Giao lưu DAC tại Hà Nội

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by Hagemi, 1/3/18.

1. panzer90

panzer90 Advanced Member

Tiện nếu cụ hagemi chưa có dây usb ngon ngon tí thì để e mag đi luôn ah[​IMG]

Hagemi likes this.
  2. Hagemi

Hagemi Advanced Member

Em cũng có ý như vậy.
    Nhưng mà trước đây em có dùng Marantz NA8005, Marantz Dac 1 nhưng cũng ko ăn thua. Ai có Dac hãng của âu, mỹ thì rất welcome ạ.
    @kenzoman dưới 1000$ thì ko có con DAC âu mỹ nào ngon đâu bác ạ, chỉ có hàng Diy còn nghe được :(

Last edited: 2/3/18
  3. Hagemi

Hagemi Advanced Member

Em cũng đang có dây này

panzer90 likes this.
  4. Scorpio

Scorpio Moderator

Các bác đá trận mở màn tốt quá ..
    Hiện tại có một số dự án dac diy đang chờ thêm linh kiện về để hoàn thiện.

Sang tháng 4 ta làm cái VNAV DAC FEST cho xôm

mlab, viking, thetai and 2 others like this.
  5. panzer90

panzer90 Advanced Member

Ok cụ vậy e đỡ phải mang

6. panzer90

panzer90 Advanced Member

E cũng thk dac dsc2.5 đó nhưng vẫn thk cầu toàn đợi 3.0 [emoji16][emoji16][emoji16]

7. Hagemi

Hagemi Advanced Member

Còn transport thì sao các bác nhỉ? Cái này cũng quan trọng ko kém gì Dac. Em sẽ mang một bộ Pi+ DigiOne đã mod nguồn 3x và một em Surface 4 để tham chiếu nhé

viking likes this.
  8. thetai

thetai Advanced Member

Em confirm tham gia bác Hagemi nhé! SĐT của em: O9I5938228 ạ, em sẽ đến đúng giờ.

Hagemi likes this.
  9. tackehoa

tackehoa Advanced Member

Tiếc quá em cũng muốn tham gia, thôi đành để lần sau vậy.

10. kenzoman

kenzoman Advanced Member

Em đã thử DAC tầm 2-3000 (giá xuất xưởng) và đấu với các DAC DIY rất nổi tiếng của các bác trên này (cả các bác làm thương mại và các bác làm vì yêu thích), em không tiện đưa lên đây, nhưng khác nhau lắm bác ạ, nhất là nhạc tính và giải trầm không thể giải quyết được như các DAC hãng

Tya, panzer90 and viking like this.
  11. kenzoman

kenzoman Advanced Member

Về buổi giao lưu DAC tại nhà em, em định thế này, các bác đến em mời các bác nghe 3-4 bài từ CD cỏ gồm (đĩa phono + đĩa gốc, đầu đọc OPPO) của em, để chúng ta cùng lấy tham chiếu. Em mạo muội dự kiến chương trình thẩm như sau:

I. Chọn bài:
    - 1 bản Symphony của J. Strauss hoặc Bizet để trình diễn khả năng giải quyết độ động và giải trầm (2 yếu tố khó xử lý nhất khi nghe nhạc số)
    - 1 bản vocal của Susan W, Jheena Lodwick hoặc Henry belafonte (để đánh giá nhạc tính qua giải trung, độ tĩnh và khả năng trình diễn sân khấu)
    - 1 bản nhạc Việt Nam (vì có nhiều bác ko quen nghe nhạc nước ngoài).

II. Test hệ thống:
    Sau đó, thử lần lượt 4 DAC của các bác để đánh giá, mỗi DAC thử 3-4 bài theo nội dung trên (1 symphony, 1 vocal và 1 Việt), các bác tự đánh giá DAC của mình để nghe theo thứ tự, em nghĩ việc này cũng khá hay đấy.

III. So sánh, đánh giá và kết luận:
    (Các bác và em sẽ làm một bảng tổng kết và viết trên topic này để anh em cùng tham khảo khách quan. Quan điểm của em là phải khách quan và nên thừa nhận các vấn đề cần phải khắc phục hệ thống của mình.

