GIAHUY Audiolab SẢN PHẨM MỚI SUPERCAP OTICAL CONVERTER(SOC) ĐƯA NHẠC SỐ LÊN TẦM CAO CHƯA TỪNG CÓ!

Discussion in 'VNAV Shop - Showrooms' started by giahuy, 29/5/18.

1. TaiThoi2009

TaiThoi2009 Advanced Member

mấy hôm nay ngày nào cũng vào thăm nhà bác Nhân vài ba lần, có lẽ em "thuộc lấy làm lòng" hết các bài của bác trong nhà này mất thôi

2. kenzoman

kenzoman Advanced Member

Bác Nhân với các anh em đang dùng Foobar cho em hỏi là đang dùng bản Monkeymote có bản quyền nhưng hiện phần mềm này ko đọc file .ape thì làm thế nào khắc phục được trên MS của bác.

Monkey mote của em đang có hiện tượng như sau (dùng loại có bản quyền):

1. Không đọc được file ape (thư mục chứa file ape sẽ ko hiện lên màn hình điều khiển của Monkeymote)
    2. Màn hình khi tắt đi bật lên không next bài theo list nhạc mà chỉ hiện bài số 1 hoặc bài đã chọn từ đầu.

Cảm ơn các bác

3. dante04

dante04 Advanced Member

Mokeymote ko đọc file mà foobar bác cài thêm plugin ape vào foobar là đọc dc

4. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Khiển Foobar em thấy FoobarCon Pro là hay nhất....

5. hp_dv2415

hp_dv2415 Approved Member

Dear bác Gia Huy! Số thứ tự 78, 79 là một bác ạ, ( bác bỏ bớt số 79 cho danh sách ngắn lại chút nhé :)) ). Cảm ơn bác

Tascam MKII likes this.
  6. rfc647

rfc647 Advanced Member

MonkeyMote mua ban quyền dùng tren ipad thấy rất ok, lên web foobar2000 down plugin ape cài thêm là nghe file ape ok

drhuy81 likes this.
  7. qasound

qasound Advanced Member

Xem lại danh sách thấy vui quá, nhiều anh em đồng hành hơn like @giahuy

8. beeking82

beeking82 New Member

Mừng quá! Sắp đến lượt em nhận Dac rồi. Bác giahuy thay cho em Amanero bằng Usb giahuy luôn nhé. Cám ơn bác.

9. thanh447

thanh447 Approved Member

mấy Bac đã trải nghiệm DAC giahuy cho chút cảm nhận , để mấy người chờ đợi thêm hào hứng với.

10. Kamla

Kamla Advanced Member

Em cũng chờ mòn mỏi rồi cũng đến lượt. Rất vui vì có thiết bị để nghe trước Giáng Sinh. Không có musique thằng người nó cứ bứt rứt khó chịu lắm. :D

11. mppm

mppm Advanced Member

Chào các bác,
    Em được may mắn ôm Dac Advance phiên bản card usb mới hôm CN rồi.
    Sau khi nhờ bác giahuy fix chút trục trặc nhỏ (do em nhờ bác ấy lắp cặp xuất âm em gởi riêng, không theo máy nên cần chỉnh lại cho phù hợp) thì hôm nay Dac Advance của em đã hát ngon lành.
    Cảm nhận ban đầu là nó CẢI THIỆN tốt hơn nhiều so với phiên bản trước, 3 dãy cân bằng, nhạc tính tuyệt vời! Tiếng guita gai góc, tiếng piano tròn trịa, bay bổng, tiếng ca sĩ lung linh.
    Em trước giờ không thích nghe nhạc Việt (do thu âm không tốt) thì giờ cắm Dac advance vào nghe hết một mạch album Kỉ Niệm-Quỳnh Lan (Nguyễn Ánh Chín), không lướt qua bài nào.
    Cám ơn bác giahuy đã nhiệt tình fix lỗi giúp em. Chúc bác sức khoẻ để tiếp tục nghiên cứu, cải tiến hơn nữa để thoả mãn sáng tạo cũng như phục vụ anh em audiophile cùng chung đam mê!
    Chúc các bác có cùng đam mê sẽ hài lòng với Dac advance giống như em.
    Trân trọng!

Last edited: 6/12/18
    Hai_nd, hp_dv2415, qasound and 4 others like this.
  12. quangloxa

quangloxa Advanced Member

Cho em hỏi xxx tí. Như bác viết (dòng bôi đỏ), có nghĩa là DAC này fix những cái dở do thu âm ạ?
    Cảm ơn.

tqv-hcm likes this.
  13. TaiThoi2009

TaiThoi2009 Advanced Member

Em chỉ thích điều này sau khi em nhận được sản phẩm thôi; bây giờ mà nhiều thì chờ dài cổ
    Chúc mừng shop!

