.000,đ. Nhưng các bác từ U40 trở lên nghe vào tai lắm ......

Attached Files:

24. phongktvt

phongktvt Advanced Member

- Ninh ra Vũng tàu cứ xem danh mục cd VN gốc của Mình ; Ninh thích cd nào Mình ký tặng cd đó -

25. baohun00

baohun00 Advanced Member

Em thích hết...bác có ký nổi không :lol:

Share This Page

Loading...