GIAHUY Audiolab SẢN PHẨM MỚI SUPERCAP OTICAL CONVERTER(SOC) ĐƯA NHẠC SỐ LÊN TẦM CAO CHƯA TỪNG CÓ!

Discussion in 'VNAV Shop - Showrooms' started by giahuy, 29/5/18.

1. thangbom7812

thangbom7812 New Member

Chung quan điểm với bác chủ thớt về service của Anh Nhân. Em cứ tưởng mỗi em được anh Nhân hỗ trợ trả góp, giờ em nghe bác cũng được trả sau là biết chất lượng dịch vụ hậu mãi của chủ shop là rất tốt. Chất lượng sản phẩm tốt thì nhiều hãng lớn làm rất tốt rồi, thương hiệu mới chất lượng tốt kèm dịch vụ tốt như GiaHuy Audio trên thị trường hiện nay không nhiều. Đôi lời chia sẻ về GiaHUy Audio chứ em không giỏi review chất âm như các bác có đôi tai nghe nhạc lâu năm.

2. giahuy

giahuy Shop

Ấn tượng mói nhất của Bác PV Tuấn Hải dương khi nhận SuperX DAC
    Bác pvTuấn hải dương ( đang sỡ hữu Accuphase CDP +DAC DP550 (160 triêu-200 triệu) nhận xét ngay :
    SUPERX DAC nghe hay hơn DAC DP550 nhiều !
    Có thể nói cho đến nay một số SUPERX DAC đã vượt qua một số DAC hãng đắt tiền sau đây ( theo đánh giá của các bác đã từng sỡ hữu, từng chơi các Dac đấy không phải do em đánh giá )
    1. Metrum Pavane level 3 (4000 USD)
    2. Hugo TT2 (5000 USD)
    3. Accuphase DP550 (8000 USD)
    4. Lumin S1 (7500 USD)
    ......

Hiện nay rất nhiều bác sỡ hữu SUPERDAC 2020 đều có chung một suy nghĩ liệu có nên nâng cấp lên SUPERX DAC hay không ? Vì SUPERDAC 2020 cũng đang nghe hay và phù hợp vối mình !
    Ở góc độ của người thiết kế cả SUPERX DAC và SUPERDAC 2020 em trình bày suy nghĩ của mình như sau
    Điểm khác biệt lớn nhất của SUPERX DAC 2021 và SUPERDAC 2020 nằm ở các điểm sau :
    1. SUPERX DAC là DAC thuần bán dẫn va xuất âm bằng biến thê xuất âm LUNDAHN (Sweden)
    SUPERDAC 2020 là DAC đèn , xuất âm bằng tụ xuất âm , có dùng biến thế nối tầng edcore (USA)
    2. SUPERX DAC có độ tĩnh nền tốt hơn SUPERDAC 2020 rất nhiều , do kết cấu mạch nguồn , mạch USB dùng pin .... Mạch analog sử dụng opamp cao cấp dành riêng cho audio
    3. SUPERX DAC cho âm thanh có độ chính xác cao , sân khấu âm nhạc rộng , độ tách biệt các nhạc cụ rất rõ ràng
    4. SUPERX DAC cho âm bass xuống thấp nhờ biến áp LUDAHN và mạch đăc biệt dành riêng cho nó nên dãi thấp rất tốt
    Nói chung qua đánh giá của các bác như AR3A , Victor Bui là những bác đầu tư và chơi LP nhiều thì SUPERX DAC có chất âm hoàn toàn thay thế LP đươc đăc biệt là với các bác chơi nhạc Classic

Tuy nhiên SUPERDAC 2020 (nguồn rời)lại có những điểm hình thành ấn tượng riêng do các nguyên nhân sau làm các Bác lưu luyến không nỡ rời nó
    SUPERDAC 2020 là DAC đèn xuất âm bằng tụ , Đèn va tu là các linh kiện analog màng lại màu sắc đăc biệt cho âm thanh
    Khi hoạt động , do kết cấu cơ khí lớn và nguyên tắc chế tạo , cũng như chất liệu chế tạo đèn và tụ sẽ sinh ra các hài âm ( không có trong bản ghi gốc ) mang dấu ấn riêng của từng loại Tube , từng loại tụ . Khác với linh kiện bán dẫn chủ yếu là các tinh thể silic kích thước nhỏ , ít hoặc không sinh ra hài âm khi hoạt động
    Do đó tại sao có những TUbe lên đến vài chục triệu / cặp nhưng lại có những TUbe cùng loại giá chỉ vài trăm K
    Các Bác sỡ hữu SUPERDAC 2020 thường sẽ nâng cấp cặp đèn lên các cặp đèn chất lượng và hay hơn như MUllar Telefunken , Philips , Brimar , TỤ thì lên zanzent duvlune Vcap Mundoft đủ các loại hiend ..
    Một khi chọn đúng một cặp tụ hay cặp đèn hay thì sẽ bị nghiện khó dứt ra được

