Giao lưu, họp mặt thành viên vùng Bay Area: SF, SJ, etc.

Discussion in 'Bang hội / Câu lạc bộ' started by Hai Lúa-USA, 17/10/08.

1. danthanhpho

danthanhpho Advanced Member

2. Unison250th

Unison250th Advanced Member

Co nguoi chup roi bac. Minh con 1 cai le, hoi do mua nguoi ban hua se dua them mot cai, nhung tron dau mat tieu. Nhung ma chang sao, minh khong nghi se can them, neu lam them mot bo loa, se dung bass khac.

3. Unison250th

4. danthanhpho

Nhân đây gởi lời cảm ơn tới các bác đã dành thời giờ quí báu, một buổi chiều tối cuối tuần, đặc biệt là tuần cuối của một năm, một ngày khá đẹp trời, đã ghé xuống em chơi, tham vấn và bình phẩm ưu khuyết cho hiện trạng cặp loa vừa ráp.

Cũng nhờ những ý kiến của các bác, em mới nhận ra được những điểm khuyết hiện nay của cặp loa, để sẽ thay đổi cho khá hơn. Đặc biệt là sư phụ Unison đã có những chỉ điểm sắc bén nhanh chóng, ngay cả cặp Passive Crossover của bác CauYem cũng có đôi lần bị được đòi hỏi, và phải công nhận sau đôi lần bác CauYem tháo ra gắn vào, dải tần đã thay đổi khá hẳn lên. Với độ nhậy khác biệt khá xa của Low/Mid/Hi để chạy được passive không phải dễ. So far ...... với ý cá nhân của em, bộ Passive-Crossover của bác CauYem trong thời gian chỉnh đổi ngắn ngủi, cũng đã được xem là khá thành công. Bác CauYem cho mình xin một bản mạch, mình sẽ order parts và thực hiện. Thanks bác trước.

Nguyên thẩu cá, với con cá nướng "mỡ hành nguyên con, to bành ky" của bác TheHung góp vui. Đĩa gỏi Ngó Sen và "Rau Tiến Vua được mang từ VN sang" của Bác NoBG và chai Remy Martin với bộ ly còn nguyên hộp, bị quên mất chưa khui, có lẽ sẽ để dành cho dịp tới. Chai rượu khai vị là rượu nho được sản xuất gần địa phương phe ta, thuộc thung lũng Napa của miền bắc cali này, chai rượu nho này được bác HaiLuaUSA chung vui với thêm đôi đĩa nem nướng. Chai rượu Martell của bác Unison xem vẻ đắt khách nhất, đang giữa buổi nhậu mà em đã thấy mực nước rượu long lanh sóng sánh quanh đáy của chai, rượu này nhấp vô rất là êm nhẹ và thiệt dịu nhưng rất là thấm sau chốc lát, với hai dĩa tiết canh đặc sản tại gia của địa phương, vị và độ đông hơn hẳn của quán khá được biết tiếng của địa phương, thêm hai món Nai mà bác Unison đã săn kỳ vừa qua là món Nai nướng và Xào Lăn. Có lẽ còn mà em chỉ nhớ ra tới vậy, Còn thiếu sót gì mong các bác bổ xung thêm.

Lần này có duyên ngộ hay sao đấy !!!.....Bác LanDoi và em tám lai rai đủ chuyện ON/OFF luôn tới 1:00PM quá trưa ngày hôm sau luôn. Câu bình xe trước nhà, ngay 880 trước exit Mission Blvd, thuê kéo về nhà bà con gần nhà, lai rai đôi chầu cà-phê, lọ mọ nhận ra được là cái Alternator, thợ thay, và đã tới nhà ok vào tối hôn sau, cách đây ít giờ. Cũng nhờ là có nhiều thời gian tám, anh/em quen biết nhau hơn trước.

