GIAHUY Audiolab SẢN PHẨM MỚI SUPERCAP OTICAL CONVERTER(SOC) ĐƯA NHẠC SỐ LÊN TẦM CAO CHƯA TỪNG CÓ!

Discussion in 'VNAV Shop - Showrooms' started by giahuy, 29/5/18.

1. Phan Vinh Phong

Phan Vinh Phong Approved Member

Mấy Bác đọc bài Bác Gia huy nói về dây tí sẽ rõ. Dây ngắn cơ bản tốt nhưng bị hiệu ứng phản xạ. Mình mua 2 sợi 1m và 0.5m của anh Tàu (hàng audio cl khá) cắm nghe thử. Chủ quan thấy dây 1m nghe sáng sủa hơn. Dây 0.5m âm thanh hơi mờ. Hi hi. Buồn buồn kiểm định thử chơi. Cá nhân sẽ chọn mua 1m hoặc 1m5.

TaiThoi2009 likes this.
  2. sman_vn

sman_vn Advanced Member

Bác GiaHuy đã phân tích khá kỹ rồi, việc dài 1.5m đảm bảo về mặt kỹ thuật để truyền dẫn tốt nhất. Chắc bác ý cũng phát triển sản phẩm trên chiều dài cơ sở này để đạt chất lượng cao nhất.

TaiThoi2009 likes this.
  3. pierre

pierre Advanced Member

Rảnh anh copy lại danh sách sp mới cho ai đã dùng MS và DAC advance 2019 để dễ nâng cấp. E kéo ngược lên trên mà ko ra. Mà DAC 2019 dùng tụ gấu thì lên Super DAC có sử dụng lại tụ “gấu” đấy ko anh

4. giahuy

giahuy Shop

Lên SUper DAC vẫn dùng tụ gấu nhé

nvss and chautranthanh like this.
  5. duynguyen7307

duynguyen7307 Advanced Member

Em đang có như cầu trải nghiệm Phono Gia Huy bản chuẩn. Bác nào trải nghiệm xong muốn nâng cấp bản Reference thì PM hoặc zalo, viber... em nhé. 0933337307
    Em cảm ơn.

6. chautranthanh

chautranthanh Advanced Member

Đến cuối năm mình mới đủ gạo để lấy super dac bác cho mình đặt trước từ giờ nhé?

7. tngocahai

tngocahai Approved Member

Có bác đang bán phono giahuy đay

8. duynguyen7307

duynguyen7307 Advanced Member

Em đang cần bản chuẩn thôi ạ, bác đang rao phono GH là bản reference bác ạ

9. giahuy

giahuy Shop

OK Bác đợi tới 1 /4 là em chính thức nhận cọc đặt chổ cho superdac bác ạ

10. giahuy

giahuy Shop

Với chất lượng âm thanh PCM của bản thử nghiệm hiện nay theo em là quá hay nên các Bác muốn nâng cấp nên đợi đến tháng 6 nâng lên bản SUPERDAC luôn , các Bác đang để máy nâng cấp ờ nhà em thì em đã nâng cấp lên Dac 2019 xong rồi sẽ giao hết trong tuần này , khi có Bản SUPERDAC thì các Bác lại gửi vào nâng cấp lên Super DAc vậy.

Tình hình rất là tình hình . Hầu như Bác nào đến nghe bản pure PCM mặc dù đang còn dây nhợ loằng ngoằng , nhưng tất cả đều khen là quá hay không có ngoại lệ , đêm qua Bác Hp_dv2415 và 2 người bạn đến lấy DAC advance , khi bật mạch thử nghiệm DAC pure PCM để các BÁc nghe thử ,khi giọng Hà Vân vừa cất lên tất cả đều ồ lên " Âm thanh ANALOG là đây chứ đâu ,quên luôn băng cối đi thôi vì tiếng ca sĩ dầy nhưng lại rất thanh thoát truyền cảm một cách không diễn tả được " ( Khi Bác Giaphongn cùng em test SCHIIT yagg , một trong những điểm mà Bác Giaphongn cảm thấy còn thấy thiếu ở SCHIIT Yagg là độ dày của tiếng MID ,Bác ấy bảo nếu SCHIIT Yagg mà có độ dày tiếng Mid như T+A DAC8 DSD kết hợp với nhạc tính của YAGg thì la tuyệt diệu) do đó thiết kế của em khi làm Pure PCM cũng tập trung vào yếu tố này nhằm sáng tạo ra một con DAC đặc trưng của người Việt và gu nghe nhạc Việt của số đông