SUPERDAC 2020 cắm đèn khác la nghe chất âm khác có khi khác nhau một trời một vực có thể mô tả nào là mid dày , giọng ca truyền cảm , nghe nhựa mới đã ....Nghe nhạc vàng vậy mới thấm mới nỗ da gà ..

SUPERX DAC 2021 thì chỉ có một cấu hình cho chất âm hoàn toàn giống nhau : chính xác tĩnh lặng và trung thực , âm thanh sang trọng .

Cảm nhận âm nhạc la tự do là niềm vui và là cảm xúc của chúng ta , chỉ có chúng ta la người lựa chọn và đánh giá cái nào la phù hợp với mình như kiểu hoa hậu nhìn thì đẹp , ca sĩ hát thì hay nhưng chỉ có VK đem lại hạnh phúc cho ta thôi vậy

Do đó đối với các Bác đã dày công đầu tư TUBE va tụ cho SUPERDAC 2020 và đang hài lòng với nó thì chỉ có một cách là hãy nghe thử SUPERX DAC trên bộ dàn của mình và tự mình quyết định , hoặc trung thành với chất âm mà mình đang hài lòng không cần phải đổi qua superx dac

SUPER DAC 2020 có một nhược điểm là phần nguồn dùng nguyên lý nguồn shunt nóng hơn bình thường
    đac biệt là với các bác dùng SUPERDAC 2019 ( Không có nguồn rời ,mạch hai tầng ) thì nên nâng cấp lên SUPERXDAC để chơi dài lâu và bền bỉ hơn .

Thời gian tới em sẽ có giải pháp dành cho các bác ghiền đèn , đó là SUPERX Pre full TUBE , bác nào dùng SUPERX DAC muốn có màu âm phù hợp thì có thể dùng thẹm SUPERX Pre Fulltube để cắm rút chế biến màu sắc âm thanh theo sở thích

PS. Dù dủng superX DAC hay dùng SUperdac 2020 cái nào em cũng sẽ phục vụ các bác như nhau vì tác phẩm của minh làm có người yêu thích là quí rồi

Last edited: 11/5/21
  3. Quyềnh phở

Quyềnh phở Advanced Member

Vậy Super dac 2020 dùng đèn vẫn có những ưu điểm tùy biến của nó. Anh GH còn nhớ Cặp Roger cổ của em không

4. giahuy

giahuy Shop

Nhớ , superdac của em dùng cặp roger cỗ ,đổi jack nguồn furutech và choi cấu chì sygnetic nghe cũng rất hay thêm công trình kê kích của em nữa . nhược điểm của superdac 2020 cũng là ưu điểm của nó đó là dùng Tube
    Tube ngoài âm thanh đặc trưng của từng hãng khác nhau , còn có vấn đề quan trọng là độ match của 2 bóng và độ tuyến tính của hai bóng
    Nếu dùng các bóng cổ có thể chát âm rất hay , nhưng nếu chất lượng 2 bóng không đồng đều ( gọi là không match pair) thì có thể ở dãi tần này thì ok dãi tần khác lại không ok gây hậu quả là không gian âm thanh sẽ mất đi độ chính xác và sai lệch ( ví dụ đặt vào một tín hiệu 1 V RMS có tần số từ 20HZ đến 20khz ở đầu vào ở đầu ra 2 bóng phải ra 2V RMS nhưng do bóng không đều có thể một bóng ra 1.8V một bóng ra 2 V hoặc chỉ đều ờ tần số 1Khz nhưng lại không đều ở mức 400 Hz hay ở mức 15khz chẳng hạn)
    Nhiều khi ta nghe lệch ma không biết chỉ nhấn mạnh vào chất âm của đèn .
    Với SUPERX DAC 2021 do dùng opamp và biến áp cao cấp Ludahn nên độ tuyến tính và đồng đều 2 kênh rất chính xác. nhờ đó tái tạo không gian chính xác của bản ghi
    Khi nghe Superx dac sẽ thấy không gian rộng va có chiều sâu rõ rệt , so với superdac 2020 ngoài ra se xuất hiện nhiều âm thanh tinh tế mà superdac 2020 không tái tạo được do độ tĩnh của superx dac cao hơn
    Chính vì thế nếu nghe vocal hay nhạc việt Superdac 2020 dùng tube nghe vẫn hay và có độ ghiền , tuy nhiên khi chơi classic hay jazz hay hòa tấu nhạc cụ , thì sẽ thấy nhược điểm của superdac 2020 so với superx dac 2021

