GIAHUY Audiolab SẢN PHẨM MỚI SUPERCAP OTICAL CONVERTER(SOC) ĐƯA NHẠC SỐ LÊN TẦM CAO CHƯA TỪNG CÓ!

Discussion in 'VNAV Shop - Showrooms' started by giahuy, 29/5/18.

1. michaeldo88

michaeldo88 Approved Member

Dac pcm ultimatium có mẫu chưa bác. Up vài tấm cho anh em biết mặt mũi em nó.

2. giahuy

giahuy Shop

Dạo này nhiều Bác chuyển qua chơi nhạc số và thấy rõ tầm quan trọng của Music server trong chuỗi âm thanh số mà theo đánh giá của Em nó chiếm tới 30% cái hay của nhạc số ( 30% MS server+10% dây USB + 60% DAC)
    Nhiều Bác điện hỏi em về MS server Giahuy và đặt hàng liên tục làm không kịp :)
    Để trả lời chung cho các Bác quan tâm em xin tóm tắt kiểu Q&A như sau
    Q: MS server Giahuy có gì đăc biệt so với máy tính thông thường
    A: MS server Giahuy thực chất là một máy tính thông thường . Tuy nhiên main board được lựa chọn tối ưu cho viêc chơi nhạc , Điều đăc biệt và quan trọng nhất của MS server Giahuy là sử dụng bộ nguồn Linear ATX thay vì sử dụng các bộ nguồn xung như 100% máy tính thông dụng ,việc sử dụng bộ nguồn Linear ATX làm độ nhiễu trên main giảm xuống 10 lần so với nguồn xung thông thường
    Q: Thế nào là nguồn Linear ATX :
    A: Nguồn Linear ATX là nguồn dùng biến thế tuyến tính kiểu cổ điển cấp các điện thế DC cho main board chuẩn ATX gồm +5V standbye,+5V +12V -15V +3.3 V Nguồn này được diều khiển đóng mở bởi Main board một cách tự động và có các chế độ bảo đảm an toàn cho main board ( ví dụ quá diện áp , thiếu điện ap.. sẽ tự động tắt hoặc không khởi dộng đựơc) Mục đích dùng nguồn Linear là để :
    - Triệt tiêu nhiễu sinh ra do bộ nguồn xung ngay trước khi cấp cho Main board
    - Cách ly với nguồn điện 220V bên ngoài giảm thiêu các nhiễu cao tẩng trên nguồn 220V
    Có nhiều loại nguồn Linear ATX tùy theo thiết kế
    Giahuy Audio lab thiết kế nguồn Linear ATX riêng của mình dựa trên các bộ nguồn siêu sạch trong các thiết bị đo đạc chính xác và có các cải tiền để nâng công suất cho phù hợp với Main board
    Q: Mạch nguồn Linear của Giahuy Audiolab có Clone lại của nhãn hiệu danh tiếng nào không ?
    A: Giahuy Audiolab là lab thuần Việt nên cần xây dựng bản sắc riêng của mình không sao chep va tại sao phải sao chép khi người Việt của mình có thể tự thiết kế được , Nguồn Linear của Giahuy được thiết kế bằng linh kiện rời không dùng các chip tích hợp LDO ,có chế độ hồi tiếp tức là xử lý ổn áp dựa trên kết quả điện thế đo được tại Main board

