Giao lưu, họp mặt thành viên vùng Bay Area: SF, SJ, etc.

Discussion in 'Bang hội / Câu lạc bộ' started by Hai Lúa-USA, 17/10/08.

1. b52pig

b52pig Advanced Member

Thì ra vậy, cảm ơn anh. Anh nói em mới để ý trên hình thì đúng là cặp M kích thước lớn thật.
    Ở Agon em thấy có 1 cặp M9500 ở Minneapolis, người bán đang offer $17k.

2. Unison250th

Unison250th Advanced Member

Cho cái Tweeter thì cần dùng cap, hình như Fostex có cho biết cap nào cần dùng, bác thử coi web site Fostex.

Về K2, mình được dịp chọn khi mua loa này, vì ngườii bán cóp2 cặp K2S9500 và K2M9500. Vừa nhìn qua 5 giây thôi là ai cũng phảii lấy cặp K2S9500. Lý do là vì cặp này làm bằng laquer rất đẹp, horn được machine bằng acrylic rất mắc tiền, thêm có cả cái chân bằng ciment nặng trên 100Lbs. Về M9500 thì đầu tiên là phần finish, được sơn bằng mật chất Nextel (giống loa Celestion SL600) hơi nhám, trông có vẻ rất rẻ tiền, horn thì làm bằng mdf, rồi sơn lên bằng Nextel, thùng M9500 lớn hơn, nhưng nhìn có vẻ hơi thô và không được gọn. M9500 loi hơn S9500 là có external crossover và dùng Neutrik cpeaker connector. Về âm thanh thì từ midbass trở lên S9500 ho8nn M9500, phần bass thì M9500 xuống thấp hơn chút xíu không đáng kể. M9500 làm cho studio, nhưng rất ít studio dùng, còn những người dùng nghe trong nhà thì chã ai muốn dùng tới M9500, S9500 trong quá đẹp khi để bên cạnh.

Vâng em sẽ thử cắt 10kHz 12dB/octave. Nếu trường hợp T500 dùng passive cắt ở 10k thì phải dùng 1 inductor + 1 cap trị số thế nào ạ? chắc phải gắn thêm L-pad phải không anh?

Nhân tiện đây em hỏi luôn các anh là K2-M9500 với K2-S9500 khác nhau thế nào ạ?[/quote]

3. Unison250th

Bac Cauyem,

Cặp Tango 845 tới hôm qua đã cất tiếng hát, vì mắc đi rong chơi hơn 2 tháng , chỉ còn chút xíu mà tới bây giờ mới làm xong, bữa nào qua nghe thử bác. Cặp này nhìn nhỏ mà khiêng toát mồ hôi, hôm qua sửa đi sửaa lại vậy mà mồ hôi chãy nhể nhãi còn hơn bên Saigon.

4. Cau Yem

Cau Yem Advanced Member

Như vậy là ngày mai mình đem mồi hay nước giải khác đến nhà bác được rồi hén!

5. Cau Yem

Cau Yem Advanced Member

Bác unsion,

Em đi một vòng thăm hỏi thì em được biết là mặc dù cái M9500 trông xấu nhưng ai cũng nói đây là "one of the best speaker". Greg Timbers đã xử dụng cặp này trong thời gian lâu lắm, cho tới khi có thằng DD66000. Hiện giờ bác ấy đã thay đổi dàn khác mới của JBL (chưa được công bố ra public).

Mỗi tội cái M9500 giá quá cao (gần $40K lúc mới) nên không bán được nhiều. Giá used cũng còn cao lắm. Em sẽ làm cái M9500 vì nó là 3 phần rời rạc rồi ghép vào nhau. Em dự định là sẽ dùng thằng 435Be cho Mid và Fostex Tweeter cho Hi tới Ultra Hi. Thùng chắc tự đóng được! Vì nó là 3 phần rời nên em có thể thay thằng Mid dễ dàng bằng cách đóng module cho mỗi cái horn nên dễ thay vô hay tháo ra.

6. Unison250th

Bac Greg dung do gi cha duoc, bac dau phai mua dau?

Hay qua, bac thu rap loa di, minh se giup bac.

7. Cau Yem

Cau Yem Advanced Member

Thế là có thêm việc để làm rồi nhá!
    Đừng bảo tụi này chỉ ăn ở không rồi đi cà nhổng uống cà phê thôi :lol: :lol: :lol:.

8. Cau Yem

Cau Yem Advanced Member

Đây là cái bản vẽ của cái K2-S9500 Clone:

Attached Files:

9. Unison250th

Đụng vào làm loa là khổ lắm bác, chỉ tại trời sinh tụi mình DIY khó tánh mà khổ cái thân thôi, biết trời sinh mình thích loa Bose thì đâu nong nổi đến nay,hết làm loa này rồi nghĩ đến loa khác, hết làm ampli này đến ampli khác. A, mà cái ampli SE845 mình nghe khá bác, để mình break-in rồi gắn vài cái quạt cho cái chassis nguội bớt, chassis nhỏ thỉ gọn, nhưng mà nóng quá, sợ mấy linh kiện chạy lâu sẽ không được bền.

