GIAHUY Audiolab SẢN PHẨM MỚI SUPERCAP OTICAL CONVERTER(SOC) ĐƯA NHẠC SỐ LÊN TẦM CAO CHƯA TỪNG CÓ!

Discussion in 'VNAV Shop - Showrooms' started by giahuy, 29/5/18.

1. ar3a

ar3a Advanced Member

Trong chuỗi này có 3 nhân tố và việc test chỉ thực hiện với dây usb và chưa tính đến 2 yếu tố còn lại (nguồn phát và DAC). Đặc biệt ai cũng biết laptop là một nguồn phát cực nhiễu. Em không rõ nếu trong trường hợp nguồn phát sạch hơn (như MS GH chẳng hạn @giahuy) thì vai trò của dây usb đến đâu?

Dưới đây có một cái test từ góc độ người dùng nhưng có đo đạc đàng hoàng, cũng đáng để suy nghĩ:

https://www.audiosciencereview.com/...s/do-usb-audio-cables-make-a-difference.1887/

2. qasound

qasound Advanced Member

Các bài test trên đây em đã tham khảo, điểm yếu của họ là không sử lý nguồn linear từ đầu nên gây nhiễu coh MS rất nhiều và chỉ sử lý tại đầu các cổng USB I/O Sonore microRendu, theo em nghĩ các số đo trên không MS giahuy đang sử dụng.

3. giahuy

giahuy Shop

Dear Bác ar3a em mới chỉ đang nói tới dây , trên thực tế qua trình truyền dữ liệu USB là một chuỗi các nhân tố Nguồn phát- Dây- Nguồn nhận , phải xét tỉ mỉ từng nhân tố một mới có được chất lượng dữ liệu USB audio tốt nhất ( chỗ này dúng là phải chẻ sợi tóc làm ba mới thấy hết vấn đề , nó cũng giống như khi chơi LP từ kim-dây-Phono box vậy , vì LP với USB mặc dù một cái là analog , 1 cái là digital nhưng có điểm chung là không có sự chính xác tuyệt đối trong việc truyền rung động trên rãnh đĩa sang phono box , cũng như không có sự chính xác tuyệt đối khi truyền tín hiệu từ USB sang DAC vậy ) Nên chơi nhạc số cũng phải tỉ mỉ như khi chơi LP vậy thôi Nghề chơi cũng lắm công phu
    PS. Bác Giaphongn cho em trả bộ Schiit nhé cám ơn Bác rất nhiều

Last edited: 22/2/19
    giaphongn likes this.
  4. giaphongn

giaphongn Advanced Member

Dạ. Có gì đâu bác. Sáng mai em qua bác rước em nó về

5. giahuy

giahuy Shop

SỰ QUAN TRỌNG CỦA DÂY USB (PHẦN 3)
    Để có khái niệm trong việc chọn dây USB chúng ta cần biết những vấn đề ảnh hưởng lên L, C,R và Cross talk
    L sẽ phụ thuộc nhiều yếu tố :chất liệu làm dây , Đường kính dây - chiều dải dây , giáp bọc dây , số dây đặt // nhau , hình dạng dây , vị trí dây so với các mặt phảng khac
    C thì phụ thuộc vào chất liệu vỏ cách điện , vật liệu làm dạy , chiều day và phương pháp cách điên giữa dây và vỏ cách điện ...
    R phụ thuộc vào độ dận điện của vật liệu làm dây làm dây , các chỗ nối tiếp điểm ở 2 Jack AB của USB
    Cross talk phụ thuộc vào : khoảng cách 2 dây D+ D- , cách xoắn vào nhau , vật liệu cách điện ...
    Ngoài các yếu tố kễ trên năm trong bản chất cấu tạo dây , còn phải kể đến các yếu tố nhiễu từ bên ngoài như nhiễu RFI ( nhiễu sóng Radio) Nhiễu EMI ( nhiễu do điện từ trường từ các vật dụng trong nhà , tăng phô...) , đặc biệt do điện thế để xác lịnh chênh lệch chỉ là +- 0.2 V ( cho tốc độ high speed) nên đối với dây USB audio truyền High speed thì nhiễu RFi ,EMI ảnh hưỡng rất nhiều đến sự toàn vẹn của dữ liệu

