Giới thiệu các CD nhạc Việt Nam hay !

Discussion in 'Âm nhạc' started by ngtatliem, 28/8/07.

1. SixL6

SixL6 Advanced Member

Tuấn Ngọc đã " đóng đinh " phong cách của mình rồi, Nguyên Khang có hát hay cách mấy thì cũng bị xem lả " giống Tuấn Ngọc " thôi, mặc dù nghe kỷ một chút thì sẽ thấy Nguyên Khang cũng rất riêng ! Thật sự thì những ca sỉ trẻ hát theo " phong cách Tuấn Ngọc " thì em thích Nguyên Khang nhất.

Theo nhận xét chủ quan của em thì Nguyên Khang cố tình có những bài những bài hòa âm nhanh, hiện đại, sôi động để anh khác đi với Tuấn Ngọc Nhưng đáng buồn thay cách phối âm này có vẻ như không hợp với chất giọng của ca sĩ này lắm; Nguyên Khang hát có bài hay bài dở là lẻ đó.

2. Loving

Loving Advanced Member

Theo em thì trong các ca sĩ học theo Tuấn Ngọc thì Nguyên Khang hát giống Tuấn Ngọc nhất, kể cả mầu giọng cũng giống. Hồi trước em nghe chú này hát Riêng 1 góc trời lần đầu còn láng máng bảo là sao bài này Tuấn Ngọc hát còn có bản hòa âm khác. Đôi mắt người Sơn Tây cũng giống.

Theo em, Nguyên Khang và Trần Thái Hòa là 2 phong cách khác nhau, một người ấm áp nuột nà một người góc cạnh. Nói ai hơn ai thì khó vì gu của người nghe đôi khi khác nhau, ngoài ra còn phụ thuộc vào bài hát nữa. Ví dụ Nguyên Khang hát Đêm nhớ về Sài Gòn hay hơn hẳn Trần Thái Hòa vì chất góc cạnh trong giọng của anh này làm gợi được nhiều cái hồn của bài hát hơn, cho thấy rõ sự nhớ nhung đến xé lòng của người xa xứ, nhất là câu Thấy bạn bè thèm ngồi bên nhau... Nhưng cũng có nhiều bài khác Trần Thái Hòa đạt hơn, ví dụ Hà Nội mùa này vắng những cơn mưa, em nghe TTH thấy rất rõ cái hình ảnh liêu xiêu, nghe NK thì lại hơi đều và tẻ.

Vài lời đóng góp, Quang Tuấn em chưa nghe nên không dám có ý kiến gì.

3. datvn

datvn Advanced Member

Đúng là Ng. Khang có chất giọng giống T.N nhất trong số các ca sĩ trẻ hát nhạc xưa (pre 75). Em nhớ hồi đầu năm 2000s, khi các nam ca sĩ kiểu như Quang Dũng chưa hát nhiều thì anh em SV toàn nghe nhạc Ng. Khang. Vì N.K hát nhẹ hơn, khoẻ hơn T.N nhưng cũng là gu nhạc đó, dòng nhạc đó.
    T.

4. hoangthang_hht

hoangthang_hht Approved Member

Bác nào ở HN có đĩa của Bằng Kiều, Trần Thái Hoà, Quang Lê cho em mượn chép ké của các bác chút :D . Anh em giao lưu thêm vì em cũng mới tập toẹ chơi audio :D . Thanks các bác trước nhé

5. tai_trau

tai_trau Moderator

Về Nguyên Khang, em thích hắn hát bài 10 năm tình cũ nhất. Nghe thực sự có tâm sự, với tiếng piano của cái ông đầu trọc trọc, trong tiếng mưa rơi lách tách. Lâu rồi em ít thấy mình có cảm xúc như vầy.

Ngoài ra, bác nào biết chỗ bán CD hòa tấu do Saigon Audio phát hành, tên là "Sang ngang", list như sau:
    Chiều Nay Không Có Em - Ngô Thụy Miên - Cho Người Tình Lỡ - Hoàng Nguyên - Khúc Thụy Du - Lệ Đá - Trần Trịnh - Nắng Chiều - Lê Trọng Nguyễn - Nữa Hồn Thương Đau - Phạm Đình Chương - Riêng Một Góc Trời - Ngô Thụy Miên - Sang Ngang - Đỗ Lễ - Tháng Sáu Trời Mưa - Hoàng Thanh Tâm - Thu Ca - Từ Giọng Hát Em - Ngô Thụy Miên - Xin Còn Gọi Tên Nhau -
    thì mách cho em biết nhé. Em bị mất tìm mua lại ở đây không có. Em xin cảm ơn.