Last edited: 28/8/19
    giaphongn, gzelka, qasound and 3 others like this.
  11. Long Tran

Long Tran Advanced Member

Mình thấy bác chủ ghi là độ dày tiếng Mid thì chắc là trung âm rồi

12. giahuy

giahuy Shop

Độ dày tiếng mid , giải thích đúng ra không phải là trung âm , khái niệm bass/ mid/ treble thực ra là chỉ tần số giao động của sóng âm
    âm Bass từ 110 hz xuống tới 20 HZ , giọng trầm 110hz-440hz ,giọng cao 440hz 1760hz ,âm treble 1760 -20khz
    Âm thanh cao hay thấp được thể hiện bời tần số cơ bản ( fundanemtal frequency)
    Tuy nhiên trong tự nhiên khi sóng âm giao động ở tần số cơ bản thì luôn luôn có các hài âm đi theo với tần số là bội số của tần số âm chính , nếu là bội số của 2 ta gôi là hài bậc chẳn , nếu không phải là bội số của 2 ta gọi là hài bậc lẽ (hình) Âm thanh tới tai là tổ hợp của sóng cơ bản và sóng hài
    Giọng Nữ có tần số trong khoảng 350 Hz đến 17KHz.
    Trong đó tần số cơ bản là 350Hz đến 3KHz và hài âm ( Harmonics) là 3KHz đến 17KHz.

Giọng Nam có tần số trong khoảng 100Hz đến 8KHz.
    Trong đó tần số cơ bản là 100Hz đến 900Hz và hài âm( Harmonics) là 900Hz đến 8KHz.

Khi đề cẫp đến từ dày ( thick voice) không có nghĩa là trung âm mà là hài âm của giọng hát
    khi giọng hát có nhiều hài âm bậc chẳn ta có cảm giác nghe nó dày hơn bình thường , nhạc tính hơn
    giọng hát nổi trội hơn , khi ít hài âm bậc chẳn thì ta nghe giọng mỏng hơn ít nhạc tính hơn

Cái này là cảm giác của người nghe ,chứ không đơn thuần là chất lượng bản thu âm . Ví dụ cùng bản thu âm nhưng nghe trên ampli Tube thấy nó hay hơn nghe trên bán dẫn , nhưng chưa chắc là nghe trực tiếp tại phòng thu ta nghe được âm thanh như nghe Tube vậy , do bản thân ampli Tube nó tạo ra các hài âm bậc chẳn làm nịnh tai của người nghe chú ở phòng thu không có các hài âm này

Tất cả các thiết bị âm thanh nếu làm chuẩn thì khi ta dùng mày phát sóng sin cho tần số dịch chuyển từ 20HZ đến 20KHZ , đường đăc tuyến phải phẳng , nghĩa là vầ vấn đề giải tần (bandwidth) và tuyến tính (linearlity) là đáp ứng OK tuy nhiên tại sao có thiết bị nghe có nhạc tính , có thiết bị lại nghe khô cứng mỏng nó nằm ở chỗ :
    Thiết bị có tái tạo hài âm nguyên thủy / sinh ra thêm hài âm bậc chẵn hay lẻ hay triệt tiệu hài âm hay không ?
    Tại sao khi nghe bán dẫn đường đăc tính rất tốt nhưng lại không có nhạc tính bằng tube , tại sao nắn nguồn bằng choke nhạc tính hơn nắn nguồn bằng tụ .... tại sao dùng pure PCM thì hay hơn PCM convert ... tát cả đều nằm ở chỗ này cả

dodo143, tranman, Vi Dung and 4 others like this.
  13. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Bổ sung thêm một ý. Cái này còn tùy thể loại nhạc mình thích nghe nữa.
    Ví dụ nhạc giao hưởng, đòi hỏi độ chính xác cao để thể hiện rõ từng nhạc cụ. Thì mấy em đèn đưa vào làm rối loạn đội hình hơn là nghe mấy em bán dẫn.
    Còn nghe nhạc trữ tình, vocal thì có tí đèn lại êm ái hơn.

mtminh likes this.
  14. qasound

qasound Advanced Member

Em chưa có dịp đi nghe giao hưởng thực tế nên không biết chất âm thực tế nó như thế nào nữa ? Nhưng em thấy giới thiệu cái này để trong nhà hát nghe giao hưởng.

