GIAHUY Audiolab SẢN PHẨM MỚI SUPERCAP OTICAL CONVERTER(SOC) ĐƯA NHẠC SỐ LÊN TẦM CAO CHƯA TỪNG CÓ!

Discussion in 'VNAV Shop - Showrooms' started by giahuy, 29/5/18.

1. kenzoman

kenzoman Advanced Member

Em nghĩ là chân lý của Schiit đã đúng: PCM và DSD chẳng có diễn biến khác nhau trên cùng một hệ thống. Quan trọng là chất lượng file nhạc thôi, sau một thời gian cố gắng chọn lọc thì em đang rất mất công trong việc sắp xếp lại một thư viện có độ chuẩn mực của PCM.

Về PCM và DSD thì chuyên gia hàng đầu (John Siau của Benchmark) đã phát biểu: I actually had a SONY engineer say to me one time and this is quite few years ago…he said, “we realized after we got a ways down the road that DSD was kind of a mistake but we had too much invested in it”

http://www.realhd-audio.com/?p=74

Một số đánh giá ban đầu về các bản ghi nhạc số thì có các kết luận như sau:
    - Các bản nhạc do Sony và Telarc thu âm là cực kỳ chuẩn mực và chất lượng (đối với các bản ghi âm nhạc cổ điển).
    - Các bản do Asia thu âm là chất lượng hơn về âm sắc, hòa âm phối khí (các bản ghi âm nhạc Việt Nam)
    - Các bản ghi âm được xác định từ LP có chất lượng tốt hơn các bản ghi âm từ các nguồn phát không có nguồn gốc.
    - Các bản ghi âm do các hãng độc quyền phát hành cho riêng một số các ca sĩ như Michael Jackson, Maria Carey ... hay các giải âm nhạc lớn Grammy hay Bravo Hits, có chất lượng hoàn hảo về thu âm...

Em tiếp tục cập nhật sau (...)

Petitzen, mlab, tranman and 5 others like this.
  2. DuanBui

DuanBui Advanced Member

Bác Nhân bổ sung cho em cái nguồn linear 110 k vỏ nhé. Thanks Bác

3. sicily37

sicily37 Advanced Member

Tóm lại kết luận post của cụ là PCM chuẩn vẫn ok ag? Đừng mất tg với dsd?

4. giahuy

giahuy Shop

Bác Sicily 37 cho em địa chỉ gừi con chip thần thánh cho Bác , sau đó Bác nghe DSD và PCm trên cùng 1 cái Dac advance để tự nhận xét nhé

sicily37 and drhuy81 like this.
  5. thhiepbr

thhiepbr Advanced Member

Em có ghé nhà anh giahuy thay chip, rất nhanh.
    Nhiều thể loại nhạc nguồn miễn phí không có DSD. Có nguồn PCM nghe là vui rồi, em bỏ dần mp3 320.

6. rfc647

rfc647 Advanced Member

tối qua gắn con chip firmware 1.1 mới em làm hết 1 cd, giờ đang nghe xuân phú hơn 1h mà chịu xuống xưởng làm làm gấu kêu oai oải lên, đợi những dự án sắp tới của anh, thanks a hôm nào xuống q1 em gửi lại con chip cho a.

7. nvss

nvss Advanced Member

Danh sách nâng cấp mỏi mòn quá bác Gia Huy ơi.

8. giahuy

giahuy Shop

Bác ạ càng về sau càng hay , nhiều khi trễ một chút lại hay vì được áp dụng ngay những cái mới :) Nói vậy chứ cố gắng hết tuần sau là tới phiên Bác ạ :)

nvss likes this.
  9. anhpham79

anhpham79 Advanced Member

Bác chủ tư vấn giúp e , có nên thay bóng 6sn7 trong DAC ko bác ? ý em là up lên bóng tốt hơn ? Thank

Phuonganh0202 and giaphongn like this.
  10. giaphongn

giaphongn Advanced Member

Em cũng định hỏi về vụ này nhưng mù tịt về bóng. Bác Gia Huy nếu được gợi ý cho em một vài bóng tương thích và màu âm để lâu lâu thay đổi chất âm ạ

11. cottu

cottu Advanced Member

em đã hỏi nhiều, được anh Nhân trả lời là thay bóng không thay đổi chất âm nên các bác cứ vui mà dùng với bóng theo máy

12. anhpham79

anhpham79 Advanced Member

Để tối e chuột bạch vậy , tiện đang có vài bóng để thử CV1988 , 5692 , Ecc32 quất hết xem sao báo cáo các bác sau .

mile and Thangtd76 like this.
  13. kenzoman

kenzoman Advanced Member

Cứ phải thử các bác ơi, có những cái thử xong mới thấy giật hết cả mình.

Tuy nhiên, thay bóng nào nó có quy luật của nó, với hạng bóng đều có xếp loại về màu âm, chất tiếng cả anh em nhé