Q: Hiện nay nhiều MINI PC chỉ dùng nguồn DC 15V trên thị trường , nếu thay bằng nguồn Linear DC 15V thì chất lượng cải thiện thế nào có so được với nguồn ATX Linear không
    A: Trên thị trường Vietnam hiện nay , phần lớn các PC Mini của china Nếu mở ra sẽ thấy nguồn DC cấp vào một mạch ATX converter, mạch này lại cấp vào một main MINI ATX , mạch này thực chất là mạch DC to DC Nó convert 15v DC thành các nguồn ATX ( +5v , 12v ,3.3v -15v ) Để tăng hiệu suất hầu hết mạch DC to DC là loại Buck converter tức là mạch xung [​IMG]
    Nó tắt và mở nguồn liên tục và dùng các cuộn dây va tụ đẻ dự trữ dòng điện và tạo mức điện áp
    Loại DC to DC này có hiệu suất cao nhưng vẫn có nhiễu nhiều . Sau khi vào cổng ATX trên man board các mạch DC to DC một lần nữa hạ các áp ATX xuống mức thấp hơn để cung cấp cho CPU , RAM ..
    Việc dùng nhiều nguồn DC to DC kiểu trên gây ra các nhiễu xung không kiểm soát được
    Đối chiếu chất lượng các Mini PC này so với MS server Giahuy thì chất luọng âm thanh kém nhiều ( nhiều Bác đã trải nghiệm) ngay cả khi dùng nguồn Linear tốt
    Ví dụ các con Mini PC này sử dụng main J1800 bên trong đều có một mạch ATX converter

Mạch ATX converter trong minipc dùng main mini ATX

Tuy nhiên hiên nay , rất nhiều Mini PC thứ thiệt , nghĩa là Main board được build riêng với nguồn DC 5V thì chất lượng về độ noise khi dùng với nguồn Linear DC chưa được kiểm chứng .Em cũng đang nghiên cứu để chọn main nào tốt nhất về mặt âm thanh có thể vượt qua J1800 nhằm thu nhỏ kích thước Music server để đua vào trong DAC luôn trong kế hoạch sản phẩm all in one sắp tới ( Do Vietnam chưa làm được main board riêng nên việc chọn main board nào cho hay về mặt âm thanh em cần có thời gian và đầu tư để chọn lựa bây giớ còn J1800 thì cứ chiến thôi )
    Q: MS Server Giahuy có dùng phần mềm gì để play nhạc và có thể chơi các định dạng gì:
    A: MS server Giahuy chỉ là phần cứng có độ nhiễu thấp dùng giao tiếp với DAC , Các Bác có thể dùng bất cứ phần mềm gì tương thích với chuẩn Intel X86 với các hệ điều hành Win 10, Linux ..Các Bác có thể dùng Foobar 2000 , Jriver , Volumio ,Roon ...phần mềm nào cũng chơi được tất cả định dạng kể cả native DSD 512 và PCM 24bit 192 KHZ
    Đăc biệt với Roon , thì các Bác chỉ nên cài Roon bridge trên MS server Giahuy , và dùng Roon core trên một máy tính khác mạnh hơn , sau đó dùng roon remote để điều khiển cả hệ thống . Không cài roon core trẹn MS server Giahuy do cấu hình máy yếu .
    Q: MS server Giahuy có remote được không
    A: Nó tùy thuộc bác cài phần mềm gì : nếu cài Foobar 2000 , Jriver,roon .. thì có thể dùng smartphone hay Ipad để remote bằng cách down các app tương ứng , sau đó dùng wifi để kết nối với MS server qua mạng Lan ( Ms server nối mạng lan bằng cable mạng)

Q: Trong trường hợp nhà tôi không có dây mạng lan đến phòng nghe nhạc thì làm thế nào

A: Bác chỉ cần mua một cục WIFI Repeater về cắm vào ổ điện trong phòng nhạc va 2nối dây mạng lan từ MS vào cục wifi repeater là xong

Q: MS server chỉ có 3 cổng USB và 1 cổng USB trên golden USB , Khi dùng dây USB Giahuy phải dùng 2 cổng USB còn lại 2 cổng USB cho bàn phím và chuột thì có ngõ USB nào cho ổ HDD USB ?