Bác hỏi thế này thì "xoáy" quá!

qasound likes this.
  14. pierre

pierre Advanced Member

Ý bác mppm chắc là nó ra được âm mà trước đây bác ấy ko nghe thấy

15. mppm

mppm Advanced Member

Sau một thời gian nghe kha khá, em xin khuyến cáo các bác chưa đặt hàng thì hãy cân nhắc kỹ!!!
    Vì lỡ ôm về như em thì sẽ tốn nhiều thời gian nghe, cuối tháng tốn thêm một mớ tiền điện nữa ;):p:D

mile likes this.
  16. Vu Thanh Son

Vu Thanh Son New Member

Cảm ơn bác GiaHuy,chiều hôm qua nhận DAC và MS về, tối em lắp đặt xong với sự giúp đỡ của bác qua điện thoại, em đã nghe đến 2 giờ sáng mới đi ngủ. Âm thanh thật tuyệt vời, thằng con đi làm về lúc nửa đêm hỏi hôm nay ba nghe bằng cái gì mà nghe hay thế, không giống trước đây. Có vấn đề nhỏ nhờ bác giúp đỡ: cái selector của DAC nó không ăn lắm, lúc được lúc không. nếu khắc phục dễ bác có thể hướng dẫn qua điện thoại để em tự xử nó.

17. giahuy

giahuy Shop

Cám ơn Bác đã review . Cái selector của DAC không việc gì Bác , khi chuyển mạch nó chỉ đưa trạng thái 0-1 cho CPU hoạt động chuyển tín hiệu số chứ không phải chuyển tín hiệu digital hay analog gì cả . Tuy nhiên khi nhận tín hiệu chuyển từ Coaxial hay Optical qua USB , Có lúc CPU chuyển trạng thái không kịp nên mất đồng bộ tín hiệu số , dẫn đến Bác không nghe tiếng hay nghe một bên hay bị rè tiếng ...Chính vì vậy em cũng khuyến cáo sau khi chuyển USB-Coaxial-Opt , cần reset DAC (Power Off rồi Power On sau 10 giây) để bảo đảm CPU reset đủ thời gian lúc đó sẽ cho ra âm thanh chính xác và hay nhất , vấn đề này khi có thời gian em sẽ coding để fix cái lỗi này trong tương lai

thangbom7812 likes this.
  18. phanthinhp

phanthinhp New Member

Bác chỉ giúp,tôi có monkey mote bản quyền ở iphone.kết nối vô MS GiaHuy, vô foobar\file\preference\preference componens\monkey mote mà sao ờ iphone vô monkey mote\conection\automatic discocovery vẩn ko kết nối được với MSGH , iphone cứ quay vòng mãi , còn thiếu gì chăng, cãm ơn Bác

drhuy81 likes this.
  19. rfc647

rfc647 Advanced Member

Bác call số này 0909242656 em chỉ cho, chứ giờ type ra dài làm biếng quá, mà ko biết chính xác bị vướng ở đâu.

20. quangloxa

quangloxa Advanced Member

Em hiểu thế này không biết đúng không? Đầu tiên là việc thu âm rồi sau đó lưu ở các loại "đồ chứa" khác nhau như CD, SACD, Vinyl, cassette, file nhạc (MP3, WAV, Flac, DSD...). Vậy thu âm dở thì lưu ở loại gì thì cũng là lưu cái dở đó chứ hả? (Tất nhiên do mỗi "loại đồ chứa" chứa được dung lượng khác nhau nên sẽ có lượng thông tin nhiều ít khác nhau, dẫn đến độ chi tiết, mượt mà... khác nhau). Nhưng nhiều thông tin chi tiết của cái dở (lúc thu âm) thì cũng phải dở chứ? "Do thu âm dở nhưng nghe bằng DAC này thấy hay" thì em nghĩ đơn giản là DAC này phải chỉnh chọt (fix lỗi thu âm) chứ nhỉ? Chắc em sai chỗ nào đó hả? Chứ tuyệt đối không "xoáy xiếc gì cả.

TaiThoi2009 and kenzoman like this.
  21. giahuy

giahuy Shop

Về kỹ thuật thì thế này :
    Khi kỹ sư âm thanh hay nghệ nhân phòng thu Mix nhạc họ đều thẩm âm và điều chỉnh theo trình thẩm âm của họ kết hợp với thị hiếu người nghe để cho ra sản phẩm âm nhạc bán ra thị trường
    Người nghệ sĩ phòng thu có vai trò quan trọng trong việc quyết định âm nhạc sẽ tới tai người nghe như thế nào
    Ta hay Tây , khi nghệ sĩ có tâm hồn và có tài thì đều cố để làm ra sản phẩm mà họ nghĩ là tốt nhất theo họ