Ngoài ra như đã đề cập tới ở trên yếu tố nguồn phát và đặc tính ngõ vào của DAC kết hợp với dây USB thành một hệ thu phát tín hiệu USB AUDIO

Ở đầu phát ( MS server ) điều kiện tiên quyết là nguồn tín hiệu phải có noise thấp , do chênh lệch điện áp giữa giá trị 0 và 1 chi là 0.2v ( 200mv) điều này có nghĩa nếu D+ > D- chỉ 199 mv thì giá trị 1 sẽ bị biến thành 0 thay vì 1 và ngươc lại nếu D+<D- 199 mV thì gia trị 0 lại trở thành 1 , thông thường khi dùng máy tính với bộ nguồn xung hay laptop nhiễu theo tiêu chuẩn của Intel chấp nhận là 120 mV pp , nhằm giảm giá thành bộ nguồn xung tốt nhất cũng chỉ có thể có noise khoảng 40 mV , trên thực tế trong các lần đo đac trước đây noise thông thường là 100 mV trở lên
    nếu so với điện thế quyết định 0-1 nói ở trên thì chắc chắn nếu ở MS có nhiễu nguồn cao thì tín hiệu USB AUDIO mất đi độ chính xác ngay khi ra khỏi cổng USB , đó cũng la lý do tại sao khi các Bác lần đầu dùng MS server Giahuy đều ngạc nhiên với chất lượng âm thanh mà nó mang lại chính là ở chổ này chứ không phải là do giảm nhiễu nguồn lan truyền qua đường ground của USB như nhiều Bác đã tưởng lầm và tập trung vào việc cách ly dây ground của USB với DAC (isolator)
    Hình minh họa noise và sự ảnh hưởng đến giá trị 0-1 , nếu noise qua lơn giá trị 1 sẽ bị hiểu thành 0 và ngược lại
    hình than liền là xung lý tưởng , trên thực tế xung bị tác động bởi các yếu tố nhiễ ,LCR crosstalk hình dáng sẽ kông vuông vức như vậy

Ở đầu nhận thì phức tạp hơn nữa , tín hiệu USB tới DAC qua cổng tiếp nhận để nhận tín hiệu USB vào và xử lý , ngay cổng tiếp nhận sẽ xuất hiện hiện tượng sóng điện tới cổng bị va đập và dội lại dây USB (reflex) , làm cho các xung bị ảnh hưởng (ringing giao động) , lúc này dây USB và cổng tiếp nhận cần phối hợp tổng trở tốt để tín hiệu không bị phản xạ lại ( ngôn ngữ điên tử là cần phải impedance matching và damping tín hiệu )

Hình minh họa tín hiệu khi bị phản xạ và Ringing)

Một số biện pháp xử lý để tín hiệu không bị thay đổi khi truyền dẫn

Việc xử lý này hoàn toàn do nhà SX DAC thực hiện , việc chọn chip tiếp nhận và thiết kế mạch để tín hiệu USB không bị Ringing (giao động) và Reflex (phản xạ) là rất quan trọng , Dây dẫn lúc đó chỉ có thể đóng vai trò thụ động là một điện trở damping ( như sơ đồ 1) va như vậy mỗi loại dây dẫn , hệ số damping lại khác nhau từ đó có thể nói là có khả năng dây USB này thích hợp với DAC này và có thể lại không thích hợp với DAC khác chỉ nói riêng về vấn đề impedance matching ( theo tiêu chuẩn impedance của dây usb 2.0 là 90 ohm)
    Cũng do hiện tượng này , mà một số nhà SX DAC khuyên không nên dùng dây USB quá ngắn , hoặc quá dài , vì chiều dài dây sẽ ảnh hưởng đến damping

Ngoài các hiện tượng điện tử kể trên , vấn đề tiếp xúc cơ khí giữa dây USB và 2 đầu JACK USB cũng rất quan trọng , tiếp xúc không tốt sẽ làm tăng R và tăng hiện tượng phản xạt tại các đầu tiếp xúc

OK Với các kiến thức cỏ bản trên em nghĩ các Bác đã có một cái nhìn khác về tầm quan trọng của dây USB