A: Nếu Bác mua dây USB Giahuy , sẽ được cung cấp 1 đầu nối PS2-USB để cắm bàn phím vào cổng PS2 , như vậy vẫn dư ra 1 cổng USB để cắm 1 ổ HDD USB
    Q: Tại sao MS server Giahuy không có cổng EAS, Coaxial, Optical out
    A;
    Trước đây em dự kiến sẽ tích hợp thểm các cổng này vào MS server , tuy nhiên sau này khi từ bỏ amanero chuyển qua dùng USB Giahuy cho DAC thì so sánh thấy đường USB cho chất lượng tốt hơn Coaxial nhiều , mà vấn đề là giải quyết chất lượng nằm ở chỗ phần tiếp nhận USB của DAC . Cổng USB khi giải quyết được các vấn để nhiễu , Jitter .. thì thuận tiện và hay hơn cổng coaxial ( truyền native DSD 512 , 24bit 192khz) Nhu cầu thị trường ít không đủ để đầu tư nên em tạm không thực hiện các cổng này

Q: Giá bán MS server Giahuy và các Option như thế nào ?
    A: MS server Giahuy tiêu chuẩn = 12.5 triệu bào gồm :
    Chassis Nhôm phay 430x320x70
    Main board J1800
    Bộ nguồn ATX Linear
    Ổ SSD chứa HĐH và phần mêm 120G-(256G) SAMSUNG tùy thị trường có loại nào
    Màn hình LCD 6x12 màu xanh
    2 Mạch Thuốc khữ nhiễu cho SSD
    OPTION :
    Ổ HDD 2.5 inch HSGT 7200RPM : 1.7 triệu
    Card USB Golden ( Cổng USB dành riêng cho USB audio) : 1.5 triệu ( Phải có nếu dùng với superdac ) nên nếu bạn đã mua superdac thì Card usb golden giá chỉ còn 1 triệu
    Màn hình VFD : +1 triệu

XIn Cám ơn các Bác đã ủng hộ GIahuy AudioLab

Last edited: 5/6/19
    nvss and chauphuong like this.
  3. rosa

rosa Advanced Member

Anh tạo trang mới Q/A và link trỏ đến Q/A. Chứ ntn khi pop bài nó trôi mất tìm đuối.

4. Hagemi

Hagemi Advanced Member

A có thể cho một số cái tên mainboard loại này hiện đang bán trên thị trường được ko ạ?

thangbom7812 likes this.
  5. thangbom7812

thangbom7812 New Member

Cùng chung câu hỏi với bác ở trển.

6. giahuy

giahuy Shop

Chưa có câu trả lời , tuy nhiên cỡ Mac Mini với thiết kế va linh kiện vượt xa các miniPC mà dùng nguồn Linear vẫn không hay bẳng J1800 với Linear ATX nên cũng khó hy vọng tìm được cái thích hợp , phải test thôi
    PS> Gần đây J1800 MH được Biostar ra bản mới tất cả dùng tụ nhôm , (j1800 hay hơn J1900 kha khá nhé)

Last edited: 5/6/19
    TaiThoi2009 and thangbom7812 like this.
  7. TaiThoi2009

TaiThoi2009 Advanced Member

bác GiaHuy cho hỏi với MS của bác muốn gắn thêm 1 HDD 2.5in thì nên để chỗ nào ạ?

8. giahuy

giahuy Shop

Để đây bác ạ

TaiThoi2009 likes this.
  9. nvss

nvss Advanced Member

Có khi lại chờ super dac tích hợp ms all in one 1 thể cho tiện cũng nên. :p

10. sman_vn

sman_vn Advanced Member

Bác @giahuy : với bộ nguồn linear theo máy thì ms và dac của bác có nên chạy qua BACL nữa ko ạ

thangyeu99, Hagemi and TaiThoi2009 like this.
  11. Quyềnh phở

Quyềnh phở Advanced Member

Ms Giahuy có cài/chơi được Tidal không anh? Vì em thấy chất lượng nguồn nhạc của nó quá tốt

mile likes this.
  12. chauphuong

chauphuong Advanced Member

vụ Mini PC chạy Win mà nguồn 5V thì hình như chưa có đâu anh (hay tính cả Rasp Pi và các máy như Pi?).

