Giao lưu, họp mặt thành viên vùng Bay Area: SF, SJ, etc.

Discussion in 'Bang hội / Câu lạc bộ' started by Hai Lúa-USA, 17/10/08.

1. Cau Yem

Cau Yem Advanced Member

Nghe bác tả cách check củ loa như là luyện "cửu âm chân kinh" vậy :D
    Em còn một đống drivers sẽ đem đến cho bác luyện công với chúng nha! :mrgreen:

2. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

Bác bảo bà chị vào thư viện gần nhà mượn dĩa về copy. Loại Diana Reeves hay Susan Wong (tôi thích nghe Ella Fitzgerald!) bác nói nó nhiều vô kể. Chúc bác may mắn ...

3. TaitrauSJ

TaitrauSJ Approved Member

Xin chào các anh,
    Dưới đây là update set up cho Thiel CS 1.6 sau khi em thay fuse của Classe amp.
    -------------------

Em đã gắn fuse mới vô rồi và set up lại toàn bộ monblock cho Magnepan thì cũng thấy rất OK. không thấy trở ngại gì ngày mai co thời giờ hơn em sẽ nghe lâu hơn.

Tuy nhiên em cũng set up cho Thiel mot dàn khác:

CD Marantz
    Preamp: Kenwood (lâu lăm em cũng không xài nhưng vẫn work OK)
    Amp: Krell KAV500(4 channels) em chi dùng 2 channel.
    Loa: Thiel CS1.6
    Speaker cable: Harmonic Tech.
    Em làm theo hướng dẩn của anh DTP là mở amp sau cùng. Ấn tượng đầu tiên khi mở amp là nghe một tiếng bụp trên cả 2 loa. sau đó là tiếng lụp bụp/rào rào như tiếng mưa bên loa phải(nghe rất rõ) loa trái thì phải áp sát vô và chú y thì mới nghe.
    Em tắt amp trước tiếng ồn giảm dần rồi mất. Em nghĩ có thể do speaker cable loa bên phải bị chạm nên kiểm tra lại hết mấy connect này.
    Sau đó em hoán đổi loa trái và phải. Check kỹ mấy cable rồi mở lại. kỳ này em chỉ mở amp thôi. cũng như lần trước em cũng nghe một tiếng bụp và vẫn loa bên phải bị rè rất rõ.(lúc trước với cái Classe amp cũng bị như vậy nhưng để một hồi lâu thì hết và tiếp tục chơi thì fuse bị cháy).
    Em tắt máy hết và rút hết điện rồi mở lại cũng vẫn như vậy. Em cũng thử cho play một đoạn nhạc ngắn, nhạc vẫn play được tuy nhiên loa bên phải cũng vẫn rè, loa bên trái thì nghe nhỏ hơn.
    Ngày mai em se thử hoán đổi cable trái và phải xem thử có phải do cable không?
    Chuyện này em chưa bao giờ gặp từ trước tới giờ. ??
    Các anh nghĩ do nguyên nhân gì không? Rất cám ơn mọi chỉ dẫn và giúp đỡ của anh.

Tuấn

4. Hai Lúa-USA

Bác đã đo biến trở của loa Thiel chưa?

5. TaitrauSJ

Anh Hai,

Em đã đo rồi trong khoảng 3-3.1 ohm.

Tuan

6. danthanhpho

danthanhpho Advanced Member

Qua trao đổi trong PM ít lần, tụi này đã mò gần ra cái vấn đề rùi bác ạ. Cần thêm chút thời gian, có lẽ là cuối tuần bác Tuấn sẽ có thời giờ để thử và trải nghiệm thêm.

So far thì ........ Không phải tại loa, cũng hổng phải vì cục amply. Vấn đề là quanh quẩn đâu đó trong cục Preamp.

7. Hai Lúa-USA

Nếu thế thì chúc mừng bác Tuấn vì cái pre-amp ko đến nổi mắc tiền như 2 cái kia

8. NoBG

NoBG Advanced Member

Nếu mở ampli (power) ra mà nghe 1 cái bụp trên 2 loa thì tôi nghĩ power amplifier có vấn đề gì đó bởi Krell KAV 500 có hệ thống bảo delay vệ loa và bảo vệ loa. Bình thường thì khi mở máy ra trong khoãng 1, 2 giây đầu tiên loa và ampli không có connected nên loa của bác trong trạng thái floating nên không nghe dược gì cả. Bác nghe được cái bụp thì có thể hệ thống bảo vệ không hoạt động bình thường, loa và ampli đóng lại tức thì và bác nghe được mấy cái "transient pulses" của ampli lúc mới mở ra. Rất có thể là power supply của ampl có gì đó cũng không chừng.