Với công cụ thiết bị mà ta có trong tay tìm một dây USB AUDIO phù hợp với hệ thống của mình không phải là chuỵen đơn giản , nhất là với các Bác chơi audio không có những công cụ đo lường trong tay . Hầu hết chỉ có 2 hướng suy nghĩ khi chọn dây USB cho audio
    1. Dây USB càng đắt càng hay , hoặc căn cứ vào các review để chọn dây , cái này ít sai nhưng giá tiền phải trả là khá lớn ( để đầu tư cho các dây dẫn đát tiền nhà SX cũng phải đầu tư nghiên cứu , thử nghiệm tốn kém nên hô phải gỡ lại vốn chứ )

2. Không quan tâm lắm đến dây USB chỉ cần một dây USB tiêu chuẩn High speed 2.0 là OK ( như Schiit đã khuyến cáo) , cái này cũng không sai vì một dây USB tốt trước hết phải là một dây đạt tiêu chuẩn Hispeed USB2.0 đã,đúng
    nhưng chưa đủ , nó chỉ bảo đảm là không nghe dở thôi chứ không có gì chắc chắn là sẽ rất hay cả

Theo em thì dây càng đắt tiền là hay nhưng dây không đắt tiền vẫn có thể hay miễn là nó phù hợp , nó cụng y chang như khi tìm vợ vậy thôi , Đẹp nhưng chưa chắc hợp với mình , không đẹp nhưng lại hợp với mình thí vẫn hơn

1. Hãy bắt đầu bằng dây đủ tiêu chuẩn USB 2.0 High speed ví dụ như SUPRA USB 1m chẳng hạn
    Nó không phải là rất hay nhưng bảo đảm không dở , hãy quan sát 2 đầu USB thiết kế chắc chắn , vật liệu tốt và sản xuất tại thụy điển , có logo tiêu chuẩn USB 2.0 Hispeed , giá chỉ tầm trên dưới 1 triệu

2. Khi đã nghe quen tiến hành giao lưu , mượn các dây khác để test trực tiếp trên dàn của mình , nghe đủ lâu 1 vài bản nhạc quen thuộc để thấy sự khác biệc , va tự hỏi có thích sự khác biệt đó không ? , có đáng cho mình bỏ tiền ra để đầu tư hay không ? rồi hãy quyết định

Với nhiều yếu tố ảnh hưởng như em nói ở trên , test trực tiếp bằng cách nghe trên bộ thiết bị của mình là cách duy nhất xác định có đáng bỏ tiền ra đầu tư dây USB không !

Đối với Giahuy Audiolab , thì em sẽ dùng các thiết bị do đạc kết hợp với thẩm âm , để tìm ra dây USB ngon bổ rẻ và phù hợp với MS server + dac giahuy nhất phục vụ các Bác hãy tạm dùng và chờ nhé

Attached Files:

sman_vn, 666, thuyts and 4 others like this.
  6. b3h3m0th

b3h3m0th Advanced Member

Vâng em cũng là fan của trường phái Computer Audiophile (CA). Em theo CA cũng được vài năm, trước đó em ko rành kỹ thuật nhưng em vẫn cảm nhận được sự thay đổi khi nâng cấp dây dẫn. Sau khi được bác GiaHuy phân tích, em càng củng cố thêm lòng tin của mình. Hiện em đang dùng headphone Audeze LCD4 để tham chiếu, dây hay hoặc dở cắm vào là xác định được ngay. USB / cáp mạng / switch đều ảnh hưởng rất lớn đến chất lượng của tín hiệu trước khi vào DAC xử lý. Không biết có ai chơi kiểu cầu kỳ như em ko nhưng mà loay hoay cắm rút cũng thú vị lắm các bác ạ, em xin phép chia sẻ một số hình của hệ thống để các bác xem qua cho vui :D

tnt2010, lmcuong4u, viking and 3 others like this.
  7. thuyts

thuyts Approved Member

Hệ thống của bác hoành tráng thiệt. Em chỉ chơi pc (vừa game vừa nhạc)->dac gia huy->kgsshv carbon->stax 009 đã phê lắm rồi.
    Muốn vác thử con stax009 qua cắm thử để so găng với lcd4 quá, ko biết nó lên đc level nào

Phan Vinh Phong likes this.
  8. b3h3m0th

b3h3m0th Advanced Member

Vác qua giao lưu đi bác, em cũng tò mò em Stax 009 lắm :D Có gì PM em nhé.