Anh/em Nhậu, Nghe, Hút vài vòng mà cũng vèo cái qua nửa đêm lui !!!..... Cũng nhiều bác có điện thoại bị réo eo ..eo ......, thời gian chạy quá là nhanh, vèo cái tới 2:00AM sáng, níu kéo chút rùi cũng phải chia tay. Lần nữa !!!....... Thành thật cám ơn các bác đã dành thời gian tới chơi.

5. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

Đang định viết cái review thì thấy bác dtp dã đưa lên rồi.

Kỳ này dàn máy (nhất là cặp loa mới) của bác thật cực kỳ ấn tượng. Cặp loa này ăn đứt cặp L200 ngày trước bác cho anh em nghe thử. Tôi rầt thích tiếng 375 và 077 nhưng phần bass hình như chưa thấy xuống sâu lắm thì phải. Bác cho tôi rõ cái 15" bass JBL xuống thấp nhất là bao nhiêu vậy. Dù sao chăng nữa cái system này có thể nói đã đạt đến 98 hay 99% khó mà hay hơn được nữa trừ phi bác bỏ ra gấp 5 gấp 10 lần tiền hơn. Lúc các bác khói lửa ở garage tôi ngồi nghe rất kỹ và thấy khó có thể làm khá hơn ngoại trừ cải tiếng phòng ốc bác ạ.

Một đêm audio nghe nhạc nói chuyện tâm tình thấy tình người quả là đáng quí. Thời gian củng trôi quá nhanh từ 5PM đến 2AM tôi không ngờ chúng ta có thề ngồi lâu như thế. Hai anh chị rất hiếu khách và rất dể thương. Thành thật cám ơn sự nhiệt tình của bác và bác gái.

6. lamdoi

lamdoi Advanced Member

Heheheheh em chân thành cám ơn bác danthanhpho và chị nhà đã chiêu đãi thật thịnh soạn, đặc biệt cảm ơn bác danthanhpho đã "cấp cứu" em lúc 3 giờ sáng trên freeway hehehehehe kỷ niệm này chẳng thể nào quên được ạ :D

7. danthanhpho

@NoBG, Nghe anh nhắc về dây teflon 14 -16AWG với multi conductors dây lõi bên trong, em đâm ra cũng thèm, dự tính là sẽ dùng cho mấy cái bass Drivers, có lẽ sẽ tốt, ít ra là theo cảm tính, chắc tối thiểu kiếm cũng chừng 4 meters. Hổng biết là mấy cái tiệm địa phương nào đó có không anh ? Em thì thỉnh thoảng mò trong Halted, có nhưng với dây lõi nhỏ hơn.

@Bác HaiLuaUSA, Dạ !!!!.....thùng bass này em tweak tại 31.23 Hz theo như trên lý thuyết, còn thực tế thì em chỉ mới đo lướt qua, đồ họa của thùng loa sau:

Attached Files:

8. TheHung

TheHung Advanced Member

Cám ơn bác danthanhpho và bà xã đã nhiệt tình chiêu đãi anh em. Theo cá nhân em nhận xét cặp loa bác danthanhpho nghe rất khá, rõ nhất là mid-range, giảm xuống vài db chắc nghe sẽ êm ái hơn ( có nhiều bản nhạc nghe hơi chói) và bass sẽ dày tiếng hơn, hôm qua chưa được nghe 2235 trình diễn nhiều. Cặp này bác dành thời gian cân chỉnh lại thì nhiều cặp loa hãng mắc tiền chắc ko sánh được.

Đợi bác Unison đi CES 2009 về chắc anh em hẹn gặp nhau lần nữa tại nhà bác ấy , vì lần này bác Unison có thêm đồ chơi mới, nghe thử Zardoz hát thế nào ? bác Unison bảo Trans-DAC mắc tiền ( hơn $40K) vẫn ko bằng.