Manual nó nói như thế...

Cables thì chắc không có vấn đề gì đâu, trong cả 2 trờng hợp bị short hoặc open thì bác không nghe được gì cả.

9. TaitrauSJ

Xin chào các anh,

Em đang cần mua một preamp có thể gắn sub woofer sau này trong khoảng $300-400 để thử lại cái Thiel 1.6. Có ai có dư cái nào không xài vui lòng cho em biết hoặc PM cho em.

Tuấn

10. Hai Lúa-USA

Bác taitrausj... bác có thể pm cho tôi. Tôi có 1 cái Marantz 3300 cũng khá tốt. Tôi cho bác mượn thôi nếu bác thích thì mua sau ...

11. MinhPT

MinhPT Moderator

Các bác cho em hỏi: em muốn nhờ các bác bid giúp em 1 cặp loa, mà người bán chỉ ship US ạ.
    Em định bid cặp củ loa thôi ạ, khi nhận được thì bác chuyển cho em về VN.

Em cám ơn các bác trước.

Em,
    Minh

12. danthanhpho

@MinhPT Bác PM cho em cái link, sẽ ngâm cứu hổng biết anh/em có làm gì được cho bác chăng ?

13. MinhPT

MinhPT Moderator

Em chào bác,

Em đã pm cho bác ạ. Seller không chịu ship oversea ạ. Trị giá món hàng khoảng hơn $400 ạ.

Em cám ơn,

Minh

14. danthanhpho

@MinhPT, Em đã nhận và đọc PM. Bác liên lạc và trao đổi trực tiếp qua PM với bác ta. Mong là mọi việc sẽ xuông sẻ và nhanh chóng.

15. TheHung

TheHung Advanced Member

Hi bac danthanhpho,

Cảm ơn anh món quà mừng khai truơng quán em. Cảm ơn các bác vùng Bay thật nhiều. Chúc mọi người sức khoẻ

16. danthanhpho

Tối hôm qua em có ghé quán The Analog Zone Cafe, đi chung cùng với vài người thân quen cũng nhân tiện là chúc mừng TheHung khai trương quán.

Trước đó là cả một buổi chiều lông bông vòng quanh đội mưa với nắng Sài Gòn, xe cộ cũng hơi tắt nghẽn vì hiện trạng đang nâng cấp hệ thống đường cống của thành phố, mục đích để có chút quà biểu tượng. Em đã đáp tại cái tiệm quà lưu niệm góc Lê Lợi & Pasteur. Với vài tiếng shopping quanh quẩn khu vực, tám và học lóm chút nghề "cưa lọng chữ" đã có được món quà với nền là thân cây được lát chéo hình bầu dục, khích thước tầm 9" x 30". Chủ tiệm cũng có nói là dạng quà này bán được rất là nhiều cho Việt Kiều, thường được dùng làm nền cho bảng số nhà với khích thước nhỏ hơn chút. Trên nền với hàng chữ lớn là CHÚC MỪNG KHAI TRƯƠNG HỒNG PHÁT, thêm hai hàng chữ nhỏ phía dưới là "Anh/em Vùng Cựu Kim Sơn", và hàng cuối "7/19/2009".

Lang thang kiếm quà tặng là vậy nên em trình bày cho anh/em biết.

17. danthanhpho

@TheHung, Hổng có chi !!........ Chúc mừng bác. Thỉnh thoảng mình sẽ ghé lại quán thêm đôi lần.

18. NoBG

NoBG Advanced Member

Bác DTP về đến SG hôm nào vậy? Bác đí một mình?
    Tôi mới về hôm thứ 6, 10/7 nhưng đã đi hôm 14.
    Chỉ ghé SG có 4 ngày thôi nên không có gặp được ai và cũng không biết bác đã về VN.
    Tôi đã trở lại TQ, cuối tháng nầy về nhà.

19. Cau Yem

Cau Yem Advanced Member

Bác Unison có lẽ đã về tới SG vào trưa hôm nay!
    Còn em thì vé vẫn còn open, chưa đi được ! :(

Bác danthanhpho review cái quán của TheHung cho anh em bên này tí!