13. giahuy

giahuy Shop

Trả lời chung cho các Bác
    Chà chuyện biến áp cach ly cho audio là một câu chuyện dài nếu em dùng MS server Giahuy với superdac giahuy thì câu trả lời là không cần Biến áp cách ly cho MS server . Còn SuperDAc khi nối vối Pre +Ampli có dùng biến áp cách ly thì Superdac cũng cần biến áp cách ly / Còn nếu Pre+ampli không dùng biến áp cách ly thì Superdac củng không cần biến áp cách ly

Biến áp cách ly nều dùng đúng loại đúng cách đấu nối đúng công suất thì OK còn phần lớn là làm tệ hơn không đấu ,( anh sẹ có bài về vụ này khi rãnh )
    Cài bình thường em , chỉ là Tidal không cho người dùng Việt dùng nên phải có một số thủ thuật IT thôi còn MS server nó chỉ là một cái máy tính có độ nhiễu thấp thôi , trình nào máy tính chạy được thì nó chạy được ngoại trừ các trình đòi hỏi CPU nhiều thôi

Cũng có nhưng anh nghị khó kiếm main mini PC dùng 1 nguồn 5V hay 12V mà cho hay vì nguyên tắc để giảm nhiễu nguồn là mỗi nguồn cần có nguồn cấp riêng ví dụ CPU dùng 1.5v -1.9 thì dùng nguồn linear 12V(5V) cấp cho mạch DC to DC(buck converter) trên board , Ram cũng cần nguồn cấp riêng 3.3V rồi qua mạch DC to DC(buck converter) Riêng USB thì dùng 5V thuần DC linear , PCI thì dùng thuần 3.3v DC ( Kiều MS server Giahuy dung nguồn ATX thực hiện theo nguyên tác này) .

Còn nếu chỉ dùng 1 nguồn DC Linear 5V hay 12V sau đó chia ra nhiều con DC to DC (ví dụ DC 12V sau đó vẫn phải dùng DC toDC (buck converter) để cấp cho tất cả các mạch cần thiết trên main board thì nhiễu sẽ cao hơn phương pháp dùng nguồn ATX linear

Tuy nhiên nhiễu nhiều hay ít cón tùy thuộc vào công suất tiêu thụ của các linh kiện trên mạch nữa . Do đó không giới hạn khả năng các CPU ngày cảng nhanh và tiêu thụ ít năng lượng hơn , lúc đó đọ nhiễu mạch DC to DC có thể chấp nhận được , nhiễu tổng thể của mạch sẽ giảm xuống có thể ít hơn J1800 với nguồn Linear ATX

Còn một yếu tố nữa là tốc độ của CPU , anh test nhiều CPU khác nhau với nguồn Linear ATX thì nếu CPU có tốc độ < 2 GHZ thì chất lượng âm thanh giảm theo , đó là lý do tại sao J1900 dỡ hôn J1800 dù J1900 có tới 4 nhân còn J1800 có 2 nhân) Do đó việc lựa chọn các main Mini PC bị giới hạn khá nhiều vì lý do tốc độ này

rosa, chauphuong and sman_vn like this.
  14. giaphongn

giaphongn Advanced Member

5. Giaphongn : Dac pure PCM Ultimatum full option(đã gạch)( em có đồ đánh chưa để anh giao hàng tuần tới luôn)(giao hàng 15/6)

Em vẫn có bộ Aurum, nhưng buổi tối giờ cũng bận rộn không dành nhiều thời gian nghe nhạc. Anh cứ treo DAC của em thêm khoảng 4 -5 tháng nữa cũng được ạ

15. lmcuong4u

lmcuong4u Advanced Member

Gạch! :D:D:D
    Để không phí quá anh! :p:p:p

giaphongn likes this.
  16. We are the world

We are the world Approved Member

Hôm qua sau khi tâm sự khá lâu với bác thì em quyết định làm con Music Sever bác nhé. Đã ck cọc 1tr cho bác rồi. Hôm nào em sẽ ghé bác để gửi SSD 1Tb ạ

17. giahuy

giahuy Shop

Cám ơn và Chia sẽ với Bác 1 trải nghiệm của Bác DCip mới nhận Music server được mấy ngày

tranman, dcip and We are the world like this.
  18. Phan Vinh Phong

Phan Vinh Phong Approved Member

Mình nhận Super Dac 2019 và dây usb hôm qua. Hôm nay mới rảnh nghe được vài bài quen thôi. Hi hi. Chẳng rành chuyện review cũng như từ ngữ chuyên môn. Nhưng mình yên tâm để cái CD player về hưu rồi. Thank và chúc anh Nhân thành công với các dự án.