Hùng Ngô

9. NoBG

NoBG Advanced Member

Cãm ơn bác dtp tổ chức 1 buổi hợp mặt vui vẽ và quá đầy đủ. Cặp loa của bác mới làm thật ấn tượng, xem ra bác đầu tư vào cũng nhiều, công sức và tiền bạc. Tôi nghe dỡ quá nên không dám bình phẩm. Đến nhà bác và bác Unison mới thấy mình ... hổng có gì hết. Đồ chơi (toàn là thứ dữ) của bác nhiều quá, cặp loa Altec 19 bác để nó trong nhà bếp thì tội lỗi quá!

Dây bạc teflon 14AWG Và 16AWG của tôi còn nhiều, tôi đem nguyên cuộn xuống cho bác thẳng tay tự nhiên. Chiều mai chủ nhật tôi xuống được sẽ đem xuống, nếu không thì chiều thứ 2 sau khi tan sở. Tuần tới tôi vẩn phải đi làm, mấy bác nghĩ được 2 tuần sướng ghê.

10. danthanhpho

Em vẫn làm bình thường đấy chứ !!!!......có nghỉ gì đâu. Hay anh sẻo cho em chừng 4 meters là được rùi !!!!....Cám ơn anh thiệt nhiều. Hay bù lại em khao anh lại chầu ca phê nhé, em cũng chẳng có gì gấp gáp, hay hẹn vào thứ Bẩy tới anh nhé, cái quán mà ngay cửa cái Century Mall đấy (conner of Story&McLaughlin), tầm 10:30AM ?

11. Unison250th

Bac danthanhpho,

Phai thanh that cam on bac rat nhieu ve bua tiec va dan may moi cua bac. Dan tiec bac qua thinh soan, an xong ngay mai con them lau va nhat la but mang vit .

Minh coi lai may bai tren thi thay bac thuc hien dan loa qua nhanh , tu thanksgiving nghe dan may o nha minh toi bay gio mot thang roi thi bac da coi nhu da lam xong dan loa, chi can chinh mot chut nua la xong. @ set crossover, chi can gan them cai Pot de chinh cho phan Mid va High la du. Chung nao bac can muon may RTA va micro de choi, cho minh biet de minh co dip lai moto toi nha bac de dua bac thu.

Dieu thu nua la thay bac mua tat ca linh kien hiem co trong vong chop nhoang, do la 2440/2441 va nhat la ken 2165 ma co them throat nua chu, ma lai con re hon.... nhung linh kien minh mua! Chinh xong, dan loa bac minh thay cap Wilson Grand Slam nghe khong bang may bac roi day! haha... qua da!

12. Unison250th

Hom qua tren duong di cau ca, thi nguoi ban Phap minh nho mua dum may Zardos dang nam o phi truong ben Ecuador co goi minh noi rang DB System se lam mot may Zardos dac biet cho thi truong My, khac voi may Zardos tren web site, se goi la Zardos Plus, hoac Zardos Signature gi do, thanh ra may minh order se bi cham tren vai tuan. May nay se khong ban qua dealer o My (la mot dieu tot, vi distributor o My cung thuoc thanh phan tham nhung may bac a), hoac bat cu nuoc nao khac, ma chi ban direct tren web site. Ong ban minh dang dung mot may tuong tu nhu Zardos lam nam ngoai va noi rang am thanh khong co dan CD/DAC nao dich bang, dieu ma minh kho tin nen chua mua thu. Moi day duoc tin la gan 400 audiophile ben Phap dang dung may Zardos, va tat ca deu khong nhung hai long ma con phan khoi la vi tien loi.

May Zardos dung nhu sau:
    - Gan mot cai hardrive vao network mua cai that lon, khoang 2TB cua WD, roi dung may desktop hoac laptop load Itunes, dieu khien am thanh library qua hadrive.
    - Dung desktop hoac laptop dieu khien may Zardos qua wifi, nghia la computer co the nam mot phong, hadrive nam gan router, con may Zardos de gan ampli va speaker, gan thang analog output qua ampli hay preamp la nghe duoc.
    - Them nua, tien loi nhat khi mua may Itouch hoac co may Iphone, dơnload software Remote cua apple (chi ton $10), la co the dieu khien Itunes tren Itouch hoac Iphone tren ban tay (khong can dung computer, nhung phai tủn on Itunes). Dieu nay tien loi vo cung vi tat ca nhac tu hadrive (40,000 ban nhac) duoc dieu khien tren IT, IP, ma con co the thay hinh cua albums nua!

