Giao lưu, họp mặt thành viên vùng Bay Area: SF, SJ, etc.

Discussion in 'Bang hội / Câu lạc bộ' started by Hai Lúa-USA, 17/10/08.

1. Unison250th

Unison250th Advanced Member

Sang bay di cho troi thay ban may nay: Field coil va ampli cua RCA! Ai thot tay chom het tube roi. Nguoi ta doi chi co $70. Rang nhin khong mua ve.

2. SixL6

SixL6 Advanced Member

Đây là hình bộ kèn của em cắt với Behringer đang set up theo các thông số giống như bác Unison250th hướng dẫn tiếng nghe tự nhiên dễ nghe, em có chỉnh theo mấy chế độ khác thì thấy nghe không thích và không nghe được nhiều loại nhạc bằng !

Bác Unison250th cho em hỏi kinh nghiệm nghe để chỉnh delay giữa bass và kèn như thế nào là đúng ? Giữa delay và chỉnh phase khác nhau như thế nào ?

Cám ơn bác !

(Hình mượn hình anh em TBG hôm CN lên chơi chụp !)

3. Unison250th

Chuc mung bac,

Dan may bac dung PP danh cho bass, va 2 cai SE45 (?) cho ken va tweeter la nhat roi. Dan loa ban tren thi truong 10K tro xuong chac se khong nghe hay bang dan bac.

De chinh delay, theo tinh toanh thi moi in khac biet giua cai bas va cai mid thi phai chinh cai bás delay 1ms. Vi du mat cua cuc bass trong dan may bac, cach xa cai mid (cai dit cua 288 (vi diaphram nam sau dit) 12in thi can phai dung 12ms delay o cai bass. Cai tweeter cung phai chinh nhu vay.

Ve phase thi 3 driver phai in phase voi nhau neu dung LR12. Vi bac dung 3 loai ampli khac, nen can phai xet ampli nao in pháe voi input, ampli nao out ò pháe voi input. Vi du neu ampli PP outof phase voi input, va 2 ampli 45 inphase, thi bac can phai sua ampli PP reverse phase. Mot cach khac co the lam, la doi dau day 2 cai bass nguoc lai (nghia la dau den cua bass qua dau do ampli, dau do cua bass qua dau den cua ampli, nho phai lam 2 channel giong nhau.)

Con cach khac nua, la doi thu o cai behringer va nghe am thanh, khi am thanh tron va am hon thi se inphase. Am thanh cua out of phase se bi thieu ve phan mid.

4. SixL6

SixL6 Advanced Member

Em chỉ có một amp. tube 45 để đánh cho cái kèn thôi, còn cái treble em đánh bằng bóng 6C4C(tương đương 2A3). Hai cái amp này chắc chắc là đồng phase vì có kết cấu mạch giống nhau. Đúng là cái PP 6pi3C-E (6L6) em đang đánh bass có lẽ là ngược phase với hai amp trên. Hiện nay em cảm thấy thèm nghe tiếng bass của đèn 845 quá, đã chuẩn bị gần xong linh kiện nhưng chưa cái thời giờ ráp.

Bác Unison250th cho em hỏi là để chỉnh deplay ta đo khoãng cách của củ bass là ta đo từ nón loa (chỗ đường kín lớn nhất) phải không ạ ?

Tks bác !!!

5. Unison250th

De chinh delay cho cai bas, do tu cai dome chinh giua cuc bass toi cai dit tron cua cai 288. Nghia la tu voice coil bass toi voice coil 288. Cai 845 nghe cho bas la tuyet, bac dung output trànormer nao vay?

[/quote]

Bác Unison250th cho em hỏi là để chỉnh deplay ta đo khoãng cách của củ bass là ta đo từ nón loa (chỗ đường kín lớn nhất) phải không ạ ?

Tks bác !!![/quote]

6. SixL6

SixL6 Advanced Member

Em hiểu rồi !