Thấy cái loa của bác tính làm, mình cũng ham quá, hồi đó mình có người bạn có blue print củaa K2S9500, lấy về làm cặp đó thì tuyệt, rất tiếc lâu quá không gọi người bạn, số phone bị đổi, chưa contact được. Nhưng mà nếu clone, bác dùng horn gì? Cái đó là khó khăn đấy!

10. Cau Yem

Cau Yem Advanced Member

Em sẽ dùng cặp 435Be với cái kèn mà bác Greg Timbers vừa mới gởi cho em. Vì đây là modular design, mỗi thùng riêng biệt nên mình có thể dùng nhiều thứ khác nhau.
    Kèn va drivers thì em có đủ loại nên không phải lo, cái này nghe không phê thì thay cái khác vào.

Em sẽ gắn thêm tweeter vào cái thùng bass nhỏ ở trên. Còn crossover thì là chuyện nhỏ!

Hình như trong archive của em có bản vẽ AutoCAD của K2-S9500. Để em lục lại coi.

11. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

Các bác quen lớn quá .. Greg Timbers mà cũng quen thì quá tốt. Nhưng 1 điều tôi thấy là S hay M (S&M :) ) hình thức đều xấu cả, nhất là cái màu đen industrial của nó. Nếu bác có làm thùng riêng thì nên để ý điều này.

12. Cau Yem

Cau Yem Advanced Member

Bác Unison còn quen những nhân vật kinh khủng hơn nhiều trong giới Audio bác Hai Lúa-USA ơi!
    Em thường chỉ quen biết bên phần science & academy nhiều hơn là các tay to mặt bự của thế giới audio. Greg là trường hợp ngoại lệ!

Em không có care cái màu gì, miễn là nghe hay thì thôi! Hôm trước bác person_votu chê cái thùng 4520 mà em phải cất đi. Cho tới giờ phút này, em chưa nghe được cái thùng nào hay như cái set up đó. Có lẽ phải tìm cái khác có dual 15" drivers thay thế.

Chỉ có cái Everest DD66000 là có vẽ tương đồng thôi, nhưng em đã đánh mất cơ hội lấy cặp này vì em không đọc kỷ email của bác Greg. Em cứ tưởng bác ấy gởi cho em tấm hình cái set up để coi chơi, ai ngờ khi đọc kỷ thì bác ấy bảo là sẽ thay hai cặp S9800 & DD66000 bằng dàn speakers mới. Mấy hôm sau em hỏi mua thì có người khác đặt gạch rồi! Nhưng bác ấy cũng nói an ủi em là nếu người kia không có ý định mua nửa thì sẽ bán cho em. Đời nào ai lại không mua, mà ở Mỹ rất khó kiếm.

13. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

Nếu tôi là bác mà theo đuổi cái ultimate solution thì tôi sẽ chơi cái Everest thay vì tốn công chơi cái K2 nữa mùa. Bác ko thử năn nỉ cụ Greg xem sao? Có khi họ biết nhiều nơi để mua.

14. Cau Yem

Cau Yem Advanced Member

Cụ Greg bảo là ngay cả US distributor cũng khó khăn lắm mới nhận được cặp Everest DD66000, vì tất cả đều cho thị trường Japan. Hiện tại em có coi như là đủ đồ trong ruột nên sẽ bỏ công ra đóng cái M9500 để biết nó như thế nào.

Em thì hay ngại nên đã bỏ lỡ dịp may. Hôm trước nếu em mà nói chuyện qua ĐT thì em đã vớt hết đống đồ của cụ ấy rồi. Email qua lại gần một tuần thì không còn một cái gì để mua hết (!).

Đường chơi còn dài mà bác! không có dịp này thì có dịp khác!

15. b52pig

b52pig Advanced Member

Anh Liêm ơi, nếu tìm thấy bản vẽ thì cho em xin với nhé. Cảm ơn anh.

16. Cau Yem

Cau Yem Advanced Member

Tuấn, để anh tìm coi nó nằm ở đâu. Tìm ra anh sẽ gởi cho Tuấn. Anh sẽ save file version ACAD 2004.

17. danthanhpho

danthanhpho Advanced Member

Về LF bác định dùng 2 cặp drivers gì vậy ? Nguyên bản thì S và M đều dùng drivers 1400Nd cho LF và 475Nd cho HF, link:
    http://manuals.harman.com/JBL/HOM/Owner ... 0%20om.pdf
    http://www.lansingheritage.org/html/jbl ... -s9500.htm

Mùa lạnh cũng đã sắp gần kề, làm thùng mà chờ keo khô cũng sẽ mất thời gian hơn. Bác sẽ lại lu bu tiếp rùi đây !!!.........