Zardos se ban tu $2900 - $3300 (gia chua duoc chinh thuc cho Signature hoac Plus model), cong them hadrice WD 2TB khoang $400, them Itouch $220 (8GB mua o Fry's electronic) la co mot dan front end duoi 4K,tien loi khong may nao bang.
    Am thanh cua Zardos minh chua duoc thuong thuc, nhung nghe nguoi ban noi dan audiophile ben Phap nghe noi qua tu tai qua mien ("Bouche a l'oreille" ) ma tat ca ai dung (hien nay hon 400 nguoi) thu deu hai long, nhat la khi dan nay co am thanh tren nhung dan mac tien (DCS Edgar, EMM, Weiss DAC ton hon $40K). Vi lo tin nguoi ban nay nen minh nho ong ta mua thu mot cai Zardos, hy vong trong vong 1 thang se co do choi moi va moi may bac TVVBA nghe thu.

May bac co the vo day coi ve dan may cua nguoi lam ra Zardoz. Dan may nay dung bass driver la JBL 1500AL (retail $3000/cap dung tren loa K2), ken Vitavox, Onken va Goto. Nguoi ban minh (cung dung dan Goto) cung da nghe qua dan nay thi cho biet day la dan co am thanh hang thu 2 o Phap, moi lan nghe dan nay la khong muon di ve.
    http://www.db-system.fr/bd_system/Auditorium.html

13. TheHung

TheHung Advanced Member

Cám ơn bác Unison845 đã cho ý kiến về Zardos. Western digital 2TB hiện tại giá từ $350 trở lên tùy nơi bán, em mua được giá rẻ nhất tại đây

http://accessories.us.dell.com/sna/prod ... u=A1763396

14. Unison250th

Hinh nhu bac mua sai roi, co do khong co Ethernet connection.

O day re hon ne, ma co Ethernet, 274$ ship ve nha luon. Moi nam ngoai minh mua la $500.
    http://cgi.ebay.com/WD-My-Book-World-Ed ... 1|294%3A50

Gigabit Ethernet Connection - High-performance 1000/100/10 compatible Ethernet connection.

Cai cua bac khong thay noi gi ve Ethernet connection. Bac tra lai Dell mua cai o Ebay di.
    Highlights

* 1 x Dual-Drive Storage System
    * 1 x USB Cable
    * 1 x AC Adapter
    * 1 x Software CD
    * 1 x Quick Install Guide

Overview
    WD's My Book Mirror Edition dual-drive storage system automatically mirrors your valuable data for extra protection. The USB 2.0 interface and a powerful combination of features make this system the storage solution of choice for photographers, home users, small offices, and anyone looking for extra assurance that their data is safe.

15. TheHung

TheHung Advanced Member

Cám ơn bác, để em đi đổi lại. Happy new year. chúc bác sức khỏe dồi dào, kiếm được nhiều đồ chơi . Em quen nữa, khi nào bác rảnh phiền bác gửi em bản vẽ cho Altec 414 ( trong thùng 4350/4355 ) nhé. Thanks bác

16. danthanhpho

17. TheHung

TheHung Advanced Member

18. danthanhpho

Có lẽ khá hơn một tí !!!........ Mình thêm cái L Pad vào dải mid, giờ chỉnh thỏa mái. Cái vụ "thì thọp" mà Hùng chỉ mình lúc đó giờ không thấy nữa, vì đang dùng mấy cục của mình.

Mấy cái altec 288, jbl 2440/2441 xem ra cũng ít khi thấy. Lần trước mình cũng may, lượm 3 cái 2441 và 1 cái 2482, cũng nửa nạc nửa mỡ, được anh ta tặng free cái titanium diaphragm mới nguyên hộp, nhưng với $450 cho cả 4 củ drivers nên lượm đại.

19. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    CHÚC CÁC BÁC AUDIOPHILE BAY AREA VÀ GIA ĐÌNH
    SỨC KHỎE
    HẠNH PHÚC
    THỊNH VƯỢNG
    BÌNH AN​

HAPPY NEW YEAR :D :D

20. Unison250th

Bac danthanhpho,

Bac can micro/RTA khong? Neu can cho minh biet, minh se dua bac muon de chinh cap loa bac.

21. NoBG

NoBG Advanced Member

Bác Hùng muốn tìm 288 phải hôn? Trên Ebay đang bán 3 VOTT A5, 3 cái chứ không phải 1 cặp. Tất cả hình như là original hết, bao gồm A5 cabinet, 515E woofers, 1005B Horns và 288K driver + Crossovers. Starting bid la $3000.

http://cgi.ebay.com/Altec-A-5-Speakers- ... 240%3A1307

Chỉ cần cặp honrs và driver là đáng đồng tiền rồi.

22. danthanhpho

Cám ơn anh thiệt nhiều đã có nhã ý, có lẽ hiện tại em cũng không cần dùng tới, thỉnh thoảng nhòm quanh nếu có cái giá thiệt phải chăng, có lẽ em cũng sẽ dzớt cái. Em cũng đã lọ mọ mod lại cục crossover 3160 cho phù hợp phần bass, thêm cái L-PAD cho phần MID. Em đã dùng cái software Frequency-Generator scan từ thấp lên cao vài lần và dùng cái Sound Level Meter cân chỉnh, sau cùng dùng mấy cái đĩa Chesky Records tweak. So far ..... tương đối khá ổn và vừa ý với phần Passive Crossover hiện tại, phê thêm một chút nữa là sau khi swapped qua nghe bằng cặp amp tubes.

Có lẽ bước kế tiếp là kiếm thêm cái Active Tube Crossover tương đối, hoặc kẹt lắm ............chắc có lẽ sẽ phải lọ mọ ráp, em cũng vừa lướt sơ qua cái mạch của Audio Research EC3, link: http://www.arcdb.ws/EC3/ARC_EC3_schematic.gif
    Có lẽ cũng chỉ dựa theo sơ đồ ráp 2 ways, và fixed crossing point.

23. TheHung

TheHung Advanced Member

Cám ơn bác, nhưng em chỉ cần 1 hoặc 2 cặp drivers thôi.Bác đi China chưa ?

Bác Hùng muốn tìm 288 phải hôn? Trên Ebay đang bán 3 VOTT A5, 3 cái chứ không phải 1 cặp. Tất cả hình như là original hết, bao gồm A5 cabinet, 515E woofers, 1005B Horns và 288K driver + Crossovers. Starting bid la $3000.

http://cgi.ebay.com/Altec-A-5-Speakers- ... 240%3A1307

Chỉ cần cặp honrs và driver là đáng đồng tiền rồi.[/quote]

24. NoBG

NoBG Advanced Member

Mạch của ARC nầy nếu bác làm point-to-point chắc chạy dây chết luốn. Ngoài ra vì mạch nầy có gain, chay day không khéo sẽ phat sinh nhiều vấn đề. Tôi có vẽ xong 1 mạch 2-way dùng 4th order (24db) Linkwitz-Riley filter và a Sallen Key topology nên components cũng rất đơn giãn đễ tìm. Thay đổi crossing point cũng đễ dàng, chỉ cần thay resistor array (dùng socket) là xong. Đự định làm PCB nhưng chưa rãnh, nếu bác muốn chơi tôi sẽ speed up project nầy. Thứ 7 gặp bác nói vụ nầy luôn.

25. NoBG

NoBG Advanced Member

[/quote]

Chưa đi có lẽ tuần sau.

Share This Page

Loading...