15. giahuy

giahuy Shop

Vấn đề không đơn thuần là TUBE hay Solid state , Vấn đề nằm ở thiết kế mạch, chọn linh kiện
    Ai nói solid state nghe chính xác dùng để nghe giao hưởng cũng không đúng và nói tube dùng nghe vocal cũng không chính xác
    Tube do đăc tính chế tạo nó có thể có hiện tượng Microphonic ( rung động cơ khi cực nhỏ) tạo thêm hài âm , nhưng nếu thiết kê mạch single end thì hài âm sinh ra do tube không bị triệt tiêu nên nó có thể nghe vocal ấm áp có rung động hơn là âm thanh thực khi đưa vào khuyếch đại
    Cũng dùng Tube nhưng thiết kế mạch dạng push pull thì hài âm sinh ra do tube bị triệt tiêu nên âm thanh lại chính xác nếu cặp tube match với nhau , thì âm thanh chính xác như khi đưa vào
    Tương tự với bán dẫn thiết kế kiểu class A , single end hay pushpull , hồi tiếp âm nhiều hay ít ... cũng đều cho ra chất âm khác nhau
    Do đó khi ta thích nghe loại nhạc nào cũng cần phải chọn thiết bị có thiết kế phù hợp với gu nghe , không có mẫu số chung cho tất cả mọi người và mọi loại nhạc , đó chính là đất sống của công nghiệp Audio hiend vậy

16. sman_vn

sman_vn Advanced Member

Ôi thần linh ơi!
    Cứ tưởng bác @giaphongn thoát cõi audio( vụ giải tán hết đồ - gồm cả DAC Yggdrasil Analog 2, chấn động vnav ngày hôm qua), thì ra bác "ấy" con ultimatum và bị nó gây phê.
    Thế mới biết con DAC PCM Ultimatum có sức hút kinh thật ! :p
    Chúc mừng GIAHUY Audiolab R&D Center!

Last edited: 29/3/19
    giaphongn likes this.
  17. giaphongn

giaphongn Advanced Member

Đã được thẩm âm đâu bác ui :(:(:(
    Nhưng em tin bác @giahuy "Muốn là được" - Vouloir c'est pouvoir!

nvss and sman_vn like this.
  18. sman_vn

sman_vn Advanced Member

Em cũng chưa biết nó hót ra sao nhưng rất yêu chất âm của advance 2019 và rất kỳ vọng vào bản super dac với nguồn rời.
    Hình như em là mem đầu tiên chơi dac nguồn rời của bác @giahuy , hí hí.

giaphongn likes this.
  19. giahuy

giahuy Shop

Đúng là bác trung thành với bản xưa nhất hiện nay (pure DSD DAC không có coaxial optical ) Nếu bác dùng Chassis Nhôm phay rồi thì
    Thiệt hại khi lên Super DAC==12 triệu
    Xài với DAphile thì chỉ nghe PCM được thôi Bác nhé DSD sẽ không nghe được NativeDSD
    Trong trường hợp nếu dùng case nhỏ thì phải thay case lớn thêm 2 triệu nữa nhé (hy vọng là của Bác em đã dùng chassis nhôm phay lớn)

Last edited: 2/4/19
    Haolq likes this.
  20. Kamla

Kamla Advanced Member

Em đang dùng ms Gia Huy bản mới nhất, nhưng vẫn chưa có cổng coaxial. Nếu bác Gia Huy sắp xếp được cho em đặt hàng cổng coaxial bác nhé.

21. giahuy

giahuy Shop

Tin mới : SUPER DAC Đã hoạt động hoàn chỉnh / mọi chức năng đã lập trình xong và test OK
    Từ nay các Bác sư dụng SUPERDAC sẽ không cần quan tâm đến DSD hay PCM nữa
    chỉ cần chọn file và play
    Nếu DSD thì SUPER DAC sẽ xuất qua mạch NATIVE DSD , nếu PCM thì SUPER DAC sẽ xuất ra PURE PCM , không convert gì nữa cả

Âm thanh NATIVE DSD và NATIVE PCM mỗi định dạng hay mỗi kiểu từ nay các Bác có thể tự so sánh khi nghe cùng 1 bản nhạc với 2 định dạng khác nhau và giữ lại cho mình bản định dạng nào nghe hay nhất , hợp với mình nhất