Dự kiến buổi đầu em chốt 4 bác kèm 4 DAC đi cùng + thêm bác Hùng đã giao lưu với em (em sẽ gọi điện cho anh Hùng). Em nghĩ 6 người ở nhà em là đủ, các bác đăng ký sau xin phép hẹn buổi giao lưu lần 2 (hoặc anh em ngồi chém gió thì em sẽ liên lạc), các bác thông cảm nhé.

Chiều chủ nhật 2h-4h, thành phần:
    1- @kenzoman (chủ trì)
    2- @thetai (Dac giahuy)
    3- @Hagemi (Dac 9038 Mr Giáp)
    4- @sonar4x (Dac Diy của bác espadon_vn )
    5- @phumy23190 (Dac end 24 IV thuần đèn)

Các bác chuẩn bị tất cả phụ kiện cho thiết bị của các bác nhé, em chỉ có đồ đánh gồm Amply, pre-amply, speakers, 1 phay cắm 4 ổ (điện 100-220V)

12. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Góp ý là với các bác là nên có transport tốt (chẳng hạn music server giahuy hoặc Pi nguồn 3x) chứ dùng laptop thì nên thôi.

Hagemi likes this.
  13. pqhung2005

pqhung2005 Advanced Member

Ý tưởng của bác chauphuong cũng hay, em có music server giahuy, em sẽ mang đi.

14. Hagemi

Hagemi Advanced Member

Bác @chauphuong góp ý rất hợp lý. Em sẽ mang Pi với nguồn 3X để tham chiếu

15. Hagemi

Hagemi Advanced Member

- 1 bản Symphony của J. Strauss hoặc Bizet để trình diễn khả năng giải quyết độ động và giải trầm (2 yếu tố khó xử lý nhất khi nghe nhạc số)
    - 1 bản vocal của Susan W, Jenna Lodewyk hoặc Henry belafonte (để đánh giá nhạc tính qua giải trung, độ tĩnh và khả năng trình diễn sân khấu)
    - 1 bản nhạc Việt Nam (vì có nhiều bác ko quen nghe nhạc nước ngoài).

Các bác chốt luôn danh sách ba bài đi để em tải sẵn bản chất lượng về nhé

16. Hagemi

Hagemi Advanced Member

Vâng em đang nói tầm dưới 1000$ thôi bác, tầm 2-3K thì em chưa được trải nghiệm

17. viking

viking Advanced Member

Nếu được, các Bác cho nhận xét về music server @giahuy vs Pi 3x luôn thì hay quá.

nvss and tqv-hcm like this.
  18. panzer90

panzer90 Advanced Member

Dac hãng 2000 đô đã là hơn 40tr chưa bao gồm thuế ship :( n ae ko chơi đc bác ah. Dac ae diy toàn loanh quah cỡ 1 chục thôi bác:( mà dac e chắc rẻ nhất thua là cái chắc nên thôi cứ mang đi làm nền cho ae toả sáng keke

19. kenzoman

kenzoman Advanced Member

DAC theo em mua mới thì chỉ khoảng 3 - 6 tháng sau là khấu trừ luôn ~ 30% nên em nghĩ mua đồ đã qua sử dụngt hôi bác ạ.

Em và các bác cũng biết tiền nào của đấy ạ, nhưng em quan điểm chơi audio thì anh em nào cũng bị "rơi", rồi lên đời, nâng cấp... nói chung phải đầu tư cũng nhiều để có cái mình cần, nên mục đích anh em giao lưu vừa học hỏi kinh nghiệm, có trải nghiệm tập thể, tránh âm thầm, chơi lạc lõng dẫn đến nếm những "bài hoc cay đắng".

