Giao lưu DAC tại Hà Nội

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by Hagemi, 1/3/18.

1. trung224

trung224 Advanced Member

Em có vài góp ý nhỏ về chuyện test DAC.

Một là khi test nên cố gắng cân chỉnh âm lượng sao cho đều nhau các bác ạ. Với DAC hãng Tây thường họ khống chế điện áp đầu ra rất đúng tiêu chuẩn (2V cho cổng RCA và 4V cho cổng XLR), nhưng DAC diy hay DAC Tàu nhiều khi không như thế. DAC Tàu (kể cả loại có giá 800-1000 USD) thường hay chơi ăn gian khi để điện áp đầu ra rất cao, có khi đến 2,6V cho cổng RCA và 5V cho cổng XLR. Điều này dẫn đến là khi cùng một mức âm lượng từ pre + ampli thì DAC có output cao sẽ nghe to hơn, và tạo ra cảm giác "hay" hơn. Khi so sánh phải tránh điều này để cuộc test được công bằng.

Hai là nên bật DAC và nguồn phát trước 30 phút đến 1h rồi hẵng test để cho tất cả các DAC đạt đến trạng thái tối ưu hoặc gần tối ưu, đặc biệt là phần clocks và output đèn (nếu có).

viking, tml3nr, kenzoman and 2 others like this.
  2. giaminhvt

giaminhvt Approved Member

Các bác thuận tiện thì làm clip up cho anh em ở xa xem cho với nhá . Thanks !

tml3nr and kenzoman like this.
  3. trung224

trung224 Advanced Member

kenzoman, duckim, viking and 3 others like this.
  4. Hagemi

Hagemi Advanced Member

Cảm ơn bác @trung224 đã hỗ trợ nhiệt tình. Có đợt nào bác về Hà Nội thì thông báo cho em một tiếng. Em sẽ cố gắng sắp xếp 1 buổi test Dac mời bác đến tham dự và đánh giá giúp nhé. Có bác tham gia vào buổi test thì ko còn gì bằng bác ạ

trung224 and panzer90 like this.
  5. sonar4x

sonar4x Advanced Member

Bác Hoàng còn có Dac Marantz DSD, nếu các bác ko chê thì bảo bác ấy mang tới!

6. CADIC1008

CADIC1008 Advanced Member

Em góp ý là nên test DAC trên đường Coaxial input nữa. Kiếm được PC có Cardsound Lynx hoặc bộ cơ riêng (Rẻ tiền có Wadia 8 hoặc Cambridge CXC) làm transport sẽ cho kết quả thú vị hơn.
    Em là fan ruột của DAC và thấy rằng trên cùng 1 DAC thì xài coaxial hay hơn hẳn USB cho dù sợi USB giá 800$ và sợi Coaxial chỉ 350$ (Em dùng chung CD Transport và dây nguồn)

Last edited: 3/3/18
    viking, eng.tuananh and Hagemi like this.
  7. Tya

Tya Advanced Member

Các bác tham khảo track này mà test xem sao :
    Nguồn tidal.
    (Hình ảnh album để nhận diện đúng ca sỹ trình bày và nhà sx)

8. caobobin

caobobin Advanced Member

Minh thay bác nay noi chuẩn luon. Minh dung DAC quang hao . DAP Fiio X7 thi thay dung nhu vay.

mlab likes this.
  9. Hagemi

Hagemi Advanced Member

Tiếc là Coax lại rất trong việc chơi Dsd bác nhỉ
    Bác thử BNC chưa ạ? Em thấy hay hơn coax

10. eng.tuananh

eng.tuananh Advanced Member

Ơ kết quả giao lưu sao rồi các bác?

11. nvss

nvss Advanced Member

Em cũng hóng suốt mà chả thấy tăm hơi gì cả.

12. binna

binna Advanced Member

đang cũng muốn nâng cấp DAC, nên hóng....topic này bữa giờ

13. Hagemi

Hagemi Advanced Member

Anh em chắc đang phê pha nên chưa trả lời các bác ngay được. Nhìn chung trong buổi test này các Dac còn đang quá khiêm tốn chưa tương xứng với bộ tham chiếu của bác @kenzoman. Vẫn chờ đợi bác nào đấy có một Dac tầm cỡ hơn vào lần sau (tầm trên 2000$ chẳng hạn :D ) để đánh giá được chuẩn hơn

panzer90 and trunggugu like this.
  14. Acrossusa

Acrossusa Approved Member

đang đợi bài viết của các bác tham dự buổi test DAC

15. panzer90

panzer90 Advanced Member

Đề nghị bác kenzoman cho thông tin chi tiết bộ tham chiếu đi ah [emoji16][emoji16][emoji16]

16. viking

viking Advanced Member

Nguồn phát của Anh hay Oppo ạ ?

17. kenzoman

kenzoman Advanced Member

Cảm ơn anh em hôm qua đã ghé tệ xá thẩm định hệ thống của em, nhận xét về các DAC rất khách quan và cuối cùng là đưa ra những kết luận vô cùng giá trị, em tạm nêu một số quan điểm cá nhân về buổi test "rất thành công" hôm qua.

1. Về thành phần: gồm 7 anh em, rất quý là có 2 bác lão làng, cả về tuổi tác là bậc cha chú và có thâm niên trong lĩnh vực này.

2. Về thời gian và không gian, anh em đã test rất khẩn trương (từ 2h đến 4h30) và ko gặp sự cố nào vì đã có quá trình chuẩn bị từ trước mấy ngày, tuy nhiên, phòng hơi nhỏ (20m2) nên có lẽ buổi sau nên chọn 3 DAC test là vừa.