Do số Bác đặt mới và nâng cấp nhiều quá đã là 40 bác rồi !. Em đã gửi mạch đi nước ngoài để gia công mạch in và đã nhập về lô linh kiện đầu tiên cho 20 mạch đang tiếp tục đặt nhập thêm phục vụ các Bác hy vọng lần này sẽ không để các Bác phải chờ lâu
    PS. Bác nào có Schiit Yagg cho em mượn test khoảng 3 ngày với Super DAC nhé

Last edited: 4/4/19
    qasound, nvss, tackehoa and 5 others like this.
  22. giahuy

giahuy Shop

Làm mới thì em chủ động kế hoạch / đối với nâng cấp thì còn phụ thuộc thời gian các Bác đem máy tới ( một số máy đời cũ còn phải làm lại chassis ,phay mànhình ...) em sẽ làm // vừa làm mới vừa nâng cấp
    Đợt này em sẽ cho thợ làm trước mạch tất cả trong tháng 5 để phục vụ các Bác nhanh nhất khi em đi nước ngoài về là có thể triển khai giao mới và nâng cấp ngay , theo nguyên tắc khi em thông báo các Bác đem máy tới để nâng cấp thì sau tối đa 10 ngày là các Bác có máy chơi

mile and thanhmev like this.
  23. giahuy

giahuy Shop

Không nên bỏ cổng USB , vì nếu chơi nguyên bộ MS server Giahuy và SuperDAc giahuy thì chơi USB vượt xa chơi Coaxial ạ , hơn nữa dùng USB thì mới chơi DSD được
    Trong trường hộp dùng DAC PCM thì nếu không có cổng USB thì cũng hạn chế , chỉ chơi được với CD hay với Transporter có cổng Coaxial thôi , sau này muốn chơi với MS server thì lại không được

mppm and viking like this.
  24. giahuy

giahuy Shop

TIN MỚI :
    Sau khi hoàn thành bản mẫu của SUPER DAC để chuẩn bị đưa vào SX em làm bàn PCM ULTIMATUM , nhận thấy chất lượng mạch Analog khi làm với kết cấu 2 TUBE cho chất âm quá hay, gain lớn hơn và độ động tốt hơn) ,nên em đã cố gắng thiết kế mạch analog 2 TUbe cho nhỏ gọn lại để có thể lắp thêm vào SUPERDAC nhằm khi nâng cấp từ DAC ADVANCE lên super DAC , nếu các BÁc có nhu cầu thì nâng cấp luôn phần ANALOG từ mạch 1 TUBE/ lên mạch 2 TUBE để khỏi lăn tăn so sánh về chất âm nữa
    MẠCH ANALOG 2 TUBE TRONG SUPER DAC
    MẠCH ANALOG 1 TUBE TRONG DAC ADVANCE 2018/2019
    Chi phí nâng từ 1 TUBE lên 2 TUBE em cố gắng cắt giảm tối đa chỉ tính giá vật tư để phục vụ các BÁC là :
    + 1 triệu
    ( bao gồm 1 bóng tube 6SN7 + Mạch Tube hybridge + Biến thế đốt tim)
    Bác nào có nhu cầu thì khi gửi máy để em nâng cấp cho em biết nhé

Đối với các Bác làm mới thì coi như mặc định là em sẽ làm mạch analog 2 Tube từ đầu với tổng giá thành vẫn không thay đổi để các BÁc bê về là khỏi lăn tăn nữa

Last edited: 9/4/19
    nvss, gzelka, TaiThoi2009 and 5 others like this.
  25. KenShinner

KenShinner Approved Member

2 bóng nóng hơn 1 bóng là chắc chắn rồi, nhưng có thể đề nghị bác @giahuy khoét thêm ít lỗ hút gió ở tấm nắp ngay phía bên dưới và bên trên vị trí 2 tube, em nghĩ như vậy là ok. Theo em, để giải quyết tốt nhất vấn để thoát nhiệt của DAC, bác nên xác định các vị trí phát sinh nhiệt rồi đặt gia công khoét thêm lỗ thoát nhiệt ở tấm nắp và tấm hậu ở các vị trí tương ứng ấy. Luồng khí sẽ đc hút từ bên dưới lên bên trên giải nhiệt cho DAC rất hiệu quả. Mỗi tội chắc là sẽ dính bụi cho các linh kiện trong DAC nhiều hơn bình thường thôi, hi...!

Share This Page

Loading...