20. NoBG

NoBG Advanced Member

Bác CY, ve máy bay round trip SG-Shenzhen chỉ có $300 thoi. Bác co thể về SG rồi bay qua day. Khỏi đi qua ngả HK mất công.

21. Cau Yem

Cau Yem Advanced Member

Cám ơn bác NoBG!
    Em ngán cái vụ bị phạt hành lý khi đi qua lại mấy nước Đông Nam Á quá! Từ 70 Kg xuống còn 20Kg. Nếu vậy thì em sẽ về SG rồi qua ShenZhen rồi trở lại SG và về nhà thì tránh được cái vụ hành lý này!

22. danthanhpho

@NoBG, Dạ !!!.... Anh vừa rời thì em tới nơi. Vậy là anh sẽ về nhà trước, TheHung và em sẽ về lại vào khoảng 1 tuần sau đó.

Đáng lẽ em cũng đã hủy bỏ chuyến đi rùi. Số là trước hôm em về khoảng 3 tuần, bà xã và hai xấp nhỏ vừa vào phòng nhập cảnh thì bị chặn lại vì 1 trong 3 người có nhiệt độ hơi cao tí ? (37 C), bị tình nghi là Cúm Heo (H1N1), nghe kể là tỷ lệ người bị chặn lại cũng khá đông trong cùng chuyến bay, có lẽ tầm vài chục người cùng chuyến bay. Nghe nói rằng trong các bệnh viện cùng thời điểm đã tràn ngập rất nhiều người. Ba mẹ con bị đưa thẳng vào bệnh viện Nhi Đồng 1. Kể ra thì cảnh cũng hơi bị khủng bố, nhất là với mấy bà và con nít ,chân ướt chân ráo sau nhiều tiếng bay, đồ đạc vali cũng biệt tăm, em đã phải liên lạc qua phone chấn an tới lui nhiều lần, người thân bên VN này cũng bồn chồn không yên, và em lại nhận được lệnh bà xã phản hồi rằng "Anh phải trả lại vé ngay, có thiệt tiền cũng ok, kẻo về đây lại bị giữ trong bệnh viện, nhớ ngày mai làm ngay anh nhé !!!.....". May sao ba mẹ con chỉ bị giữ (round up) có đúng 1 ngày (tầm 24 tiếng đồng hồ). Em cũng liều một phen thời điểm 3 tuần sau đó, hôm em vào phòng nhập cảnh thì chỉ thấy điền có cái form và nộp lại ngay cạnh đó, xem vẻ như cho có thủ tục.

@CauYem, Review khơi khơi sẽ hết chuyện tám lúc cà phê bác ơi, để từ từ bác ghé trực diện cho nó chính xác, anh/em tám sau cho nó xôm tụ. Vụ qua lại mấy nước Đông Dương cũng kỳ thiệt, qua Campuchia 25 tỳ và trở lại VN thêm 40 tỳ nữa cho dù visa mình còn quá dư xăng, kinh nghiệm lần sau là sẽ phải tính toán kỹ hơn chút.

23. Cau Yem

Cau Yem Advanced Member

Bác và TheHung cùng trở về SJ ngày 8/2/09 à?

Em chưa có ngày đi nên không dám hẹn trước. Có lẽ em sẽ đổi hướng đi: về SG rồi qua Thẩm Quyến rồi trở lại SG.

Hôm trước em cũng đi Campuchia, nhưng chỉ phải trả có $25.00 visa Campuchia thôi! Em có cái visa VN 5 năm nên không phải đóng cái khoản $40.00 để nhập lại VN. Bác ơi, visa thường thì chỉ nhập và xuất một lần thôi, mặc dù họ cho mình là ba tháng!

Lạ thật, dân TQ thì được miễn Visa, còn dân VN chính cống con thằn lằn thì cần phải có Visa để đi thăm nước mình (?) :shock:

24. Cau Yem

Cau Yem Advanced Member

Bác Unison đã đi vòng quanh SG chưa?
    Từ KS bác đi bộ lại Bến Thành Audio ở đường Lý Tự Trọng (Gia Long) gần góc đường Đồng Khởi (Tự Do) để mua CD VN.

25. TheHung

TheHung Advanced Member

Gửi các bác 1 số hình ảnh quán The Analog zone cafe

Share This Page

Loading...