Tran the minh, TaiThoi2009 and dcip like this.
  19. TaiThoi2009

TaiThoi2009 Advanced Member

Bác làm em hồi hộp quá.
    Mấy hôm nay đang "cực lực" nghe CDP và DAC hiện tại (không phải Gia Huy), để ghi nhớ, để cảm nhận SuperDAC Tụ gấu + dây USB GH khả năng sẽ nhận được vào cuối tuần

Last edited: 10/6/19
    Phan Vinh Phong likes this.
  20. giahuy

giahuy Shop

He he , của Bác đã xong em ngâm điện đêm nay mai sẽ gửi ra cho Bác SuperDAC và dây USB Giahuy nhé

TaiThoi2009 likes this.
  21. hamchoi

hamchoi Advanced Member

Cuối cùng cũng đã chuẩn bị nhận DAC. Bác Nhân gửi kèm cho em logo Gia Huy để em gắn vào Music sever cho đồng bộ nhé.

22. giahuy

giahuy Shop

Phản hồi ngắn sau khi nhận Super DAC +dây USB của Bác Thai Duong

dcip likes this.
  23. 8x80

8x80 Approved Member

Em định đăng ký thuê bao trả phí spotify. Đã có bác nào dùng spotify với music server GiaHuy chưa cho em xin kinh nghiệm với ạ. Cài đặt, cấu hình.. Làm sao cho nó tiện như dùng foobar2000 cài sẵn trên máy? Tức là bấm nút khởi động MS lên máy tự động đăng nhập tài khoản spotify và control nghe nhạc trên tablet or smartphone.
    Hiện tại dùng foobar2000 rất tiện, và chất lượng cao vì local library mình tuyển chọn được, nhưng nó chỉ nghe được trên library ở nhà, muốn nghe mấy bài mới lại phải thao tác loằng ngoằng, tìn kiếm nội dung rồi cập nhật library... Nghe nhạc qua youtube thì nội dung đa dạng nhưng chất lượng nhạc phải nói là hơi kém. Em nghĩ dùng thuê bao trả phí spotify hay Tidal sẽ có nguồn nhạc chất lượng tốt hơn youtube, và nội dung đa dạng hơn local library nhiều.

24. giahuy

giahuy Shop

Thêm phản hồi tích cực từ Bác Thanh Đỗ (10)về sự kết hợp SUPERDAC và dây USB Giahuy xin chia sẽ với anh em

Tình hình Nâng cấp lên Super DAC đang căng thẳng thông báo 10 mà có hơn 15 bác đem DAC tới rồi , DAC nâng cấp sẽ trả hàng theo thứ tự đang ký trung bình là từ 10 ngày-14 ngày từ ngày nhận sẽ trả hàng các Bác nhé. lịch trả hàng nâng cấp cũng sẽ cập nhật hàng ngày trên shop
    Tiến độ chậm là ở chổ em thôi, thợ đã làm xong 10 bộ nâng cấp rồi , còn đợi em test và điều chỉnh chất âm từng bộ trước khi giao thôi ạ mong các bác thông cảm nhé

25. Long Tran

Long Tran Advanced Member

Dear Bác NHân, Em đang quy hoạch lại chỗ để Audio, bác cho e xin kích thước (3 chiều Ngang-Cao-sâu) của DAC & MS Gia Huy) với nha; Thank Bác và chúc
    GIAHUY Audiolab R&D ngày càng phát triển.

Share This Page

Loading...