Giao lưu, họp mặt thành viên vùng Bay Area: SF, SJ, etc.

Discussion in 'Bang hội / Câu lạc bộ' started by Hai Lúa-USA, 17/10/08.

1. Cau Yem

Cau Yem Advanced Member

Bác đi Livermore hả?

2. Unison250th

Unison250th Advanced Member

Dung roi bac, bua do lay xe di thu, linh cho speeding ticket qua troi, hen la minh chay cham, hot ve duoc mo nay cung vui roi.

3. Unison250th

Mona Lisa - La Joconde

4. Cau Yem

Cau Yem Advanced Member

Có người nói đây là bản copy, còn bản thiệt thì được cất ở nơi khác .
    Có lẽ đầu năm tới em sẽ về lại bên đó. Chúc Bác và gia đình đi chơi vui!

5. Unison250th

Chac khong gia dau bac. Minh dung may cho khac nhau o trong phong do, ma con mac cua tam hinh co ve song dong nhin theo minh bat cu cho nao.

Nhung ma hinh do cha co gi quan trong. Hinh duoi nay moi hay ne bac. Steak Tartar bang thit ngua bac.

Attached Files:

6. Cau Yem

Cau Yem Advanced Member

Nhìn thì ngon quá, nhưng thịt sống thì em chịu :oops: Em chỉ ăn được Bào Ngư sống mà thôi. Chừng nào Bác mới đi Monaco rồi Hòa Lan?

7. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

Bác Liêm ui ... hôm thứ 7 vừa qua có gặp 1 thằng Mẽo bán cho nó cặp loa (mà nó ko mua, có vẻ tính hơi kỷ) thì nó nói chuyện có vẻ thích thú vào mấy cái active Xovers. Tui nói có người quen làm cái này bán theo kiểu custom made. Bác có muốn nói chuyện với nó thì cho tui hay. Thằng này chuyên gia open baffle nhưng ko mấy rành về horn...

8. Cau Yem

Cau Yem Advanced Member

Hi Bác,

EM chỉ làm để chơi thôi chứ chưa có tính chuyện mua bán gì hết. Em chỉ làm passive thôi còn active thì chưa có thời gian nghiên cứu. Với lại lúc này em quá bận nên cũng không có thời gian để chơi với máy và loa nừa.

À, mà Bác bán loa gì vậy? Tay đó tên gì? Có khi là người quen biết đó Bác ơi!

9. Hai Lúa-USA

Nó là Bob Walters, là director của 1 Audiophile group ở Bay Area này. Mấy cái thằng muốn lòe thiên hạ, lập nhóm, in danh thiếp tự xưng mình director nghe sao buồn cười ...

10. Cau Yem

Cau Yem Advanced Member

Em ngại gặp những cao nhân này lắm! Hình như là nhóm mấy anh này có khoảng mười mấy mạng ở vùng Bay.

11. TaitrauSJ

TaitrauSJ Approved Member

Xin chao cac anh vung Bay Area. Mong duoc dip tham gia cung cac anh cho su nghiep audio cua em duoc nang cap dung thoi cuoc(up to date).

12. TaitrauSJ

Xin chao cac dai ca,
    TaitrauSJ moi biet web nay, xin ra mat cac dai ca vung
    Bay area. Xin duoc cac dai cai chi giao them.
    TaitrauSJ hien dang o SJ. May bua nay dang co set up cap Thiel CS 1.6 voi Classe Ten pw amp nhung kong hieu sao choi duoc 2 tieng thi cai fuse cua Classe bi dut. dang tinh set up lai voi cai Krell KAV500 nhung chua dam vi so bit but cai fuse nua.
    Cau hinh
    ----
    Marantz CDP
    Pre: HK receiver, Kenwood
    Pow: Classe Ten, Krell KAV 500
    Speakers: Thiel CS 1.6
    -----
    TaitrauSJ muon set up 2 channels de nghe bay gio vao mai mot co the lam 5.1 neu nhu ba` xa muon.
    Xin cac dai ca chi giao them. Co can thiet fai muon cai processor 5.1 hay khong? neu fai mua thi mua cai nao de co the choi hay cho 2 channels ?hay fai mua rieng cai pre cho 2 channels?

Xin cam on

13. TaitrauSJ

TaitrauSJ o vung San Jose(Beryessa)

Chào mừng bác tới diễn đàn !
    Nội qui diễn đàn viết bằng tiếng Việt là bắt buộc, ngoại trừ một vài thành viên được ban quản trị đồng ý không gỏ dấu.

Mời bác xem hướng dẫn tại đây:

http://www.vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=6&t=1872

SixL6

14. Cau Yem

Cau Yem Advanced Member

Hello Tuấn taitrausj,

Welcom to the group!
    Chờ bác unison đi chơi về anh em sẽ có một cuộc họp mặt!