Last edited: 12/5/21
  5. vanvu

vanvu Approved Member

Chào Bác GH! Em có thắc mắc là hiện nay các công USB đều theo chuẩn 3.0, nhưng hầu hết (100%) đầu vào USB của các DAC vẫn còn là chuẩn 2.0, sao không sử dụng cổng 3.0 nhỉ?

6. giahuy

giahuy Shop

Tuần này Giahuy SuperX Club lại thêm các bác sau gia nhập :
    (MS số 67). Bác Đạt Bột : SuperX MS SERVER màu bạc
    (DAC số 22). Bác Nam Hung (hà nội) : SUPERX DAC màu đen

(Switch số 16). Bác BDF sau khi nhận switch dùng Pin về thì điện thoại cám ơn vì gắn vào nghe hay quá , nên đặt tiếp một bộ Switch dùng pin và một dây Lan Hiend cho bạn

Cám ơn các Bác

Chào Bác GH! Em có thắc mắc là hiện nay các công USB đều theo chuẩn 3.0, nhưng hầu hết (100%) đầu vào USB của các DAC vẫn còn là chuẩn 2.0, sao không sử dụng cổng 3.0 nhỉ?
    Cần phân biệt cổng USB (vật lý) , Chuẩn truyền dẫn USB(USB protocol) , và chuẩn truyền dẫn USB audio (USB audio streaming)
    Hiện cổng USB vật lý phổ biến là USB 2.0 / USB 3.0 /USB C
    Trong đó cổng USB 3.0 có thể tương thích ngươc USB 2.0 . còn USB C và USB 2.0 không dùng cho USB 3.0 được
    Như vậy trở ngại đầu tiên là nếu dùng USB 3.0 thì tất cả các DAC sản xuất hiện nay không dùng được vì hầu hết DAC đều được bố trí cổng USB 2.0 B female không dùng với B male 3.0 được

Trở ngại chính la hiện chuẩn USB audio streaming hiện nay chỉ là UAC 2.0
    chuẩn này xạy dựng hoàn toàn trên cơ sở cổng USB 2.0 do đó không cần thiết phải chuyển qua cổng USB 3.0 vì lúc đó các DAC build theo chuẩn USB 2.0 sẽ không dùng được nữa ( không kinh tế , làm music server ra không bán được cho nhiều khách hàng đã có DAC )
    Hiện nay đã bắt đầu có khuynh hướng dùng Ethernet audio / Wifi / bluetooth Hires nên các nhà sản xuất audio thấy rằng không cần phải phát triển chuẩn USB audio streaming lên cao hơn nữa ( vì thực tế với tốc độ của cổng USB 2.0 đã quá đủ cho nhạc Hires 24bit /32 bit /384 khz . dsd512 )
    Các Bác thấy Ethernet audio rất tiện lợi cho audio nhưng đến nay số nhà sản xuất Hiend hỗ trợ ethernet audio cũng chưa nhiều cũng là lý do này

TaiThoi2009 likes this.
  7. giahuy

giahuy Shop

Hôm nay lại có hai bác tham gia vào Giahuy SUPERX Club :
    (DAC số 23) Bác NH Hung : SUPERX DAC màu đen
    (Nguồn Pin 17) Bác xxxx6866 : SUPERX Power 12V 3A , 12V 1.5A ,12V 1.5A jack chuẩn Neutrik
    Cám ơn các Bác

qasound and Trân thế Hưng like this.
  8. Quyềnh phở

Quyềnh phở Advanced Member

Các bác đã mất công thửa nguồn riêng, theo em nên chọn jack cao hơn cho sau đỡ tiếc, lại mất công , lỡ ....

9. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Audio chỉ là giao thông nông thôn thôi, ko cần đường cao tốc rộng trăm mét.

10. nghia19712002

nghia19712002 Advanced Member

Em muốn hỏi bác chủ shop: trên mainboard của MS có cho cắm dual chanel ram sao bác o dùng, nếu em cắm thêm có nhận không bác, bác đã thử nghiệm chưa hay hơn hay dở hơn. Bo mạch chủ đấy cho phép nhận tối đa 16MB ram.

cottu likes this.
  11. vanvu

vanvu Approved Member

Chào bác Gia Huy. Em đăng ký 01 SUPER X DAC màu đen. Đã chuyển cọc 5tr!

12. giahuy

giahuy Shop

Cắm thêm vẫn ok nhung lưu y là tối đa mỗi thanh 4G va 2max là 8G cả 2 thanh
    Nguyên nhân chỉ cắm 1 thanh để giảm nhiễu nêu dùng 2 ram thì truy xuất nhanh hơn nhưng bù lại điện năng tiêu thụ cũng nhiều hơn nên trước đây em chỉ gắn 2G sau này gắn 4 G và cũng chỉ gắn một thanh
    Tuy nhiên nếu bác nào nào chơi nhac truc tiêp trên MS nhu tidal desktop , spotify desktop thì có thể tăng cường ram vì tác vụ web cần nhiều ram ( Lưu ý nếu chơi roon roon bridge, hay Foobar2000 thì chỉ 2 GB Ram là cũng ok), chơi Jriver thì cần nhiều ram hơn , chơi upnp thì 2 -4 G là đủ

cottu likes this.
  13. cottu

cottu Advanced Member

em đã cắm thử 2 cái ram 4gb thay vì ram 2gb, xác nhận nghe online mượt mà hay hơn nhiều, nếu bác nghe offline thì dùng 1 ram nghe hay hơn, bo của em tối đa là 8gb thôi bác ah

nghia19712002 likes this.
  14. giahuy

giahuy Shop

Đầu tuần có hai bác tham gia hội Superx Dac và Superx MS
    (Dac số 24) : Bác Vanvu superx Dac màu đen
    (Ms số 68): Bác Namcampha : superx MS màu bac.
    Cám ơn các Bác

15. giahuy

giahuy Shop

Cám ơn Bác VUGIA tham gia hội SUPERX
    (Ms số 69 )
    : Bác Vugia SUPEX MS màu đen , có thêm option xuất cổng Coaxial

16. ndtien

ndtien Approved Member

Đợt này Covid toàn ở nhà nên em đang triển khai nâng cấp hệ thống mạng cũng như test hệ thống mạng dùng toàn bộ dây quang theo gợi ý của bác Nhân để xem có gì khác biệt không. Còn chờ đúng nốt cái Switch Qnap tổng tuần sau về em sẽ gửi bác Nhân nhờ test hộ. Cái card mạng quang cắm trong MS hôm nay ướm thử có vẻ vừa vặn nên em sẽ mod một tí cái đoạn nút nguồn sau máy để gắn vừa cổng quang ra.

Sơ đồ hệ thống sẽ như sau

Trân thế Hưng likes this.
  17. Canhcn

Canhcn Advanced Member

bác chia sẻ cho em với: canhchungoc@gmail.com

TaiThoi2009 likes this.
  18. giahuy

giahuy Shop

Được mùa SUPER X màu đen tuần này các Bác đổi gu đăt luôn một lèo 3 cái SuperX DAC màu Đen và 1 cái SUPERX MS màu đen
    ( Bác Nam Hung , N HHung , Vanvu, Vugia)
    Thực ra X màu đen ở ngoài rất độc , cái điện thoại cùi bắp của em chụp hình không diễn tả được màu sắc thực của ẻm
    Trên hình là hai DAC của Bác Nam Hung và Nguyen H Hung chuẩn bị giao hàng