6. vdc_center_minh

vdc_center_minh Approved Member

các bác ơi , kíu kíu kíu em(lính mới) . Đứng ngoài nghe các bác bình luận thèm quá có bác nào ở Hải phòng có những CD này
    Trần Thái Hòa những tình khúc chọn lọc
    đêm đông
    Ngọc Lan tình khúc Lam Phương
    1 bộ Basso 3CD
    Cho em mượn nghe ké hoặc cho em xin bản F1 , giúp đỡ em trong lúc khó khăn này, thèm nhưng không có để mà nghe, em xin cám ơn các bác rất nhiều.

7. vdc_center_minh

Chà chà! hỏi mượn nghe chừng có vẻ khó. không thì các bác giúp em đi , nhượng(bán) lại cho em bản F1 vậy, rất mong được gặp và giao lưu với các bác.

8. Diatone81

Diatone81 Advanced Member

Người có thứ bác cần chưa ghé Topic này thôi, chứ có phải bác mượn - xin mà người ta không cho đâu. Anh em nhiệt tình lèm - bác đúng là lính mới :D

9. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Bác thử vào shop của bác QuocHuong sẽ thấy nhiều dĩa F1 bác cần. Bác ấy có gửi hàng đi xa
    Thân

10. vdc_center_minh

Vâng , các bác cho em xin địa chỉ cụ thể của bác QuocHuong nhé.
    Rất cám ơn các bác!

11. Wildbird

Wildbird Advanced Member

12. jiji

jiji Advanced Member

Có cái CD NGỌC HẠ mới này cũng rất hay các bác ạ:
    Em Vẩn Như Ngày Xưa - Ngọc Hạ
    1. Chiếc Lá Thu Phai - Ngọc Hạ
    2. Phương Trơì Xa Lạ - Ngọc Hạ
    3. Em Vẫn Như Ngày Xưa - Ngọc Hạ
    4. Nắng Có Còn Xuân - Ngọc Hạ
    5. Hà Nội Đêm Trở Gió - Ngọc Hạ
    6. Trở Về - Ngọc Hạ
    7. Người Về - Ngọc Hạ
    8. Tình Quê Hương - Ngọc Hạ
    9. Họa Mi Hót Trong Mưa - Ngọc Hạ
    10. Trăng Rơi Bên Hồ - Ngọc Hạ
    11. Đánh Thức Tầm Xuân - Ngọc Hạ

Attached Files:

13. Melomane

Melomane Advanced Member

Chào bác vdc (nick dài quá :)

Em có cả 2 đĩa Trần Thái Hòa trên, cả 3 đĩa Basso nhưng toàn là F1, nếu bác chấp nhận được F2 thì em sẽ ghi bằng phôi "For audio" 1-2 tuần nữa xuống công tác Hải Phòng sẽ đem cho bác. Bác trả em 5 đĩa 55K (tiền phôi-11k/đĩa). Ổn thì bác PM.

Đĩa Ngọc Lan - Lam Phương thì em cũng không có. Đợt trước bác Datvn post lên mà em down hỏng mất.

@ Datvn: bác có cái avatar mới đẹp quá. Tình hình tập luyện của cô em thế nào rồi bác? Em vừa vào Saigon chấm giải mở rộng trong đó ở NTD Phan Đình Phùng không thấy cặp nào từ Đà Nẵng cả.

14. ndk4479

ndk4479 Advanced Member

Em nghĩ đây mới gọi là nhạc Việt Nam :)

01 Suite Of Traditional Luu thuy Kim tien (Concerto)
    02 Lullaby Ru con (Solo Of Monochord)
    03 When Spring Comes Khi mua Xuan den (Solo Of Kloong Put)
    04 Beo Dat May Troi (Concerto)
    05 For The South Vi mien Nam (Solo Of Monochord)
    06 Stream of T'rung Suoi dan T'rung (Solo Of Trung)
    07 Small Drum Trong com (Concerto)
    08 Sound Of Pestle In Bom Bo Tieng chay tren soc Bom Bo (Solo Of Kloong Put)
    09 My Fatherland Cung dan dat nuoc (Solo Of Monochord)

Attached Files:

15. jiji

jiji Advanced Member

cái này lại cũng quá tuyệt!