OPT 845 do anh em trong nước có kinh nghiệm quấn, có đo đạt đàng hoàng ! Em sẽ ráp lên nghe như thế nào đã. Chơi kèn có nhiều thứ để làm quá bác nhỉ !

Thân

7. Unison250th

Vat tot, bac lam ampli roi post hinh va do thu frequency response cho anh em biet. Minh cung se lam nhu vay cho ampli Tango SE845.
    Choi ken nhieu thu, nhung ai nghe dan ken minh roi cung phai nhuc dau suy nghi bac. Minh da nhac truoc day choi ken can phai nhieu kien nhan.

8. lamdoi

lamdoi Advanced Member

Hehehehe các bác hay nghe em nói chợ giời nhưng chắc khó mà hình dung nó ra nàm thao nhể, em có chụp vài tấm hình để các bác xem chơi hehehe

1 góc nhỏ của chợ , để dể hình dung trong hình là 1 hàng ngang, cái chợ này có khoãng 25-30 hàng ngang như vậy ( bằng hoặc to hơn sân Thống nhất :D)

hầm bà lằng sán cấu hehehe trong hình các bác thấy nào là dĩa than, xác laptop, mixer , amply thậm chí có cả máy giặt và mấy sấy hehehe

cùng một người bán ( bạn thân của em :D) hehehe , cối xay còn mới nguyên, bánh xe đạp các loại, valy và cả gậy đánh golf

đôi loa QUAD cũng khá ngon giá chỉ có 300 đồng hehehehe

Amply Rotel , Carver , Denon, Sony ... các loại giá bèo :D

Hehehe

9. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    :D Rất nhiều chủng loại và đặc biệt là đồ Audio, thế này thì bác Lâm cứ 10 quan 1 cái là tha hồ mà Shopping nhể :D :D

Thân,

10. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

Mấy bác chịu khó đi chợ trời ghê. Mình đi 1 lần nắng quá xá từ đó chạy luôn.

11. Cau Yem

Cau Yem Advanced Member

Thì nên đi sớm để tránh nắng. Đi từ 5:30 am cho đến khoảng 8:00am thì đâu có nắng Bác Hai Lúa USA :D

12. Unison250th

Dau phai loa Quad bac. Dahlquist DQ20 do.

đôi loa QUAD cũng khá ngon giá chỉ có 300 đồng hehehehe

13. danthanhpho

danthanhpho Advanced Member

Nếu còn sáng sủa sạch sẽ và bắt mắt, cặp loa này giá cũng ok đấy !!!...... Xem phía sau nếu là hai cầu cọc loa lại càng ngon, vì sẽ là DQ 20i có thể đánh bi-amps. Dòng DQ20 này tuy là độ nhậy hơi thấp nhưng rất dễ phối ghép, dù là ghép amply solid state xềnh soàng vẫn cho ra chi tiết của âm hình rất là khá, tưởng chừng nghe với amply đèn vậy. Củ bass và củ mid do Dahlquist làm còn tweeter lấy lại của hãng khác. Ghép với amply đèn với công suất kha khá chút thì bá cháy lun, rất rất ..... là hay trong tầm tiền.

Dòng DQ20i thì đã được dân Châu Á (Nhật, Hồng Kông, Đài Loan, và Đại hàn .....) sưu tầm từ lâu, cả dòng AR-LST cũng thế. Trên thị trường khá ít khi gặp hai dòng này, có gặp thì giá cũng không dễ để đu theo.

@LamDoi, Nếu có dịp dzòm ngó lại cặp loa này, bác để ý xem là 20 hay 20i ? Mình sẽ nâng cấp cặp DQ 20 hiện nay trong phòng ngủ.