9. Hagemi

Hagemi Advanced Member

Bác @giahuy cho anh em danh sách một số dây usb dùng tốt với cặp MS và Dac giahuy theo giá tiền đi ạ

10. thuyts

thuyts Approved Member

Em vừa coi, bác ở HCM còn em ở HN, tiếc quá. Em là người mới chơi, gắng mãi mới đầu tư đc bộ 009, đang muốn kiếm tìm tiếp đường đi tiếp theo nên muốn giao lưu với các bác đi trước.

11. Long Tran

Long Tran Advanced Member

Chào Bác Thuyts, Bác cho hỏi bác chơi nhạc từ máy tính qua DAC Giahuy so với chơi trực tiếp từ máy tính thì nó khác nhau nhiều thế nào ah? Em cũng đang dùng trực tiếp từ máy tính (chưa có DAC) nên cũng đang tìm hiểu?

12. thuyts

thuyts Approved Member

Cái dễ nhận thấy nhất là cả 3 dải đều cải thiện rất nhiều, âm thanh, không gian âm nhạc nghe nó thật hơn, tiếng các nhạc cụ tách bạch, chi tiết ko bị quyện lẫn vào nhau. Dễ nhận biết nhất của dùng dac so với bác cắm chay là chi tiết của âm thanh đc cải thiện rõ rệt, hầu như ko còn tạp âm ù xì khó chịu

13. thanhmev

thanhmev Approved Member

ok, trưa mai mang dac xuống chỗ anh

14. Long Tran

Long Tran Advanced Member

Em cám ơn bác nhiều;
    Vậy E sẽ cố gắng để dành xèng chóng mua thêm DAC, đọc các comment của các bác mà thèm quá.

15. Khi Gia

Khi Gia Advanced Member

Cho e đăng ký nâng cấp dac nhé. Của em dac advance II, đã nâng cấp tụ gấu, nâng full option hết cỡ của dac advance 2019 nhé anh Nhân. Khi nào đến lượt nhắn e cầm dac đến anh.

16. Vi Dung

Vi Dung Approved Member

Cho mình đăng ký upgrade advance 2019 + USB golden card và upgrade bộ clock nhé anh Nhân.

17. 666

666 Advanced Member

Vậy dac thuần pcm đỉnh cao mới vẫn sử dụng r2r và tube để giữ độ bạo lực chứ ạ. Bác giahuy cho em đặt 1 vé dac thuần pcm luôn nhé :D

18. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Mình bàn thêm một xíu về chuẩn giao tiếp USB nhé.
    Chuẩn 2.0 max truyền dẫn là 480Mbs nhưng để truyền âm thanh thông thường thì không dùng hết băng thông này đâu ạ.
    Chỉ khi up lên đến DSD512 thì mới dùng gần hết băng thông này.
    Còn các chuẩn PCM truyền thống thì cần băng thông thấp hơn rất nhiều.
    Có một bác chuyên làm DAC đã có làm một thống kê bằng máy xem khi truyền dẫn qua dây USB thông thường, thì số sai sót giữa nguồn phát và đầu tiếp nhận. Họ đo bằng máy tín hiệu 0,1 phát ra và đến nơi còn đúng 0,1 hay ko. (mình viết vậy cho gọn thay vì nhắc lại cách chuyển tín hiệu trên đường truyền mà bác Huy đã mô tả rất đầy đủ). Thì nhận thấy qua khá nhiều ngày mới đếm được sai sót có vài lần. Và mức độ sai sót này khi đổi thành tín hiệu âm thanh là ko thể nhận ra với tai người.
    Vì vậy nên bác nào thích phát DSD512 này nọ thì rất nên đầu tư mạnh vào đường phát USB (do tốc độ truyền cao, dữ liệu nhiều). Còn với phát PCM truyền thống thì chỉ cần tập trung vào:
    - Chống ground loop đi theo dây USB (phần lớn lỗi lầm nằm ở đây).
    - TRánh nhiễu xuyên vào dây USB (ko dùng dây quá dài, để nguồn gây nhiễu kế bên dây USB này nọ).
    - Xử lý tốt phần nguồn nhiễu từ máy tính đi theo đường điện 5V của dây USB vào DAC (rất nhiều DAC nhạy loại nhiễu này).
    Trường hợp như mình đã bỏ cuộc chơi upsampling DSD thì mình bỏ luôn đường truyền vật lý (USB, coaxial các kiểu) từ máy tính (nguồn nhiễu nặng nề vì ko phải được thiết kế chuyên cho AUDIO) sang phát trực tiếp bằng đầu DAC kiêm music server cho nhẹ đầu.