Về các bài chọn để test: cơ bản các bài mình chọn anh em đều tán thành vì đầy đủ lý do để test một DAC hay (thể hiện ưu điểm, nhược điểm của từng DAC theo từng dạng ca khúc, nhịp điệu). Cái này các bác vỗ tay động viên em cái nhé.

Về hệ thống: em cảm ơn các bác đã động viên, thật ra hệ thống cũng là một kết quả tốt của một hành trình dài và rất gian nan của em để có được sự phối ghép như hiện tại, em nghĩ chất âm ra đủ để các bác đánh giá DAC của mình ở thứ hạng nào. (Speakers: Wilson Audio; Pow-amply: Manley 100W/ kênh Monoblock; Pre-amply: Conrad Johnson; CD: Oppo thần thánh).

3. Về kết quả test: bọn em thống nhất là hạn chế so sánh các DAC với nhau vì cũng ảnh hưởng đến các thành quả (em ko gọi là sản phẩm thương mại, vì em coi DAC DIY là sản phẩm rất tâm huyết) của các bác DIY trên VNAV, tuy nhiên, cá nhân em thấy mỗi DAC có một ưu điểm và nhiều nhược điểm, ví dụ: DAC đèn: chất âm ấm áp, nhẹ nhàng nhưng nghe giao hưởng sẽ khó. DAC bán dẫn thì có DAC nghe rất ấn tượng, nổi trội so với DAC khác nhưng hầu hết mấy anh em nghe vẫn thấy CD thần thánh của em nhạc tính hơn chút.

Tuy nhiên, có mấy lưu ý: khi một hệ thống đã setup hoàn chỉnh, một khiếm khuyết nhỏ của DAC sẽ làm tất cả người nghe nhận ra, ví dụ: qua buổi Test hôm qua, có DAC khi xuất âm bị mất một vế bên loa vì tự thay thế linh kiện; có DAC nâng cấp nhưng khắc phục được lỗi này thì chuyển sang bị lỗi khác.... nói chung là nhiều thứ để kể ra, nhưng em nhường sân luận cho các bác khác.

Cảm ơn các anh em.

Last edited: 5/3/18
    dokien, panzer90, viking and 2 others like this.
  18. pqhung2005

pqhung2005 Advanced Member

Em bổ sung thêm một chút là Tất cả DAC test đều qua cổng USB A-B và đều chơi qua con music server NEC với phần nguồn Linear giahuy, phần mềm foobar.

19. cottu

cottu Advanced Member

Tạm kết luận vậy là em yên tâm với oppo 105D thần thánh của mình, chờ kết quả các buổi test sau, tks các bác

20. anhhung

anhhung Advanced Member

Xin lỗi các bác nhé, dù sao khi thi đấu như vậy là rất bổ ích cho tất cả mọi người, kh
    Xin lỗi các bác nhé, kết quả của buổi Test là điều mà mọi khán giả cũng như em quan tâm nhất ạ, nhận xét về kết quả buổi Test cần trung thực nhưng cần tránh làm mất mặt nhau thì sẽ có lợi hơn cho tất cả các bên(những người đã theo nghiệp DIY, những người chuẩn bị đi theo con đường này, các khách hàng, các cổ động viên...). Đó là tránh được sai lầm sẽ lặp lại trong tương lai, khai thác được thành công để cùng phát triển, khách hàng có thông tin để có được SỰ LỰA CHỌN ĐÚNG NHẤT. Tránh đưa nhau vào ngõ cụt tốn tiền, mất thời gian nó sẽ có ý nghĩa nhân văn hơn ạ.

21. kenzoman

kenzoman Advanced Member

OPPO của em test với toàn bộ DAC hôm qua là CD thuần túy, ko có chức năng DAC, để làm tham chiếu và khách quan đánh giá

panzer90 likes this.
  22. cottu

cottu Advanced Member

Tks bác,

23. panzer90

panzer90 Advanced Member

Hệ thống của bác kenzoman là qa tốt rồi, nhưng có một cái dở là con pow monoblock ko có volume nên buộc phải qa một con pre Conrad nên có thể sẽ kéo theo việc phối hợp trở kháng giữa các tầng dac ( đã có tầng IV) và pre sau đó lại amp là rất khó, nếu buổi sau có pre nào chỉ có chức năng volume, ko có tầng thúc thì sẽ đánh giá chuẩn hơn nữa về chất âm dac, vì bản thân mỗi dac đều đã có tầng IV rồi có thể oánh thẳng qa amp. Như con 9038pro là có tầng iv opam, con gia huy có tầng iv đèn, con AD1865 của e cũng IV thuần đèn. Còn về rủi ro cho dàn bác kenzoman thì những con tầng IV bán dẫn là nguy hiểm nhất :)) còn IV đèn đều xuất âm qa tụ hoặc biến thế nên cực lành.

chauphuong likes this.
  24. cuongnt72

cuongnt72 Advanced Member

Bác cho em hỏi, các bác có thử dùng Oppo làm dac chưa, để có thể có thêm thông tin, cám ơn bác.

25. sonar4x

sonar4x Advanced Member

Thưa các cụ!
    Thực chất đây chỉ là buổi giao lưu đầu xuân, khá vui và nhiều thú vị. Nếu bác Kenzoman vui lòng thì chúng ta lại tổ chức thêm vào đợt giao lưu nữa với quy mô tầm 3 dac, 4-5 người là vừa. Còn nếu định blind test thì cách thức và thể lệ sẽ phải khác đi nhiều thì mới có thể công bố kết quả và đánh giá, dù chỉ là mức độ chủ quan nhất.
    Một nhận xét chung qua vài sản phẩm Diy là thiếu tính đồng nhất (trung tính) so với đồ hãng, có lẽ do nhắm đến những đối tượng sở thích khác nhau!

Share This Page

Loading...