Khi Sản phẩm ra đời thông tin đều được ghi trên định dạng mà họ chọn đẻ lưu hành ví dụ CD / Tape/ File ...
    Chúng ta dùng các thiết bị để tái tạo âm thanh từ nguồn lưu trữ đó để thưởng thức âm nhạc
    Tùy chất lượng thiết bị mà việc tái tạo lại âm nhạc sẽ cho các kết quả khác nhau ,
    Thiết bị tái tạo tốt nhất là tái tạo được âm thanh mà người nghệ nhân đã tạo nên trong phòng thu khi họ tiến hành duyệt bản thi cuối cùng ,lúc đó nó chuyển được đúng cái tinh thần mà người nghệ sĩ hòa âm muốn chuyển tải
    Chỉ như thế mà ngành công nghiệp Audio phát triển kể cả lĩnh vực sx thiết bị thâu âm và phát âm

Đối với ngành thâu âm Việt Nam , do hạn chế về mặt trang thiết bị kỹ thuật cũng như chi phí , nên việc thâu âm không thật chuần xác như ở nước ngoài , nên người nghệ sĩ chỉ có thể làm tốt nhất với những thiết bị có trong tay , do đó có thể khi thâu có tạp âm , có sự mất cân bằng , hoặc thiếu không gian âm nhạc. Nhưng không thể phủ nhận có nhiều bản thu nhạc việt lại rất có hồn va thu hút người nghe đó là tài nghệ của người làm nhạc vậy
    . Bác nào hay nghe băng cối thì có thể thấy các băng nhạc vàng trước 75 dù kỹ thuật rất hạn chế nhưng lại mang lại thứ âm thanh da diết và đi sâu vào tim người nghe dù nhạc cụ chới đơn giản , va kỹ thuật thu còn thô sơ . Trong khi cùng bài đó Asia chơi lại với thiết bị hiện đại bậc nhất nhưng lại nghe không thấy hay bằng
    Hoặc ngay cả nhạc ngoại , hầu hết các bàn nhạc ma chúng ta gọi là hiend đều thâu cách đây vài chục năm như kiểu Jazz in the pawnshop , LA4 ... đều thâu vào thế kỷ trước thành ra đánh giá hay và dở là phạm trù thuộc về tâm lý người nghe , cảm nhận cá nhân chứ không có mẫu số chung cho mọi người
    Về khía cạnh kỹ thuật của người thiết kế thiết bị audio như em thì tập trung với việc làm sao khai thác hết thông tin đã có trong nguồn âm va tái tạo lại hết thì may ra truyền được cho người nghe cái cảm xúc mà người nghệ nhân mix nhạc và nhạc sĩ hòa âm phối khí muốn chúng ta nghe mà thôi.
    Có những bản nhạc cái hay nó nắm ở những xung động rất nhỏ ví dụ như nghe 4 mùa của Vivaldi , nhiều đoạn chỉ nghe như ngọn gió thổi nhẹ , nhưng nó lại làm ta hình dung cả những dàn cây khô trụi lá đang run rẩy theo chiều gió đông. Cũng có những bản nhạc có độ động rất cao đẻ tái tạo cái hoành tráng như kiểu real canon trong Tchaikovski 1812, nghe tiếng súng mà còn cảm được mùi khói súng và sự oai hùng trên chiến trường
    Thiết bị không tái tạo được các âm thanh tinh tế và thiếu độ động cần thiết thì nó cũng làm mất luôn cái hồn của bài nhạc là vậy

22. drhuy81

drhuy81 Advanced Member

Bác vào cái mục Monkey mote trên MS giahuy rồi xem dòng IP nó như thế nào rồi vào iphone mở Monkey mote rồi vào add entry sau đó nhập dòng thứ 2 là ip giống y chang cái địa chỉ ip trên là được. Dòng 1 nhập tên tuỳ ý. Các dòng khác bỏ qua. Sau đó bấm Done là ok. Bác để iphone tự nhận ko được đâu.

Last edited: 7/12/18
    Vi Dung likes this.
  23. phanthinhp

phanthinhp New Member

Ở MSGH chỉ duy nhất trong Foobar 2000\preference là có Monkey mote,còn trong ổ C \Program file không có Monkey Mote, Phải download về MSGH phài không Bác,cãm ơn Bác

24. drhuy81

drhuy81 Advanced Member

Trên MSGH đã cài không cần cài thêm bác ạ. Chỉ cài trên Iphone rồi setup cho chúng nhận nhau thôi.

LeHuy likes this.
  25. phanthinhp

phanthinhp New Member

Theo hướng dẩn của Bác tôi đã vô Mokey Mote được rồi Bác,cãm ơn Bác nhiều,những tâm hồn yêu nhạc, cùng cãm ơn Bác RFC 647 đã rất quan tâm

drhuy81 likes this.

Share This Page

Loading...