Last edited: 25/2/19
    Quyềnh phở and thangbom7812 like this.
  19. giahuy

giahuy Shop

Thời gian đầu nghiên cứu về Kỹ thuật số em cũng nghĩ như Bác thôi , đến sau này khi tự tay lập trình Module USb thì mới thấy không phải như vậy( em nghĩ la hiện nay ở Việt Nam chắc chỉ có mỗi mình em lập trình USB audio ) , em đã giải thích cặn kẽ ở trên , chính vì khi truyền tín hiệu Audio qua USB tần số không phải 480 Mbs mà giao động từ 1.5MB đến tối đa là 450 MB dẫn đến dãi tần bị biến động qua nhiều và quá nhiều yếu tố ảnh hưởng đến việc truyền dẫn nên không có dây USB nào có thể bảo đảm tuyệt đối truyền dẫn hết 100% dữ liệu USB qua DAC bác ạ (Bác xem cở Nordost vài ngàn Trump mà cũng chỉ truyền 80% nôi dung âm nhạc)
    Mà đã là số thí sai một số 0 , hay một số 1 nó khác nhau nhiều lắm đó bác
    ví dụ độ phân giải 16 bit thì 1111111111111111=65535 nhưng 011111111111111=32767
    Nếu sai số cỡ như vậy mà không nghe thấy được thì cần phài xem lại bộ dàn và tai người nghe

Ngoài ra việc truyền data để test xem dây USb có truyền data sai hay không cần phải test theo đúng cách thức mà audio usb đang truyển data nghĩa là truyền 1 lần không kiểm chứng data theo thời gian thực . Theo em biết thì hầu hết các phần mềm test truyền data PC to PC qua USB vẫn truyền theo phương thức truyền data như ổ cứng ( kiểm tra và bảo toàn) nếu bác có phần mềm nào được thiết kế dành riêng test audio data qua USB thì giới thiệu cho em nhé

Về thực nghiệm nếu Bác có DAC cho rằng đối chuẩn như kiểu Schiit Yagg và dàn âm thanh chuẩn ( em đang phải bán hết các thứ DIY để thay dàn Pro studio ) thì Bác sẽ nghe ra được sự khác nhau của dây dẫn ngay khi test PCM 16bit 44.1 chứ chưa nói DSD

Thực ra đối với vấn đề USB như em đã nói : Vấn đề là Bác có muốn nghe thấy sự khác biệt hay không ? Và sự khác biệt đó có đáng phải bỏ tiền ra để sở hữu hay không thôi , nên em mới khuyên là hãy bắt đầu bằng 1 dây đạt chuẩn USB 2.0 high speed là thế.

Thêm nữa ngay khi phát MS server và DAC trong 1 bộ thì MS server truyền qua dac bằng gì ( cũng dùng USB hay chuẩn I2S thôi và cũng không kiểm tra kiểm soát gì hết , tất cả vấn đề truyền dẫn để bảo đảm toàn vẹn dữ liệu cũng phải giải quyét thôi )

Last edited: 25/2/19
  20. Hoang_Anh

"Mà đã là số thí sai một số 0 , hay một số 1 nó khác nhau nhiều lắm đó bác
    ví dụ độ phân giải 16 bit thì 1111111111111111=65535 nhưng 011111111111111=32767
    Nếu sai số cỡ như vậy mà không nghe thấy được thì cần phài xem lại bộ dàn và tai người nghe"
    Mình nói ko nhận ra được vì khi tạo ra sai lệch thì sai lệch chỉ xuất hiện trong một phần 44.100 giây. Và rất lâu sau đó mới bị tiếp. Đây là với tần số lấy mẫu 16bit 44.1Khz. Chứ ko phải kéo dài trong 1/100 giây để nhận ra dễ dàng.