18. danthanhpho

@CauYem,

Mình nhớ lúc trước bác Unison cũng có cặp S9500 một thời gian, chỉ để kiểng ngay cạnh cái bàn phòng khách. Gợi cùng ý kiến với bác HaiLuaUSA, hay bác nhắm chơi được Everest DD66000 thì phù hợp với phòng khách nhà bác hơn ? mình cũng thích drivers 1500AL/1501AL từ lâu nhưng chưa có dịp múc, link spec của Everest – DD66000.
    http://manuals.harman.com/JBL/HOM/Produ ... D66000.pdf

19. Cau Yem

Cau Yem Advanced Member

Bác danthanhpho, long time no hear :D
    Sáng nay em có đi ra Paloma gặp bác Unison.

Em dùng 1400PRO (same as 1400ND, but have cloth surround, which handles much more power), còn Mid thì em sẽ thử nhiều thứ lắm: 435Be, 2450SL, 2440, 375, 2446, 2447... cùng với horn 2385, 2386, 2345, Array....hay cái Smith horn mà em mua từ Modolvia.
    Em sẽ gắm thên cái UHF tweeter cho nó tròn dãi. Crossover thì của em design.
    Đây là cái clone nên cái nào nghe được thì em gắn cái đó, chứ không nhất thiết phải y chang như JBL.

Em múc cái DD66000 không kịp nên phải chơi theo kiểu con nhà nghèo vậy. Cặp S9500 bác Unison đã đẩy rồi nên em không có dịp nghe!
    Bác làm thùng quá khéo, có giúp em một tay được không? Thùng này để thử nghe thôi. Nếu thành công thì em sẽ nhờ bên VN đóng giúp!

20. danthanhpho

Tuy chưa có dịp nghe nhưng cũng phần vì thấy thùng DD66000 có vẻ bắt mắt và mình cũng khoái drivers 1500AL/1501AL. Mình đang mò, dòm và đọc lướt bên này kia về DD66000. Cặp này mà vô phòng khách nhà bác thì hợp và cũng bắt mắt:
    http://audioheritage.csdco.com/vbulleti ... 164&page=2

Mấy tháng nay phần vì thị trường chứng khoán còn đang tốt nên tận dụng lượm lặt. Mấy ngày tới phải lo đẩy SPWRB , mình múc $20.20 cách đây đôi tuần.

Gần đây gắn mấy cái ổ cứng (Intel X25M 80GB SSD) vào mấy cái PCs nhà thấy đã quá. Nhẹ điện, khá nhanh hơn HD thông thường, và rất là yên lặng. Múc trên Ebay $198/cái. Mua được giá này nhưng phải tự nâng cấp firmware lên 8820 mới thật an tâm dùng.

Mấy bác dùng Laptop hàng ngày thường xuyên, mình cũng recommend là nên nâng cấp chơi thử SSD nếu có giá đâu đó phải chăng tuy nhiên phải chọn đồ tốt và nhanh. Write ít là > 220Mb/S và Read >150Mb/S, tuy nhiên ngoại trừ SSD của Intel thì hiện nay trên thị trường phần Write chỉ có = 70MB/S nhưng mình nghĩ ok chơi được. Mình đã gắn 3 cục, đang chờ nhận thêm 1 cục. Hiện gắn 3 cục cho mỗi máy. Sấp nhỏ chơi games PC mà còn phàn nàn máy chậm, mình sẽ chập lại gắn hai cục với chế độ RAID 0, tốc sẽ pheo phéo ngay nhưng chưa thực hiện.

21. Baoanh_Hue

Baoanh_Hue Advanced Member

Cho em ké 1 bản bác Tuấn nhé (vì em cũng thích cấu trúc kiểu modular này, dễ xoay sở hơn)
    Thanks bác trước.

22. Cominup

Cominup Advanced Member

@Cau Yem:
    http://www.audiogon.com/cgi-bin/cls.pl? ... onsidered-
    Anh xem thử cặp này chưa? Em thấy vấn đề của DIY là phần đóng thùng. Cái này mặc nhiên vừa khó vừa dễ. Dẫu sao nếu anh muốn clone 9500 mà lại có 9500 reference thì perfect quá!

23. Cau Yem

Cau Yem Advanced Member

Lỡ mua vê mà nghe dở hơn cái DIY thì biết đem đi đâu mà giấu đây Bác! :D

24. Unison250th

Khong do dau bac, minh nghe cap nay so sanh side by side voi S9500.

25. Cominup

Cominup Advanced Member

Thì bác mở hãng làm loa đi thôi. Em thấy nhiều hãng loa cũng bắt đầu bằng một câu như thế đó.

Trong vòng vài năm tới trên bản đồ audio sẽ có một hãng loa ví dụ như là CY Audio, hoặc CY Labs, hoặc .... :lol:

Share This Page

Loading...