Giao lưu, họp mặt thành viên vùng Bay Area: SF, SJ, etc.

Discussion in 'Bang hội / Câu lạc bộ' started by Hai Lúa-USA, 17/10/08.

1. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

Cái này chưa nghe bao giờ. Mà anh em trên này có dị ứng khá nặng với đồ của Tàu bác ạ. Theo lời bác dạy thì :) Tàu là vua lừa đảo, ăn cắp, giả mạo, he he .. mà nếu nói nữa e rằng bị kiểm duyệt đó. Mấy cái đồ kia có lẻ các bác kia có ý kiến riêng tui thì ko vì mình chỉ nghe losless qua CD's.

Bác viết nhiêu đó là đủ để bị kiểm duyệt rồi, khỏi cần thêm :lol: -- edited by Gemini --

Bác vậy là ko biết tôi nói bác nào rùi. Để tôi nói rõ cái câu trên cho bác và vài anh em đọc mà ko hiểu, có lẽ vì hơi có nhạy cảm tên gì đó chăng. Nguyên văn thì thế này.

Cái này chưa nghe bao giờ. Mà anh em trên này có dị ứng khá nặng với đồ của Tàu bác ạ. Theo lời bác Unison (bác nay tên thật là Hồ) dạy thì :) Tàu là vua lừa đảo, ăn cắp, giả mạo, he he .. mà nếu nói nữa e rằng bị kiểm duyệt đó. Mấy cái đồ kia có lẻ các bác kia có ý kiến riêng tui thì ko vì mình chỉ nghe losless qua CD's.

Có thế thôi nhé. Thời buổi này sao còn nhạy cảm quá thế?

2. pterpm

pterpm Advanced Member

hị, hị , hóa ra em thành đồng lõa với kẻ lừa đảo rồi hả bác, tại bị nó rẻ, dòm trông ngon mắt mà mấy anh khoai tây rì viu cũng nổ như bắp rang làm em cũng mua vài cái, em là dân newbie, chẳng biết tẹo nào về cái nghiệp tốn xiền này, mong các bác chỉ bảo hộ em, thế dùng giòng nào thì vừa túi $, ngon , bổ , rẻ vậy bác
    em thật tình đấy, mong các bác chỉ hộ em cái . nghe cd thì mất thời gian quá, cứ lôi ra lôi vô mệt lắm, em cũng lười

3. danthanhpho

danthanhpho Advanced Member

Sáng mai cà phê à !!!......... Thời tiết này xem vẻ có mưa. Anh/em thì thỉnh thoảng mới gặp, tán gẫu với ly cà phê nóng thì tuyệt. Tuần tới công việc chỉ mần có 3 ngày, còn lại là hưởng lễ Tạ-Ơn và mua sắm (Black Friday). À !!!........ Black Friday này có gì đáng mua không nhỉ ? tui tính dzòm nếu có cái LCD 3D nào đó. Hẹn gặp các bác sáng mai ngoài cà phê Paloma.

4. huyhoang

huyhoang Advanced Member

-Chào Anh Hạnh và Anh Liêm ,
    Nghe nói mai uống cafe Paloma thèm quá , mai nhớ uống giùm Em 1 ly cafe nha Anh :D
    Em Huyhoang

5. hutieumytho

hutieumytho Advanced Member

Các Cụ ơi giúp em với. Em mua đồ trên ebay mà nó ship băng usps bây giờ không nhận được, mặc dù tracking shows là đã delivered. Em đến post office hỏi nó thì nó nói là đã delivered but no signature. Seller thì không có mua bảo hiểm. Em nên làm sao đây?

1. File a claim with ebay?
    2. Go after post office? Cái này thì khó chắc để cho seller làm.
    3. Request American Express to reverse the transaction (em paid bằng paypal nhưng rút tiền từ credit card)?

6. mozart

mozart Advanced Member

go to your paypal account and

"Open a Dispute in the Resolution Center

One of the benefits of using PayPal is that you can take advantage of our dispute resolution tools to resolve problem transactions."
    Good luck

7. habas

habas Advanced Member

USPS tracking show: delivered. thì bác thua 90% rồi. Muốn gởi hàng về VN chỉ có cách gởi qua dịch vụ hoặc đường buôn lậu thôi.

8. hutieumytho

Không. Đây là chuyện bên Mỹ ạ.

9. Cau Yem

Cau Yem Advanced Member

Bay gio la 8:45am o Paloma sao giang ho van con vang bong!

10. hutieumytho

Nên open a dispute trên Ebay hay Paypal?

11. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em nghĩ là đầu tiên bác nên contact với post USA hoặc với seller nói với họ về tình trạng parcels của bác,nếu bác không tiện call cho post bác có thể gửi mail và request họ investigate giúp bác.Em thấy không bình thường ở lý do là " delivered but no signature " Chắc nod vất vô thùng rác quá :lol:
    bác nên liên lạc với Tổng của họ nếu local post em nghĩ họ trả lời thiếu chính xác....
    Bác open ở đâu cũng vậy vì 2 trang nó link với nhau và đồng thời nó chuyển từ Ebay vô paypal ngay,
    Nhưng Em nghĩ trường hợp của bác không cần vội vì chắc cùng Mỹ quốc thì thừa thời gian onpen dispute.
    Mà bác nên sử lý theo cách từ xem tính chất, vì nếu không họ "Ebay hay Paypal" cho là Misuser buyer và seller họ có quyền report to ebay.
    Họ cũng đã biết bị người mua lạm dụng sự bảo vệ của ebay & paypal

12. mozart

mozart Advanced Member

Không biết đối với usps thì sao, nhưng nếu gởi với Canada post thì automatic có insurance $100 nê'u bị thất lạc.

13. hutieumytho

Em có liên lạc với seller, nhưng dĩ nhiên nó đâu có điên mà nói "Oh, I am sorry. Let me give you back your money". Seller thì cứ nghĩ là nó có traking number tức là nó có ship hàng, chuyện không nhận được là chuyện của post office. Vấn đề là thằng seller hà tiện nên ship mà không cần chữ ký nhận hàng và cũng không mua bảo hiểm. Còn post office thì cũng không chứng mình được là món hàng có giao đến tận cửa hay không nữa. Vẫn có thể là tên mailman bỏ lộn nhà người khác, hay làm rớt dọc đường. Ai mà nhận được mở hộp ra thấy Iphone 4 trong đó chắc cũng im luôn. :D

Bây giờ thì còn sớm nên ebay chưa cho em open dispute, phải đến thứ hai mới được.

14. Hai Lúa-USA

Khi seller nó ko bảo hiểm thì cũng kẹt cho nó, vì món đồ mắc tiền lại ko chứng minh được đã đến nơi. Nếu trong cái listing nó phát biểu "bảo hiểm phải cần" thì khi bác trã tiền ship ko trã thêm tiền bảo hiểm cơ hội bác thua có thể lớn. Còn nó ko nói gì cả thì có thể bác đòi tiền lại được. Bây giờ thiên hạ đói quá nên rình rập lấy đồ USPS/ Fedex/UPS xem ra hơi nhiều.

15. NoBG

NoBG Advanced Member

Bác hutieu,

Bác sẽ lấy được tiền lại vì bác không nhận được hàng. Người mua hàng trên Ebay được protected by "Ebay Buyer Protection".

http://pages.ebay.com/coverage/index.html

Bác nên file complain ở Ebay tốt hơn, vì khi đã filed ở Paypal rồi thì không trở lại Paypal được vã lại tui Paypal làm lâu lắm và không có chương trìng "Buyer Protection" rõ ràng.

Bác có nhiều plan để lấy tiền lại. Chiêu cuối cùng là file dispute ở credit card. Theo contract giửa Credit Card company & Paypal và giửa Paypal và Seller nếu ngườu mua dispute thì thì Paypal phai trả tiền lại cho Credit Card company và dĩ nhiên nó sẽ lấy tiền lại từ account của Seller. Nó không những lấy tiền lại mà còn cộng thêm mấy chục tiền "handling charge" nửa. Ai bán hàng trên Ebay mà không mua bảo hiễm hoặc mua "signature confirmation" là dại vì người mua trả tiền shipping và bảo hiễm chứ đâu phải người bán.

Theo quy định của Ebay, món hàng giá trị trên $250 (căn cứ vào tiền buyer trả cho seller) thì seller phải gởi hàng có theo loại có chử ký của người nhận. Có lẽ package của bác bưu điện để trước của đứa nào nó lấy rồi vì lúc delivery, người phát thư sẽ scan bar code lúc giao cho người nhân hoặc lúc để trước cửa. Không có chuyện làm rớt mất dọc đường mà tracking có thể hiện chử "deliverd" được.

Good luck.

16. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Bác NoBG Tất cả các điều bác nêu trên đều đúng,
    Tuy có điều bác hutieumytho chưa cho biết chính xác là cái Parcels option là loại gì?
    Thường thì các option như EMS hay Registered post đều signature confirm on delivery vấn đề khó ở đây là cái vụ post họ xác nhận bậy là "delivered but no signature " thông lệ Em hiểu là không có vụ này đối với International mail có thể nếu USA như vậy thì Em không biết,nhưng phải làm rõ vụ này nếu không quan trọng paypal họ cũng chỉ có bằng chứng là hàng đã gửi...vvv Proof receipt họ có mà paypal họ dựa vào đó để phán thì Em nghĩ mình sẽ không thuyết phục được họ để mà claim lại tiền....Em chỉ thấy cái đó cần phải làm rõ trước khi muốn claim lại
    Còn không đứng ở vị trí Em là người của paypal sẽ khó mà sử đẹp được vì họ cũng chẳng thể call hay contact với post office để giúp bác trắng đen rõ ràng được,Có chăng mình kiện Post office thôi
    Còn vụ gửi đồ ngon hay không là do kinh nghiệm của seller thôi chứ Em gửi thì trừ khí nó cố tình ném thùng rác thì chịu chứ không thể có cái vụ hơi khó hiểu thế này

17. hutieumytho

Em đào xâu hơn thì biết là seller chọn Delivery Confirmation , trong khi cái nên chọn mà nó không chọn là Signature Confirmation . Delivery Confirmation chỉ cho tracking information thôi , không ai phải ký tên nhận hàng hết . Thông thường mailman scan package trong xe rồi nhập chung với thư từ rồi mới đi giao . Thời gian mà mailman scan thùng hàng để hiện lên  "Delivered " trên tracking cho đến khi hắn thật sự giao đến nhà có khi lên đến vài giờ . Cho nên chỉ có Trời mới biết hắn có thật sự delivered không sau khi scan. Nếu có là em phải nhận được vì em xài địa chỉ công ty chứ không phải ở nhà, nen không có vấn đề để trước cửa tên nào đó rinh mất .

Em vừa filed a dispute trên ebay xong , hy vọng seller ngoan ngoãn trả tiền lại . :)

18. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Nếu vậy thì bác claim thì seller chết chắc vì với paypal họ chỉ chấp nhận Signature on delivery " bên em chỉ có EMS và Registered post "
    Còn em bây giờ mới nhớ ra là có option là tracking online được nhưng không có Signature confirmtion
    Postman họ chỉ scan phát là giục đâu đó thôi.

19. person_votu

person_votu Advanced Member

xin giới thiệu với các bác !!!!!! new preamp dùng tube 12au7 driver Eimac 100TH tube xuất âm output transformer 10k to 300 ohm

Attached Files:

20. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Em xin trình làng trước cặp loa em mới làm xong, và cái ampli cù cùa em.[/quote]
    xin giới thiệu với các bác !!!!!! new preamp dùng tube 12au7 driver Eimac 100TH tube xuất âm output transformer 10k to 300 ohm[/quote]
    Đẹp quá! bác cho 5 cent hình cái bộ đồ lòng!

21. hutieumytho

Hú hồn các Cụ ạ. Em tưởng mất toi $330, còn thằng cháu se sua ở VN sẽ không được Iphone 4, ai ngờ tên mailman tìm ra được cái package. Thì ra là hắn giao đúng số nhà nhưng lộn đường. Cũng may là nơi hắn giao lộn cũng là một công ty, cho nên cái package nó nằm yên ở đó, nếu như hắn giao lộn vào nhà dân thì coi như mất tiêu.

22. habas

habas Advanced Member

Chúc mừng. Nhưng đừng gởi về VN bằng bưu điện ngen, nhờ bà con cặp nách về cho chắc :)

23. hutieumytho

Dạ Christmas này em cặp nách đem về cho nó ạ.

24. Hai Lúa-USA

Có lần tôi gởi 1 món đồ. Thằng buyer đi vacation cả tuần sau mới về, kiếm ko ra cái package. Nó la lên bảo mất. Rồi sau đó viết thư xin lỗi bảo thằng đưa thư vì thấy mail dồn đống ko ai lấy nên nó bỏ vào trong xó cho kín đáo. Cũn hú vía, tuy mình có bảo hiểm.

An toàn nhất vẫn là bảo hiểm, hay signature confirmation cũng tốt trừ mấy món rẽ tiền.

25. huyhoang

huyhoang Advanced Member

-Em theo dõi từ khi Bác hutieumytho báo mất hàng , hổng giám hó hé gì ( vì không biết luật bên đó ) , đến nay nghe Bác báo đã nhận được hàng thì mừng , Chúc mừng Bác nha

Share This Page

Loading...