15. TaitrauSJ

Hi Anh Cau Yem,

Cám ơn anh. Hy vọng sớm được tiếp kiến các anh.

Tuấn

16. danthanhpho

danthanhpho Advanced Member

Chào Bác TaitrauSJ,

Chúc mừng bác đến với nhóm anh/em vùng Bay. Theo mình nghĩ chuyện cháy fuse cũng không đáng lo...... cũng mong và hy vọng là chuyện nhỏ. Có thể là vấn về nào đó gây ra như: khi tắt máy không theo cách thông thường, tắt amply trước sau đó tới những phần còn lại (Pre, CD player ...), hoặc thao tác tắt nhanh quá cũng có thể gây sự cố, hay khi tắt amply mà vẫn còn tiếng âm thanh đang ra loa, chủng loại và fuse rating dùng có đúng chăng ?....

Mình gợi ý là làm ít thao tác như sau:

- Dùng DVM đo trở kháng hai cọc loa phía sau của mỗi speaker. Với loa Thiel này thì trở kháng đo được trong tầm 3.2 ohms +/-0.2 ohm, thường là trở kháng của hai loa không chênh lệch khác nhau quá hơn nửa ohm (0.5 ohm). Nếu khác nhau quá ngoài 0.5 ohm thì cần xem xét lại phần bên trong cặp loa.
    - Thay fuse khác cho cục amp với đúng số chỉ định của máy, chú ý là có hai loại fuses là fast blow fuse và slow blow fuse. Thường là dùng slow blow fuse cho chỗ amply này.
    - Mở máy nghe lại như bình thường, nhưng cần cảnh giác cục amp những giờ phút đầu bật máy, với tư thế sẵn sàng tắt cục amp khi cảm thấy có sự cố lạ.
    - Chú ý vệc mở và tắt máy theo đúng phương thức: Mở máy thì amply mở sau cùng, còn tắt thì amply trước tiên.
    - Nếu êm cho được ít giờ, ngày, tuần thì xem là may mắn. Ngược lại thì thử thêm 1 -2 cái fuse nữa. Không khả quan thì chỉ còn cách gởi cục Classe về hãng xem xét và sửa chữa, mong là sẽ không phải gởi.

Nếu chơi 2 channels theo mình nghĩ là cũng nên đầu tư cái preamp nào đó phù hợp, việc chi này sẽ đáng với thời gian mình bỏ ra để thưởng thức nhạc. Chuyện 5.1 là của mai mốt, vậy thì hãy để mai mốt tính ......... tuy nhiên hiện tại cũng vẫn đang có sẵn cái HK receiver và Krell KAV 500, cũng tùy theo sở thích 5.1 tới đâu để định tầm đầu tư.

Bác thử theo những thao tác trên, có gì lạ post lên anh/em sẽ tính tiếp. Chúc bác may mắn.

17. danthanhpho

Cũng lâu lâu không xem hàng trên mạng địa phương, có đôi món xem vẻ hấp dẫn nè mấy bác ui !!!....

Altec Lansing A7 Speakers - $1000/Cặp
    http://sfbay.craigslist.org/eby/ele/1232250037.html

JBL 2405 tweeter, không rõ là lõi đen hay trong, $150/chiếc, có cả thảy 2 cặp. Với $300 cặp tweeter JBL xem vẻ giá cũng tốt, cũng nên trả giá xuống thêm chút nữa được thì lại càng tốt.
    http://sfbay.craigslist.org/pen/msg/1231872055.html

18. TaitrauSJ

Hi anh DTP,

Cám ơn anh. Em sẽ thử lại khi mấy cái fuse em order gởi về.

Tuan

19. Cau Yem

Cau Yem Advanced Member

Order chi mệt vậy?
    Chạy ra Exccess Solutions ở Milpitas thì tha hồ mà chọn lựa và giá cũng rẽ lắm (khoảng $0.20 một con)

20. Hai Lúa-USA

Fuse mà phài order thì mắc đó nhé. Coi manual biết loại gì mà mua rồi ra chồ cậu Yêm thì hay hơn. Cái bệnh nghe lâu mà cháy fuse trong amp có lẽ do amp hơn là do loa phải ko mí bác?

Bác DTP ko sưu tập thêm cặp A7 à? Còn cặp 2405 giá thế là ổn nhưng hiện tại mình ko cần.

21. Cau Yem

Cau Yem Advanced Member

Cháy cầu chì amp nhiều khi là do loa có trở kháng thấp và loa không có đủ công suất để drive. Thử gắn qua cặp loa khác rồi chỜ xem fuse có còn bị cháy hay không nếu còn thì cái amp có vấn đề rồi.