"Ngoài ra việc truyền data để test xem dây USb có truyền data sai hay không cần phải test theo đúng cách thức mà audio usb đang truyển data nghĩa là truyền 1 lần không kiểm chứng data theo thời gian thực ."

Mình có nêu là bác này là kỹ sư lớn của hãng chuyên làm DAC (hãng nổi tiếng đấy mà mình quên tên rồi), chưa google lại bài gốc được. Nên bác ấy đo theo đúng phương thức truyền nhận của Audio.

mile likes this.
  21. mile

mile Approved Member

v/v dây usb,
    các bác lại làm em phân vân!
    để bữa nào gửi DAC cho bác Giahuy nâng cấp, em xin gửi kèm dây usb Tyr2 nhờ các bác ( giahuy, giaphongn, b3h3m0th...) thẩm âm dùm xem có gì khác biệt so với các loại dây khác. Bản thân em nghe trên bộ dàn của mình thì thấy hay hơn khá rõ so với dây cũ (wireworld silver starlight 7). Tuy nhiên cần có thêm 1 số ý kiến khách quan, trên những bộ dàn khác và những cái tai khác...
    Kính nhờ các bác!

22. Masterlazy

Masterlazy Advanced Member

em thấy 2 bác tranh luận cùng đồng ý 1 chủ đề mà vẫn tranh luận làm gì ah? cả 2 đều công nhận dây usb khác nhau cho tiếng khác nhau. ;) còn em kỹ thuật dốt chỉ biết cắm 2 dây usb khác tiền nhau tiếng khác nhau 1 trời 1 vực. Neu bac nghe heaphone thi em ko chac co chieu sau cua am thanh.
    nhan tien vu nay nho bac Giahuy xem gium em voi:
    1. em lap card golden usb vao MS GH thi tieng sach hon nhung am thanh chui het vao giua so voi cam USB 3.0 onboard tren main? bac chi gium voi
    2. neu day usb quan trong the thi day PCI express keo dai tu main toi usb card la truyen tin hieu theo kieu audio hay data ah? no co anh huong den chat luong am thanh ko?

tks bac

bac chi gium voi

23. Hoang_Anh

Chỉ là làm rõ thêm nên tập trung vào:
    1. chống nhiễu các loại EMI, RF, ground loop (từ nội bộ máy tính,phát sinh khi truyền dẫn xuyên dây chẳng hạn).
    2. Hay tính toàn vẹn dữ liệu.
    Bản thân mình thấy làm tốt music server và dây cáp usb tốt sẽ đảm bảo được cả 2.
    Nhưng phần lớn sự khác biệt về âm thanh là do 1 tạo ra.

Masterlazy likes this.
  24. Masterlazy

Masterlazy Advanced Member

cái 1 bác nói quá đúng, em đang dùng laptop chuyển sang MS GH tiếng khác hẳn, tốt hơn rất nhiều.
    Còn cái 2 nếu tính toàn vẹn của dây tốt và rất tốt là gần như nhau, sao em thấy tiếng khác nhiều lắm ở 3 điểm. Độ chụm của từng thiết bị, độ tĩnh của dàn nhạc và chiều sâu của dàn nhạc. 3 cái này nếu ko giải thích = sự sai lệch cả về 0,1 và cả về thời gian truyền thì em cũng ko biết lý giải = cách nào.
    bác mới nói sự khác nhau về 0,1 là rất it, nhưng sự khác nhau về thời gian truyền cũng nặng lắm. ( em chẳng hiểu số thì tg truyền bass tép có khác nhau ko?)

qasound likes this.
  25. Hoang_Anh

Một điều chắc chắn là khi truyền digital thì bass, mid, treble là cùng cách truyền, cùng tốc độ, ko ai ưu tiên hơn ai. Đối với nó chỉ là thông tin về tần số đc mã hoá thành 0,1 và tới DAC tái tạo lại. (Cách thức tái tạo của mỗi DAC là khác nhau nên DAC hay , DAC dở).

Share This Page

Loading...