19. giahuy

giahuy Shop

Phản hồi mới nhất từ bác NamHung(22) sau khi nhận superX DAC đen

mtriet and thangbh like this.
  20. giahuy

giahuy Shop

Dear Bác
    MS Giahuy có cấu hình thấp ( nhằm giảm nhiễu CPU) nên chỉ có thể cài Roon Bridge và choi mô hình 2 máy Roon Core( CPU mạnh nhất)- Roon Bridge(MS Server Giahuy) là hay nhất , ngoài ra do win đã tối giản nên một số service sẽ bị tắt nên cài roon core có thể báo lỗi
    Như vậy bác không nên cài rooncore lên máy GiahuyMS mà kiếm môt máy khác cài win từ đầu thì sẽ dễ dàng hơn va hay hơn , MS Giahuy bác sẽ cài roon bridge làm cấu nối phát ra DAC .

buiquoctoan and hanoipho999 like this.
  21. TaiThoi2009

TaiThoi2009 Advanced Member

Nếu máu chơi Roon lên MS GiaHuy thì có thể cài Roon Server nghe và chạy cũng khá OK

22. giahuy

giahuy Shop

Chào mừng Bác Henry Le ( Hanoi) đến với câu lạc bộ SUPERX với nguyên bộ SUPERX màu bạc
    71. Bác Henry Le: SuperX MS server màu bạc
    25. Bác Henry Le: SUPERX DAC màu bạc full option
    18. Bác caidu : Switch Hiend nguồn linear màu bạc
    TIN MỚI

Em vừa hoàn thành SUPERX MS SERVER cho bác Vugia(69)
    SUPERX MS này có thêm option là phát bằng cổng Cổng COAXIAL chất lượng cao nuôi bằng pin và siêu tụ hoàn toàn cách ly với MS

Chất lượng sau khi Test AB với cổng USB audio thì cũng tương đương ở các định dạng 16bit 44.1 Khz , 24 bit 96 khz

Hiện có nhiều Bác muốn chơi nhạc số nhưng sở hữu các DAC cũ hay CD cũ nhiều khi rất gấu nhưng lại không có cổng USB thì việc dùng OPTION Coaxial cho SUPERX MS( các bác có thể chọn gắn cổng Coaxial hay AES-EBU hay Optical) sẽ giúp các Bác tận dụng được các DAC gấu các bác đang có sãn để chơi nhạc ONLINE OFFLINE y như các DAC mới trong khi chờ cơ hội nâng cấp lên DAC USB cao cấp hơn (SUPERX DAC chẳng hạn)
    Ví dụ ở đây Bác VUGIA đang dùng Mcintosh MCD500 rất gấu nhưng không có cổng USB

(đăc biệt với các bác ghiền TDA1541 thì chơi bằng cổng Coaxial rát phù hợp)
    Giahuy audiolab chính thức thông báo với các Bác có nhu cầu làm thêm cổng COAXIAL cho SUPERX MS SERVER ( EAS /OPTICAL) khi đặt hàng với gói option COAX (hay Optical / AES-EBU)

Giá gói Option là + 5 triệu

*( do kết cấu chassis nên chỉ có thể bố trí thêm một cổng coax/optical/AES hy sinh một cổng USB )

Last edited: 1/7/21
    Tungnhiger83 likes this.
  23. giahuy

giahuy Shop

Chào mừng Bác Khanh (sài gòn) đến với câu lạc bộ SUPER X :
    72. Bác Khanh(sài gòn): SUPERX MS màu bạc
    26. Bác Khanh(sài gòn): SUPERX DAC màu bạc (full option)

** Phản hồi từ Bác NamHung (70) sau khi setup nguyên bộ SUPERX(MS và DAC) đen tuyền

cottu and mtriet like this.
  24. thangbh

thangbh Approved Member

Bản Elvis Phương là em từ rip từ CD. 2 bản nhạc tây là Qobuz. Tất cả đều phát qua roon và chất lượng cd 44.1kHz, 16bit. DSD thì còn hay nữa, nhưng ít chương trình hơn.

caidu likes this.
  25. giahuy

giahuy Shop

Tiếp tục chào mứng bác Dang đến với câu lạc bộ SUPERX với nguyên bộ X
    73. Bác Dang : SUPERX MS màu bạc
    27. Bac Dang : SUPERX DAC màu bạc ( có option Volume khozmo để chơi trưc tiếp với pow )

** Như vậy là Serie SUPERX ( gồm MS và DAC) đã đạt đến 100 sản phẩm xuất ra thị trường !
    Giahuy Audiolab xin cám ơn tất cả các Audiophile đã tin tưởng vào chất lượng âm thanh do SuperX mang lại

Share This Page

Loading...