14. lamdoi

lamdoi Advanced Member

Hehehehe xin lỗi các bác em nhớ lộn :mrgreen: , nó là Dahlquist DQ20 còn em không biết chính xác có chữ i phía sau không nhưng chắc chắn là có bi-wire bác danthanhpho ơi :D. Nếu bác danthanhpho thích thì mai em khiêng cho bác nghen :D, đôi loa này của ông anh cũng khá thân với em hehehehe

15. titoet

titoet Advanced Member

Em thèm đi chợ trời với sếp lamdoi ghê! :(

16. lamdoi

lamdoi Advanced Member

Hehehehe thèm thì chịu khó chờ vài tuần nữa rùi tha hồ mà đi hehehe hôm kia anh mới đi với anh Hưng (Maseco) qua Mẽo tìm thị trường hehehe

17. danthanhpho

Bác để ý phía sau, nếu có hai cầu với hai thanh sắt nối dải trên và dưới. Bác lấy cho mình, cám ơn bác trước.

Ngay phía sau cũng sẽ đề model 20 hay 20i. Nếu là 20i thì mới lấy, hình kèm cọc loa 20 trơn.

18. lamdoi

lamdoi Advanced Member

Hehehehehe vậy thì chắc chắn là DQ20i rồi bác danthanhpho ơi, hehehehe vậy để em nói anh đó để lại :D

19. danthanhpho

Nếu bác chắc chắn !!!..... Vậy nhờ bác lấy dùm. Mình sẽ lên bác cõng về. Hoặc bác muốn nghe AR 10-PI thì cõng cặp loa xuống mình nghe lun. Nghe xong !!!!..... dám bác lại nâng cấp lun cặp AR3 của bác ?

20. lamdoi

lamdoi Advanced Member

Hehehehe chắc thì em nghĩ là cũng 95% rùi bác danthanhpho ui, đôi AR của bác lạ quá hehehe chắc nghe hay lắm. Em nhặt được đôi Allison này có 5 đồng :lol: , hehehehe cũng họ hàng với AR 10 của bác

21. person_votu

person_votu Advanced Member

Bác Lâm ơi đôi này nếu mà còn tốt thì đánh bass hay lắm vì đây là woofer Push Pull độ nhảy cũa loa này hơi nhỏ nên phải cần amp có nhiểu watts

22. danthanhpho

Cặp 5 đồng này thì chắc chắn là hay hơn 10 Pi trong tầm giá rùi !!!..... Nhưng còn vần đề là em nào thì Yêu Em Dài Lâu.

Cách đây ít tuần mình cũng mừng hụt, đang ngồi lựa dây nhợ trong chợ trời, ngó lên thì thấy hai cái lưng của cặp loa, trông cái núm vặn dây loa thì y chang dòng AR, cứ như là AR3 nhưng hổng phải, chỉ hai núm cọc loa hay AR1, 4 ...... ? Ngó lại mặt trước thì mới nhận ra là dòng Advent, dòng này làm thùng và màng loa sạch đẹp hơn dòng AR nhiều. Cặp Advent này ngon sạch và mới quá trời, bà seller thấy mình dzòm ngó cứ mong là mình khuân, bà ta nêu giá $40.

23. lamdoi

lamdoi Advanced Member

Bác Lâm ơi đôi này nếu mà còn tốt thì đánh bass hay lắm vì đây là woofer Push Pull độ nhảy cũa loa này hơi nhỏ nên phải cần amp có nhiểu watts[/quote]

Hehehehe nghe anh Hải nói vậy em mừng quá, vậy em để dành bữa nào kiếm cục amp chơi dải thấp :D vì đôi tweeter bị cháy mất rồi hehehe em cám ơn anh Hải nhiều

24. Hungnhem

Hungnhem Advanced Member

Dear bac Unison250th, dạo này mới có thời gian nghịch ngợm một chút đang muốn nhờ bác tư vấn dùm em với. Em hiện nay đang đủ phụ tùng đóng thùng 4350 như của bác : 2x2235H, 414, 288, tép. Nhưng thấy bác có post cái thùng OB, thấy quá đơn giản nếu làm như vậy, liệu có nên nghĩ đến phương án 2 414,288, tép , 2235 đóng sub JBL 380 để 2 bên không ạ. Em cảm ơn bác nhiều.

25. SixL6

SixL6 Advanced Member

Bác danthanhpho, đôi loa cột là loa Mission phải không bác ?!

Share This Page

Loading...