Với em thấy thị trường DIY giờ cũng mù mịt lắm, 10 - 20 triệu là đầu tư ban đầu, nhưng em thấy các bác DIY muốn chơi vươn lên hoặc nâng cấp rồi cũng lên đến > 30, 40 triệu cả đấy ạ (hệ thống cả DAC, music server, dây dẫn...). Nên em nghĩ thị trường nó vẫn còn đang rất loạn, nên anh em chơi nhạc số là cần có các buổi giao lưu để thêm trải nghiệm, đến khi make decision là rất yên tâm bởi lựa chọn của mình.

panzer90, ndh, Hagemi and 1 other person like this.
  20. kenzoman

kenzoman Advanced Member

1. Về Symphony của Bizet, bác tìm hoặc down một số bản của vở Carmen ballet (Boston POPs) danh sách bài như sau:
    https://www.discogs.com/Bizet-Shchedrin-Arthur-Fiedler-Boston-Pops-The-Carmen-Ballet/release/5123895 hoặc bản Carmen-Fantasie do Anne-Sophie Mutter chơi.

Về J. Strauss bác tìm một số bản theo album Ein Straussfest do hãng Telarc thu âm, em đánh giá rất cao hãng Telarc thu âm.

2. Về các bài hát của Belafonte: bác có thể down một số bài theo list như sau: https://www.axs.com/top-10-best-harry-belafonte-songs-125198

Về bài hát của Susan W: Killing Me Softly
    Về bài hát của Jheena Lodwick: Feeling, close to you

3. Bài hát Việt Nam thì tùy các bác thôi ạ, em có một đĩa Lệ Quyên (các tình khúc Bolero) và một đĩa Ngọc Khuê hát nhạc Nguyễn Vĩnh Tiến

mlab and Hagemi like this.
  21. Hagemi

Hagemi Advanced Member

Em rất đồng ý với quan điểm của bác. Thế mới cần những buổi anh em chơi nhạc số giao lưu với nhau để có thể trao đổi kinh nghiệm

22. panzer90

panzer90 Advanced Member

Thì đó e cũng rất muốn giao lưu để biết xem dac nào hợp mình, nhưng hợp tai còn hợp túi nữa e chỉ chơi dac loanh quah 10 củ thôi 30 củ 40 củ e ko bh chơi đc [emoji16][emoji16][emoji16] ko phải ai cũng chơi đồ 30-40 củ đâu bác ah, tầm chục củ thì rất phổ thông

23. kenzoman

kenzoman Advanced Member

Bác Phumy yên tâm, con đường chơi audio còn dài, bác với em đều có điểm chung là âm nhạc, và đang đi tìm cái mình cần, DIY hay hãng ko quan trọng mà bác thấy hài lòng ở mức độ nào thôi, em biết có những bác chơi đồ hãng rất gấu, sau đó chuyển sang DIY vì họ cần một thứ nhạc tính họ muốn. Tất nhiên, thứ đó phải hay hơn cả đồ hãng và chi phí lại thấp hơn rất nhiều, nên vấn đề không phải đầu tư nhiều hay ít tiền đâu, mà đi tìm thứ mình yêu thôi, về cơ bản, âm nhạc là phiêu và rất say ạ

Hagemi and guile like this.
  24. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

kenzoman said:
    Em đã thử DAC tầm 2-3000 (giá xuất xưởng) và đấu với các DAC DIY rất nổi tiếng, nhưng khác nhau lắm bác ạ.
    Trang bên có bạn còn đánh giá chỉ cần nghe pcm thắng con CD cỏ nhà bạn ấy là thành công rồi.
    Đánh giá của các bạn hoàn toàn đúng vì DAC hay cd thì mạch analog quyết định đến quá 50% chất lượng DAC. Chúng ta đầu tư vào cái pre nào là choke tải, biến áp xuất âm xịn cả 1000$us nhưng mạch analog của DAC Diy đã ai đầu tư đến mức ấy đâu (Tôi nghĩ DAC Diy đầu tư kỹ phần analog để kết hợp các mạch giải mã đang được các Diy trên diễn đàn thực hiện chắc chất lượng sẽ tốt)
    nhưng chơi DAC là xu hương tất yếu bởi sự tiện dụng nên các bạn "giao lưu DAC" là việc nên làm để thấy nên đầu tư vào đâu.
    Chúc các bạn có buổi giao lưu thành công

panzer90, kenzoman and Hagemi like this.
  25. panzer90

panzer90 Advanced Member

Chỉ đợi đến ngày đc đi giao thông các cụ :d

Share This Page

Loading...