Cái amp Classé Model Ten tìm không ra trên net nên không biết nó ra sao.

22. Hai Lúa-USA

Nghe nói cái amp cháy cũng chỉ nhất định 1 bên. Cho nên cái amp có thể dể trục trặc.

Nghe nói bác đi Tàu làm ăn à. Bác mà ko biết nói tiếng Tàu thì mệt đó.

23. Cau Yem

Cau Yem Advanced Member

Bác an tâm, em có vốn đủ xài :D

24. TaitrauSJ

Model của cái fuse em da mua trên Ebay la MDL-5, 5A/250 V. Chắc chờ fuse về em sẻ thử lại với Magnepan. Classe Ten em nghỉ củng giống như cai DR-10
    Em bi mất manual rồi, nếu em nhớ không lầm thì
    8 ohm : 125 wpc
    4 ohm: 250 wpc
    mono: 450 wpc

Nếu theo như cai Thiel recommend(handle 50-350w) thì em nghỉ cai amp có khảng năng kéo Thiel nhẹ nhàng. Em cũng đang tính gọi Thiel customer service để hỏi thử có khả năng Thiel bị hư hay không. . . .Tốn tiền rùi mấy anh ơi :(

http://www.bwgroup-support.com/classefuses.html

Hy vọng em tìm được câu trả lời sớm, lúc trước giờ 2 cái Classe drive 2 cái magnepan không co vấn đề gì.

Mấy anh cho em hỏi thêm nếu như em muốn add thêm 1 cai sub woofer để có thêm bass thì em nên mua cái pre amp nào cho phép em gắn cái sub vô.

Xin đa tạ mọi hướng dẫn của các anh

Tuấn

25. danthanhpho

@TaitrauSJ,

Mấy cái fuse này kiếm trong những tiệm quanh nhà như: Fry's, Halted, Anchor Electronics, Exccess Solutions ..v..v.... mình nghĩ là đều có. Bác đã order xa xôi và lại phải chờ trực.

Mình đoán rằng cặp loa Thiel không có vấn đề gì cả, quẳng ghánh lo đi bác ui. Cách thử loa đơn giản mình đã nêu phía trên (đo ohm), còn chi tiết hơn tí nữa thì cũng đơn giản thôi.

Vì mua củ loa cũ trong chợ trời, tiệm đồ cũ, hay garage sale ..v..v...... thường là không có máy gắn vào thử do đó mấy ông đi mua củ loa cũ, loa cũ thường thử một cách đơn giản, cũng tạm là khá hiệu quả. Cặp cái DVM (digital volt meter) vào hai cọc của củ loa, để DVM chế độ thang đo ohm, với củ loa 4 ohms thì DVM chỉ trong tầm 3.2 ohms. Một tay giữ cái loa đặt phía trước mặt, mặt loa quay về phía trước, củ loa thì hướng trước mặt người thử, tay còn lại phát vài chưởng lực vào mông củ loa phía sau. Vài lần tiêu hao công lực mà trở kháng 3.2 ohms không chạy nhảy thay đổi là tạm ổn, dùng những ngón tay đè màng loa vào, và nhả ra vài lần mà không nghe thấy tiếng cạ hay rẹt lại càng thêm an tâm.

Với loa Thiel của bác, cặp hai que đo DVM vào hai cọc phía sau của loa, tung vài chưởng vào phía sau chỗ cái loa bass. Nếu trở kháng hiển thị trên DVM không thay đổi là xem ra ổn. Tuy nhiên cách thử này cũng chi là thử được loa bass, còn loa tép qua cái tụ điện của crossover bên trong do đó dùng cách thử là nghe với dàn máy chú ý ở dải cao. Loa Thiel thường dùng first order cho phần passive crossover bên trong loa do đó bên trong mình cũng đoán rằng rất đơn giản, có thể là chỉ có cái tụ và cuộn cảm ? Càng đơn giản thì càng ít hư.

Vụ cháy cầu chì (fuse) mình đoán là do những nối tầng phía trước, CD player qua preamp hoặc Pre vào amp. Trong một ít đồ đèn mà xuất trực tiếp, ngay cả một số qua tụ phối ghép với SS amp. Mình thường thấy là do điện thế DC rò ra loa dẫn tới việc cháy cầu chì, hoặc nhiễu cao áp (spike) do chạm nẹt. Trước khi cháy cầu chì thường có hiện tượng là loa bass thập thò hay phì phò mặc dù không có tín hiệu từ nguồn âm.

Vụ Preamp thì mình đã nói trong PM. Nếu bác muốn và có giờ rảnh tối thứ Sáu hoặc thứ Bẩy này, mang cặp loa và cục amply qua nhà mình, anh/em mình lọ mọ ngâm cứu chơi ?

Share This Page

Loading...