16. Loving

Loving Advanced Member

Em vẫn như ngày xưa là 1 CD khá của Ngọc Hạ. Trong CD này, về bài Chiếc lá thu phai thì nhà em có 4 version, Khánh Ly em không thích vì bà hát bài này quá đều đều, nhạt. Em thích nhất là bản của Trịnh Vĩnh Trinh, nghe đúng là mệt mỏi, đúng là mùa thu cuộc đời, "về đây đứng ngồi, đường xa quá ngại..." Bản Quang Dũng song ca với Mỹ Linh cũng ổn, hòa âm mới lạ, tuy nhiên giọng Mỹ Linh hơi sáng và sắc, át giọng Quang Dũng và không có cái mà em hay hình dung là "khê khàn" để mô tả mùa thu cuộc đời. Ngọc Hạ hát bài này tạm ổn, kỹ thuật tốt nhưng phần thể hiện tình cảm còn hơi non, chưa làm ra cái thần của bài hát.Hà Nội đêm trở gió cũng không ấn tượng bằng Mỹ Linh. Trở về hát khá xuất sắc, ngang ngửa với Hồng Nhung, diễn tả được đầy đủ cảnh hoang tàn của một vùng quê sau cơn bão trong mắt người con xa xứ trở về. Người về khá ổn nhưng em thích sự trầm tĩnh của 1 giọng nam trong bài này hơn là giọng nữ (Trần Thái Hòa hát rất hay) còn Họa mi hót trong mưa và Đánh thức tầm xuân thì rất tuyệt. Nắng có còn xuân hát khác hẳn Khánh Hà, vì thế, đã tạo được phong cách riêng...

17. nhapmon

nhapmon Advanced Member

Bác kiếm đâu ra thứ đồ độc thế, chỉ cho em với.
    Thân

18. jiji

jiji Advanced Member

Mấy cái này là CD VN mà bác, ra tiêm đĩa chắc là có thôi!

19. ndk4479

ndk4479 Advanced Member

20. QuyenBN

QuyenBN Advanced Member

bác PixelsGarden thân!bác cho em số máy của bác Quochuong được không ạ....... :)

21. SixL6

SixL6 Advanced Member

Bác Loving có hay nghe Khánh Linh ( em nhạc sỹ Ngọc Châu ấy ) hát không bác ? Em thích nghe cô này hát lắm ! Bác cho em vài dòng review với !

22. QuyenBN

QuyenBN Advanced Member

em xin góp vui với các bác anbum như Quỳnh"Tình yêu vỗ cánh"
    1.tình yêu vỗ cánh
    2.câu lạc bộ làm quen
    3.thành phố sương mù
    4.niềm vui không trọn vẹn
    5.chuyến đi về sáng
    6.mùa đông thương nhớ
    7.cho vừa lòng anh
    8.chiều cuối tuần
    9.người yêu dấu
    10.tan nỗi mong chờ
    Ở dĩa này em nghe bài 3 là phê nhất các bác nghe thử xem sao nhé....hiiii

23. QuyenBN

QuyenBN Advanced Member

cá bác ơi!nếu có đĩa xịn các bác san xẻ cho em với nhé.Em cũng mê dòng nhạc này lắm các bác ạ,thấy các bác nói đến mà em tóp tép cả miệng :lol: .Các bác nhớ dành cho em với nhé....Em cảm tạ các bẩất nhiều ạ

24. ann

ann Advanced Member

Mới về VN em mua được 1 số đỉa NHỬNG CA KHÚC BẤT TỬ vol.1 Điệp khúc tình yêu.vol.2 Chủ nhật buồn.vol.3 Khúc lãng mạng ,cùng tất cả đỉa
    của PHÚ QUANG.Em tin mình chọn đúng(0 phải với tất cả các bác)một điều rất buồn những nơi bán đỉa phần nhiều chỉ bán đỉa chép mà thôi,(NHA TRANG)em phải tìm nhiều nơi cùng những tiệm sách .quán cà phê nhiều quán quá đẹp nhưng lại 0 đầu tư về âm thanh,nhạc thì 95% chỉ hát loại mì ăn liền.Em thất vọng ??????????

25. Loving

Loving Advanced Member

Rất tiếc là em không nghe Khánh Linh bác ạ, nhưng bài Giấc mơ trưa thì cô này hát quả nhiên là xuất sắc, nghe bay bay, phiêu phiêu, có hình ảnh. Nghe bài này em cứ nhớ mãi Mưa tháng Giêng của Hà Trần mấy năm về trước chứ không phải Mưa tháng Giêng trong đĩa 98 - 03 đâu...

Share This Page

Loading...