14. giahuy

giahuy Shop

Bóng 6SN7 trong Dac advance không làm nhiệm vụ khuyếch đại chỉ làm nhiệm vụ thay đổi trở kháng ra để giúp DAC tương thích với mọi nguồn khuyêch đại phía sau ( Pre , amp.. có tổng trở mạch vào khác nhau )
    Do không khuyêch đại nên chất lượng bóng không ảnh hưởng nhiều đến chất lượng âm thanh như ở các tầng tiền khuyếch đại ( Bóng 6SN7 là môt trong những bóng tuyến tính nhất). Tùy nhiên màu sắc âm thanh có thể bị ành hưởng vì hài âm sinh ra ở mỗi bóng một khác và khi hoạt động với dòng cao độ ồn của bóng khác nhau
    DAC Advance số luọng đặt hàng khá nhiều nên nếu dùng bóng khác nhau thì chất âm đặc trưng của DAc Giahuy sẽ ảnh hưởng , do đó e chọn loại 6SN7 Sylvania đầu bạc là loại bóng NOS có thể kiếm được số lượng nhiều để dùng cho tất cả các DAC ADvance ( nó vẫn rất tốt hơn bóng 6sn7 mới sx sau này)
    Các Bác có điều kiện có thể thay đổi các bóng để biết đâu tìm ra chất âm mà mình thích
    Em thường tra lòi với các Bác là chất âm ít thay đổi do bóng ( em đã thử với Philip , Telefunken,6H8C,12SN7..thấy độ ảnh hưởng không nhiều so với thay tụ )là tránh cho các Bác hoang mang khi chọn lựa ( tâm lý thường cứ đắt tiền là tốt sẽ cuốn các bác vào hố vôi vô định) trong khi đó các Bác thấy chỉ một vài dòng code trong con chip em cung cấp cho các Bác update firmware miên phí làm cho Dac advance thay đổi chất âm ấn tượng hơn Tube , Tụ , Dây nguồn , dây IC cộng lại !

drhuy81, mile, anhpham79 and 10 others like this.
  15. KenShinner

KenShinner Approved Member

Bác chủ đã ... chuột bạch mấy bóng 6SN7 chưa cho anh em kết quả với ạ? Em cũng có mấy bóng 6SN7 nhưng chưa thử được vì tuần này mới đến lượt nhận DAC :p

drhuy81 likes this.
  16. drhuy81

drhuy81 Advanced Member

Nhà mình có bác nào đang dùng Combo DAC advance + MS GiaHuy ở khu vực Hà Nội và các tỉnh lân cận cho em xin được qua giao lưu nghe thử với nhé.

17. Kamla

Kamla Advanced Member

Em cũng có nguyện vọng tương tự. Cuối tuần rồi, bác nào bố trí được time thì anh em tổ chức nghe 1 buổi...

drhuy81 likes this.
  18. drhuy81

drhuy81 Advanced Member

Bác cũng đang đặt Music server nhỉ. Em cũng đang chờ đây :D

19. Kamla

Kamla Advanced Member

Vâng, nhưng em cũng muốn nghe trước con DAC xem thế nào còn quay tiền... :D

drhuy81 likes this.
  20. sicily37

sicily37 Advanced Member

Bác GH gửi cho em con chip nhé. Em inbox địa chỉ rồi ạ.
    tks bác.

21. giahuy

giahuy Shop

Đã gửi rồi nhé Bác , bác lấy chip ra và gắn chíp vào cẩn thận nhé ! chúc bác vui với con chip mới

sicily37 likes this.
  22. LeHuy

LeHuy Advanced Member

Xin phép bác Gia Huy spam tí, cảm ơn bác.

Em mua cái USB A-B Wireworld Platinum Starlight 7 (1m) và đang nhờ dịch vụ đem về, dây dài 1m nhưng em chỉ cần 0.5m thôi. Bác nào cũng cần dây này và dài 0.5m thì inbox em để bàn tiếp nhé.

Attached Files:

23. sicily37

sicily37 Advanced Member

Em cảm ơn anh GH nhiều.
    Có j anh inbox giúp em tracking number với ag.

Thanks.

24. hieppham2401

hieppham2401 Advanced Member

Cũng mê nhưng đang dùng Audioquest Diamond, nghe nói hệ thống bác GH chỉ cần đây cỏ thôi bác ah!!! Kakakaka

25. giahuy

giahuy Shop

Ai nói thế , phải nói cho đúng là như vậy nè:
    Tại nhà Bác Giahuy chỉ dùng toàn dây cỏ : dây USB : 40k , dây RCA 400k , dây nguồn 20K ,mỗi cái dây coaxial là khá chút 1.2 triệu, dây loa Cadivi , amp bán dẫn cùi bắp , loa ván hở DIY

Em toàn dùng dây cỏ và thiết bị cỏ nhằm mục đích cho các Bác nghe thử DAC advance và MS server ở nhà em mà cảm thấy hay rồi thì khi mang về nhà nghe với dây tốt thì chi có hay hơn nữa chứ không thể dỡ hơn ,nếu mà về nhà nghe không được như ở nhà em thì không phải tại dây mà tại nhiều yếu tố khác nhé

Còn chuẩn mực thì dây USB , dây Coaxial cần phải thật tốt vì tín hiệu SPDIF và tín hiệu Audio USB chỉ truyền 1 chiều và chỉ 1 lần nghĩa là Data đã mất hay đã sai rồi thì không có thể phục hồi được ở DAC nữa cứ nghĩ thế này tốc độ truyền một bản DSD 64 là lớn hơn 2.8Mb/s tức là hơn 2 triệu tám lần On OFF với dây coaxial là mức on off chỉ 0.5V còn USB là 5 V thì khi truyền đi rất nhiều tác nhân làm sai lệch ví dụ nhiễu môi trường ,nhiễu nguồn điện ,điện trở dây dẫn , cảm kháng và dung kháng dây dẫn .. thậm chí các chất lượng tiếp xúc giữa các Jack nối .Đầu tư dây digital cho tác dụng nhiều hơn là dây analog nhé nên cứ mạnh dạn đầu tư , tuy nhiên như em nói tới 1 điểm G rồi thì có đầu tư nhiêu tiền hon nữa vào dây thì tác dụng cũng không tăng thêm nữa vì nó đã đạt tới giới hạn truyền 100% Bitperfect rôi thí có đem dây thật nhiều tiền nữa cũng không thể truyền đi đúng 110% được :)

Last edited: 22/9/18
    qasound, giaphongn and hieppham2401 like this.

Share This Page

Loading...